[Funland] Chỗ để xe hầm chung cư

Leean

Xe tăng
Vậy bác ở trong TP. HCM rồi. Ban QT có vai vế như vậy, có tâm như vậy cư dân được nhờ.
Đúng rồi bác, cái này cũng là may mắn hơn nhiều chỗ khác , chứ gặp bọn ăn hại lên làm BQT và tàn phá mọi thứ thì cũng không biết sao nữa,
vì mọi cái nó tốt nên chỗ em ở nó là nơi tập trung của khá nhièu nhân vật có tiếng tăm, văn nghệ sỹ , diễn viên điện ảnh chọn ở cũng khá nhiều.
Bọn em tự xây dựng lấy ứng dụng quản lý căn hộ, mở ticket cho ban quản lý yêu cầu dịch vụ thông qua mobile app, xây dựng hệ thống giám sát camera an ninh dùng trí tuệ nhân tạo để tăng cường giám sát an ninh căn hộ. Tất cả đều là sự đóng góp tự nguyện của cư dân trong khu căn hộ thôi chứ không có mua giải pháp của thằng nào cả, trừ cái hệ thống quản lý bãi xe của bọn MẮT THẦN, em cũng đang yêu cầu chúng nó đưa mật khẩu admin của DB để có thể chui vào lấy dữ liệu để build lại cái hệ thống report, chứng cái của bọn nó làm cũng lởm và tính năng thiếu nhiều

Leean

Xe tăng
Không quy định cụ thể nhưng nó là tiện ích rồi, khi nó xây thì dân cư phải phản ứng mạnh lên, chứ ko nó ngày càng lấn tới thì toi
Giờ nếu cụ và cư dân cùng khởi kiện ra tòa thì phía cụ có những cơ sở pháp lý nào để lật được nó? em hỏi để biết và lấy thêm kinh nghiệm ạ.
Tiện ích của cụ nói nó được diễn dải trên các văn ban pháp lý nào ngoài cái hợp đồng mua bán, em cũng noi luôn là căn cứ trước tiên trong tranh chấp dân sự dạng này thì phải căn cứ vào thỏa thuận dân sự giữa hai bên thông qua hợp đồng mua bán cụ ạ. không đọc kỹ, hay hiểu sai thì lỗi của người mua thôi.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
cụ đang nói về vin smart còn em thì nói về các khu căn hộ phổ thông thì khó mà match được với nhau.
còn chuyện full chỗ thì em nói trên các post trước rồi, con với bãi xe nó theo nguyên tắc công bằng ai đến trước thì được đăng ký trước, ai đến sau mà nó hết slot được phê duyệt thì phải chịu và xếp hàng chờ thôi chứ sao nữa
Em nhớ là có bao giờ nói là không bị mất phí đậu xe bao giờ đâu nhỉ.

Chung cư ngoài kia thì em không rõ , còn trong SG này thì hầm để xe luôn là tầng hầm của chung cư, thậm chí lấy thêm tầng 1-2 để làm bãi đỗ xe cho cư dân nữa.
Mấu chốt chỗ cụ nói: đến trước có chỗ - bạn em còn là tiên phong cơ, vậy sau vài năm lại bị mất chỗ trong hầm, do đâu? Em nói ở trên, chả hiểu quản lý kiểu gì, sau trước tranh nhau chỗ (kiểu về sớm còn chỗ trống thì cứ phi vào) nên mới sinh ra 1 cái bãi xe ở xa nơi ở, tiên phong hay mới mua nhà đều như nhau.
À, vinsmart 1 tầng có khoảng 30 căn hộ, cái nhà xã hội ku em em đang ở cũng ko nhiều hộ bằng luôn, lịch sử cái vinsmart này trên mạng nhiều lắm cụ ạ, cụ gúc thử xem nó có như cái nhà ở xã hội ko ;))

Leean

Xe tăng
Mấu chốt chỗ cụ nói: đến trước có chỗ - bạn em còn là tiên phong cơ, vậy sau vài năm lại bị mất chỗ trong hầm, do đâu? Em nói ở trên, chả hiểu quản lý kiểu gì, sau trước tranh nhau chỗ (kiểu về sớm còn chỗ trống thì cứ phi vào) nên mới sinh ra 1 cái bãi xe ở xa nơi ở, tiên phong hay mới mua nhà đều như nhau.
À, vinsmart 1 tầng có khoảng 30 căn hộ, cái nhà xã hội ku em em đang ở cũng ko nhiều hộ bằng luôn, lịch sử cái vinsmart này trên mạng nhiều lắm cụ ạ, cụ gúc thử xem nó có như cái nhà ở xã hội ko ;))
Ủa bạn của cụ đến trước nhưng có đăng ký vé tháng cho bãi đậu xe hay không? nếu có rồi mà tự dưng chúng nó hủy và cấp cho người khác thì mới là chuyện đáng bàn, còn đến trước và đã có xe ô tô mà không đang ký đậu xe tại hầm và lúc đó vẫn còn slot nhưng chỉ đậu bên ngoài vì sợ tốn phí, hoặc đến trước mà lúc đó chưa mua xe ô tô, sau này mới mua mà mà hết chỗ đậu thì phải xếp hàng chờ thôi chứ?
hay cụ đang nói việc đã có chỗ đậu xe rồi mà về trễ thì mất chỗ nên phải quảng xe bên ngoài và đi xe bus vào ?

nếu đúng giả định này thì em nói luôn, mọi chỗ đậu xe tầng hầm chỉ cho cư dân đăng ký gởi xe tháng chứ không hề cam kết là chủ xe sẽ luôn có chỗ đậu trong trường hợp hết chỗ vì lượng xe gởi đông, vượt quá sức tại một thời điểm thì phải chịu, tuy nhiên cái này có hai vấn đề cần làm rõ:
1- có cho phép đăng ký vượt quá slot thiết kế và phê duyệt hay không? chỉ đạo của ai? BQQT hay BQL tự ý cho phép
2- có cho phép nhận xe vãng lai tran làn không kiểm soát hay không? sô stieefn thu từ xe vãng lại thể hiện trong báo cáo tài chính thường niên dùng báo cáo hội nghụi cư dân thế nào, thu chi hạch toán ra sao? có đúng theo quy định luật pháp hay không cần làm rõ
Ý 1 thì ban QT phải chấn chỉnh lại BQL về việc đăng ký chỗ đậu xe và yêu cầu giải quyết hậu quả, nếu là 2 thì cần chỉnh đón lại việc cho nhận xe vãng lai , cái này cư dân cần có ý kiến với BQT, nếu đó là chủ trương của họ, mâu thuẫn với quyền lợi số đông của cư dân thì yêu cầu tổ chức hội nghị bất thường nhà chung cư, mời đại diện cơ quan thẩm quyền , quản lý nhà nước tham dự và có ý kiến chỉ đạo và khắc phục, hay tiến hành phế truất ban quan trị cũ và bầu ban quản trị mới. Cái này là luật , cứ theo đó mà làm.

Em có đang hiểu đúng tình huống của cụ không nhỉ ?

Chỉnh sửa cuối:

taton7983

Xe buýt
Cái này chưa chắc cụ nhé, do quản lí cả. Nói thẳng luôn là cái chung cư bạn em ở ko có chỗ để xe là Vinsmart city, cách đây mấy năm bạn em mua về đó ở chỗ đỗ xe dưới hầm ai cũng như ai, khi full nhà thì tự nhiên mất chỗ, phải ra bãi cách chỗ ở khá xa và đi bus để lấy cũng như gửi. Làm gì có chuyện ko mất phí đỗ xe hở cụ, vấn đề ở đây là tranh nhau chỗ đó.
Làm gì có chuyện mất chỗ đỗ xe dưới hầm cho xe khác, trừ khi tất cả đều như nhau, Vin chuyển tất cả ra bãi ngoài.

taton7983

Xe buýt
Vin smart là cái chỗ Vin giá rẻ, nhiều người thừa biết là sau này nó sẽ rất bất tiện cho việc gửi xe nhưng vẫn mua vì nó rẻ. Còn nghĩ là slot 1-1 thì không có đâu.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Làm gì có chuyện mất chỗ đỗ xe dưới hầm cho xe khác, trừ khi tất cả đều như nhau, Vin chuyển tất cả ra bãi ngoài.
Chuyển tất kiểu gì hầm vẫn còn xe? Hôm nào hên về tới sảnh mà bên hè còn chỗ trống thì sướng, phi thẳng lên hè đậu mái thoải nhé - kể cả khách đỗ free luôn ;))

Ủa bạn của cụ đến trước nhưng có đăng ký vé tháng cho bãi đậu xe hay không? nếu có rồi mà tự dưng chúng nó hủy và cấp cho người khác thì mới là chuyện đáng bàn, còn đến trước và đã có xe ô tô mà không đang ký đậu xe tại hầm và lúc đó vẫn còn slot nhưng chỉ đậu bên ngoài vì sợ tốn phí, hoặc đến trước mà lúc đó chưa mua xe ô tô, sau này mới mua mà mà hết chỗ đậu thì phải xếp hàng chờ thôi chứ?
hay cụ đang nói việc đã có chỗ đậu xe rồi mà về trễ thì mất chỗ nên phải quảng xe bên ngoài và đi xe bus vào ?

nếu đúng giả định này thì em nói luôn, mọi chỗ đậu xe tầng hầm chỉ cho cư dân đăng ký gởi xe tháng chứ không hề cam kết là chủ xe sẽ luôn có chỗ đậu trong trường hợp hết chỗ vì lượng xe gởi đông, vượt quá sức tại một thời điểm thì phải chịu, tuy nhiên cái này có hai vấn đề cần làm rõ:
1- có cho phép đăng ký vượt quá slot thiết kế và phê duyệt hay không? chỉ đạo của ai? BQQT hay BQL tự ý cho phép
2- có cho phép nhận xe vãng lai tran làn không kiểm soát hay không? sô stieefn thu từ xe vãng lại thể hiện trong báo cáo tài chính thường niên dùng báo cáo hội nghụi cư dân thế nào, thu chi hạch toán ra sao? có đúng theo quy định luật pháp hay không cần làm rõ
Ý 1 thì ban QT phải chấn chỉnh lại BQL về việc đăng ký chỗ đậu xe và yêu cầu giải quyết hậu quả, nếu là 2 thì cần chỉnh đón lại việc cho nhận xe vãng lai , cái này cư dân cần có ý kiến với BQT, nếu đó là chủ trương của họ, mâu thuẫn với quyền lợi số đông của cư dân thì yêu cầu tổ chức hội nghị bất thường nhà chung cư, mời đại diện cơ quan thẩm quyền , quản lý nhà nước tham dự và có ý kiến chỉ đạo và khắc phục, hay tiến hành phế truất ban quan trị cũ và bầu ban quản trị mới. Cái này là luật , cứ theo đó mà làm.

Em có đang hiểu đúng tình huống của cụ không nhỉ ?
Cụ nghĩ gì mà nói chuyện ko mua vé tháng?
Ko hủy ai hết, chỉ là nhận tất ko sót 1 ai có ô tô ở khu đó, vậy là bị quá tải thôi.

Nhìn chung 2 cụ chịu khó gúc 1 nhát về vinsmart city đọc xem lùm xùm, chứ nhiều cái nói trên này ko tiện.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Vin smart là cái chỗ Vin giá rẻ, nhiều người thừa biết là sau này nó sẽ rất bất tiện cho việc gửi xe nhưng vẫn mua vì nó rẻ. Còn nghĩ là slot 1-1 thì không có đâu.
Ko rẻ đâu cụ, bạn em hồi mua hơn 40 đó, em nghĩ phải đam mê chữ V lắm mới xuống tiền như vậy ;))

ubisapro

Xe trâu
Nhà e cách chung cư 50m. Chỗ đoạn đường nhà e ngập tràn ô tô đỗ 24/7 (bên đối diện quây tôn chưa xây). Giờ đa phần CC nào cũng thiếu cả, để xe lếch thếch, nhếch nhác @@

hatinh5760

Xe điện
ooh, thế chắc đi đổ rác với vào thang máy mà gặp ô mua nhà trước này thì cũng phải nhường cho ô đi trc sao??
Người đến sau chắc ko phải bỏ tiền mua nhà, ko phải đóng phí DV sao?
Xã hội văn minh làm gì có chuyện luật rừng thế, ô đến trc thì mặc định là có chỗ, ô sau mãi mãi ko ... lại còn đòi vả người đến sau
Slot đỗ xe là quyền lợi của mỗi căn hộ, khi ko đủ chỗ thì quay vòng lần lượt là điều tất nhiên ...
Vào thang máy: nếu đủ tải, người vào sau, thừa thì đi chuyến sau. Hay là cụ bẩu: tao đóng đủ các loại tiền, bốc thăm, quay vòng thèng nào ra hả cụ ?
Chuyện slot xe, cũng gần như vậy.
Ông bà bẩu: đồng tiền đi trước, đồng tiền khôn, trâu chậm muốn dùng "lavie" sao cụ.

fundraiser

Xe container
Cụ nghĩ gì mà nói chuyện ko mua vé tháng?
Ko hủy ai hết, chỉ là nhận tất ko sót 1 ai có ô tô ở khu đó, vậy là bị quá tải thôi.
Thế nên cái góp ý của cụ nào đó phía trên về đúng tiêu chí này là ko chấp nhận được. Kiểu cứ ký hđ hết nhưng ai về muộn hết chỗ. Cái này nó khá giống với tòa cao nhất HN ở văn phòng em. Mua vé tháng mà đôi khi vòng vo méo có chỗ đỗ. Xung quanh còn nhiều nên em phi ra ngoài gửi ngày cho tiện và rẻ hơn (nhwung tất nhiên nắng nôi bẩn thỉu ko bằng trong hầm tòa nhà giá đắt gấp 2). Còn chung cư em thì họ tính toán đúng số lượng và fix đúng hợp đồng. Chỉ ban ngày 1 số ít xe vãng lai mới được vào thôi còn quy hoạch chỗ đỗ cho xe vãng lai đỗ theo giờ trên bãi đúng 2 chỗ. Còn lại là giành cho cư dân gửi xe có vé tháng. Không ai phàn nàn vì về sớm muộn ko có chỗ đỗ cả. Chỉ là ko đủ slot cho cư dân nên tầm 1/4 số xe phải đỗ vỉa hè bên ngoài vì hết slot. Ko ý kiến ý cò gì sất vì dù sao họ là thiểu số.

buicongchuc

Xì hơi lốp

agrimeco

Xe lăn
chỗ em xe ko đúng tên người trong căn hộ cũng next nhé ( của bố cho cũng mặc)
Hơi vô lí nhỉ, nhà ông con mua để đón bm già về ở cùng, ông bô có cái xe cũ, giờ phải sang tên cho con thì mới đc để á cụ ;))

ncs

Xe buýt
Vin tây mỗ cư dân tầng 2,3,4 em thấy nó treo biển hiệu ở ban công làm dv nào là gội đầu, dạy đàn, làm móng...như vậy cdt cho phép làm dv như này sẽ quản lý khách ntn, vấn đề an ninh, thang máy đã ít lại thêm áp lực.

tytum

Xe tăng
Đọc thớt này là em hết muốn ở CC luôn, vãi nhái, kkk