[Funland] Chính thức đề xuất 'một giá điện', cao nhất là 2.889 đồng/kWh

hoviethung

Xe lăn
Mua

Mua nguyên liệu đầu vào như than khí phát điện giá có theo thu nhập đầu người ko cụ.
Khi con người ta không hiểu biết giá cả nói chung và giá điện nói riêng hình thành như thế nào thì tranh luận thêm mất công đó cụ?

SesameStreet

Xe điện
Khi con người ta không hiểu biết giá cả nói chung và giá điện nói riêng hình thành như thế nào thì tranh luận thêm mất công đó cụ?
Sao lại mất công.
Được thuê để tạo dư luận chứ có ngồi chơi đâu mà bảo mất công.

JoeBlack80

Xe buýt
Mình khoái nhất tranh luận là làm thế nào để xoá bỏ độc quyền ngành điện nhưng chưa thấy ai tham gia?
Cái lớn nhất ở trên cùng vẫn "độc quyền" ....thì tranh luận về cái bé hơn là Điện chỉ tốn thời gian. Em xin phép đi cày nuôi con nhỏ tiếp, thỉnh thoảng vào đoc ké vậy. 😈😏

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
đất nước còn nghèo lại mới đi qua chiến tranh gia điện cao là bình thường/ ai ko thích thì cứ gắn điện mặt trời.:)) .

vo nho

Xe điện
Cụ ủng hộ độc quyền điện?
Giá thành / KWh cao có nhiều nguyên nhân, không phải chỉ do giá nguyên liệu đầu vào của than, khí.

Em nhắc lại, Nhà nước chỉ quản lý truyền tải, bỏ độc quyền sản xuất, phân phối, để cạnh tranh tự do... Minh bạch và tối ưu, lâu dài giá sẽ hợp lý hơn.
Em ko ủng hộ độc quyền nhưng cũng chả trông mong gì vào cái thị trường bán điện mà tư nhân hoá này cả.
Giá lúc nào cũng tăng chả bao giờ giảm cả cả thế giới này nó thế rùi . Hợp lý của cụ là phải giảm. Tăng cụ lại nói nhóm lợi ích.

hoviethung

Xe lăn
Em ko ủng hộ độc quyền nhưng cũng chả trông mong gì vào cái thị trường bán điện mà tư nhân hoá này cả.
Giá lúc nào cũng tăng chả bao giờ giảm cả cả thế giới này nó thế rùi . Hợp lý của cụ là phải giảm. Tăng cụ lại nói nhóm lợi ích.
Cụ Vượng, mợ Thảo giàu có như thế còn chưa dám tham gia thị trường điện cạnh tranh huống hồ gì những người khác. Riêng mình vẫn cứ hài lòng với tình trạng hiện có cố gắng sử dụng điện tiết kiệm và cầu mong sự sáng suốt tình thương của chính phủ và ngành điện thôi?

JoeBlack80

Xe buýt
Em luôn qui chiếu giá điện với thu nhập bình quân, nó phản ánh chuẩn hơn so với chỉ nhìn vào 1 thứ.

Giá hợp lý hơn ở đây không phải là phải giảm. Nó có thể tăng nhưng so với mức tăng thu nhập bình quân hộ gia đình phải hợp lý.

hoviethung

Xe lăn
Em luôn qui chiếu giá điện với thu nhập bình quân, nó phản ánh chuẩn hơn so với chỉ nhìn vào 1 thứ.

Giá hợp lý hơn ở đây không phải là phải giảm. Nó có thể tăng nhưng so với mức tăng thu nhập bình quân hộ gia đình phải hợp lý.
Cái quy chiếu của cụ là phương diện chính sách nhà nước tầm vĩ mô. Còn với tư cách nhà kinh doanh điện là họ phải dựa trên cơ sở tính đúng tính đủ chi phí để xác định giá thành chứ cụ?

vnvodoi

Xe điện
Chết cười mấy cụ bảo chỉ cần minh bạch không cần rẻ chắc toàn đại gia !
Em ủng hộ EVN tiếp tục độc quyền và bán điện bậc thang nhé,cho doanh nghiệp tư nhân, nhất là loại tư nhân Việt làm thì chỉ có vỡ mồm thằng dân thôi.

JoeBlack80

Xe buýt
Cụ Vượng, mợ Thảo giàu có như thế còn chưa dám tham gia thị trường điện cạnh tranh huống hồ gì những người khác. Riêng mình vẫn cứ hài lòng với tình trạng hiện có cố gắng sử dụng điện tiết kiệm và cầu mong sự sáng suốt tình thương của chính phủ và ngành điện thôi?
Em đồng ý cụ là phải tiết kiệm điện. Tài nguyên đốt rắn, lỏng để tạo điện không vô hạn. Vì lẽ đó, thêm hạn chế khí thải khi đốt nhiên liệu mà các nước EU khuyến khích sử dụng đồ gia dụng, bóng đèn tiết kiệm điện. Ngoài ra sử dụng các loại hình điện khác ( Mặt Trời , gió) đang khuyến khích dù giá thành rất cao.

boileroperator

Xe hơi
Thật. Cụ cứ về lắp cái điện mặt trời trên mái nhà, kèm thêm cái tuabin gió và 1 máy phát điện chạy xăng/dầu nữa để dự phòng, éo thèm mua điện của thằng EVN cho nó ế hàng chết cmn đi cho em.
Tự sản xuất điện với cả hòa ca cùng dân chúng chết cụ cái bọn EVN bố láo đi.
Làm sai lại cứ tưởng thuê mấy thằng seeder lên mạng cãi cùn là thành người tử tế.

hoviethung

Xe lăn
Thật. Cụ cứ về lắp cái điện mặt trời trên mái nhà, kèm thêm cái tuabin gió và 1 máy phát điện chạy xăng/dầu nữa để dự phòng, éo thèm mua điện của thằng EVN cho nó ế hàng chết cmn đi cho em.
Cụ hài quá nhưng không biết thằng nào chết trước thằng nào?

Charmsalot

Xe tăng
Cụ hài quá nhưng không biết thằng nào chết trước thằng nào?
Hai chú seeder tung hứng với nhau. Hài vãi.
Của các chú hết.
Lấy báo cáo thành tích của ngành điện ra rồi mỗi chú đăng một đoạn.

hoviethung

Xe lăn
Của các chú hết.
Cụ hài nữa. Mình không thích ngành điện độc quyền. Nhưng tính đi tính lại chẳng có gì lợi hơn đối với người tiêu dùng ngoài cách tính và giá điện hiện nay. Suy nghĩ riêng mình là vậy?

Charmsalot

Xe tăng
Cụ hài nữa. Mình không thích ngành điện độc quyền. Nhưng tính đi tính lại chẳng có gì lợi hơn đối với người tiêu dùng ngoài cách tính và giá điện hiện nay. Suy nghĩ riêng mình là vậy?
Tư nhân hóa thế nào thì lội lại còm trên kia, người ta nói mãi rồi.
Hỏi đi hỏi lại mãi làm gì.

boileroperator

Xe hơi
Của các chú hết.
Em nói vui thôi. Nhưng cũng để cụ suy nghĩ lại chút về việc cụ tự đầu tư sản xuất điện, cụ tự quản lý thì giá thành vẫn đắt hơn rất nhiều giá thằng EVN nó bán bây giờ. Còn cụ bảo bỏ độc quyền đi thì giá sẽ rẻ hơn thì chưa chắc đã đúng. Hiện tại, phần phát điện đã không còn độc quyền nữa nên cụ có thể so sánh giá của các nhà máy điện với nhau (trong EVN và ngoài EVN hoặc các nhà máy điện BOT do nước ngoài đầu tư) để biết giá có giảm không là biết ngay ấy mà.