[Funland] Chiến tranh bảo vệ BGPB 1979- 1989 theo lời kể của người trong cuộc ( phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

vị xuyên 84

Xe hơi
Kế hoạch là chiều tối 11-7 ở HN đi, sáng 12-7 làm lễ tưởng niệm tại nghĩa trang Vị Xuyên. Chiều 12-7 lên HG chơi và dạo vào Ngọc Đường thăm lại bà con nơi mình đóng quân. 13-7 lên cửa khẩu và dạo trên một số điểm cao sẽ có biên phòng hoặc người của 313 dẫn lên . Tối 13 về HN sáng 14 có mặt ở nhà.

khải23c0545

Xe tăng
Cụ cho em hóng cụ vụ này với
Kế hoạch là chiều tối 11-7 ở HN đi, sáng 12-7 làm lễ tưởng niệm tại nghĩa trang Vị Xuyên. Chiều 12-7 lên HG chơi và dạo vào Ngọc Đường thăm lại bà con nơi mình đóng quân. 13-7 lên cửa khẩu và dạo trên một số điểm cao sẽ có biên phòng hoặc người của 313 dẫn lên . Tối 13 về HN sáng 14 có mặt ở nhà.

Bài hát này khi em giải ngũ rồi mới được nghe nhưng đến giờ mỗi lần nghe là lại nhớ đến ngày tháng đó và trào lên cảm giác căm thù bọn Khựa.
Trong xe em luôn có đĩa CD ghi mấy bài hát thời biên giới Tây nam - Phía bắc (đĩa chính hãng đàng hoàng nhá)

Bữa trước em đi qua khu Vũng Áng, đang ngồi ăn trưa ở quán ven đường thì một bầy Khựa nhào vào gọi đồ ăn rồi nhồm nhoàm vừa ăn vừa "lủng xủng, loảng xoảng" như cái chợ... Em đứng phắt dậy, kêu chủ quán thanh toán tiền bỏ đi. Mấy cậu lính đi cùng leo lên xe vẫn ngơ ngác kg hiểu tại sao tự nhiên em nổi nóng vậy.
Em văng tục rồi nói: "tao không bao giờ ngồi chung nhà với bọn Khựa đểu cáng đó. Đi. Lúc nào chúng mày đói thì dừng lại chén tiếp" . Sau đó, trên đường đi, em bô lô ba la về những ngày 79 quên cả đói. Mấy chú em mắt tròn mắt dẹt "té ra anh cũng đi lính à? 79 mình có choảng nhau với Tầu à?..." Thế có cay kg các cụ.
Hôm thừ 2 vừa rồi, họp cty đầu năm, câu mở đầu của em là "Xin lỗi cả nhà, đêm qua mình mất ngủ vì nó là ngày 17/2....."
Cụ Gấu teen phết nhỉ
Ngày 17/2/1979 em mới 10 tuổi nhưng trong lòng cũng đủ hờn căm để nghiến răng rủa xả bọn chó đểu khựa. Không chỉ em mà cả lũ trẻ con quanh phố từ 10- 15 tuổi thằng vào cũng chỉ mong có 1 khẩu súng để lên Biên giới bắn chết mẹ chúng nó đi. Thế mới biết khả năng tuyên truyền của ta là vô địch ;)

Cách đây vài tháng, em cũng có người bạn nhờ đưa mấy bạn Tàu đi Hạ Long. Đưa đi thăm Hạ Long theo cách của mình chứ không theo tou:Thuê hẳn 1 cái KS nhỏ riêng biệt, yên tĩnh nhìn ra Vịnh; Vào các nhà hàng trong phố ở Hòn Gai ăn uống; bỏ xe đi bộ lang thang vào buổi đêm... các bạn khoái lắm. Cng có màn cụng ly %, hò hát và giành nhau trả tiền.

Lúc chia tay, mấy bạn Tàu bắt tay em nói: Người Việt Nam chúng mày hồn hậu và tốt bụng nhỉ, bên tao chúng nó nói dân mày cực đoan, quá khích lắm.
A cay quá nhưng vẫn cười: mày tự thấy tự nói nhé, dân Việt tao là vậy.
Bạn ôm chặt bẩu: Chính quyền tuyên truyền thế, giờ tao biết rồi; có dịp sang Trung Quốc chơi đi, mày sẽ là Thượng khách của bọn tao.
Kể ra đến thế thì chia tay được rồi, nhưng chả hiểu sao máu Tuyên Huấn của em trỗi xừ nó dậy: Những thằng nói dân Việt tao cực đoan mới là loại quá khích, đừng tin chúng nó. Mày đi với tao thì thấy đấy: ra Hạ Long gặp cả Công An, Chủ nhà hàng, Bọn chỉ trỏ chăn dắt,... tao có ngại ai đâu, chả đứa nào bắt nạt nổi tao nhưng tao vẫn là thằng hiền lành như mày thấy. Bản chất Người Việt tao là vậy: vui vẻ xởi lởi với bạn bè nhưng dứt khoát không để ai đè nén, bắt nạt.
Nói câu này em bắt cô bé phiên dịch phải nỏi chậm, dịch đúng nghĩa toàn bộ. Khi các bạn Tàu nghe dịch xong gật gù mất phát em mới trả chìa khoá cho đoàn chạy về Hà Nội =))

Mạn phép lan man tí, mong các cụ thông cảm.

