[Funland] Chính thức đề xuất 'một giá điện', cao nhất là 2.889 đồng/kWh

Charmsalot

Xe tăng
Sáng kiến của cụ xứng đáng tầm Nô ben vũ trụ.
Cụ có hiểu thế nào là độ ổn định của năng lượng tái tạo (mặt trời, gió...) không? Dùng điện mặt trời, không có điện lưới đối ứng dự phòng để bỗng dưng có đám mây ngang qua thì cả Phú Quốc tăm tối à?
Năng lượng tái tạo luôn luôn ko ổn định, phụ thuộc hoàn toàn diễn biến thời tiết. Một đám mây ngang qua có thể làm công suất điện mặt trời tụt đi 1 nửa, lúc đó phải có công suất dự phòng tương ứng phát lên lưới để ổn định hệ thống không thì rã cmn nó lưới điện.
Nên để đưa lượng công suất điện năng lượng tái tạo hoà lưới, EVN phải duy trì một lượng công suất điện tương ứng để dự phòng. Phụ thuộc 100% vào điện gió, mặt trời như cụ đề xuất thì Phú Quốc tăm cmn tối quanh năm
Có cái đảo này ở Hy Lạp, hoàn toàn dùng năng lượng gió và mặt trời. Bọn này mà gặp mây mưa thì rơi vào tăm tối hết.
Đảo Samoa nữa này.
Đảo ở Đan Mạch này

Sad_man

Xe tải
Có cái đảo này ở Hy Lạp, hoàn toàn dùng năng lượng gió và mặt trời. Bọn này mà gặp mây mưa thì rơi vào tăm tối hết.
Đảo Samoa nữa này.
Đảo ở Đan Mạch này
Cụ gu gồ thì gu gồ nốt xem độ ổn định của gió ở Đa Mạch so với Phú Quốc nhé. So thế mà cũng so

Charmsalot

Xe tăng
Cụ gu gồ thì gu gồ nốt xem độ ổn định của gió ở Đa Mạch so với Phú Quốc nhé. So thế mà cũng so
Gúc cái dek gì. Cố sống cố chết ôm lấy cái độc quyền với làm sai.
Hết an ninh quốc gia rồi lại đến độ gió.

vo nho

Xe điện
Tháng 4 mới giãn cách xã hội cụ nhé.
Tháng 2, tháng 3 năm nay chả khác gì tháng 2 tháng 3 năm ngoái cả.
Tháng 4 mới giãn cách XH nhưng tháng 2 là đã sợ và khuyến cáo hạn chế rùi. Thêm học sinh nghỉ học từ trước tết, mọi người ít ra đường thì ở nhà phải giải trí, phải mát...tiếp nữa t3 ghi nhận mức nóng kỷ lục so với mọi năm mà cụ bảo giống.

Thì đến nễ cụ luôn.

Charmsalot

Xe tăng
Tháng 4 mới giãn cách XH nhưng tháng 2 là đã sợ và khuyến cáo hạn chế rùi. Thêm học sinh nghỉ học từ trước tết, mọi người ít ra đường thì ở nhà phải giải trí, phải mát...tiếp nữa t3 ghi nhận mức nóng kỷ lục so với mọi năm mà cụ bảo giống.

Thì đến nễ cụ luôn.
Nhà tôi hè năm ngoái dùng 2 điều hòa hết gần triệu.
Năm nay đã biết trước điện lực tính láo nên tôi không bật điều hòa, chỉ có ông bà già dùng, hết triệu 3.
Mà thôi, trên báo hằng hà sa số trường hợp tính láo, tính đểu của ngành điện kia kìa.

vo nho

Xe điện
Nhà tôi hè năm ngoái dùng 2 điều hòa hết gần triệu.
Năm nay đã biết trước điện lực tính láo nên tôi không bật điều hòa, chỉ có ông bà già dùng, hết triệu 3.
Mà thôi, trên báo hằng hà sa số trường hợp tính láo, tính đểu của ngành điện kia kìa.
Em đã giải thích ở trên... Kiểu là tháng nào em cũng sài như nhau mà sao tháng này em lại trả nhiều hơn.
Cụ cứ lục lại...

Thế so với năm trước nha cụ có mua thêm đồ điện ko? ví như cụ đang sài tủ lạnh 150 lít giờ chơi hẳn cái 450lit chẳng hạn? Máy điều hòa có vệ sinh cục nóng cục lạnh không ko?
Cái mà các cụ bức xúc là bảng giá lũy tiến tính giá điện. Giờ người ta cho các cụ 1 giá sài bao nhiêu thì cứ nhân lên chả phải vừa lòng mọi người đó sao.

Còn 1 cách nữa mà nhiều nước phương tây áp dụng là cao điểm thấp điểm với điện sinh hoạt thì cụ nên nhớ là mình hay sài điện vào giờ nào.

Charmsalot

Xe tăng
Em đã giải thích ở trên... Kiểu là tháng nào em cũng sài như nhau mà sao tháng này em lại trả nhiều hơn.
Cụ cứ lục lại...

Thế so với năm trước nha cụ có mua thêm đồ điện ko? ví như cụ đang sài tủ lạnh 150 lít giờ chơi hẳn cái 450lit chẳng hạn? Máy điều hòa có vệ sinh cục nóng cục lạnh không ko?
Cái mà các cụ bức xúc là bảng giá lũy tiến tính giá điện. Giờ người ta cho các cụ 1 giá sài bao nhiêu thì cứ nhân lên chả phải vừa lòng mọi người đó sao.

Còn 1 cách nữa mà nhiều nước phương tây áp dụng là cao điểm thấp điểm với điện sinh hoạt thì cụ nên nhớ là mình hay sài điện vào giờ nào.
À, bây giờ thì tại vì không vệ sinh điều hòa nên tiêu thụ điện tăng?

Charmsalot

Xe tăng
Nhà cháu không bức xúc bảng tính giá điện, bậc thang hay 1 giá.
Nhà cháu cũng như vô vàn người tiêu thụ điện ở cái nước Việt Nam này không chấp nhận được cách chốt công tơ thu tiền điện mập mờ, tính tiền láo của ngành điện.

vo nho

Xe điện
À, bây giờ thì tại vì không vệ sinh điều hòa nên tiêu thụ điện tăng?
Tùy cụ...điện nhà cụ tăng thì phải hỏi cụ sài cái gì đã.
Xe chạy lâu cũng ngày càng hao xăng nữa là cái điều hòa.
Cụ ko thích sài của EVN thì có thể tự sx điện. Mặt trời gió phát nổ thiếu gì cách. Khỏi phải thắc mắc tại sao năm trước năm nay. Đúng ko ạ

Charmsalot

Xe tăng
Tùy cụ...điện nhà cụ tăng thì phải hỏi cụ sài cái gì đã.
Xe chạy lâu cũng ngày càng hao xăng nữa là cái điều hòa.
Cụ ko thích sài của EVN thì có thể tự sx điện. Mặt trời gió phát nổ thiếu gì cách
Tự sản xuất điện với cả hòa ca cùng dân chúng chết cụ cái bọn EVN bố láo đi.
Làm sai lại cứ tưởng thuê mấy thằng seeder lên mạng cãi cùn là thành người tử tế.

JoeBlack80

Xe buýt
Nhà cháu không bức xúc bảng tính giá điện, bậc thang hay 1 giá.
Nhà cháu cũng như vô vàn người tiêu thụ điện ở cái nước Việt Nam này không chấp nhận được cách chốt công tơ thu tiền điện mập mờ, tính tiền láo của ngành điện.
Nhu em còm ở #309, bao giờ hết độc quyền, dân được chọn nhà phân phối tùy thích dựa trên giá cạnh tranh, mỗi năm tự định lượng đăng ký mức mình dùng thì giá chắc chắn giảm. Không còn cảnh hàng tháng có nhà đèn đến đọc số điện gì hết. Riêng phần tối ưu nhân sự đã giúp giảm giá thành /KWh.

vo nho

Xe điện
Tự sản xuất điện với cả hòa ca cùng dân chúng chết cụ cái bọn EVN bố láo đi.
Làm sai lại cứ tưởng thuê mấy thằng seeder lên mạng cãi cùn là thành người tử tế.
Được như cụ nói thì em mừng quá. Có thêm tiền.

vo nho

Xe điện
Nhu em còm ở #309, bao giờ hết độc quyền, dân được chọn nhà phân phối tùy thích dựa trên giá cạnh tranh, mỗi năm tự định lượng đăng ký mức mình dùng thì giá chắc chắn giảm. Không còn cảnh hàng tháng có nhà đèn đến đọc số điện gì hết. Riêng phần tối ưu nhân sự đã giúp giảm giá thành /KWh.
Thế em hỏi cụ cái anh Thái có tư nhân ko ạ. Có tối ưu nhân sự ko ạ.
Sao giá anh ý mắc hơn thằng nghèo này.

JoeBlack80

Xe buýt
Thế em hỏi cụ cái anh Thái có tư nhân ko ạ. Có tối ưu nhân sự ko ạ.
Sao giá anh ý mắc hơn thằng nghèo này.
Em cho rằng cụ đang chỉ nhìn vào giá điện / KWh.
Nếu cụ nhìn vào giá và thu nhập bình quân đầu người thì sẽ có ý nghĩa hơn.

vo nho

Xe điện
Mua
Em cho rằng cụ đang chỉ nhìn vào giá điện / KWh.
Nếu cụ nhìn vào giá và thu nhập bình quân đầu người thì sẽ có ý nghĩa hơn.
Mua nguyên liệu đầu vào như than khí phát điện giá có theo thu nhập đầu người ko cụ.

Charmsalot

Xe tăng
Cái đó cụ qua đó hỏi người Thái.. Còn em hỏi vậy mong cụ trả lời ạ.
Còn từ minh bạch cụ định nghĩa dùm em.
Có khi nào toàn bộ nền báo chí của nó đăng tin người dân bị tính ăn gian tiền điện như ở Việt Nam không?

JoeBlack80

Xe buýt
Mua nguyên liệu đầu vào như than khí phát điện giá có theo thu nhập đầu người ko cụ.
Cụ ủng hộ độc quyền điện?
Giá thành / KWh cao có nhiều nguyên nhân, không phải chỉ do giá nguyên liệu đầu vào của than, khí.

Em nhắc lại, Nhà nước chỉ quản lý truyền tải, bỏ độc quyền sản xuất, phân phối, để cạnh tranh tự do... Minh bạch và tối ưu, lâu dài giá sẽ hợp lý hơn.

Chỉnh sửa cuối: