[Funland] Chỗ để xe hầm chung cư

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Bên khu em ở hiện tại vẫn đang cố duy trì mức giá 750K một slot mỗi tháng, sau nhiều đợt đấu tranh và khôn khéo của các ban QT đời trước , cái tầng hầm được lấy lại cho cư dân và được định nghĩa như là khu vực để xe ( nguyên văn là khu vực để xe) , là một phần tiện ích của căn hộ, thằng chủ đầu tư rất mất dạy , vẫn còn đang ôm gần 10 cả tiền lãi của quỹ bảo trì mà nó chưa chịu bàn giao hết ( đã lấy được 38 tỷ thành công nhờ tâm huyết của rất nhiều cư dân và ban quản trị đời trước, tình tiết câu chuyện khá là gay cấn và nhiều chanh chấp và cả xô xát giữ tập thể cư dân và bọn chủ đầu tư. Mới hôm qua chúng nó đòi tham gia vào ban quản trị vì lấy cớ là phần diện tích tầng hầm thuộc về chúng nó, cái phần diện tích này theo kết luận 22 của thanh tra sở xây dựng và phán quyết của toà án ND huyện là phần phần diện tích tiện tích của khu căn hộ (XXX) nằm trong phê duyệt dự án và có hồ sơ hoàn công được phê duyệt cái phán quyết này dựa theo luật nhà ở năm 2004 lúc diễn ra tranh chấp là hồi 2013 nên áp dụng theo luật 2004.

Hai năm trở lại đây bọn CĐT ráo riết tìm mọi cách để lấy lại vì chúng căn cứ theo luật nhà ở 2014 trong đó có định nghĩa rõ phần diện tích đậu xe ô tô là của CĐT, tuy nhiên luật 2014 này không có giá trị hồi tố nên không có giá trị pháp lý. Do vậy bọn chủ đầu tư luôn tìm cáchphá rối và gây bất ổn, chúng không chừa thủ đoạn nào, từ gây gổ với BV , cố tình va chạm với cư dân để đánh và dằn mặt ban QT mới ( em cũng là thành viên phụ trách mảng bảo trì và tiện ích), đòi tham gia BQT vì chúng còn tài sản hiện tại là khu vực tầng hầm - chỗ đậu xe ô tô là của chúng, hôm họp em nói rõ luôn là các anh hoàn thiện các căn cứ pháp lý cụ thể chứng minh tài sản của anh, trong trường hợp lài là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do sở TNMT cấp đi, có rồi nói chuyện tiếp , cái này thì bố bảo thằng sở ban ngành nào dám cấp vì trái luật.

Các cụ hẳn còn nhớ vụ lên VTV1 cách đây 1 tháng về vụ một chung cư ở HCM 5 lần bị châm lửa đốt? đó là chung cư của bên em, CA đã bắt quả tang đối tượng đốy và đường dây liên quan , để tóm được các nhân vật trong bóng rơm trước đó từng ra vào khu căn hộ để "nghiên cứu" địa điểm phá hoại, bên em đã cung cất cả các hình ảnh chụp được từ camera an ninh dựa trên hệ thống smart AI surveilliance do em phát triển phục vụ cư dân, tất cả các vị trí trọng yếu cần giám sát như lối xuống tầng hầm từ sân chung cư, khu vực máy phát điện, các cổng ra vào đều được đánh dấu qua các hàng rào ảo trên các camera IP , mọi cá nhân ra vào mà mang theo các can nhựa, túi xách, gậy gộc đều được snapshot lại qua camera thông qua hệ thống , gởi cảnh báo đến đội bảo vệ và đưa vào mô hinh dự đoán ( trainning model) và huấn luyện theo thời gian thực, để xác định tần xuất xuất hiện trên tổng cộng hơn 60 - 80 camera tại khu vực sân, tường bờ bao, máy phát điện và thang máy, hệ thống tự động xác định đối tượng và snapshot hình ảnh, tracking trên toàn hệ thống cam đang hoạt động , nhắn tin kèm hình ảnh chụp được qua group của zalo của những người có trách nhiệm ( ban quản lý, ban quản trị, trưởng ca nhóm bảo vệ) theo thời gian thực. Hiện tại việc đưa hệ thống vào sử dụng được thông báo rộng rãi trên toàn group zalo của cư dân, thông điệp gởi đến các "điệp viên nằm vùng" là đừng có manh động, mọi hình ảnh, tần xuất xuất hiện khả nghi đều được ghi lại và phân tích.

Việc truy lại dữ liệu đã log trước đó sau vụ đốt tần hầm cuối cùng cũng có tác dụng, công an đã dựa vào dữ liệu của hệ thống để tham khảo nhằm mở rộng điều tra ( đã có quyết định khởi tố vụ án và khởi tố bị can).

Về cơ bản hệ thống do em tự phát triển và tài trợ luôn phần cứng mục đích phục vụ cư dân và nâng cao tiện ích, tổng kinh phí hơn 10 triệu (tổng cộng 16 triệu gồm nhiều cái lặt vặt) gồm một con server hàng bãi với 64 GB RAM, chỉ có 2 ổ cứng 4TB, cắm thêm 4 cái card đồ hoạ rời mà máy đào bitcoin thải ra để làm GPU clusters phục vụ cho hệ thống chạy 24/7. Hiện tại hệ thống đang tiếp tục được nâng cấp với face regconition dựa trên dữ liệu học theo thời gian thực và ảnh các đối tượng diện quản lý của bạn công an KV đang phụ trách địa bàn, các bạn ấy đề ngị bổ sung và cũng nằm trong group zalo nhận cảnh báo.

Sau vụ việc vừa rồi lên báo và truyền hình, tình hình tạm lắng xuống cho đến hôm qua , bọn CDT lại giowr trò mới, tìm cách cù cưa , xoá hiện trạng cũ mục đích để lấy lại tầng hầm, tuy nhiên toàn bộ cư dân với hơn 840 hộ và ban quản trị ( mới bầu bổ sung một anh cũng có chút tiếng nói - phụ trách A09 an ninh điều tra bộ CA KV phía nam) kiên quyết không khoan nhượng và chơi tất tay đến cùng.

Tình hình chanh chấp khu vực tầng hầm giữa chủ đầu tư và cư dân các khu căn hộ giờ rất nóng và không có hướng giản quyết vì nó chồng chéo về các văn bản luật pháp.

Cái giá 750K một slot dành cho cư dân hiện tại ( không nhận xe vãng lai nữa), là thấp nhất cả nước , em tự tin khẳng định là thấp nhất các khu căn hộ trên toàn quốc, cái giá này có được là nhờ lấy lấy được tầng hầm cho cư dân, còn thuộc về CĐT thì giá nó sẽ gấp đôi, và gấp 3 với xe vãng lai tình trung bình, nếu không cương quyết ngay từ đầu, dùng chiến lược đối sách khôn khéo để lấy lại hơn 70% quỹ bảo trì , sau đó là tầng hầm thì mất luôn, mà quỹ BT chúng sẽ trả nhỏ giọt dù có quyết định thi hành án của toà, đây là một thành công, chứ BQT các thời kỳ đầu mà không cương quyết và nhìn xa thì giờ có lẽ mất hoàn toàn vào bọn CĐT, không biết hiện trạng giờ sẽ như thế nào.
Chỗ bạn gái em có 150K/tháng thôi cụ ơi, nên chỗ cụ chưa thấp nhất đâu =))
Sống mà cứ phải phòng bị chơi bẩn với gây thù kiểu như này em hỏi thật là các cụ có mệt mỏi lắm ko ạ, em là em đầu hàng đi chỗ khác.

Leean

Xe tăng
Chỗ bạn gái em có 150K/tháng thôi cụ ơi, nên chỗ cụ chưa thấp nhất đâu =))
Sống mà cứ phải phòng bị chơi bẩn với gây thù kiểu như này em hỏi thật là các cụ có mệt mỏi lắm ko ạ, em là em đầu hàng đi chỗ khác.
150K cho xe máy hả cụ ?

AnhViVu

Xe điện
Cái nguyên tắc first come first serve mãi mãi ấy chỉ là mấy ô đến trc đề ra với nhau thôi :))
Vậy theo cụ để ai đề ra nguyên tắc là hợp lý nhất.
Để cụ cũng chưa chuẩn lắm vì sẽ có người về ở sau cụ có để xuất khác. Đợi 5 năm, 10, 20 năm vẫn có người mới về đấy.

vkthang

Xe container
Nhà em mua CC khi khu nhà đã đưa vào sử dụng hơn 1 năm, ngay hôm đầu 2 vợ chồng em đi xem đã hỏi bạn môi giới với kiểm tra thực tế hầm để xe luôn ( lúc em mua thì 3 hầm mà hầm B2 mới có lác đác vài xe đỗ, B3 chưa mở). Thế nên em cũng đến ạ các cụ cắm đầu mua nhà xong không có chỗ để xe lại lu loa lên ăn vạ, phá làng phá xóm. :P

Leean

Xe tăng
Nhà em mua CC khi khu nhà đã đưa vào sử dụng hơn 1 năm, ngay hôm đầu 2 vợ chồng em đi xem đã hỏi bạn môi giới với kiểm tra thực tế hầm để xe luôn ( lúc em mua thì 3 hầm mà hầm B2 mới có lác đác vài xe đỗ, B3 chưa mở). Thế nên em cũng đến ạ các cụ cắm đầu mua nhà xong không có chỗ để xe lại lu loa lên ăn vạ, phá làng phá xóm. :P
Rất nhiều người đi mua nhà bị bon môi giới nó dụ, nó vẽ ra đủ thứ tiện ích trên trời , thế mà cũng tin vào lời chúng trong khi mất có 5 phút để vào gặp BQL để hỏi rõ về xuất đậu xe mà cũng không chịu, đến khi mua nhà xong mới biết là hết xuất ô tô từ ... vài năm trước lúc đó mới chưng hửng, rồi lại đâm ra cay cú

Mà bọn cò đất chúng nó mất dạy thật, lừa dối khách hàng , làm cho các bên đều tiến thoái lưỡng nan vì trót mua nhà, mua rồi lại hậm hực nói này nọ, đòi hỏi quyền lợi, công bằng này kia, nhiều kẻ lớn, già và có tiền ... thậm chí rất nhiều tiền mà nhận thức kém cỏi, thua cả đứa trẻ, nói xấu BQT, và kích động cư dân đòi hỏi quyền lợi này nọ, em làm ở ban QT em ra thông báo nói rõ đây là chủ trương đã thống nhất trong hội nghị nhà chung cư với tỷ lệ trên 75% phiếu thuận, và đã đề ra thành nghị quyết thực hiện, đã làm văn bản gởi cơ quan quản lý nhà nước và được thông qua, cá nhân nào tiếp tục gây chia rẽ khối đoàn kết nội bộ khu dân cư, xuyên tạc các chủ trương nguyện vọng chính đáng của đa số cư dân đã được cơ quan quản lý nhà nước chấp thuận, tức có ý đồ chống đối chính quyền, bôi nhọ BQT thì sẽ được chụp ảnh làm vi bằng và tiến hành khởi kiện dân sự về điều 233 BLDS, đồng thời làm văn bản gởi các bạn công an khu vực phụ trách địa bàn cũng có trong group dân cư theo dõi và có biện pháp.

Sau một thời gian thì im hết. Cứ chụp cho nó cái mũ quá khổ chùm luôn cái đầu của nó, để nó loay hoay thoát ra cái đã. Cần thì cứ nhờ CA mời lên làm việc : làm rõ các nội dung phát ngôn trên mạng XH, ảnh hưởng đến uy tín tổ chức , cá nhân ... là cũng mệt rồi, cái này thì làm được, chung quy thì cũng là góp phần ổn định an ninh trật tự tại địa bàn thôi, cứ đúng theo pháp luật và các quy định hiện hành mà làm, chẳng ngán thằng nào.

Đúng sai thì các bên cứ tiến hành khởi kiện theo luật DS cho nó văn minh, thằng nào thua thì chịu án phí và phán quyết của toà, còn cứ lèm bèm như đàn bà, gây kích động là bị đập ngay và luôn, kinh nghiệm BQT vài năm của em là phải có được một ông CA phụ trách về an ninh vào BQT đẻ xử lý những tình huống này, trưởng ban thì phải là một ông có quan hệ tốt để đi đối ngoại với chính quyền và pahir đang đương chức, chuyên môn còn lại thì phải có vài ông KS, luật sư và một kế toán trưởng, cái này là luật bất thành văn trong bầu ban quản trị các nhiệm kỳ bên em.

