Chống ồn cho Santa Fe

Đầu năm em cũng định làm chú golf nhưng qua xem thực tế xe của 1 cụ cùng cty thấy vừa trèo lên là muốn xuống luôn, nổ máy không tải mà vô lăng run bần bật, máy kêu ù ù. Em choáng quá liền quyết định thêm tí mua tiêu chuẩn 3 của HMV.
Em nghĩ bác Mèo làm chống ồn cho SF đời 2007 theo cách tăng thêm khả năng cách âm cho gầm, cánh, trần, ... chứ chưa liên quan tới xử lý vụ run bần bật.
Lần này bác Mèo ra tay xử được, em sẽ lập tức vác luôn cụ ta tới trước bái kiến bác ngay, khổ thân cụ ấy chịu đựng bấy lâu.
Bình thường thì máy của Gold cúng êm tương đương SF thôi, nó mà rung bần bật thì là có bệnh rồi.

XichLoBMW

Xe tải
Động cơ "nổ" thì máy nào chẳng rung. Kụ muốn ko rung thì lắp cái động cơ điện vào là êm ngay thôi mà:))

caisua

Xe lăn
Ối ối, em tưởng điện giật còn rung đã hơn chứ. Ngày trước em đi cách mệnh, lúc bị bắt em sợ nhất tra tấn máy điện, nó vừa dọa em đã khai ngay bác xichloBMV chạy máy xăng, nổ như pháo.

Đầu năm em cũng định làm chú golf nhưng qua xem thực tế xe của 1 cụ cùng cty thấy vừa trèo lên là muốn xuống luôn, nổ máy không tải mà vô lăng run bần bật, máy kêu ù ù. Em choáng quá liền quyết định thêm tí mua tiêu chuẩn 3 của HMV.
Em nghĩ bác Mèo làm chống ồn cho SF đời 2007 theo cách tăng thêm khả năng cách âm cho gầm, cánh, trần, ... chứ chưa liên quan tới xử lý vụ run bần bật.
Lần này bác Mèo ra tay xử được, em sẽ lập tức vác luôn cụ ta tới trước bái kiến bác ngay, khổ thân cụ ấy chịu đựng bấy lâu.
Nó mà rung giật như cụ tả thì chắc bị bệnh rồi .... em ngồi xe lập tái mãi có thấy gì đâu ...

Opan

Xe hơi
Bác Mèo ơi,Em chạy xe máy dầu, đọc các bài bác viết cũng muốn táy máy 1 tý làm chống ồn. Nhưng em thấy bác bảo trước tiên phải kiểm tra và so sánh về độ ồn của xe mình. Em chẳng biết phải kiểm tra như thế nào vì xe em hơi đặc thù tý, khó tìm được đồng đội để so sánh. Mà nếu muốn đo độ ồn bằng máy thì làm ở đâu, thế nào... Bác có thể tư vấn giúp em được không? Mong tin bác.

laichuanhieu

Xe tăng
Nhựa đường thì dán đâu chả được hả bác .... dán dư lày thì muỗi. Khi dán mặt trong nhớ là dán toàn bộ các mép & đừng có chừa ra mấy thanh sắt chịu lực nhá ...
Em thấy cái ống sấy đấy không cần thiết đâu vì Butyl nó dính lắm, chả cần phải gia nhiệt đâu ...
NGhe thế này thì xe em gay rồi. Em dán ở Hùng Cao Bá QUát (chỗ LVL). Chúng nó cắt miếng damping nhỏ như dán thủ công hồi học cấp I ấy, dán dán như vá áo, chừa hết cả mấy chỗ, khung thép. Thảo nào em thấy chả đỡ tý nào mà khi đi chỗ xóc còn thấy tiếng lạch phạch (em đoán là tapi nó lắp chưa chuẩn, có tiếng gõ của nhựa va vào nhau).
Chán quá bác nhể. Có nên ra bắt đền không bác?

caisua

Xe lăn
lợn lành thành lợn què

yentrangphich

Xe máy
Bác Mèo ơi giúp em xem con Altis 09 có phải chống ồn không? Em hỏi bác mấy lần mà bác không trả lời, em hâm mộ bác nên mong bác trả lời nhé.(l)

Em Altis em đi rồi thấy gầm nó rất tốt .. hơi ù so gió khi đi nhanh ... Em nghĩ làm tý damping cho nóc & cửa là đỡ khối đấy ...

Bác Mèo ơi,Em chạy xe máy dầu, đọc các bài bác viết cũng muốn táy máy 1 tý làm chống ồn. Nhưng em thấy bác bảo trước tiên phải kiểm tra và so sánh về độ ồn của xe mình. Em chẳng biết phải kiểm tra như thế nào vì xe em hơi đặc thù tý, khó tìm được đồng đội để so sánh. Mà nếu muốn đo độ ồn bằng máy thì làm ở đâu, thế nào... Bác có thể tư vấn giúp em được không? Mong tin bác.
Xe bác là em gì ạ, nói chung thế nào là ồn là vấn đề còn gây tranh cãi lắm. Với người này thì bảo là êm lắm, người khác thì lại cho là cực ồn. Nó thuộc phạm vi nghiên cứu của ngành tâm lý-âm học (Psychoacoustics- trong chuyên ngành Chống ồn - NVH) chuyên về tác động của độ ồn tới tai người.
Để xác định chính xác độ ồn ở bển người ta áp dụng Đường cong tiêu chuẩn ồn (Noise Curve Criteria). Muốn đo được thì ngoài máy đo âm lượng (Sound level Meter) cần có máy đo phổ tần digital (Acoustic Spectrum Analyzer).
Nói chung là rất lằng nhằng, cách tốt nhất là lấy một xe chạy dầu mà chuẩn rồi so với xe mình. Em SF 2007 máy dùng công nghệ common rail nên có độ ồn rất thấp, nếu đạt được như thế là rất tốt rồi.
Hình như em đã có bài bàn về tiêu chuẩn ồn trong xe thì phải, chả nhớ đã phọt ở đâu rồi.

Tuần sau e dỗi .. lôi tiếp con xe của thằng bạn làm nốt phần táp lô cải thiện tiếng dội gầm từ hai bánh trước .. cụ nào mấu thì nghía cùng nhà cháu nhá .. :69::69:

Tuần sau e dỗi .. lôi tiếp con xe của thằng bạn làm nốt phần táp lô cải thiện tiếng dội gầm từ hai bánh trước .. cụ nào mấu thì nghía cùng nhà cháu nhá .. :69::69:
Nhà cháu tưởng Santa Fe chống ồn tốt lắm cơ mà :):):) Tự nhiên lại lôi xe ra làm chống ồn thì thà rằng mua thêm bộ loa để nghe cho đỡ ồn hay hơn

HobbyDriver

Xe tăng

conveyor

Xe tải
Bác Kiên cho em đăng ký chống ồn ngó nhé, nếu ổn em làm hẳn Dynamat hoặc Noxudol cho nó máu. Chạy xe được 2 năm nên độ thính cũng như trình thẩm âm của em cũng lên theo hay sao ấy. :^):^):^)

HobbyDriver

Xe tăng
Đâu ... tiêu chuẩn ồn ở đâu .. em chả thấy ..
Ý em là đồng ý với bác: tiêu chuẩn ồn thì khó lắm, toàn là cảm tính thôi. Bác nào cứ bỏ ra 20 tr, bất cần biết làm gì, liệu có còn kêu không: em nói quá lên tí.
Còn thì đúng là phải đo. Mà đo thì cũng chỉ có tiếng ồn trong cabin, còn độ rung tay lái ở một số xe dầu là có nhưng có ai đo?

8below

Xe đạp
Chỗ em có một cụ, đưa tiền đưa xe cho thằng đệ đi làm chống ồn. Thằng đệ nghe chừng cũng có ngâm cứu OF & OS, quyết kg làm gì cả, vác xe vác tiền đi Đồ Sơn chơi 02 ngày về. Trả xe cho chủ, chủ xe lên chạy một vòng Kim Liên - Gia Lâm, khen đáo khen để. Cách vài hôm, chủ xe thồ cả đám bạn đi uống bia (trong đó có cả thằng đệ), nghe bảo chống ồn mất mấy chai, cả hội tay nào cũng suýt soa: '*** êm ái hơn hẳn mày ạ, quả là xứng đồng tiền bát gạo' :))

ps. Em thấy bác hardtop phát biểu chuẩn, nếu làm mà có hiệu quả, các hãng xe nó còn kg nhanh mời cụ Mèo về làm Giám đốc dự án chống ồn, thêm chẳng bao nhiêu chi phí mà xe lại premium hẳn ra :^)

traubovt85

Xe tăng
em cũng đang quan tâm đến con Santa fe của Hyundai lắm, em đang dự định dục ông già mua chiếc xe cở lớn phục vụ gia đình chứ chiếc altis 2.0 vừa ồn vừa yếu chạy thấy nản nên cho ông anh roài.

giờ ngeh mấy cụ phán ồn này nọ em thấy buồn gì đâu, xe đẹp rứa mà hic hic

training

Xe tăng
Công nhận cảm giác về ồn cũng là tương đối nhỉ:21:

Vợ 2 em SF09 MLX em chả thấy ồn chút nào, kể cả chạy đường xa về hẳn Hà Tĩnh*-)*-)*-)
Hay là tại em chạy vợ 3 Lac EX ồn quá nó quen rồi???*-)*-)

Vả lại em hay có thói quen bật nhạc dance to, vol toàn khoảng 10 nên "đánh bật tiếng ồn" các kụ nhỉ:21::21: