Chống ồn cho Santa Fe

Bác lật cái xe của bác ra xem có damping không nhé, nếu bác không tin hiệu quả của nó thì các hãng phải dán vào lúc sx để làm cái gì ... Thử tháo ra rồi tháo luôn cái tấm ở táp-lô, gầm xe đi xem nó sẽ ra răng ... he he .

Còn nhiều không, thử phát nữa trên Cạp Cạp của tớ nhé. (b)
Thấy mặt là thấy xin xỏ . Cạp ngon bủ mệ chống ồn cái dzề, thít thì làm tý damping ở cửa & nóc cho nó khỏi lộp bộp khi trời mưa nhá ...

Phun damping ở gầm tốn lắm, mất thời gian vì phải làm nhiều lớp mà loss factor không hơn bitumen đâu... Ơ thế tôn cửa không chịu được nước à .... tưởng lớp vỏ ngoài phải chịu được nước chứ cụ nhể *-)

gsmeanspro

Xe máy
Chà chà, vậy là cụ đã làm xong. Nghe cụ kể mà cũng thèm quá. Có điều nhìn xe cụ bóc sạch trơn thế kia, liệu lúc lắp mọi thứ nhựa nội thất vào nó có lộc cộc không cụ nhỉ. Đợt em lắp camera lùi có mỗi tấm nhựa ốp vào cửa cốp mà thợ tháo ra tháo vào cũng gẫy của em một chân gắn. Làm cái này phải bóc cả xe thì thế nào hả cụ?

Lúc tháo ra có một số cái vít nhựa bị gẫy em bẩu bác thợ thay một loạt cái mới luôn ... chưa tháo thì thấy phức tạp thế thôi chư tháo ra rồi bác sẽ thấy nó cực đơn giản. Mấy ông làm nội thất toàn dọa nạt ae, nâng tầm quan trọng thôi chứ có cái dzề đâu ......

rocke04

Xe buýt
Website
toankhanh.com.vn
Hay quá cụ Mèo ơi hôm nào em mang vợ hai qua bác chơi cho ló phát nhé :21::21::21:
Về chống ồn và độ chắc em thấy thế này em đã đi 2 loại xe SF 1 xe nhập khẩu xịn 1 của HDVN nhập khẩu xe nhập khẩu xịn đi chắc và đỡ ồn hơn xe của HDVN ...
hôm bác Mèo pos ảnh lột trần con SF kia em mới thấy lởm quá thé không ồn mới là lạ:21:

MQC

Xe buýt
Kụ mèo ơi, kụ giỏi thé SF kụ chống ồn được thì SH kụ cũng phải làm được. Hôm nào làm giúp em nhá. Em là cứ ăn vạ ở cổng công ty kụ :)

binhduonghtv

Xe tải

Chẳng lẽ cái sàn xe nó sạch trơn thế này sao bác Mèo, xe em cũng của HVN nhưng lật lên thấy có lớp chống ồn bằng dạ dầy mấy cm cơ! Không hiểu thế lào...?

Cái lớp đấy dính liền với thảm lót sàn, khi em tháo thảm ra thì nó thế này mà. Lớp cotton đấy chỉ có một số chỗ thôi, không phải toàn sàn đâu ợ...
Với độ dầy cỡ 1-2cm thì em thấy nó có tác dụng chống nóng là chủ yếu. Với vật liệu hút âm có hiệu quả khi độ dầy tối thiểu =1/4 bước sóng âm. Cái lý thuyết 1/4 bước sóng này lan sang cả ăng ten thu sóng vô tuyến đấy ...
Giả sử tần số ồn là 100Hz thì 1/4 bước sóng của nó phải cỡ 7-80cm cơ... Cái lớp 1-2 cm ấy không ăn thua đâu.
Cụ tham khảo bài của em phần vật liệu hút âm nhé ...
http://www.otofun.com/showthread.php?t=9053&page=8

Chỉnh sửa cuối:

binhduonghtv

Xe tải
Cụ mèo kiến thức uyên thâm thật, mà hình như cụ còn tham gia cả mấy bên vnphoto nữa thì phải! Vote cụ(b)

xebo

Xe bò ! ©
Phun damping ở gầm tốn lắm, mất thời gian vì phải làm nhiều lớp mà loss factor không hơn bitumen đâu... Ơ thế tôn cửa không chịu được nước à .... tưởng lớp vỏ ngoài phải chịu được nước chứ cụ nhể *-)
Dưới gầm cần phải dùng loại nhựa xốp PVC phun lên rồi sấy ở nhiệt độ cao mới giải quyết được vấn đề, chứ mấy cái loại bitumen đen sì ở ngoài hay làm thì vớ vẩn lắm. Còn cái tôn cửa ấy, ở mặt ngoài nó được sơn ít nhất là 3 lớp còn mặt trong thì nhõn 1 lớp thôi. Với lại nước bên ngoài thì nó trôi vèo cái rồi khô rất nhanh, còn bên trong nó cứ ẩm ướt suốt ngày đêm thì em không dám chắc là lớp tôn nó có chịu được không. Ngoài ra ở một số loại xe hệ thống loa được lắp ở tap-bi ốp cửa, nếu không cẩn thận thì màng loa, dây dẫn nó bị ngấm nước thì ... em để bác giải thích hộ. (b)

Phần điện, loa của cửa thì em ứ sợ .... em sợ mỗi cái tôn của cụ thui. Thế mình làm thêm lớp sơn chống gỉ có được không cụ nhể .. Lấy mấy hộp xịt mua ở ngoài xịt vào thì có sao không ợ ... *-)*-).
Em rất thít cái lớp hút âm này nghe nhạc phê hẳn lên nhiều. Cụ cứ tháo cái thùng loa nào ra cũng thấy có nó mà ....

S_RX400h

Xe hơi
Kính các cụ,

Mấy hôm vừa rồi mượn em SF của thằng bạn đi thấy hay lắm .... nhưng cái gầm thì thật tệ, có thể các phần khác nó êm quá thành ra tiếng ồn gầm lại dội lên nghe rất khó chịu.
Nhân tiện ông bạn đi phang vào chú xe trước đi mất bộ đèn phải, làm bảo hiểm 3-4 ngày, sẵn thợ ga-ra của thằng bạn nó cho mượn miễn phí, ngứa ngáy chân tay em tháo hết cả gầm, nóc, cửa ra để làm cho nó thỏa chí tò mò.
Điều đầu tiên đập vào mắt là thiết kế nội thất rất hay nhưng chất lượng lắp ráp của xe này hơi ẩu (có thể do xuất khẩu cho VN nên các chú ấy bớt xén chăng). Damping ở gầm & cánh cửa rất ít, phần chống nóng trần thì dán lệch lạc, keo gắn các thanh chịu lực ở cửa với tấm tôn ngoài cùng thì chưa gì đã bong ra .....
Nhưng thôi em không đi lạc đề nữa, hôm nay em đã dỡ xong ra toàn bộ rồi. Mai bắt đầu làm .... cụ tỷ làm ntn & kết quả của nó ra răng em sẽ báo cáo hầu các cụ nhá. Cụ nào mai dỗi ra hội thảo bàn lụ & chiến cùng em ở Gara AutoCare 105 Nguyễn Tuân nhá.
Thấy thông tin hay thì vo-te động viên cho nhà cháu tí nào .... :21::21:
Nghe đồn bảo bác chủ xe sau khi làm xong hối hận muốn bán xe roài cụ mèo ạ :21:.

Chỉnh sửa cuối:
Nghe đồn bảo bác chủ xe sau khi làm xong hối hận muốn bán xe roài cụ mèo ạ :21:.
Ặc .. hôm nọ nó ừa đt, mày làm chống ồn gì mà toi .. điều hòa của tau ..:21::21::21:. Dán mấy cái ở cửa, nóc ... mà đi được cái điều hòa .... quá xịn ...:21::21::21:

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Vài mét thì em tặng cụ luôn, vẫn còn 1/3 cuộn mà . Em SF này làm hết có 2/3 cuộn thôi. Chỗ này dán cả nóc được đấy .... Làm xong ae đi bia nhá .. chẹp chẹp .. em thít lắm ...

Tặng thì cho mình xin, không làm uống bia cũng được

Trả ...dép .. đây (b)(b)

Bẩu bạn cho thì léo thít cứ thít đi đốt xiền .. đưa xiền đây đốt cho lào :21::21::21:

car_design

Xe đạp
Bác mèo kê tổng thiệt hại cho em xem với ạ, địa chỉ mỹ viện nữa ạ