[Funland] Chỗ để xe hầm chung cư

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
vậy một slot thì mấy trăm vậy cụ ?
11m2 thì cụ đậu được con xe tải 2,5 tấn luôn hoặc một con sedona 7 chỗ vẫn còn dư
Đâu đó gần 300 củ, họ kẻ vẽ chỗ để xe sao cho lọt được con xe dưới 9 chỗ loại to (hình như ko quá 11m2 do em chưa đi hết mấy tầng hầm mà chỉ nghía chỗ để xe của bạn mình thôi), phí dịch vụ cho xe máy còn có 50K/tháng là cụ hiểu mức độ ưu tiên cho cư dân sống ở đó mà :D

Quê bầm

Xe container
Em gửi 2 đầu, một nhát 1.6 một chỗ 2 củ

Leean

Xe tăng
Đâu đó gần 300 củ, họ kẻ vẽ chỗ để xe sao cho lọt được con xe dưới 9 chỗ loại to (hình như ko quá 11m2 do em chưa đi hết mấy tầng hầm mà chỉ nghía chỗ để xe của bạn mình thôi), phí dịch vụ cho xe máy còn có 50K/tháng là cụ hiểu mức độ ưu tiên cho cư dân sống ở đó mà :D
em đoán giá nó cũng từ 45-50tr /m2 chua thuế

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
=)) nhưng mà cứ chơi bán lot luôn thế lại chuẩn cụ ạ, ông nào mua trước được trước, ông nào mua sau chấp nhận mua lại giá cao hơn. coi như mua thêm căn hộ cho cái xe, đỡ cãi nhau.
Đúng rồi cụ, giá miếng đất trong hầm đỗ xe rẻ hơn chút so với giá nhà :))

lamdainhan

Xe đạp
Thì cũng như cụ lên xe bus, giá 7K như nhau cả, cụ lên trước cụ có chỗ ngồi nhưng thằng lên sau bảo cụ ngồi thế đủ rồi, giờ phải đứng lên cho nó ngồi cho công bằng cụ có chịu ko? Có thấy thằng đấy vô lý ko?
Hoặc đội của cụ kẻ cái sân cầu lông và chiều nào cũng chơi ở đó mấy năm rồi, bỗng dưng có 1 đội đến bảo thôi các bác ra chỗ khác để bọn em chơi, cụ có thấy vô lý ko? Có lôi quy định nào ra nói chuyện được ko? Hay lúc đó lại khoái cái luật của em và cũng là quy ước chung của cả xã hội về văn hóa xếp hàng
Em cũng thấy nhiều tiểu tam đi ghen ngược với vợ người ta, nào là anh ấy bảo yêu em rồi chán chị rồi chị phải nhường anh ấy cho em, thế mới là công bằng :)
Thèm muốn cái của người khác dẫn đến tìm mọi cách để tranh giành cũng là cái thói đời thường nhưng em thấy chả thiếu gì cách mà phải hạ mình như vậy. Xuống được hầm rồi lại tiếp tục tranh chỗ rộng hơn, gần hơn, tiện hơn, ...
Thôi tốt nhất là mua xe sau thì nên nén lòng tham đợi đến khi họ bán nhà đi chỗ khác rồi nhanh chân đăng ký chỗ trống đó thì sẽ là của cụ
Chuẩn rồi cụ, trên đời này muốn công bằng tuyệt đối khó lắm

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
em đoán giá nó cũng từ 45-50tr /m2
Giá hình như dao động cụ ạ, loanh quanh dưới sảnh tầng 1 giá cao hơn thì phải (như cụ nêu đó), bạn em lên tận tầng 3 nên giá mềm hơn chút :D

Leean

Xe tăng
Giá hình như dao động cụ ạ, loanh quanh dưới sảnh tầng 1 giá cao hơn thì phải (như cụ nêu đó), bạn em lên tận tầng 3 nên giá mềm hơn chút :D
nhà chung cư càng lên cao càng đắt cụ ạ, từ tầng 10 trở lên đã đắt hơn 20-25% rồi cụ ạ, chung cư trên 30 tầng thì căn penhouse từ tầng khoảng từ 20-28 laf giá cao nhất, áp mái cũng không cao bằng

Leean

Xe tăng
Giá của miếng đất để xe thì ngược lại cụ ơi :))
Em ngồi xe vòng 2 vòng cua để lên chóng cả mặt, tí say :D
à cụ đang nói cái slot đậu xe, tưởng cụ nói căn hộ
chung cư mới giờ nó lấy luôn tầng 1-2 làm bãi đậu xe + tầng hầm để giải quyết tỷ lệ 2-3 nhà/ xe
Bên em có cái hầm để xe có thể nói là lớn nhất các khu căn hộ phía nam với tỷ lệ 2 nhà 1 xe, tổng số 450 slot trên 840 căn hộ. Do thiết kế các trụ betong chịu lực nên có chõ rộng thênh thanh mà chỉ để 1 cái xe, hai cái thì lại không vừa do trụ betong nó chiếm ở giữa, còn nhiều cái bất hợp lý, nếu quy hoạch lại thì cũng tăng thêm gần 80 slot nữa và vẫn nằm trong thiết kế chịu lực của hệ móng và sàn tầng hầm.

Chỉnh sửa cuối:

dracula_bg

Xe điện
Giờ thì thằng CĐT nó không chơi kiểu đó nữa cụ ơi, tầng hầm là của nó , một năm nó kiếm cũng từ 5 - 7 tỷ đồng từ cho thuê tháng đến vãng lai ( vãng lai tính : 120K một đêm từ 6g tối đến 6g sáng, ra vào một lượt từ 5 phút là 20 K, gởi cái xe một ngày đi ra vào 3 lần thì cũng mất 180K rồi, đây là giá hiện tại )
còn bán theo slot thì cũng chỉ từ 200 - 300 triệu là hết, cao quá không bán được, mà mua cái slot 300tr thì cũng bằng trả trước phí 10 năm thôi mà, tức là 300tr /120 tháng = 2,5 triệu tháng, sau đó thì là lời vì không tốn phí nữa, hoặc bán lại cho chủ sau với giá lớn hơn hoặc bằng nếu có thiện chí khi mình đi chỗ khác, thằng mua nhà khôgn bao giờ lỗ nếu nó mua đứt cái slot đậu xe, chỉ có thằng chủ ĐT là sẽ mất một khoản hình thành từ tương lai kha khá.

Diện tích hầm bây giờ thì cũng chỉ cỡ 150 xe với đa số chung cư vừa và nhỏ hiện tại thôi, bán thì mất luôn , còn giữ lại cho thuê như bây giờ thì mới siêu lợi nhuận. Chủ ĐT chúng nó khôn lắm.
cụ tính bỏ 300tr ra mua tương đương trả trước 10 năm là không chính xác, thực chất là cụ chỉ mất tiền hàng theo theo lãi ngân hàng thôi, bằng đúng tiền gửi xe trung bình hàng tháng luôn, còn khi nào không dùng nữa thì lại bán đi thu về 300 củ, thậm chí có thể bán được giá cao hơn nếu có nhà đang rất khát chỗ để. mà em thật là thanh khoản cái mảnh 11m này nó tốt hơn cái căn hộ nhiều, hở ra phát hết ngay thậm chí tranh nhau, chứ nhà rao bán có mà còn khướt :D

Chỉnh sửa cuối:

lamdainhan

Xe đạp
Nhà e vào ở ngay từ bắt đầu. Hồi đó, slot cho xe thứ 2 đắt hơn 750k. Sau dân về đông dần, rà soát lại, 1 căn /1 slot. Rồi đến lúc vẫn không đủ, danh sách chờ đến cả mấy trăm. Cũng không biết mọi người xoay xở kiểu gì.
Từ ngày ấy, tháng ấy, khóa bánh, thu phí bồi hoàn, khi đỗ xe trên đường, lại càng khó hơn.
E thấy hầm CC nhà e, giờ lại thêm vài chục trụ sạc cho VF n, e thấy vô lý, hầm của xe chung, đã đang thiếu chỗ, giờ lại dành riêng cho mấy chú điện.
CC chỗ nhà con e, vẫn đỗ ngoài đường, chưa thấy vấn đề gì.
Cái này kiện chết cha nó đi cụ, hầm để xe sao lại xây trạm sạc được

Dream22015

Xe buýt
Thực tế đây là văn hóa ứng xử tôn trọng nhau nên như việc xếp hàng mua Iphone cho nó văn minh. Ông mua trước để có chỗ để xe, còn ông mua sau cũng đòi chỗ để xe. Lật lại vấn đề khi mình vào vai người khác sẽ hiểu. Bản chất ai chả tham quyền lợi nhưng việc ứng xử hài hòa thì ko dễ. Em biết có khu mấy ông mua sau mấy năm trời vào cái nhẩy lên đòi bốc thăm cãi nhau om tỏi xong bảo đòi quyền lợi. Thế rồi mọi người bảo bốc thăm thì cả toàn dân trong khu ai có xe cũng như chưa có xe đều phải bốc thăm. Rồi bán chỗ cãi nhau lọan cào cào mệt phết, mất hết tình hàng xóm. Sống trong cái môi trường tranh giành không biết nhường nhịn nó mệt lắm.
Cụ nói đúng, nếu các cụ muốn bốc thăm công bằng thì mỗi căn hộ đều đc bốc thăm như nhau.
Ông ko có xe thì bốc thăm để bán suất chứ sao tôi cũng bỏ tiền mua nhà, cũng đóng dịch vụ mà tôi ko đc bốc thăm nhỉ :)
Cũng phức tạp đấy.
Mà hôm nay đọc thớt này e mới biết vấn đề gửi xe các chung cư cũng mệt và mỗi chung cư đều phức tạp 1 kiểu nhỉ. Bên e thì vẫn ai đến trc đc để trc, ai đến sau thì chờ đợi. Nhưng thấy bảo chờ cũng lâu đấy vì căn hộ có slot oto thường bán còn dễ hơn căn ko có slot oto. Vậy nên có bao giờ người ta bỏ ra đâu.

Leean

Xe tăng
cụ tính bỏ 300tr ra mua tương đương trả trước 10 năm là không chính xác, thực chất là cụ chỉ mất tiền hàng theo theo lãi ngân hàng thôi, bằng đúng tiền gửi xe trung bình hàng tháng luôn, còn khi nào không dùng nữa thì lại bán đi thu về 300 củ, thậm chí có thể bán được giá cao hơn nếu có nhà đang rất khát chỗ để. mà em thật là thanh khoản cái mảnh 11m này nó tốt hơn cái căn hộ nhiều, hở ra phát hết ngay thậm chí tranh nhau, chứ nhà rao bán có mà còn khướt :D
con số tính toán thì về hiệu quả thì có thể cụ nói đúng vì em không nhìn dưới góc độ kinh doanh, con mua đứt cái slot với nhà thì em khẳng định là thằng mua nhà không bao giờ lỗ, chỉ có lời mà thôi, chính vì vậy mà thằng chủ đầu tư giờ nó bằng mọi giá phải chiếm cho được chứ nó có bán đâu, nó là siêu lợi nhuận để kinh doanh luôn, vậy mới có chuyện tranh chấp CĐT với cư dân , đổ máu là có rồi

fundraiser

Xe container
Hiện tại bên E đang áp kiểu là có xe nào ra khỏi hầm trả Slot là BQL sẽ thông báo ai có nhu cầu gửi hồ sơ để bốc thăm. Đỏ thì trúng đen thì phải chấp nhận.
Thì những ai đang thiếu slot hóng được ai sắp bán thì họ mua luôn cái hợp đồng để xe đó trong trứng nước ấy chứ. Chấp nhận thêm tí tiền để lấy được slot đó mà nhà có slot cũng kiếm đc 1 khoản. hehe cách này thì các cụ dân chủ ở đây lại lồng lên vì ko công bằng cho coi. Nhưng đó lại là cách thị trường nó vận hành. Hoặc thường thì người chủ mới mua chung cư sẽ coi cái slot ấy vào giá chung cư. Chấp nhận mua cao hơn mặt bằng chung cái nhà đó vì có slot này.

Thích Nói Phét

Xe điện
E tạo thớt này để các cụ cùng bàn luận và chia sẻ kinh nghiệm về slot đỗ xe hầm chung cư.
Chắc ai ở cc cũng thấy sự tiện lợi khi đc đỗ xe dưới hầm, nhưng thực tế đa số cc đều có số chỗ đỗ ít hơn nhu cầu của cư dân.
Và có 1 thực tại là ở nhiều cc thì những người xí chỗ đc trước họ sẽ có lợi thế và bằng nhiều cách để giữ đc chỗ này khi mà quy chế slot đỗ chưa thật sự hướng tới sự công bằng.
Vậy xin ý kiến cc để có giải pháp khách quan, công bằng , thoả mãn đc số đông nhất.

Xe này của cụ thì tui biết cụ là ai mà đang ở chung cư nào, còn xe này mượn ảnh trên mạng thì bó tay :))

taiadau

Xe điện
Cụ nói đúng, nếu các cụ muốn bốc thăm công bằng thì mỗi căn hộ đều đc bốc thăm như nhau.
Ông ko có xe thì bốc thăm để bán suất chứ sao tôi cũng bỏ tiền mua nhà, cũng đóng dịch vụ mà tôi ko đc bốc thăm nhỉ :)
Cũng phức tạp đấy.
Mà hôm nay đọc thớt này e mới biết vấn đề gửi xe các chung cư cũng mệt và mỗi chung cư đều phức tạp 1 kiểu nhỉ. Bên e thì vẫn ai đến trc đc để trc, ai đến sau thì chờ đợi. Nhưng thấy bảo chờ cũng lâu đấy vì căn hộ có slot oto thường bán còn dễ hơn căn ko có slot oto. Vậy nên có bao giờ người ta bỏ ra đâu.
Thực tế chỉ phức tạp vì thiếu chỗ để xe thôi cụ... còn trên này phức tạp vì có vài cụ đòi xóa bài bốc thăm lại để lấy chỗ nhưng lại ko dựa vào được 1 quy định nào cả. Còn hiện thực khách quan thì em ko dám nói 100% chứ 99% là mời các cụ về chỗ xếp hàng nhé :D

alceste

Xe điện
=)) nhưng mà cứ chơi bán lot luôn thế lại chuẩn cụ ạ, ông nào mua trước được trước, ông nào mua sau chấp nhận mua lại giá cao hơn. coi như mua thêm căn hộ cho cái xe, đỡ cãi nhau.
Cái này xưa Viglacera có áp dụng ở Thăng Long 1, do ra hàng đúng lúc khủng hoảng bất động sản đóng băng nên một số căn hộ được tặng kèm chỗ đỗ xe vào căn hộ luôn, tháng 200k tiền phí dịch vụ cho cái chỗ đỗ xe đó.
Nhưng nó rất đặc biệt và chỉ xảy ra tại một số thời điểm, giống như các khu chung cư ngày xưa ở Trung Hoà lúc đó khái niệm shop thương mại chưa nhiều nên chủ đầu tư cho thuê và lấy tiền đó bù vào phải dịch vụ, bù lại nhiêu khu từ xưa quá thì lại ko có phí bảo trì. Nên các bác đừng đem một số trường hợp đặc biệt ra quy thành đại trà thế được.

Bowling

Đi bộ
Nhà em ở Times City mà thấy thiếu slot nhiều phết, thấy đăng ký hơn 800 nhà đợi slot.
Nhà em trước có ô tô phải gửi ngoài nhưng sau thấy ít dùng và giờ cấm lái xe khi bia rượu v.v mà xe công nghệ nhiều nên bán luôn cho lành rồi.

Dream22015

Xe buýt
Thực tế chỉ phức tạp vì thiếu chỗ để xe thôi cụ... còn trên này phức tạp vì có vài cụ đòi xóa bài bốc thăm lại để lấy chỗ nhưng lại ko dựa vào được 1 quy định nào cả. Còn hiện thực khách quan thì em ko dám nói 100% chứ 99% là mời các cụ về chỗ xếp hàng nhé :D
Thực tế khi các cụ mua hoặc bán chung cư các cụ đều thấy: Căn hộ nào có slot để oto thì căn hộ đó bán dễ, bán cao hơn so với căn hộ ko có slot đỗ oto. (so sánh các căn hộ trong 1 tòa chung cư, hoặc so sánh các tòa chung cư cạnh nhau đều theo qui luật vậy)
Vậy bản chất cụ mua cái căn hộ chưa có Slot oto là cụ đã phải chịu chấp nhận việc đó rồi.
E cũng chưa thấy bạn bè anh em nào ở chung cứ nói về việc rũ ra chia ván mới nào cả.
Ở chung cư sướng nhất là để đc xe dưới hầm, đi về ko bị mưa gió. Ko có chỗ để như 1 số cụ trên này thì cũng cay thật đấy.

Leean

Xe tăng
Thì những ai đang thiếu slot hóng được ai sắp bán thì họ mua luôn cái hợp đồng để xe đó trong trứng nước ấy chứ. Chấp nhận thêm tí tiền để lấy được slot đó mà nhà có slot cũng kiếm đc 1 khoản. hehe cách này thì các cụ dân chủ ở đây lại lồng lên vì ko công bằng cho coi. Nhưng đó lại là cách thị trường nó vận hành. Hoặc thường thì người chủ mới mua chung cư sẽ coi cái slot ấy vào giá chung cư. Chấp nhận mua cao hơn mặt bằng chung cái nhà đó vì có slot này.
Cái này là thực tế xảy rồi, nó đang diễn ra , bên chỗ em cũng vậy, chuyện chuyển nhượng ngầm với nhau nó diễn ra nhưng cũng không ai dám có ý kiến gì thì thích thì ông cứ mua lại slot của thằng trước đi, ai cấm đâu, với lại đây là thỏa thuận giữa các bên, chẳng có cơ quan quản lý nào có thể tác động điều chỉnh hay can thiệp cả, nó là quy luật thị trường, nhiều ông kêi gào chỉ trích không công bằng, thằng hàng xóm nó dek bán luôn, nó bán cho thằng khác dù là thấp hơn tý cho bõ tức.
vậy nên ở chung cư mà ông nào thích tạo bọt nổi lềnh phềnh mà không có phe cánh ủng hộ thì chỉ tổ mọi người ghét và xa lánh , chẳng ai muốn kết giao, mà sống với nhau trong cùng một khu tgif nguyên tắc là bán họ hàng xa lấy láng giềng gần, có va chạm đôi chút thì cũng bỏ qua cho nhau trừ gặp thằng bẩn bựa.

Thực tế là có nhà phải mua của nhà kia con morning ghẻ lở với giá 400tr ( bán ngoài chợ chỉ tầm 80tr) để rồi bán sắt vụn hoặc mang về quê cho bà con, rồi thay bằng xe tháng với cái slot gởi xe mới với vé tháng từ con morning cũ, còn mua xe mà gởi chỗ khác, để ngoài đường được thời gian là biết nhau ngay, nội cái chuyện mưa gió đêm hôm phi thằng vào tầng hầm rồi bấm thang máy lên tầng nó khác ngay, bỏ tiền ra mua slot cũng đáng với nhà có điều kiện và sở hữu xe và dùng đi lại hàng ngày thay xe máy

Chỉnh sửa cuối: