[Funland] Chúc mừng Bắc Giang đã xuất khẩu vải thiều sang Nhật Bản

bạch trà

Xe tải
Đúng là thay dốt dạy trò ẩu. Vải Giao Chỉ và Lĩnh Nam được cống nộp sang Trung Hoa từ cả ngàn năm nay. Đến giờ còn lưu truyền trong văn thơ cổ Trung Quốc. Việc cây nhãn tổ Thanh Hà 200 năm tuổi không có nghĩa đó là cây tổ của Việt Nam.
Tô Thức (1037-1101), nhà thơ nổi tiếng thời Tống, cũng sinh ra ở Tứ Xuyên, vẫn phải khen vải Lĩnh Nam là ngon ngọt. Khi làm quan ở Quảng Đông, đã sáng tác bài thơ “Thực lệ chi” (Ăn quả vải):

Dưới núi La Phù, xuân suốt năm,

Quả ngọt luân phiên, tha hồ ăn.

Ngày xơi vải ngon ba trăm quả,

Chẳng ngại biến thành người Lĩnh Nam.
(Lĩnh Nam xưa kia cũng là vùng đất của người Bách Việt nhé).
Đang nói vải Thanh Hà thì nhắc tuổi cây vải tổ ở đó. Giống vải cũng là từ người Hoa. Bài thơ này cũng cho thấy vải được người TQ ăn từ lâu lắm rồi.
Em không thích tranh luận những chuyện khác, cụ muốn cây vải ở đâu cũng được ạ.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ nên đọc từ đầu đến cuối, nhảy ngang vào trích 1 còm để chửi, lại còn nhét vào miệng em chữ "chửi chính quyền".
Mấy cụ mợ ở topic này đã chửi bới nick khác vì đưa đơn giá vải xuất Khựa là 0.35 $ khoảng 8.000 VNĐ, trong khi Thái xuất 1.17$. Chửi bới báo viết láo, chửi bới người ta không biết gì, rằng giá vải thực tế phải gấp 3 thế. Chửi hăng hái dù mợ Dở người đã từng nói mình ở trong Miền nam, còn chả biết là cây vải tổ mới trồng ở Vn 200 năm nay thôi!
Em đưa giá sầu riêng để nhử xem sẽ chửi tiếp ra sao.

Big C bán 47 từ trước, báo đăng, dân ra xếp hàng chen mua, chụp ảnh quả trông cũng đẹp đẽ. Big C nó đâu có ngu mà đi bán hàng chỉ vứt đi không ăn được như mợ Dở người ở trên kia vu vạ cho big C. Đã trích báo rồi, cụ với vợ cụ không biết thì đấy là việc của cụ.
Em tưởng cụ hay chửi bới lắm nên bị khoá. Em vừa lò dò vào topic Vn và Thái, đưa ảnh tờ báo đăng giá vải lên là được cụ quote còm chửi xéo em với cái nick tps vì tội nói giá vải xuất Khựa đây. Người bình thường chả ai đi chửi bới người khác khi người ta đã đưa bằng chứng rõ ràng ra cả. Đây lại còn sang cả topic khác để quote nhau chửi sau lưng tiếp nữa.
Cụ xem lại còm của cụ nhé. Đừng có đánh trống lảng.

bạch trà

Xe tải
Cụ xem lại còm của cụ nhé. Đừng có đánh trống lảng.
Cụ hiểu thế nào đấy là việc của cụ. Cụ muốn cây vải ở VN nguồn gốc ở đâu cũng được, em không phản đối đâu. Vải tổ ở Thanh Hà mới 200 năm tuổi, hạt do người được người Hoa mời ăn tiệc lấy về gieo.

taplai2012

Xe trâu
Cụ hiểu thế nào đấy là việc của cụ. Cụ muốn cây vải ở VN nguồn gốc ở đâu cũng được, em không phản đối đâu. Vải tổ ở Thanh Hà mới 200 năm tuổi, hạt do người được người Hoa mời ăn tiệc lấy về gieo.
Vấn đề cụ nói phải chuẩn. Không thì đừng nói. Muốn nói Thanh Hà thì còm nào cũng phải rõ ràng. Ko dc lập lờ đánh lận...

bạch trà

Xe tải
Vấn đề cụ nói phải chuẩn. Không thì đừng nói. Muốn nói Thanh Hà thì còm nào cũng phải rõ ràng. Ko dc lập lờ đánh lận...
Tự cụ nhảy vào chuyện em nói về mợ Dở người. Cụ muốn hiểu thì sang topic bên kia xem mợ ta còm cái gì.
Ở đây ngầm định nói về vải Thanh Hà, cụ bảo em lập lờ đánh lận thì em nhận. Cụ muốn đánh đòn ông nào bảo vải không phải gốc từ VN ra thì đánh đi. Trái đất ngày xưa chỉ có 1 châu lục thôi. Muốn nhận gì cũng được.

bạch trà

Xe tải
Thôi cụ. cùn như thế cụ cãi không lại đâu.
Trích thơ TQ cách đây 1000 năm ca ngợi quả vải Lĩnh Nam. Rồi bảo ngày xưa Bách Việt cũng là Việt nam thì bố ai nói lại được. Em đâu có tranh thắng, nhận thua ngay mà vẫn bị bám chửi vớt.

Dở người

Xe điện
Cụ nên đọc từ đầu đến cuối, nhảy ngang vào trích 1 còm để chửi, lại còn nhét vào miệng em chữ "chửi chính quyền".
Mấy cụ mợ ở topic này đã chửi bới nick khác vì đưa đơn giá vải xuất Khựa là 0.35 $ khoảng 8.000 VNĐ, trong khi Thái xuất 1.17$. Chửi bới báo viết láo, chửi bới người ta không biết gì, rằng giá vải thực tế phải gấp 3 thế. Chửi hăng hái dù mợ Dở người đã từng nói mình ở trong Miền nam, còn chả biết là cây vải tổ mới trồng ở Vn 200 năm nay thôi!
Em đưa giá sầu riêng để nhử xem sẽ chửi tiếp ra sao.

Big C bán 47 từ trước, báo đăng, dân ra xếp hàng chen mua, chụp ảnh quả trông cũng đẹp đẽ. Big CMình lại nó đâu có ngu mà đi bán hàng chỉ vứt đi không ăn được như mợ Dở người ở trên kia vu vạ cho big C. Đã trích báo rồi, cụ với vợ cụ không biết thì đấy là việc của cụ.
Em tưởng cụ hay chửi bới lắm nên bị khoá. Em vừa lò dò vào topic Vn và Thái, đưa ảnh tờ báo đăng giá vải lên là được cụ quote còm chửi xéo em với cái nick tps vì tội nói giá vải xuất Khựa đây. Người bình thường chả ai đi chửi bới người khác khi người ta đã đưa bằng chứng rõ ràng ra cả. Đây lại còn sang cả topic khác để quote nhau chửi sau lưng tiếp nữa.
Mình lại phải vào trả lời mợ Bạch trà (hehe tên đẹp quá).
Mợ rất hay đánh trống lảng, lảng chuyện này qua chuyện kia.
Mợ bảo sầu nông dân bán giá 5k, tôi hỏi lại mợ chỗ nào, tôi mua bao giá 7k thì mợ không nói, mợ trích báo dù tôi đã nói đó là sầu điếc, không ăn được.
Mợ bảo xuất gạo giá 5k, tôi cũng hỏi chỗ nào luôn, mợ lại trích báo. Dù tôi báo giá gạo Việt ngay đầu năm đã 425 đô, giờ 474/tấn.
Rồi mợ bảo vải Bắc Giang xuất 0,3 đô, tôi nhắc lại là vải xuất tàu, có mã số vùng trồng không dưới 30k/kí, mợ lại trích báo dù ngay UB Bắc Giang họ cũng cho biết giá thấp nhất cũng phải 20 đổ lên.
Tôi chả chửi làm gì, lên đây trao đổi cho biết thông tin, tôi với mợ có thù hằn, lan quyên gì đâu mà chửi. Chỉ có mợ nói lằng nhằng, nói trước quên sau, không để ý thực tế mà chỉ nói cho sướng miệng.
Hay nhất là mợ bảo tôi ở Nam, không biết cây vải tổ ở Thanh Hà. Chết chết, tôi dân ở đâu không quan trọng cho mấy. Có điều tôi con buôn, chỗ nào mua bán nông sản được tôi đều phải lò mò tới ôm với ngửi mợ ạ.
Tôi đố mợ tìm được còm nào của tôi đưa thông tin không chính xác đấy. Ngay trong topic này rất nhiều nick khác đã phải nhắc mợ cần xác nhận lại thông tin cho chuẩn, đừng chỉ tin báo. Kiểu như tivi nói thịt lợn giảm giá thì lên tivi mà mua ấy. Từ bao giờ nhà báo có thể thay thế con số của Tổng Cục thống kê được vậy?
Lên đây chơi cho vui, học thêm được chút gì thì học. Không đến mức phải lằng nhằng với nhau đâu mợ ơi. Take easy.

taplai2012

Xe trâu
Tự cụ nhảy vào chuyện em nói về mợ Dở người. Cụ muốn hiểu thì sang topic bên kia xem mợ ta còm cái gì.
Ở đây ngầm định nói về vải Thanh Hà, cụ bảo em lập lờ đánh lận thì em nhận. Cụ muốn đánh đòn ông nào bảo vải không phải gốc từ VN ra thì đánh đi. Trái đất ngày xưa chỉ có 1 châu lục thôi. Muốn nhận gì cũng được.
Cụ cho rằng ngầm định nhưng còm thì khẳng định như đúng rồi. Nói kiểu đó giống những gì TQ nói và làm về bệnh dịch và vấn đề Biển Đông thôi.

fresh_air

Xe tải
Vậy chắc cụ không phải người Việt mới không đọc và mới nói nhu vậy. Em xin không tranh luận với người như cụ. Nếu cụ thích cứ sớt Đại Việt sử Ký Toàn thư ra đọc nhé! Nếu cụ vẫn không thèm đọc thì em cũng không đọc còm của cụ và không tin bất cứ một cái gì từ cụ.
Một vài bài viết về việc cống vải có trong tục ngữ ca dao dân gian ...
I. “Nạn cống vải”, theo các sách lịch sử hiện nay

Đầu năm học 2002-2003, tôi có mua cho cháu quyển sách giáo khoa Lịch sử Việt Nam lớp 6 do Nhà xuất bản Giáo dục ấn hành (4/2002). Sách dày 84 trang, khổ 16x24cm, các tác giả là: Phan Ngọc Liên (Tổng chủ biên), Trương Hữu Quýnh (Chủ biên) Đinh Ngọc Bảo, Nguyễn Sĩ Quế. Giở ra xem mấy trang thì tôi thấy có chuyện lạ:

Bài 23, nhan đề ” Những cuộc khởi nghĩa lớn trong các thế kỷ VIII -IX”, có đoạn viết:

“…..Hàng năm, nhân dân ta phải cống nạp những sản vật quý hiếm như ngọc trai, ngà voi, sừng tê, đồi mồi, vàng, bạc…Đặc biệt, cứ đến mùa vải, nhân dân An Nam phải thay nhau gánh vải (quả) sang Trung Quốc nộp cống ” (trang 63).

Cuối mục lớn “Khởi nghĩa Mai Thúc Loan (722)”, các tác giả viết:

” Khoảng cuối những năm 10 của thế kỷ VIII, nhân phải tham gia đoàn người gánh vải (quả) nộp cống, Mai Thúc Loan đã kêu gọi những người dân phu bỏ về quê, mộ binh nổi dậy.

Ở Nghệ An, nay còn truyền lại một bài hát chầu văn kể tội bọn đô hộ nhà Đường:

Nhớ khi nội thuộc Đường triều,
Giang sơn cố quốc nhiều điều ghê gai.
Sâu quả vải vì ai vạch lá,
Ngựa hồng trần kể đã héo hon….”

Hồi những năm 60 của thế kỷ trước, có lần tôi đã đọc hay đã nghe ở đâu đó, rằng, “nạn cống vải” là nguyên nhân trực tiếp dẫn đến cuộc khởi nghĩa Mai Thúc Loan. Lúc bấy giờ, tưởng đó chỉ là lời của những kẻ bạo gan nói liều nên tôi chẳng cần để ý đến. Nhưng nay thấy nó hiển hiện trong một quyển sách giáo khoa được in mỗi lần đến 550 000 bản, do 4 tác giả viết, vì vậy, tôi không thể coi thường nên phải tìm đọc thêm những sách lịch sử khác nữa để biết rõ hơn.

Sách Lịch sử Việt Nam tập 1 (Ủy ban KHXH Việt Nam, NXB Khoa học Xã hôi, Hà Nội, 1971) viết: “Cũng như mọi người dân đất Việt, Mai Thúc Loan phải đi phu, quanh năm phục dịch vất vả cho bọn đô hộ nhà Đường. ….Năm 722, Mai Thúc Loan hiệu triệu những người dân phu phải đi gánh vải quả nộp cống cho chính quyền nhà Đường nổi dậy khởi nghĩa” (trang 129)

Giáo trình “Lịch sử Việt Nam “, tập I (Nxb Đại học và Trung học chuyên nghiệp, HN 1991; các tác giả: Phan Huy Lê, Trần Quốc Vượng, Hà Văn Tấn, Lương Ninh) cũng có một đoạn y như ở sách “Lịch sử 6” (đã trích dẫn}, ngoài ra, còn cho biết thêm:

“Nhân dân ta đời đời nhớ ơn Mai Hắc Đế, lập đền thờ ông trên núi Vệ Sơn và trong thung lũng Hùng Sơn. Một bài thơ chữ Hán còn ghi trong “Tiên chân bảo huấn tân kinh” để ở đền, ca tụng công đức ông như sau (tạm dịch):

Hùng cứ châu Hoan đất một vùng,
Vạn An thành luỹ khói hương xông.
Bốn phương Mai Đế lừng uy đức,
Trăm trận Lý Đường phục võ công.
Lam Thuỷ trăng in tăm ngạc lặn,
Hùng Sơn gió lặng khói lang không.
Đường đi cống vải từ đây dứt,
Dân nước đời đời hưởng phúc chung

Tương truyền, từ sau cuộc khởi nghĩa lớn lao này, nhà Đường không dám bắt nhân dân ta nộp cống vải quả hàng năm nữa” (trang 287).

Trong quyển “Đại cương lịch sử Việt Nam, toàn tập”, (khổ 16x24cm,1175 trang, tái bản lần thứ 5, NXB Giáo dục ấn hành năm 2002, do Gs Trương Hữu Quýnh, Gs Đinh Xuân Lâm, Pgs Lê Mậu Hãn chủ biên cùng 7 giáo sư và phó giáo sư khác chấp bút), khi viết về cuộc khởi nghĩa của Mai Thúc Loan, các tác giả cũng khẳng định:

“Nhân dân hàng năm còn phải vận chuyển nhiều thức ngon vật lạ, nhất là nhãn, vải tươi nộp cho nhà Đường. Nhân dân ta rất căm phẫn, đó là lý do dẫn đến cuộc khởi nghĩa của Mai Thúc Loan” (trang 90).

Quyển “Lịch sử Việt Nam từ nguồn gốc đến 1884” của Gs Phan Quang và Ts Vũ Xuân Đàn (Nxb Thành phố Hồ Chí Minh, 2000), ở trang 73 cũng viết:

“Năm 722, Mai Thúc Loan kêu gọi những người dân đã cùng ông đi phu gánh vải nộp cống nổi dậy khởi nghĩa. Từ một nhóm quân mấy trăm người, Mai Thúc Loan phát triển cuộc khởi nghĩa ra khắp vùng Hoan -Diễn- Âi (Thanh-Nghệ-Tĩnh)”.

Sách “Việt Nam – Những sự kiện lịch sử từ khởi thuỷ đến 1858” của Viện Sử học (Nxb Giáo dục, HN 2001; các tác giả: Đỗ Đức Hùng, Nguyễn Đức Nhuệ, Trần Thị Vinh, Trương Thị Yến), viết về cuộc khởi nghĩa của Mai Thúc Loan:

“Hàng năm, chúng bắt nhân dân Phong Châu phải cống loại tơ “bát tàm” (tơ của loại tằm một năm tám lứa), tàn nhẫn hơn nữa là bắt hàng ngàn nhân dân Hoan Châu phải đi cống nạp vải quả. Quả vải tươi phải gánh bộ sang kinh đô nhà Đường. Nhân dân cả nước căm giận, đặc biệt là nhân dân Hoan Châu, Phong Châu. Mầm khởi nghĩa của nhân dân ta bắt đầu từ những vùng này” (trang 39, cột bên phải)...v...còn nữa...
Lê mạnh Chiến , trích trong nghiên cứu lịch sử.
Tất cả những sách cụ trích dẫn đều mới được xuất bản trong khoảng 50 năm trở lại, chứ đâu phải tài liệu lịch sử gì đâu. Cụ không cần phải tra cứu sách vở nào cả, chỉ cần biết khởi nghĩa Mai Thúc Loan là năm 722, còn Dương Quí Phi sinh năm 719 là cụ tự ra được kết luận.
Em tưởng truyện cống vải này ai cũng biết nó kiểu như truyện Lê Văn Tám, hoá ra vẫn có nhiều người nhầm lẫn, đây là cái tai hại của việc dạy sử ở VN.

Ở VN chủ yếu là giống vải thiều, và vải thiều nổi tiếng nhất là Thanh Hà nhưng không có nghĩa là chỉ có vải Thanh Hà ngon. Như ở TQ nó có khoảng 10 giống vải phổ biến (được ghi chép nguồn gốc rất cẩn thận) và còn các giống vải hiếm khác không có bán trên thị trường. Em cũng không dám chắc đã được ăn vải Thanh Hà chuẩn chưa, nhưng đi một số siêu thị TQ thì vải TQ nó bán đắt hơn vải VN và ăn cũng hơi hơi ngon hơn.

Dở người

Xe điện
Tôi khẳng định lần nữa, trong cả cái otofun này chứ không riêng trong topic nào, thông tin tôi đưa luôn đảm bảo mức độ chính xác nhất có thể. Cái nào có người đưa thông tin tôi sai mà tôi công nhận, tôi xin lỗi ngay.
Ở topic nào, tôi còm sai cái gì, chửi sai cái gì, mời mợ trích dẫn ngay và luôn hộ cái.
Xưa nay tôi không bao giờ lấy ý kiến hay nick nào từ topic này để chửi sang topic kia. Lúc này chưa đúng, lúc khác đúng và ngược lại là bình thường. Còn mợ lôi tôi từ topic nào thì mời chứng minh. Nói khơi khơi không, ai người ta biết ở topic nào mà vào đọc.
Mợ nói xấu sau lưng thế là tư cách chưa tử tế lắm đâu.

trancannam

Xe điện
Hi vọng 10 năm nữa khu vực Tây Nguyên tạo ra được giống vải ngon hơn hiện tại 1 chút và năng suất cao hơn.

kites1

Xe điện
Em vừa mua túm cuối cùng vải Bắc Giang bán tại chỗ em. Hàng này người quen bán, loại hịn nhất nội địa, chọn từng quả
Chùm vải nhìn căng mọng , thấy ngon quá .

Cụ mua vải ăn loại hạng nhất, nếu không ngại thì giúp dùm em tí nhé .

Cho em xem hình quả vải mới lột vỏ và cái hạt của quả vải , lúc cụ ăn xong. Em nuốn xem coi trái vãi to / bé ra sao, nếu cả hai đứng cạnh nhau . . Em muốn nhìn thấy để so sánh coi loại vãi đang bán ở bên em và loại vãi ngon của VN hơn .

Em chưa ăn qua trái vãi nước ta . Ngày xưa em cũng có học lịch sử. Tuy nhiên em không thấy sách nào nói đến việc vua Mai Hắc Đế khởi nghĩa từ chuyện cống quả vải mà ra hết .

odaiba

Xe tăng

Ăn toé loe, ăn bao giờ chán thì thôi. Mua về tại vườn đã 30k/1kg. (Am Vãi, Lục Ngạn).

Marie Lee

Xe buýt
Vải thiều Lục Ngạn chuẩn 100% em hái ở vườn nhà chiều qua đây nhé. Tiếc là em ko bỏ tủ lạnh nên hôm nay vỏ hơi héo tí. Chất lượng như vải nhà em cũng chỉ được xếp vào loại 2, quả to đều mọng nước size 4cm, giá bán ở quê đang từ 22-25k/ 1kg.

kites1

Xe điện

Ăn toé loe, ăn bao giờ chán thì thôi. Mua về tại vườn đã 30k/1kg. (Am Vãi, Lục Ngạn).
Em mà ở gần, chắc em cũng xin vào vườn hái quả . Nhìn trái lúc lỉu trên cành thấy mê quá .

kites1

Xe điện
Vải thiều Lục Ngạn chuẩn 100% em hái ở vườn nhà chiều qua đây nhé. Tiếc là em ko bỏ tủ lạnh nên hôm nay vỏ hơi héo tí. Chất lượng như vải nhà em cũng chỉ được xếp vào loại 2, quả to đều mọng nước size 4cm, giá bán ở quê đang từ 22-25k/ 1kg.

Cụ chụp hình quả vãi đã lột vỏ và cái hạt vãi kế bên cho em xem với .

endz

Xe buýt
Mình lại phải vào trả lời mợ Bạch trà (hehe tên đẹp quá).
Mợ rất hay đánh trống lảng, lảng chuyện này qua chuyện kia.
Mợ bảo sầu nông dân bán giá 5k, tôi hỏi lại mợ chỗ nào, tôi mua bao giá 7k thì mợ không nói, mợ trích báo dù tôi đã nói đó là sầu điếc, không ăn được.
Mợ bảo xuất gạo giá 5k, tôi cũng hỏi chỗ nào luôn, mợ lại trích báo. Dù tôi báo giá gạo Việt ngay đầu năm đã 425 đô, giờ 474/tấn.
Rồi mợ bảo vải Bắc Giang xuất 0,3 đô, tôi nhắc lại là vải xuất tàu, có mã số vùng trồng không dưới 30k/kí, mợ lại trích báo dù ngay UB Bắc Giang họ cũng cho biết giá thấp nhất cũng phải 20 đổ lên.
.....
Hehe.. May nhờ bác phiên dịch lại em mới hiểu chứ ko em vẫn cứ đinh ninh mình chậm tiêu :">
Ai đời thím ấy viết tiếng Việt, em đọc được nhưng ko hiểu. Chả nhẽ lại còm hỏi lại thím viêt gì thế :">

Ps. Giả nhời câu hỏi vải TQ ăn dư lào của bác Lái ạ...
E chưa thử vải TQ, mới thử vải ĐL thì là mà.. nó có tí chua, tí ngọt, tí mùi gọi là mùi quả vải... trên nền tổng là nhạt ạ.
Và hạt thì khá là to :)