[Funland] Chung cư bớt ngáo giá rồi các cụ nhỉ. Bất động sản lại im re

lanhchuachaplin

Xe điện
Theo trang Numbeo thì lương HN = 1/9 lương Sing và giá nhà cũng 1/9 luôn. Giá em thấy khá chuẩn đấy chứ. Có lương thì sai, giờ HN lương trung bình phải 4x rồi. Nên nói chung giá nhà em thấy vẫn "rẻ"?

View attachment 8496342
Trang này sai đấy cụ ạ, hoặc nó tính giá condo. Hdb mới là số đông.

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
Theo trang Numbeo thì lương HN = 1/9 lương Sing và giá nhà cũng 1/9 luôn. Giá em thấy khá chuẩn đấy chứ. Có lương thì sai, giờ HN lương trung bình phải 4x rồi. Nên nói chung giá nhà em thấy vẫn "rẻ"?

View attachment 8496342
Sao không so thêm tỷ lệ đất/ đầu người thế nào, rồi tỷ lệ nhà với đất phân lô bỏ trống thế nào.:))

quangzizi

Xe tăng
Trang này sai đấy cụ ạ, hoặc nó tính giá condo. Hdb mới là số đông.

HDB thì cụ lại phải ntn:
1. Nhà mới trên 35 mới được mua, bị giới hạn mức thu nhập được mua (giàu ko được mua), vợ chồng chỉ một người đứng tên, người còn lại chỉ được tính là ở thuê.
2. Nhà cũ mua không giới hạn thu nhập thì cụ chỉ được sở hữu đúng nhà đó. Trước đó 36 tháng phải không giao dịch bán nhà

Nói chung em nghĩ tiền nào của nấy thôi. Vì những quy định khó như thế nên nó mới rẻ và bản chất là lối thoát cho người không đủ tiền ở xã hội Sing cả đời sống một chỗ. Nếu ở VN mà làm HDB với quy định như trên thì giá nó cũng sẽ 1/3 giá thương mại thôi.

Sao không so thêm tỷ lệ đất/ đầu người thế nào, rồi tỷ lệ nhà với đất phân lô bỏ trống thế nào.:))
Quan trọng gì cụ nhỉ, thị trường quyết định thôi. Giá cao quá thì không ai mua, rẻ quá thì nhiều người mua lại thành cao. Cái cần thấy là giá đi đôi với thu nhập

eterniti

Xe điện

HDB thì cụ lại phải ntn:
1. Nhà mới trên 35 mới được mua, bị giới hạn mức thu nhập được mua (giàu ko được mua), vợ chồng chỉ một người đứng tên, người còn lại chỉ được tính là ở thuê.
2. Nhà cũ mua không giới hạn thu nhập thì cụ chỉ được sở hữu đúng nhà đó. Trước đó 36 tháng phải không giao dịch bán nhà

Nói chung em nghĩ tiền nào của nấy thôi. Vì những quy định khó như thế nên nó mới rẻ và bản chất là lối thoát cho người không đủ tiền ở xã hội Sing cả đời sống một chỗ. Nếu ở VN mà làm HDB với quy định như trên thì giá nó cũng sẽ 1/3 giá thương mại thôi.

Quan trọng gì cụ nhỉ, thị trường quyết định thôi. Giá cao quá thì không ai mua, rẻ quá thì nhiều người mua lại thành cao. Cái cần thấy là giá đi đôi với thu nhập
Khó cụ ạ

Driver_angry

Xe đạp
Em có mảnh đất ở Đan Phượng mới mua hôm tết, giờ có người trả lên 30% nhưng em không bán vì cả khu vực nó đều lên như phát rồ, chả hiểu ra làm sao

huydang69

Xe buýt
Em có mảnh đất ở Đan Phượng mới mua hôm tết, giờ có người trả lên 30% nhưng em không bán vì cả khu vực nó đều lên như phát rồ, chả hiểu ra làm sao
Cụ qua thớt Vin Cổ loa hay Vin Đan Phượng. Vinhomes nói sẽ mở bán năm nay.

Driver_angry

Xe đạp
Cụ qua thớt Vin Cổ loa hay Vin Đan Phượng. Vinhomes nói sẽ mở bán năm nay.
Em cũng thấy có người bảo khả năng đội Vin về khuấy thị trường lên để chuẩn bị mở bán Vin Đan Phượng, em nghe thấy cũng hợp lý vì phải tay to mới khuấy đảo lên nhanh thế được, từ tết đến giờ giá tất cả các khu tăng tối thiểu 30%, mấy khu gần Vin còn tăng hơn

huydang69

Xe buýt
Em cũng thấy có người bảo khả năng đội Vin về khuấy thị trường lên để chuẩn bị mở bán Vin Đan Phượng, em nghe thấy cũng hợp lý vì phải tay to mới khuấy đảo lên nhanh thế được, từ tết đến giờ giá tất cả các khu tăng tối thiểu 30%, mấy khu gần Vin còn tăng hơn
Là các đại lý bán hàng của Vin. À mà thực chất nhiều trg số các đại lý cấp 1 này chính là V. Tay phải qua tay trái.

lanhchuachaplin

Xe điện

HDB thì cụ lại phải ntn:

Em ko hiểu ý cụ nói 🤣
7-80% dân Sing sống ở HDB thì coi HDB là nhà ở tiêu chuẩn bên Sing được rồi.
VN mà làm được thì giá bđs giảm thê thảm 🤣

ruou_nep_40

Xe tăng
Tay to khuấy lên để tăng giá vậy thì phải tranh thủ thời gian tay to khuấy thị trường lên để mà ra hàng chốt lời chứ, cá bơi theo đàn mới dễ vợt

chai ko

Xe tải
Chỗ em thấy rao bán hạ tầm 2 giá. Ko thấy rao ngáo như mấy tháng trước nữa. Còn giá giao dịch thật ra sao thì em ko biết

lanhchuachaplin

Xe điện
Chỗ em thấy rao bán hạ tầm 2 giá. Ko thấy rao ngáo như mấy tháng trước nữa. Còn giá giao dịch thật ra sao thì em ko biết
Khu nhà em thì em có thấy giao dịch thật ở mức giá cao hơn trước Tết 20-25%, ở phân khúc đất 3-40m2
Có nhà mấy khách cùng đến, chủ nhà cũng tử tế, cho bốc thăm xem ai mua, chứ ko nâng giá thêm.

Driver_angry

Xe đạp
Tay to khuấy lên để tăng giá vậy thì phải tranh thủ thời gian tay to khuấy thị trường lên để mà ra hàng chốt lời chứ, cá bơi theo đàn mới dễ vợt
Em mua xác định làm tài sản dưỡng già nên không bán cụ ạ, vì bán xong cũng chả biết mua đâu với tầm tiền đấy vì chỗ nào cũng tăng cả.

XGiang

Xe đạp
Xịt chưa các cụ.

Em thấy gía vẫn ngất ngưởng.

Đội Bds làm sóng kinh thật.

intheclub911

Xe hơi
Quan điểm cá nhân của tôi:
Để giá nhà đất giảm được thì phải có một cú sốc thật lớn như giai đoạn 2010 với combo: khủng hoảng tài chính thế giới, trong nước lạm phát rất cao, lãi suất tăng rất mạnh, tín dụng thắt chặt, thị trường chứng khoán sập. Cơ mà giai đoạn hiện nay không có các yếu tố này, mà ngược lại lại có các yếu tố thúc đẩy giữ giá hoặc tăng giá: lãi suất quá thấp, chính sách tín dụng nới lỏng, nhu cầu nhà ở lớn, nguồn cung hạn chế, mức thu nhập của người dân tăng, giá vàng và usd tăng mạnh.
Vì vậy tôi dự đoán nếu thị trường chững lại thì khả năng lớn đó là dấu hiệu tái tích lũy sau một cú tăng mạnh . Sau khi tích lũy đủ thì thị trường sẽ lại tăng lên một vùng giá mới.
Cá nhân tôi mong chờ giai đoạn thị trường tích lũy để tìm hàng ở những khu vực hiện đang ở mức giá thấp nhưng có tiềm năng lên giá tốt nhờ hưởng lợi từ các dự án hạ tầng, ví dụ như Thanh Oai, Thường Tín, Đan Phượng, Mê Linh.
Mấy khi bác ví dụ khoảng 10-15 năm nữa , khu nội thành k tải dc

Alex0301

Xe tải
Sau 1 đợt giá cả lên ko ngừng. Đợt này e thấy im ắng. Ko sốt như mấy tháng vừa rồi ạ.
Cơ bản là nó thiết lập 1 mặt bằng giá mới rồi! Ai chưa mua kịp thì không/chưa dám mua. Người có hàng mà không cần tiền thì cũng chẳng buồn bán khi đa số bank lãi suất dưới 5%/năm.

Tung Anh 1401

Xe máy
Tháng 4 rất ảm đạm, ít giao dịch, giá sau khi tăng dựng đứng thì nằm im và gần đây bắt đầu giảm cỡ 5-10% rồi. Mấy căn tháng trước chủ nhà rất kiêu giờ ngọt ngào hẳn, giảm 100-300tr/ căn rất nhiều.