Chỉnh sửa cuối:

KeanuR

Xe tăng
Htrc vợ e thích một căn ở Smart, rủ e xg xem
Xem xong e bảo căn đẹp thoáng, dù cạnh nhà đỗ xe nhưng có 1 hầm e cũng k mua
Tiện ích lớn nhất cc với e nó là cái hầm, và cũng là đắt nhất (1m2 hầm bằng 4m2 nhà)
Bao giờ vn có đủ hệ thống tàu điện ngầm, dân ko đi ô tô nhiều dc nữa thì tính sau

dracula_bg

Xe điện
Htrc vợ e thích một căn ở Smart, rủ e xg xem
Xem xong e bảo căn đẹp thoáng, dù cạnh nhà đỗ xe nhưng có 1 hầm e cũng k mua
Tiện ích lớn nhất cc với e nó là cái hầm, và cũng là đắt nhất (1m2 hầm bằng 4m2 nhà)
Bao giờ vn có đủ hệ thống tàu điện ngầm, dân ko đi ô tô nhiều dc nữa thì tính sau
chuẩn rồi ạ, cc thì cái tiện ích có giá trị nhất là mưa ko đến mặt nắng ko đến đầu, thế mà phải lội ra ngoài gửi xe rồi đi về thì vứt đi còn gì, thế nên mua thì phải xác định luôn còn lot xe mới mua ko thì vứt hết. nên các cụ có tư tưởng mua sau hất cẳng ông khác ra để lấy lot thì nên bỏ tư tưởng đó đi :D

Leean

Xe tăng
chuẩn rồi ạ, cc thì cái tiện ích có giá trị nhất là mưa ko đến mặt nắng ko đến đầu, thế mà phải lội ra ngoài gửi xe rồi đi về thì vứt đi còn gì, thế nên mua thì phải xác định luôn còn lot xe mới mua ko thì vứt hết. nên các cụ có tư tưởng mua sau hất cẳng ông khác ra để lấy lot thì nên bỏ tư tưởng đó đi :D
đã có tình trạng nhà này cắn răng mua lại con xe ghẻ của nhà kia với giá cao để sang tên trên thẻ xe tháng, cụ tưởng tượng xe là con morning đời 2014 ghẻ lở như vậy mà bán được hơn 400 triệu nhé, sau khi mua con xe đó thì họ bán sắt vụn và thay nó bằng con khác . BQT bọn em biết nhưng không can thiệp vì đó là giao dịch dân sự giữa các bên, không thuộc chức năng quản lý, ai muốn đi đường vòng để có slot đậu xe kiẻu đó thì cứ việc , chuyện cá nhân các hộ gia đình :D

So với việc phóng thằng xe xuống tầng hầm rồi bấm thang máy lên căn hộ liền mạch nó vẫn khác với việc gởi xe chỗ khác rồi tự đi bộ / xe máy về căn hộ, nhất là đêm hôm thì giải pháp trên vẫn tạm chấp nhận được.

Cơ bản là tổng số xe cấp vé tháng không được vượt qua số đã cấp phép trên thiết kế là được, vượt quá mức đó là thanh tra XD và quản lý ĐT nó đến phạt và làm tiền ngay.

Chỉnh sửa cuối:

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
cụ ở đâu mà rẻ dữ? 150k một xe oto thì khéo chưa đủ tiền trả lương bảo vệ :D, bèo nhèo thì cũng phải 4 ông bv chia 2 ca.
À, cái này lúc mua nhà họ tính tiền cái chỗ đỗ xe rồi cụ (em cố tình lờ chi tiết này đi để các cụ choáng), 150K là tiền cho phí dịch vụ cho 11m2 thì phải =))

Leean

Xe tăng
E nghĩ giá đó chắc để ở bên ngoài, mất hay có rạch xe tự chịu.
nếu vậy vẫn còn rẻ chán, nhiều chỗ khac nó cũng 300k rồi, chỉ là đạu sau 10g và đánh xe ra trước 6g sáng , nhiều chỗ lấy phần sinh hoạt chung như sân chơi, khu vực bờ rìa để đậu tạm cho cư dân

Leean

Xe tăng
À, cái này lúc mua nhà họ tính tiền cái chỗ đỗ xe rồi cụ (em cố tình lờ chi tiết này đi để các cụ choáng), 150K là tiền cho phí dịch vụ cho 11m2 thì phải =))
vậy một slot thì mấy trăm vậy cụ ?
11m2 thì cụ đậu được con xe tải 2,5 tấn luôn hoặc một con sedona 7 chỗ vẫn còn dư

dracula_bg

Xe điện
=)) nhưng mà cứ chơi bán lot luôn thế lại chuẩn cụ ạ, ông nào mua trước được trước, ông nào mua sau chấp nhận mua lại giá cao hơn. coi như mua thêm căn hộ cho cái xe, đỡ cãi nhau.

Cám Chim

Xe tăng
Chỗ E dự án mới bàn giao 2019. Lúc này hầm xe rất vắng ô tô do ở trên sân đậu thoải mái ko bị cấm. 1 ngày đẹp trời CĐT và chính quyền dẹp bên trên thì mới bắt đầu lao xuống hầm, ông nào nhanh chân thì kịp. Rồi cùng với thời gian lượng xe quá nhiều là lúc bắt đầu nảy sinh mâu thuẫn về chỗ đỗ xe, nhiều bố mua sau cứ kêu gào xóa đi làm ván mới. Mịa khôn hơn là Dog, chúng ông vào hầm từ đầu chung lưng đấu cật (trả tiền Slot xe) cùng BQL ngay từ đầu trong khi các ông đỗ Free trên sân.
Hiện tại bên E đang áp kiểu là có xe nào ra khỏi hầm trả Slot là BQL sẽ thông báo ai có nhu cầu gửi hồ sơ để bốc thăm. Đỏ thì trúng đen thì phải chấp nhận.

Leean

Xe tăng
=)) nhưng mà cứ chơi bán lot luôn thế lại chuẩn cụ ạ, ông nào mua trước được trước, ông nào mua sau chấp nhận mua lại giá cao hơn. coi như mua thêm căn hộ cho cái xe, đỡ cãi nhau.
Giờ thì thằng CĐT nó không chơi kiểu đó nữa cụ ơi, tầng hầm là của nó , một năm nó kiếm cũng từ 5 - 7 tỷ đồng từ cho thuê tháng đến vãng lai ( vãng lai tính : 120K một đêm từ 6g tối đến 6g sáng, ra vào một lượt từ 5 phút là 20 K, gởi cái xe một ngày đi ra vào 3 lần thì cũng mất 180K rồi, đây là giá hiện tại )
còn bán theo slot thì cũng chỉ từ 200 - 300 triệu là hết, cao quá không bán được, mà mua cái slot 300tr thì cũng bằng trả trước phí 10 năm thôi mà, tức là 300tr /120 tháng = 2,5 triệu tháng, sau đó thì là lời vì không tốn phí nữa, hoặc bán lại cho chủ sau với giá lớn hơn hoặc bằng nếu có thiện chí khi mình đi chỗ khác, thằng mua nhà khôgn bao giờ lỗ nếu nó mua đứt cái slot đậu xe, chỉ có thằng chủ ĐT là sẽ mất một khoản hình thành từ tương lai kha khá.

Diện tích hầm bây giờ thì cũng chỉ cỡ 150 xe với đa số chung cư vừa và nhỏ hiện tại thôi, bán thì mất luôn , còn giữ lại cho thuê như bây giờ thì mới siêu lợi nhuận. Chủ ĐT chúng nó khôn lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Cám Chim

Xe tăng
Chắc cụ ko hiểu ý em?
Khi CC ko đủ slot đỗ xe cho cư dân ( mỗi nhà 1 slot ) thì phải quy định thời hạn cho slot ấy ( vd: 1 năm ) khi hết thời hạn của slot thì tạm thời chờ slot hết hạn của người kế tiếp
Tôi lúc đầu ở căn A giờ tôi lại thích căn B. Vậy là tôi kêu gào tất cả bốc thăm chia lại căn hộ?