Thảo luận Chúc Mừng Vinfast

Single Malt Scot

Xe buýt
Để làm gì à? Chính tôi cũng không hiểu.
Nhưng thấy cách cụ chăm chỉ mỉa mai Vin như thế, ắt là có động cơ.
Động cơ của cụ là gì vậy?
Sự thật như nào thì nó như vậy mỉa mai hay không thì cũng không thể thay đổi được những thất bại trong lĩnh vực công nghệ của vin. Hay chúng ta phải tung hô những thất bại đó?

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em phản biện Anh: Cái bôi đen Anh tự nói chứ chưa chắc nhá em lấy VD Thương hiệu VN như Gỗ An Cường, cafe Trung Nguyên, Nệm Kim Đan, Giày Bitis có khen có chê nhưng ko bảo kém.
Tiếp theo nói đi phải nói lại, tại sao người ta ko thích Vin, em thấy các yếu tố sau:
- Cái gì V cũng có nhưng toàn bỏ non, VD ĐT- siêu thị vinmart- tivi- adayroi- máy bay- vacxin- máy thở... Nhiều quá ko kể hết được, và cái lời duy nhất của V chỉ là BĐS nhưng giờ nhân sự đi cũng nhiều rồi chứ chả ok lắm đâu.
- Tiếp theo khả năng xử lý các lỗi, các thắc mắc than phiền ko fair, em lấy VD GO GO đưa ra CA, vụ than phiền trường mầm non đưa ra Phường, xóa clip đánh người NĐT, tung 1 đống nick ảo clone lên mạng nói này nói nọ .Mặt BĐS thì ko bảo ko phốt 1 đống mà toàn xóa hết
- Xe thì em nghĩ đơn giản xe xăng ra 3 năm hết bán, vậy người mua có thể bị bỏ rơi ko, rồi xe điện liệu vài năm nữa thì sao, chế độ hậu mãi sao nếu ngừng SX ( mặt dù chiếc Lux A chạy được, em cũng tính dồn dồn mua). Xe ở VN là động sản đối với em chứ chả phải tiêu sản đâu!
Về tâm lý nhược tiểu, thực tế là Việt Nam không đáng bị như thế và người Việt bây giờ không nên bi quan rằng Việt Nam ta không làm được cái gì, kể cả ốc vít . Thế giới vẫn đánh giá cao người Việt, với họ dân Việt cũng là một dân tộc giỏi, anh hùng và thông minh,

Kinh doanh thành công là điều rất khó khăn, không tin bạn hãy thử bắt đầu việc tự kinh doanh gì đó đi. còn điều hành cả một hệ thống, một đại công xưởng, là một việc quá sức tưởng tượng với rất nhiều người.

Các thương hiệu mà cụ nói, lúc khởi đầu họ còn xuất phát từ cái mốc tệ hơn Vin rất nhiều. Họ còn chưa có thương hiệu, và cũng chưa hề nổi tiếng cho đến khi những nền móng đầu tiên của họ thành công, và họ trở thành những con sếu đầu đàn. Tất cả đều nhắm tới mục tiêu xuất khẩu, cũng giống như Vin bây giờ thôi.

Kinh doanh là một điều khó khăn. Cái gì V cũng có rồi bỏ non - có thể hiểu là thất bại trên thương trường, nhưng cũng có thể nói là thành công khi V biết buông bỏ và có thể buông bỏ đúng lúc.

Xe xăng không hề bị bỏ rơi, vì vẫn có hệ thống bảo trì, bảo hành và cung cấp phụ tùng thay thế. V chỉ dừng sản xuất xe xăng để tập trung cho xe điện thôi. Đối với chuỗi sản xuất của một công ty non trẻ như Vin họ không thể duy trì sản xuất cùng một lúc cả hai dòng xe.

Về các lỗi, chúng ta hãy thẳng thắn nhìn nhận nhé, tất cả các hãng xe đều từng thu hồi xe của mình, kể cả những thương hiệu lớn và nổi tiếng nhất. Hãng xe Tesla thì mới thu hồi hơn nửa triệu xe để sửa lỗi phần mềm. VW thậm chí còn làm fake số liệu khí thải để lừa dối khách hàng. Thế nên nếu Vin có cái gì sai (tất nhiên họ phải sửa) nhưng bạn đừng nghĩ chỉ có duy nhất hãng xe Việt Nam bị dính lỗi nhé :)

Nếu trước đây những chiếc xe máy Tàu bước chân vào thị trường Việt Nam và làm cho giá xe máy giảm đi rất nhiều và mức độ phổ cập xe máy lan về tận cả các vùng nông thôn, vùng sâu vùng xa thì bây giờ những chiếc xe của Vin có thể làm điều tương tự. Thế thì tại sao chúng ta không ủng hộ nhỉ, dù Vin được coi là hãng xe "toàn đi thuê" hay gì đó nữa, thì những chiếc xe xăng và điện đang lăn bánh đều có hình thức và chất lượng rất ổn. Nếu Vin sụp đổ, chúng ta sẽ lại phải mua những chiếc xe Tàu, nếu không muốn bỏ ra thật nhiều tiền để sở hữu những chiếc xe nhập khẩu đắt đỏ, bị cắt xén chức năng, hoặc phải mua bia kèm lạc. Đâu có hãng xe nào bán giá tốt và khuyến mại nhiều như V đâu.

Kiên Khùng

Xe điện
Sự thật như nào thì nó như vậy mỉa mai hay không thì cũng không thể thay đổi được những thất bại trong lĩnh vực công nghệ của vin. Hay chúng ta phải tung hô những thất bại đó?
Cụ có biết thế nào là thất bại, và thế nào là thành công hay không mà quy kết như đúng rồivậy? Cụ thì thành công hay thất bại? Ai dám quy kết cụ thất bại cho dù có thể cụ đang nợ ngập đầu?
Cụ là thể loại vừa nông cạn lại thích ra oai.
Đã thế đi vang vớ vẩn 1 người hỏi cụ 1 cách đàng hoàng động cơ của cụ là gì khi công kích, mỉa mai Vin.
Có tật giật mình à?
Cả mấy tháng tôi chẳng vang ai nhưng nay vang trả cụ cho chừa thói xấu tính.
Đầu tuần thay đổi đi nhé.

Chỉnh sửa cuối:

avn

Xe điện
Em nghĩ không cần nâng quan điểm này nọ, chỉ cần chờ đủ tg để biết sp thành công hay thất bại.

Thực tế cho đến nay, ngoài sp nhà đất thành công, các sp khác đều pr hoành tráng nhưng đều chưa có được kq mong muốn.

Còn nhớ 2020, 2021 cũng pr suốt sp điện thoại thông minh vào Mỹ, lên kệ và được 1 cty viễn thông Mỹ đặt hàng.Tuy nhiên, Mảng sx điện thoại sau cũng bỏ.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ không cần nâng quan điểm này nọ, chỉ cần chờ đủ tg để biết sp thành công hay thất bại.

Thực tế cho đến nay, ngoài sp nhà đất thành công, các sp khác đều pr hoành tráng nhưng đều chưa có được kq mong muốn.

Còn nhớ 2020, 2021 cũng pr suốt sp điện thoại thông minh vào Mỹ, lên kệ và được 1 cty viễn thông Mỹ đặt hàng.Tuy nhiên, Mảng sx điện thoại sau cũng bỏ.
Thế mảng vincom, vinpearl, vinmec, vínchool cũng thất bại, ko có khách hàng à?

Single Malt Scot

Xe buýt
Cụ có biết thế nào là thất bại, và thế nào là thành công hay không mà quy kết như đúng rồi. Cụ thì thành công hay thất bại? Ai dám quy kết cụ thất bại cho dù có thể cụ nợ ngập đầu?
Cụ là thể loại vừa nông cạn lại thích ra oai.
Đã thế đi vang vớ vẩn 1 người hỏi cụ 1 cách đàng hoàng động cơ của cụ là gì khi công kích, mỉa mai Vin.
Có tật giật mình à?
Cả mấy tháng tôi chẳng vang ai nhưng nay vang trả cụ cho chừa thói xấu tính.
Đầu tuần thay đổi đi nhé.
Tôi nông cạn, tôi nợ nần, tôi xấu cũng ko ảnh hưởng đến cụ. Cụ thích vin thì cứ bưng bốc vin lên có làm sao đâu mà cứ phải xoắn. Thích vin cũng cần động cơ ko cụ?

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vấn đề là xe điện VF nó đã ổn định đâu cụ ? các cụ fan cứ nói phần mềm fix đơn giản mà con E34 fix cả năm nay vẫn nguyễn y lôi . Thêm nữa là giá xe điện hiện thời vẫn đắt lòi ( nếu mua cả pin ) , còn thuê thì lại bị ràng buộc vào hãng . Xe xăng bây giờ toàn máy đời mới , hộp số nhiều cấp nó cũng không ngốn xăng nhiều như các xe đời trước , nên so về tính kinh tế cũng chẳng đắt hơn xe điện lắm đâu
Về độ ồn thì xe điện cũng chẳng kém xe xăng , thậm chí tiếng ồn của xe điện còn khó chịu hơn xe xăng
Và mọi người cũng đừng quên là trợ giá trước bạ cho xe điện cũng chỉ được 3 năm thôi nhé , không phải được vĩnh viễn đâu...
Xe điện chạy êm làm sao mà có tiếng ồn như xe xăng hả cụ.

Kiên Khùng

Xe điện
Tôi nông cạn, tôi nợ nần, tôi xấu cũng ko ảnh hưởng đến cụ. Cụ thích vin thì cứ bưng bốc vin lên có làm sao đâu mà cứ phải xoắn. Thích vin cũng cần động cơ ko cụ?
Thì tôi mua xe của họ. Chạy sướng ngoài mong đợi cụ ạ, kể từ chất lượng xe đến dịch vụ hậu mãi.
Còn một động cơ nữa khi tôi tham gia còm trong OF đó là tính tôi rất yêu đời, lạc quan, vì thế vào đây đọc các cụ như được uống thuốc độc liều thấp cho tâm hồn. Một kiểu vacxin. Đại loại đời vẫn nhiều kẻ khốn nạn, xấu tính bẩn bựa lắm, đùng có mà mơ Kiên à.
Đại loại vậy á cụ.

gocart

Xe cút kít
Em nói là nói phát triển các phân khúc khác để lấp đầy theo ý cụ ý chứ. Với cả con fadil là 1.4 hút khí tự nhiên chứ làm gì có tubo. Tuy 1.4 nhỉnh hơn con 1,2 swift của nhà Su nhưng chạy trên đường thì Swift nó cho fadil hửi khói. Mà chỉ cần với 3 mẫu kia ra thêm các hạng cơ bản, nâng cao, cao cấp... chẳng hạn với số lượng áp đảo như vậy thì sống khỏe và tràn ra chiếm lĩnh thị trường ĐNA trước. Dân ta khó tính thế mà còn thu phục được thì đứng đầu phân khúc các nước sung quanh mấy hồi.
Cụ nói thế nào ấy.
Máy 1.4 mạnh hơn 1.2 turbo mà lại để cho Swift qua măt à?

Single Malt Scot

Xe buýt
Thì tôi mua xe của họ. Chạy sướng ngoài mong đợi cụ ạ, kể từ chất lượng xe đến dịch vụ hậu mãi.
Còn một động cơ nữa khi tôi tham gia còm trong OF đó là tính tôi rất yêu đời, lạc quan, vì thế vào đây đọc các cụ như được uống thuốc độc liều thấp cho tâm hồn. Một kiểu vacxin. Đại loại đời vẫn nhiều kẻ khốn nạn, xấu tính bẩn bựa lắm, đùng có mà mơ Kiên à. (Phải là @Kiên Khùng mới đủ)
Đại loại vậy á cụ.
Không cần nói nhiều, nick Kiên Khùng đã nói lên tất cả.
Chúc mừng cụ đã có oto của vin để chạy cho sướng cái thằng người, yêu đời, lạc quan và đừng đọc các còm thuốc độc nó lại tăng xông đi xe Vin mất sướng.
Và nữa, em không muốn tiếp chuyện người Khùng. Dừng lại nhé. Tks

Chỉnh sửa cuối:

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Ồn đâu phải từ mỗi động cơ đâu cụ. Còn từ lốp, gầm, kính, thiết kế... nữa. E chạy vf34 thấy ồn kha khá. Nhưng chấp nhận được với tầm tiền đó.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói thế nào ấy.
Máy 1.4 mạnh hơn 1.2 turbo mà lại để cho Swift qua măt à?
Cụ đọc nhanh hiểu sai ý cụ Leanh65 rồi. Cả 2 xe đều hút khi tự nhiên. cụ ấy nói đúng đó. Dù máy fadil 1.4 mạnh hơn nhưng hít khói cho con swift.

3M Mask

Xe tải
Em nói là nói phát triển các phân khúc khác để lấp đầy theo ý cụ ý chứ. Với cả con fadil là 1.4 hút khí tự nhiên chứ làm gì có tubo. Tuy 1.4 nhỉnh hơn con 1,2 swift của nhà Su nhưng chạy trên đường thì Swift nó cho fadil hửi khói. Mà chỉ cần với 3 mẫu kia ra thêm các hạng cơ bản, nâng cao, cao cấp... chẳng hạn với số lượng áp đảo như vậy thì sống khỏe và tràn ra chiếm lĩnh thị trường ĐNA trước. Dân ta khó tính thế mà còn thu phục được thì đứng đầu phân khúc các nước sung quanh mấy hồi.
Qua buổi nói chuyện với bên tập đoàn Viettel thì anh Vượng sẽ làm 1 SP nào đó để cho TG biết đến Việt Nam (trong buổi nói chuyện thì có vẻ nhue hướng tới 1 Brand KS cao cấp, chứ ko hề đề cập tới xe ô tô), quan điểm anh ấy là SP mang ra QT sẽ cắm cờ nơi khí nhất, các nơi khác sẽ cắm được 1 cách dễ dàng.

gocart

Xe cút kít
Cụ đọc nhanh hiểu sai ý cụ Leanh65 rồi. Cả 2 xe đều hút khi tự nhiên. cụ ấy nói đúng đó. Dù máy fadil 1.4 mạnh hơn nhưng hít khói cho con swift.
Cụ đọc hơi nhanh thì phải hơn.
Fadil 98 ông ngựa.
Swift 83 ông ngựa.
Không đọc thông số thì nói khơi khơi thôi.

Chỉnh sửa cuối:

fallingwater

Xe tăng
Việc Vinfast thành công hay không chắc phải chờ một thời gian nữa. Tuy nhiên cũng phải nhìn nhận là Vin đang góp phần phổ cập xe điện ở VN. Hiện tại xe ô tô điện các hãng khác về VN đều đắt lòi kèn, chỉ có xe của Vinfast là tiệm cận giá xe xăng cùng phân khúc.

Leanh65

Xe container
Cụ đọc hơi nhanh thì phải hơn.
Fadil 98 ông ngựa.
Swift 83 ông ngựa.
Không đọc thông số thì nói khơi khơi thôi.
Thế mới nói thông số fadil trên lý thuyết. Còn thực tế vận hành tốc độ tăng tốc, phản ứng chân ga, độ ổn định thân xe, bám đường, hệ thống lái, phanh thua xa Swift lên không thể chạy nhanh an toàn được. Vd: cỡ lốp nhỏ hơn, tiết diện lốp nhỏ hơn, phanh tang chống 4 bánh so với đĩa 4 bánh, treo kém hơn, hình dáng khí động học kém hơn: nhỏ ngang, chông chênh, đầu cản gió nhiều hơn vv và vv. Giá có 394 tr so sao với giá 550 tr. Phấn bì với vôi hả cụ. Con fadil chỉ nên lắp máy 1.0 đến max 1.2 thôi, mua được cục máy 1.4 model cũ lắp vào nó không tương xứng với kết cấu xe. Chỉ gà mới bị lùa thôi. Kk

gocart

Xe cút kít
Thế mới nói thông số fadil trên lý thuyết. Còn thực tế vận hành tốc độ tăng tốc, phản ứng chân ga, độ ổn định thân xe, bám đường, hệ thống lái, phanh thua xa Swift lên không thể chạy nhanh an toàn được. Vd: cỡ lốp nhỏ hơn, tiết diện lốp nhỏ hơn, phanh tang chống 4 bánh so với đĩa 4 bánh, treo kém hơn, hình dáng khí động học kém hơn: nhỏ ngang, chông chênh, đầu cản gió nhiều hơn vv và vv. Giá có 394 tr so sao với giá 550 tr. Phấn bì với vôi hả cụ. Kk
Vì những ưu điểm cụ liệt kê nên Swift là thứ quý hiếm trên phố
Động cơ nhỏ của hãng xe nhỏ mà bán ngáo giá.

.Bo My

Xe lăn
Thế mới nói thông số fadil trên lý thuyết.
Xe Swift nó làm xe đua thì phải khác chứ, sao không so máy lạnh thằng nào mát hơn...thiếu gì xe Suzuki như bà già. VF có cái xe gì lên 100km/h hết 5.5 giây kìa, có cụ nào có xe xăng nhanh hơn không! :D

Leanh65

Xe container
Độ ồn của xe thì chủ yếu rung cộng hưởng khung thân vỏ và lốp xe với mặt đường là chính chứ tiếng máy xe chả nghe thấy đâu trừ máy dầu.

thichlexus

Xe điện
Xe Swift nó làm xe đua thì phải khác chứ, sao không so máy lạnh thằng nào mát hơn...thiếu gì xe Suzuki như bà già. VF có cái xe gì lên 100km/h hết 5.5 giây kìa, có cụ nào có xe xăng nhanh hơn không! :D
Swift em thấy máy yếu, thiết kế xấu nên rất khó bán, hình như cũng 2-3 năm Swift không ra bản mới hoặc facelit rồi