Chống ồn cho Santa Fe

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Hôm trước được đi Hà Giang bằng SF, công nhận là quả chống ồn kém quá, đặc biệt là dưới gầm xe. Ngoài ra, nếu để sử dụng thì nên làm lại hệ thống âm thanh nữa, cái này cũng rất kém ạ. Còn lại thì chạy phê lòi, sướng cực.
Hôm trước đi không biết là xe có chế độ sưởi ghế, thằng bé nghịch ngợm thế nào mà thành bật cái sưởi ghế lái, báo hại suốt đường đi từ Hà Nội lên đến Hà Giang nóng chảy mỡ mông...
Em thấy âm thanh nó dc đấy chứ ạ, bass zin con MLX em thấy kinh ra phết (l) . Chắc bác quen nghe nhạc loa thùng nhiều rồi :P

traubovt85

Xe tăng
Công nhận cảm giác về ồn cũng là tương đối nhỉ:21:

Vợ 2 em SF09 MLX em chả thấy ồn chút nào, kể cả chạy đường xa về hẳn Hà Tĩnh*-)*-)*-)
Hay là tại em chạy vợ 3 Lac EX ồn quá nó quen rồi???*-)*-)

Vả lại em hay có thói quen bật nhạc dance to, vol toàn khoảng 10 nên "đánh bật tiếng ồn" các kụ nhỉ:21::21:
cụ quê ở Hà Tĩnh à ? em cũng rứa nè.

có cụ nào so sánh thử con Camry hay altis 2.0 với con Santa Fe 2009 chưa ? ko biết 3 con đó con nào ồn ào nhất nhỉ ????

traubovt85

Xe tăng
mấy cái vụ độ với chẳg gián này thì phải sành sòi chứ giỡn cái là teo, em thì em ko dam ham hố rồi mất công phải treo cổ vì ân hận =))

Gcar

Xe container
ps. Em thấy bác hardtop phát biểu chuẩn, nếu làm mà có hiệu quả, các hãng xe nó còn kg nhanh mời cụ Mèo về làm Giám đốc dự án chống ồn, thêm chẳng bao nhiêu chi phí mà xe lại premium hẳn ra :^)
Chắc là cũng có tác dụng giảm tiếng ồn, nhưng hình như là tai người chỉ phân biệt được khi nó giảm ồn hơn 10 lần thôi, nếu chỉ giảm 3-4 lần (về mặt năng lượng gây ra ồn) thì không chắc tai phân biệt đáng kể.

Những cách gián tiếp có khi hiệu quả hơn nhiều, ví dụ thay vì chăm chăm triệt tiêu và lắng nghe tiếng ồn bên ngoài thì các bác mở nhạc hành khúc mạnh mẽ 1 tí thì chả ai biết bên ngoài ồn cái gì nữa!!

thachhan

Xe tải
Hãng nó làm , tất nhiên nó phải tính kỹ rồi ! Không đâu như ở VN ... hơi tí là chống ...:77:
Bác chủ thớt hãy xem lại áp suất lốp đi ... Theo Tôi , đường xá VN , lốp chỉ cần bơm 2kg là đủ . Bác cứ thử , xem nó còn ồn không :^)

Ý em là đồng ý với bác: tiêu chuẩn ồn thì khó lắm, toàn là cảm tính thôi. Bác nào cứ bỏ ra 20 tr, bất cần biết làm gì, liệu có còn kêu không: em nói quá lên tí.
Còn thì đúng là phải đo. Mà đo thì cũng chỉ có tiếng ồn trong cabin, còn độ rung tay lái ở một số xe dầu là có nhưng có ai đo?
Ngành khoa học NVH hoàn toàn không cảm tính như bác nói, chỉ mấy ông ở VN mới hay phán thế này, thế nọ thoai ... Việc đo độ ồn trong xe cũng có tiêu chuẩn hết sức rõ ràng, rành mạch chỉ tiếc cái ở VN mình ngành CN ô tô chỉ dừng lại ở lắp ráp nên chả ai thèm quan tâm nến cái này. Lúc nào rỗi e lục lại bài về đường cong tiêu chuẩn ồn NC & viết thêm bài về cách đo độ ồn trong xe .... :69::69::69:

Chắc là cũng có tác dụng giảm tiếng ồn, nhưng hình như là tai người chỉ phân biệt được khi nó giảm ồn hơn 10 lần thôi, nếu chỉ giảm 3-4 lần (về mặt năng lượng gây ra ồn) thì không chắc tai phân biệt đáng kể.

Những cách gián tiếp có khi hiệu quả hơn nhiều, ví dụ thay vì chăm chăm triệt tiêu và lắng nghe tiếng ồn bên ngoài thì các bác mở nhạc hành khúc mạnh mẽ 1 tí thì chả ai biết bên ngoài ồn cái gì nữa!!
Cụ đọc lại chút về phần em trình bầy kiến thức âm học ở đây .. rồi phát biểu lại tí cho ae cái.
http://www.otofun.net/showthread.php?t=9053&page=2

Sự suy giảm mức âm thanh (dB) Cảm nhận tai người
1dB Không thể nghe thấy
3dB Vừa đủ để nghe thấy
6dB Nghe rõ
10dB Nghe nhỏ hơn một nửa
20dB Nghe nhỏ chỉ còn một phần tư

Em đồ rằng chỉ có học viên trường Xã Đàn mới giống như cụ tả :21::21:

tnts

Xe buýt
E Carens nhà a Hải có cấu trúc giống e SF cụ đang làm không ợ? Tức là có bắn nguyên si những gì cụ làm cho SF sang CR được không? Nếu được thì e chả dám phiền cụ nữa mà phiền luôn gara chỗ bạn cụ, thế cho cụ Mèo đỡ mang tiếng ợ.
Cụ chủ gara 105 nhập hàng về dần là vừa đấy ợ.

Chỗ em có một cụ, đưa tiền đưa xe cho thằng đệ đi làm chống ồn. Thằng đệ nghe chừng cũng có ngâm cứu OF & OS, quyết kg làm gì cả, vác xe vác tiền đi Đồ Sơn chơi 02 ngày về. Trả xe cho chủ, chủ xe lên chạy một vòng Kim Liên - Gia Lâm, khen đáo khen để. Cách vài hôm, chủ xe thồ cả đám bạn đi uống bia (trong đó có cả thằng đệ), nghe bảo chống ồn mất mấy chai, cả hội tay nào cũng suýt soa: '*** êm ái hơn hẳn mày ạ, quả là xứng đồng tiền bát gạo' :))

ps. Em thấy bác hardtop phát biểu chuẩn, nếu làm mà có hiệu quả, các hãng xe nó còn kg nhanh mời cụ Mèo về làm Giám đốc dự án chống ồn, thêm chẳng bao nhiêu chi phí mà xe lại premium hẳn ra :^)
Cụ nâng em lên quá, em chưa đủ tuổi để liệt vào hàng R&D ngành NVH cho các hãng xe. Ngoài ra mấy hãng xe châu Á cũng thường chả có R&D cho phần này thường outsource thoai, đấy .. chính hãng còn thế :69::69:.. huống chi là mấy cái nhà máy lắp ráp thủ công ở mình :21::21:.

E Carens nhà a Hải có cấu trúc giống e SF cụ đang làm không ợ? Tức là có bắn nguyên si những gì cụ làm cho SF sang CR được không? Nếu được thì e chả dám phiền cụ nữa mà phiền luôn gara chỗ bạn cụ, thế cho cụ Mèo đỡ mang tiếng ợ.
Cụ chủ gara 105 nhập hàng về dần là vừa đấy ợ.
Em đi Caren của cụ Libor rồi, thấy ngon bủ mệ .. chả cần làm gì. Thích thì làm tí damping ở nóc & cửa thoai. Gara chỗ 105 e đồ rằng hiện không có người làm mấy cái này đâu (gần tết, ông gara nào cũng .. bận)
Con SF của bạn e bệnh nó chỉ nằm ở bộ gầm có tiếng lục cục rất .... rẻ tiền mỗi khi vào đường xấu ... còn tiếng máy & tiếng gió thì .. ngon lắm ...
Em vưỡn mượn xe nó đi đều .. chê nhiều nó vào đây đọc được líu cho mượn nữa là .. toi :21::21:

Secondwife

Xe máy
Em đi Canival của Kia rất tuyệt, không ồn tẹo nào, gầm rất tốt

conveyor

Xe tải
Bác tiến hành đến đâu rồi bác Mèo ơi??????

Bác tiến hành đến đâu rồi bác Mèo ơi??????
Chưa làm ạ, hôm nhà cháu rỗi thì tìm mãi chả thấy bạn cháu ở đâu .. hôm nó quăng xe cho cháu thì lại .. bận kiếm cơm :'(:'(. Lúc nào làm được e ới bác nhá :69::69:

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em đi Caren của cụ Libor rồi, thấy ngon bủ mệ .. chả cần làm gì. Thích thì làm tí damping ở nóc & cửa thoai. Gara chỗ 105 e đồ rằng hiện không có người làm mấy cái này đâu (gần tết, ông gara nào cũng .. bận)
Con SF của bạn e bệnh nó chỉ nằm ở bộ gầm có tiếng lục cục rất .... rẻ tiền mỗi khi vào đường xấu ... còn tiếng máy & tiếng gió thì .. ngon lắm ...
Em vưỡn mượn xe nó đi đều .. chê nhiều nó vào đây đọc được líu cho mượn nữa là .. toi :21::21:
Cái tiếng đấy là đặc trưng của STF rồi đấy cụ ạ, cảnh báo dg xấu đi chậm thôi :)) . Xe em 2010 cũng thế khi dg có ổ gà mà phi qua. Chứ dg phẳng thì lại êm quá (l) ko lợn gơn kêu ca gì luôn.

Mazspeed

Xe container
Nói chung thích thì dán, tâm lý là chính chứ tác dụng thực tế chắc được... 3% là cùng, kinh nghiệm cay đắng của em đấy.:6::6::6::6::6:

chalycuccu

Xe máy
Em thấy SF nhà em đi vào đường xấu cũng có tiếng lục cục, với lại đi tiếng dội từ mặt đường lên vẫn hơi rõ

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Xe em chạy dg đẹp thì ko hề có tiếng dội mặt dg , êm ru luôn (l)
Em dự là cụ Tom đi được đẹp cũng chỉ 50km/h :41:, còn cụ Chaly thì phóng tầm >100km/h nên tiếng dội mặt đường nó ...khác nhau :))

Tommyle

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em dự là cụ Tom đi được đẹp cũng chỉ 50km/h :41:, còn cụ Chaly thì phóng tầm >100km/h nên tiếng dội mặt đường nó ...khác nhau :))
Em test là lúc 80 -> 100 đấy nhé (l) , nhưng cái tiếng lục cục thì 30km/h vào ổ thì vẫn :102:, nói chung em nghĩ cứ để nguyên mà đi, tháo ra lắp vào rồi có khi còn nhiều tiếng hơn .

Chỉnh sửa cuối: