[Funland] Chúc mừng Bắc Giang đã xuất khẩu vải thiều sang Nhật Bản

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chùm vải nhìn căng mọng , thấy ngon quá .

Cụ mua vải ăn loại hạng nhất, nếu không ngại thì giúp dùm em tí nhé .

Cho em xem hình quả vải mới lột vỏ và cái hạt của quả vải , lúc cụ ăn xong. Em nuốn xem coi trái vãi to / bé ra sao, nếu cả hai đứng cạnh nhau . . Em muốn nhìn thấy để so sánh coi loại vãi đang bán ở bên em và loại vãi ngon của VN hơn .

Em chưa ăn qua trái vãi nước ta . Ngày xưa em cũng có học lịch sử. Tuy nhiên em không thấy sách nào nói đến việc vua Mai Hắc Đế khởi nghĩa từ chuyện cống quả vải mà ra hết .
Bọn em vừa ăn, 10 quả có quả bị thối đầu. Ăn thì ngon

bạch trà

Xe tải
Mình lại phải vào trả lời mợ Bạch trà (hehe tên đẹp quá).
Mợ rất hay đánh trống lảng, lảng chuyện này qua chuyện kia.
Mợ bảo sầu nông dân bán giá 5k, tôi hỏi lại mợ chỗ nào, tôi mua bao giá 7k thì mợ không nói, mợ trích báo dù tôi đã nói đó là sầu điếc, không ăn được.
Mợ bảo xuất gạo giá 5k, tôi cũng hỏi chỗ nào luôn, mợ lại trích báo. Dù tôi báo giá gạo Việt ngay đầu năm đã 425 đô, giờ 474/tấn.
Rồi mợ bảo vải Bắc Giang xuất 0,3 đô, tôi nhắc lại là vải xuất tàu, có mã số vùng trồng không dưới 30k/kí, mợ lại trích báo dù ngay UB Bắc Giang họ cũng cho biết giá thấp nhất cũng phải 20 đổ lên.
Tôi chả chửi làm gì, lên đây trao đổi cho biết thông tin, tôi với mợ có thù hằn, lan quyên gì đâu mà chửi. Chỉ có mợ nói lằng nhằng, nói trước quên sau, không để ý thực tế mà chỉ nói cho sướng miệng.
Hay nhất là mợ bảo tôi ở Nam, không biết cây vải tổ ở Thanh Hà. Chết chết, tôi dân ở đâu không quan trọng cho mấy. Có điều tôi con buôn, chỗ nào mua bán nông sản được tôi đều phải lò mò tới ôm với ngửi mợ ạ.
Tôi đố mợ tìm được còm nào của tôi đưa thông tin không chính xác đấy. Ngay trong topic này rất nhiều nick khác đã phải nhắc mợ cần xác nhận lại thông tin cho chuẩn, đừng chỉ tin báo. Kiểu như tivi nói thịt lợn giảm giá thì lên tivi mà mua ấy. Từ bao giờ nhà báo có thể thay thế con số của Tổng Cục thống kê được vậy?
Lên đây chơi cho vui, học thêm được chút gì thì học. Không đến mức phải lằng nhằng với nhau đâu mợ ơi. Take easy.
Ngay cái còm này đưa thông tin không chính xác. Em đã đưa cho mợ bài báo trong đó trích chỗ nào mua được sầu giá 3-5k. Và còn ưu ái nói rõ lại ở còm khi nó giá sầu em đã nói sầu cũng có nhiều loại sầu, không phải là cứ mít là đồng giá như mít Thái được. Mợ bon vào hỏi chỗ bán, được gửi cho chỗ bán thì chuyển phỏm chửi đó là sầu loại. Ơ hay em có bảo sầu 5k là rất ngon không?
Em chỉ bảo là khi giá vải Thanh hà tại địa phương dân bán 5-6k thì SG dân vẫn mua 50-60k. Sầu riêng vừa rồi có đợt giá tại siêu thị 47k.
Mợ cũng đa ngành thật, lúc thì bảo mình bán phân bón, trong topic này thì lại bảo mình chuyên mua sầu, bao giá 7k.
Ngay chính topic này mợ Dở người nói vải xuất Nhật giá 80 k 1 kg, hỏi nguồn đâu thì chả có báo để mà trích, bảo là dân địa phương bảo thế.
Trong topic này đầy dân địa phương mới thấy dân địa phương nói bán giá 20k vải sạch, 50k xuất Mỹ và 6k bán tại gốc Thanh Hà chưa tính phí vặt hái thôi. Đưa con số 80k không trích nổi nguồn lại đi chửi khác đưa con số trích báo giá vải xuất khựa 3.5$ 1 kg có cả ảnh chụp. Đây là cái thể loại chửi cho sướng miệng chứ còn loại gì? Báo nó đăng đã dám so sánh giá suất vải giữa VN và Thái sang Khựa là phải lấy nguồn từ cục, nó tự bịa ra để bị kiện à?

trancannam

Xe điện
Năng suất vải ở Tây Nguyên cũng khá, nhưng chất lượng ko bằng phía Bắc.
Vải Đắc Lắc chua, ko ngọt như phía Bắc nhưng so với cà phê, hồ tiêu thì được giá hơn, dễ trồng, dễ chăm sóc, dễ thu hoạch, ko kén đất, ít sâu hơn vải phía Bắc. Giá vải Tây Nguyên khá cao do thu hoạch dàn trải hơn. Khoảng 5 năm nữa thì Tây Nguyên ngập vải.
Để xem nông dân Tây Nguyên cho được trái nghịch mùa ko ? Hiện tại thì mùa thu hoạch trước phía Bắc 1 tháng.

Marie Lee

Xe buýt
Xin cụ cho 1 trái vãi đã lột vỏ và 1 cái hạt . nằm cạnh nhau , chung trong 1 tấm hình, thì em mới so sánh được .
Tiếc quá, em ăn mất rồi cụ ạ. Để tối về ăn quả khác em chụp lại nhé.
Ps: à mà quả vải cụ nhé. Em không rõ bàn phím của cụ trục trặc hay do cụ viết “ngọng” mà toàn thành “vãi”.

taplai2012

Xe trâu
Năng suất vải ở Tây Nguyên cũng khá, nhưng chất lượng ko bằng phía Bắc.
Vải Đắc Lắc chua, ko ngọt như phía Bắc nhưng so với cà phê, hồ tiêu thì được giá hơn, dễ trồng, dễ chăm sóc, dễ thu hoạch, ko kén đất, ít sâu hơn vải phía Bắc. Giá vải Tây Nguyên khá cao do thu hoạch dàn trải hơn. Khoảng 5 năm nữa thì Tây Nguyên ngập vải.
Để xem nông dân Tây Nguyên cho được trái nghịch mùa ko ? Hiện tại thì mùa thu hoạch trước phía Bắc 1 tháng.
Phải ra dc trái mùa or chế biến or xuất khẩu thì mới ăn thua. Ngay ngoài Bắc chuyện dc mùa mất giá năm nào cũng xảy ra rồi cụ ạ. Dân mình hay trồng phong trào rất khó phát triển bền vững.

kites1

Xe điện
Em thấy hình rồi . Quả vải cụ đang ăn , có cơm rất dày và hạt cũng nhỏ . Chất lượng tốt hơn loại vãi đang bán bên em . Hôm trước em mua ~$7 usd/ 450gr, ăn chua lè và hạt vãi to bằng phân nửa trái . Em không biết là trái vãi trồng từ Floriday hay được nhập vào .

Hy vọng sẽ được nhập sớm trái vãi từ VN nhập sang . Em nghĩ nếu chất lượng như trong hình cụ chụp, chắc là sẽ có nhiều người mua ăn .

Dở người

Xe điện
Ngay cái còm này đưa thông tin không chính xác. Em đã đưa cho mợ bài báo trong đó trích chỗ nào mua được sầu giá 3-5k. Và còn ưu ái nói rõ lại ở còm khi nó giá sầu em đã nói sầu cũng có nhiều loại sầu, không phải là cứ mít là đồng giá như mít Thái được. Mợ bon vào hỏi chỗ bán, được gửi cho chỗ bán thì chuyển phỏm chửi đó là sầu loại. Ơ hay em có bảo sầu 5k là rất ngon không?
Em chỉ bảo là khi giá vải Thanh hà tại địa phương dân bán 5-6k thì SG dân vẫn mua 50-60k. Sầu riêng vừa rồi có đợt giá tại siêu thị 47k.
Mợ cũng đa ngành thật, lúc thì bảo mình bán phân bón, trong topic này thì lại bảo mình chuyên mua sầu, bao giá 7k.
Ngay chính topic này mợ Dở người nói vải xuất Nhật giá 80 k 1 kg, hỏi nguồn đâu thì chả có báo để mà trích, bảo là dân địa phương bảo thế.
Trong topic này đầy dân địa phương mới thấy dân địa phương nói bán giá 20k vải sạch, 50k xuất Mỹ và 6k bán tại gốc Thanh Hà chưa tính phí vặt hái thôi. Đưa con số 80k không trích nổi nguồn lại đi chửi khác đưa con số trích báo giá vải xuất khựa 3.5$ 1 kg có cả ảnh chụp. Đây là cái thể loại chửi cho sướng miệng chứ còn loại gì? Báo nó đăng đã dám so sánh giá suất vải giữa VN và Thái sang Khựa là phải lấy nguồn từ cục, nó tự bịa ra để bị kiện à?
À, mợ chưa nhắc giá vải 6k của năm 2018. Giá nông sản của năm 2018 áp cho 2020 thì hehe quá cơ. Cũng cụ đấy năm nay xác nhận giá 30 thì không thấy mợ nhắc.
Mà bán phân bón không được mua sầu à, lý luận kinh điển thế mợ. Nó thuộc nông nghiệp mợ ạ, hay mợ chưa biết nông nghiệp đa ngành nữa mời check gút hộ cái.
Còn vải xuất Mỹ, Nhật, he he, riêng tiền chiếu xạ đã 20 k/kí rồi mợ nhé. Giá 50 mà trồng global gặp còn chả bằng bán nội địa.
Ai nói cùn, nói xấu người khác sau lưng thì người đọc biết cả, người viết cũng biết luôn, phỏng ạ.
Phép lịch sự cơ bản, nhắc tới tên người t3 không trực tiếp có mặt, nhớ @ một cái tag tên vào, mợ nhé.

kites1

Xe điện
Tiếc quá, em ăn mất rồi cụ ạ. Để tối về ăn quả khác em chụp lại nhé.
Ps: à mà quả vải cụ nhé. Em không rõ bàn phím của cụ trục trặc hay do cụ viết “ngọng” mà toàn thành “vãi”.
Em không có font tiếng Việt nên dùng dấu ngã trên keyboard thay thế, nên em biết viết sai chính tả, mà không làm gì khác được . Chữ Vãi em dùng, chỉ hợp cho bà vãi trong chùa thôi

Nguoimoivao3

Xe tăng
Cụ trả lời lạc đề rồi.
Cụ bảo sầu 5k/kí. Em ok và hỏi cụ ở đâu, em bao nguyên 7k/kí, tặng thêm cụ 1k/kí.
Cụ không trả lời và chuyển sang bảo em chửi cụ. Chửi chỗ nào, em đang hỏi thông tin và sẵn sàng trả hoa hồng cho cụ mà.
Vải Thanh Hà thì em không rành chứ vải Bắc Giang xuất Tàu giá chót 22k/kí ngay vườn cụ nhé. Có mã số vùng trồng và có chỉ định cơ sở đóng gói.
Chỗ nào thấp hơn cụ cứ nói em 1 câu, em bao nguyên vườn luôn.
Mình người lớn rồi, nói thẳng vào sự việc luôn.
Loanh quanh nó hèn người ra.
Năm nay vải chín sớm của VN tầm đầu tháng 5, vẫn ảnh hưởng covid, cũng là lúc Trung Quốc vào mùa vải của họ
Nên em nghĩ giá 0.35$/kg cho thương lái TQ thời điểm đó là đúng đấy, giá bán tại vườn, họ lo thu hái
Em nhớ có đọc báo hồi tháng năm nói giá đó, giờ không gúc lại được
Giờ hết ảnh hưởng covid rồi, thì không có giá đó, nhưng cũng thấy bảo năm nay giá vải VN bán cho TQ xuống so với năm ngoái, vì năm nay TQ được mùa vải.

mitdac1819

Xe điện
Cụ nên đọc từ đầu đến cuối, nhảy ngang vào trích 1 còm để chửi, lại còn nhét vào miệng em chữ "chửi chính quyền".
Mấy cụ mợ ở topic này đã chửi bới nick khác vì đưa đơn giá vải xuất Khựa là 0.35 $ khoảng 8.000 VNĐ, trong khi Thái xuất 1.17$. Chửi bới báo viết láo, chửi bới người ta không biết gì, rằng giá vải thực tế phải gấp 3 thế. Chửi hăng hái dù mợ Dở người đã từng nói mình ở trong Miền nam, còn chả biết là cây vải tổ mới trồng ở Vn 200 năm nay thôi!
Em đưa giá sầu riêng để nhử xem sẽ chửi tiếp ra sao.

Big C bán 47 từ trước, báo đăng, dân ra xếp hàng chen mua, chụp ảnh quả trông cũng đẹp đẽ. Big C nó đâu có ngu mà đi bán hàng chỉ vứt đi không ăn được như mợ Dở người ở trên kia vu vạ cho big C. Đã trích báo rồi, cụ với vợ cụ không biết thì đấy là việc của cụ.
Em tưởng cụ hay chửi bới lắm nên bị khoá. Em vừa lò dò vào topic Vn và Thái, đưa ảnh tờ báo đăng giá vải lên là được cụ quote còm chửi xéo em với cái nick tps vì tội nói giá vải xuất Khựa đây. Người bình thường chả ai đi chửi bới người khác khi người ta đã đưa bằng chứng rõ ràng ra cả. Đây lại còn sang cả topic khác để quote nhau chửi sau lưng tiếp nữa.
=)) vãi cả bằng chứng, 1 người ngồi nhà đọc báo mạng cho biết. Nói thêm cho cụ biết là big C nó không bán thịt lợn xay giá 120 k/1 kg đâu, trong đấy nó bán thịt xay của meatdeli, nhưng giá tầm 160 -170 k/kg cơ, còn bí thì giá chỉ tầm 8- 12 k/ 1k thôi, sầu riêng thì thỉnh thoảng mới có bán thôi ( và không có giá 47 k đâu), còn bí thì vẫn bán đấy, vào đấy mua mà ăn cho đầu óc nó mở mang ra. Chứ suốt ngày ngồi đọc báo, xem có gì xấu để đem ra chê bôi, nó ì con người ra

Au79 Dragon

Xe điện
VTV1 vừa đưa tin giá bán tại vườn là 38k/kg, bán tại siêu thị Nhật giá 1000 yên ~ 200k/kg mà nhiều cụ chém đến cả triệu. Kinh vãi ;))

happyhn

Xe container
Cũng có mã đẹp nhưng cây lại ít sai. Muốn ngon p mua tại vùng trồng có câu ca dao về nó. Cây auto ngon. Ngày xưa nhà e có cái vườn như rừng dây leo nha, cây thuốc nam bò đầy vườn. Cây nào cũng ngon k có bón gì ngoài rác. Lá rụng kệ k hốt bỏ, ăn xong ném rác phân hủy đc ra vườn thành phân. Ăn nhau cái nền đất tốt, cây trái tốt. Phân gio nhiều cũng làm mặn đất và thái hóa đất dần, là 1 cái vòng luẩn quẩn.
Giờ nh khi ăn hóa chất nh hóa quen, ăn gạo tẩm hương thấy thơm lại cứ chê gạo mộc k thơm chả hạn. Ăn cốm vàng lại chê đòi cốm xanh cơ. Quả hồng xiêm chưa rửa nó có cát cát ở vỏ mà lại thích quả vỏ bóng bẩy. Quả táo màu p đẹp bóng soi gương đc thì p bọc wax...
Hoa quả e thích cứ để đúng vị đặc trưng của nó, thích hơn là thứ gì cũng ngọt, cũng k hạt mí cả hạt lép @@

Trong fb em có 1 con bé bán đồ quê. Vải từ 2-3 tuần trc thấy nó rao có 10-15k 1 kg tuỳ ngày. Cam kết vải sạch, ít sâu đầu. E thèm vài cũng lấy thử. Hôm e đăng ký mua là nó báo giá 15, lúc giao nó tính giá 10 bảo vải hnay nhiều nó bán rẻ. Bóc ra sâu đầu p 50%, vải ngọt và hột bé, k bị rám trái nha. Thấy sâu nh cũng an tâm cụ ạ :)
O đây cụ nào thích mua thì để e nhắn hỏi nó còn vải k?
Mấy đứa bán đồ nhà này nó chỉ bán thời gian ngắn, hết quả là nó thôi, nghề chính của nó kp là đi buôn hoa quả.
Màu quả vải của nó cũng thật lắm k giống vải bán 20k sạch bảo k bón thuốc cho có màu đẹp mà có cụ mới post lên topic này lấy hôm trc
Hoa quả gì giờ để kinh doanh cũng nhiều phép hô biến lắm. Chỉ có hàng nhà dùng mới sạch và thật thôi. Em cũng đã nhìn cây vài chín đỏ mọng sai trĩu. Cu em nói phải để chín lại lần 2 sẽ được như vậy và để phần dành thắp hương với cho anh em họ hàng

bạch trà

Xe tải
À, mợ chưa nhắc giá vải 6k của năm 2018. Giá nông sản của năm 2018 áp cho 2020 thì hehe quá cơ. Cũng cụ đấy năm nay xác nhận giá 30 thì không thấy mợ nhắc.
Mà bán phân bón không được mua sầu à, lý luận kinh điển thế mợ. Nó thuộc nông nghiệp mợ ạ, hay mợ chưa biết nông nghiệp đa ngành nữa mời check gút hộ cái.
Còn vải xuất Mỹ, Nhật, he he, riêng tiền chiếu xạ đã 20 k/kí rồi mợ nhé. Giá 50 mà trồng global gặp còn chả bằng bán nội địa.
Ai nói cùn, nói xấu người khác sau lưng thì người đọc biết cả, người viết cũng biết luôn, phỏng ạ.
Phép lịch sự cơ bản, nhắc tới tên người t3 không trực tiếp có mặt, nhớ @ một cái tag tên vào, mợ nhé.
Tôi đưa ảnh báo có giá 0.35$ có cả chữ Covid chình ình nằm đó, mợ Dở người đọc thế nào bịa thành giá 2018?
Tivi vừa đăng giá vải xuất Nhật, dân bán tại vườn 38k 1 kg đó. Mợ Dở người bịa thành 80k, không biết xấu hổ cứ đi chửi người ta trích báo, còn mình thì bịa bốc phét và tưởng tượng ra giá, đút chân gầm bàn chửi người khác, chửi cả nhà báo, chửi tất tần tật mọi người đưa ra cái giá khác với trong trí tưởng tượng của họ. Chửi mà không đưa được bằng chứng gì là chửi bậy đó. Thôi 2 cụ mợ trên dưới về nhất cả, ai mà lý lẽ lại 2 vị nổi.
=)) vãi cả bằng chứng, 1 người ngồi nhà đọc báo mạng cho biết. Nói thêm cho cụ biết là big C nó không bán thịt lợn xay giá 120 k/1 kg đâu, trong đấy nó bán thịt xay của meatdeli, nhưng giá tầm 160 -170 k/kg cơ, còn bí thì giá chỉ tầm 8- 12 k/ 1k thôi, sầu riêng thì thỉnh thoảng mới có bán thôi ( và không có giá 47 k đâu), còn bí thì vẫn bán đấy, vào đấy mua mà ăn cho đầu óc nó mở mang ra. Chứ suốt ngày ngồi đọc báo, xem có gì xấu để đem ra chê bôi, nó ì con người ra

bạch trà

Xe tải
VTV1 vừa đưa tin giá bán tại vườn là 38k/kg, bán tại siêu thị Nhật giá 1000 yên ~ 200k/kg mà nhiều cụ chém đến cả triệu. Kinh vãi ;))
Kinh thật cụ ạ. Big C bán sầu riêng giá rẻ, em nhớ hôm đó trên otofun cũng có thớt bàn chuyện giá sầu. Nay người ta phủi toẹt cả báo chí hình ảnh. Thích đút chân gầm bàn hô giá vải 200k /kg với cả triệu, ai trái ý thì cứ chửi thôi hà, đếch cần bằng chứng gì, còn người khác nói giá sầu ở siêu thị 47 thì vào kêu giá 50 cơ - lệch 3 giá cơ, tới lúc đưa cả link báo giá 47 thì giờ vào chửi cả báo, đúng là lưỡi không xương. Hôm nọ bảo tivi nói giá vải xuất TQ thấp họ còn chửi cả tivi.
VTV1 lúc 12:11 phút bản tin thời sự đã nói giá vải xuất Nhật 38k 1 kg@dở người. Mợ tưởng tượng ra dân nào nói giá xuất Nhật 80k, hay mợ bịa ra?

mitdac1819

Xe điện
Kinh thật cụ ạ. Big C bán sầu riêng giá rẻ, em nhớ hôm đó trên otofun cũng có thớt bàn chuyện giá sầu. Nay người ta phủi toẹt cả báo chí hình ảnh. Thích đút chân gầm bàn hô giá vải 200k /kg với cả triệu, ai trái ý thì cứ chửi thôi hà, đếch cần bằng chứng gì, còn người khác nói giá sầu ở siêu thị 47 thì vào kêu giá 50 cơ - lệch 3 giá cơ, tới lúc đưa cả link báo giá 47 thì giờ vào chửi cả báo, đúng là lưỡi không xương. Hôm nọ bảo tivi nói giá vải xuất TQ thấp họ còn chửi cả tivi.
VTV1 lúc 12:11 phút bản tin thời sự đã nói giá vải xuất Nhật 38k 1 kg@dở người. Mợ tưởng tượng ra dân nào nói giá xuất Nhật 80k, hay mợ bịa ra?
Người ta bảo cụ sầu đâu 8k, cụ mua 7 bán 8, bao hết kìa, báo cũng báo this báo that. Hay cụ thích để lát em đi big c chụp cho cụ cái ảnh giá sầu nhá ;)). Mợ lấy giá nó bán kích cầu khuyến mại 1 lần duy nhất, xong rồi nhoẹt mồm ra gào là nó bán giá í ;))

Vienxu

Xe tăng
Haizz! Lâu quá rồi em không được nếm quả vải quê hương. Em ăn vải Thái với vải Ấn độ chua loen loét.:(

taplai2012

Xe trâu

Au79 Dragon

Xe điện
Mà em thấy các cụ toàn lo, tranh cãi chuyện bao đồng, mất thời gian bỏ mịe