Chỉnh sửa cuối:
Có cả ...lính giả hả cụ . Cụ nói thế em nghĩ chắc cụ Gấu cũng hơi buồn buồn đấy ! :D
Chấp làm giề!
Người thường ở TP Hà Giang (xem dưới nick) đã chắc gì biết tỉnh ... Hà Tuyên nằm ở chỗ nào!. :D

747

Xe tăng
Em oánh dấu vào lịch luôn để tháng 7 nghỉ phép mấy ngày đi với các cụ.trên of có cụ nào muốn đi thì đặt gạch luôn đi.

khải23c0545

Xe tăng
Cụ yên tâm vụ này vì cơ quan em có nhiều Các Anh CCB lắm , vớ vẩn các A ấy còn quen nhau cũng nên
Cụ chuẩn bị sẵn rượu ngô đi nhé ! Cụ VX ngày xưa toàn uống bằng bát ( bây giờ vẫn thế ) nên cụ tích nhiều nhiều vào tý ! :D

Xe đạp ViHa

Xe tăng
Bác lên kế hoạch dài hơi quá ! Lần này chắc tha hồ chơi Hà giang hả bác ! Em chỉ sợ lần này nhiều người quá chắc ...không đủ xe máy trèo lên Nậm ngặt, thôi thì đã đi thì chẳng ngán, anh em ta ...cuốc bộ cho giống lính nhé ! :D

747

Xe tăng
Sao cụ ko bẩu cuốc bộ về hn luôn đê. Lưng làm cái ba lo con cóc. Tay cầm súng airsoft..ai nhìn cũng bẩu là lính thật là cái chắc.

Kia DVD 5.1

Xe tăng
Em cũng hay lấy ngày 17/2 ra để nhắc đám lau nhau nói riêng và thiên hạ nói chung ở sở.
Sáng 17/2/2009, đang ngồi họp giao ban buổi sáng, thấy chán chường mọi thứ, vô công rồi nghề, em mới hỏi thiên hạ:
Tao đố chúng mày biết, cách đây đúng 30 năm có chuyện gì lớn xảy ra.
Cả 1 lũ từ to đầu sắp về hưu đến đứa mới nứt mắt vừa vào cơ quan ngớ hết cả ra. Mắt chữ O, mồm chữ I hết.
Chán. Em mới buông thõng: Ngày Tầu đánh chứ còn gì nữa.
Lúc ấy lũ già mới: Ờ.
Lũ trẻ thì em không thèm chấp.
17/2 năm ngoái, cũng buổi sáng, đang chạy máy laser, thấy thằng con lão chánh sở ngồi lờ vờ ngay đấy, em cũng hỏi nó: Mày có biết ngày này năm 79 có cái gì hay ho?
Nó cũng lại ngớ ra.
Nó: Có thật không anh???
Cái mả miệ nhà nó chớ. Còn Thật-Giả nào vào đây nữa.
Em: Thế bố mẹ mày, cô giáo mày không dạy mày đấy là ngày Tầu đánh ah???

Đấy việc giáo dục, tuyên truyền (Tuyên giáo) của nhà ta trong mấy mươi năm qua nó là thế đấy.
Em đồ những người có tuổi biết sự thật về sự kiện 17/2/1979 chết hết đi rồi, có khi trẻ con nó lại bảo ngày ấy Vietnam mới là kẻ khởi chiến, xâm lăng Trung quốc và Trung quốc chỉ Phản kích tự vệ, bảo vệ biên cương :(
Cụ trách gì những người không biết cơ chứ.. lỗi này hoàn toàn do Tuyên Giáo và Giáo dục cụ nhé.. hôm nay em mở đài tiếng nói VN kênh 100 vô tình nghe bài phỏng vấn Giáo sư - Nhà Giáo Nhân Dân Vũ Dương Ninh - Hội Khoa học Lịch sử VN có thấy ông ấy phát biểu là: Chiến tranh BG phía Bắc cần phải đưa vào lịch sử Việt Nam để giáo dục cho con em mình biết về cuộc chiến tranh xâm lăng đó và cần phải phản ánh đúng sự thực của cuộc chiến tranh BG, nên nêu bật những tấm gương điển hình cho cuộc chiến tranh để ghi nhớ công ơn những người con ưu tú đã xả thân mình để bảo vệ từng tấc đất của Tổ quốc, sự hy sinh cho trận chiến đó hoàn toàn có thể đặt ngang với sự hy sinh của các anh hùng dân tộc thời ông cha ngày trước...
Theo em nghĩ thì dần dần thông tin về cuộc chiến tranh BG cũng sẽ được phổ biến rộng rãi thôi, vì đó là sự thực và "sự thực vẫn mãi là sự thực, một nửa sự thực không phải là sự thực".. tôn trọng sự thực, công bố sự thực cũng là tôn trọng lịch sử và xu hướng chung của thời đại tiến bộ mà ;)). Chỉ sợ thông tin được công bố lại phục vụ cho một mục đích nào đó thôi ... :-?

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

pajero79

Xe hơi
Lúc nhà em chạy về gần đến phà Phố lu, gặp một đơn vị bộ đội( em nghĩ khoảng một tiểu đoàn bộ binh) hành quân bộ ngược lên biên giới ,em hét lên khản cả giọng : các chú lên đánh chết hết mẹ bọn chó khựa đi. Đoàn quân vừa hành quân vừa vẫy tay chào đoàn người di tản, đó là hình ảnh đẹp nhất về người lính trong ký ức của em.
:D Chém gió cứ gọi là phần phật, hồi đó nó đánh ta bất ngờ, lúc rạng sáng, mọi người lo chạy bán sống bán chết về tuyến sau, đồ đạc k kịp lấy, chạy thở k ra hơi mà ... hay cụ tự PR cho mình.
Nhân dân Việt Nam lánh nạn trốn chạy khỏi lực lượng Trung Quốc đang đến gần tại tỉnh biên giới chiến lược Lạng Sơn.​

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Đề tài này k hiểu sao bây h đang là nhạy cảm. Ngày xưa có tích LCT cõng rắn cắn gà nhà mà bao nhiêu đời nay vẫn chưa rửa sạch được. Đúng là tiếng xấu để muôn đời,

hatoyota

Xe tăng
Em kính chào các cụ!
Phải nói thật lúc đầu đọc bài này e thấy cũng bt, nhưng càng xem, càng thấy mình thật thiếu thông tin nghiêm trọng, e hàng ngày hay đọc BBC hôm 17/2 e đọc BBC thấy nói hôm nay kỷ niệm ngày cuộc chiến BGPB, nhưng ko thấy các báo chính thống nào của VN đăng về ngày này, chỉ có một số báo nhỏ đăng...
Đến bản thân e, sinh ra và lớn lên tại HN, trung tâm VH & Chính trị... mà còn ko biết đến cuộc chiến năm 84, chỉ biết đến cuộc chiến năm 79, Thậy sự việc giáo dục lịch sử của chúng ta có rất nhiều vấn đề, e thấy hổ thẹn thay cho những người làm GD và cả những lãnh đạo cao hơn nữa...

Bản thân e, e xin được gửi đến các Anh, những Người Chiến sỹ, những anh hùng liệt sỹ nói chung và các AHLS chống quân Trung Quốc nói riêng sự Kính trọng, Khâm phục và Tự hào vì sự hy sinh của các anh cho Tổ quốc, cho Dân tộc.
Các anh hãy luôn tự hào vì thế hệ trẻ chúng e luôn nhớ đến công ơn của các anh, cho e xin được gọi tất cả các anh là những người Anh hùng!

Đại Ca

Xe tải
Bài hát này khi em giải ngũ rồi mới được nghe nhưng đến giờ mỗi lần nghe là lại nhớ đến ngày tháng đó và trào lên cảm giác căm thù bọn Khựa.
Trong xe em luôn có đĩa CD ghi mấy bài hát thời biên giới Tây nam - Phía bắc (đĩa chính hãng đàng hoàng nhá)

Bữa trước em đi qua khu Vũng Áng, đang ngồi ăn trưa ở quán ven đường thì một bầy Khựa nhào vào gọi đồ ăn rồi nhồm nhoàm vừa ăn vừa "lủng xủng, loảng xoảng" như cái chợ... Em đứng phắt dậy, kêu chủ quán thanh toán tiền bỏ đi. Mấy cậu lính đi cùng leo lên xe vẫn ngơ ngác kg hiểu tại sao tự nhiên em nổi nóng vậy.
Em văng tục rồi nói: "tao không bao giờ ngồi chung nhà với bọn Khựa đểu cáng đó. Đi. Lúc nào chúng mày đói thì dừng lại chén tiếp" . Sau đó, trên đường đi, em bô lô ba la về những ngày 79 quên cả đói. Mấy chú em mắt tròn mắt dẹt "té ra anh cũng đi lính à? 79 mình có choảng nhau với Tầu à?..." Thế có cay kg các cụ.
Hôm thừ 2 vừa rồi, họp cty đầu năm, câu mở đầu của em là "Xin lỗi cả nhà, đêm qua mình mất ngủ vì nó là ngày 17/2....."
Hồi bé em hay nghe thấy bài này, cũng là một bài nổi tiếng thời chiến tranh với Khựa, bây giờ nghe lại vẫn thấy hào hùng:
[video=youtube;vNrRb0zgwZE]http://www.youtube.com/watch?v=vNrRb0zgwZE[/video]
Ngoài ra còn bài này nữa, chắc cũng nhiều cụ biết:
[video=youtube;70gtgugBNoc]http://www.youtube.com/watch?v=70gtgugBNoc[/video]

Quả thực, cũng như cụ, em thấy hơi choáng khi thỉnh thoảng thấy nhiều bạn nói là không biết gì về cuộc chiến năm 79 của chúng ta.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ trách gì những người không biết cơ chứ.. lỗi này hoàn toàn do Tuyên Giáo và Giáo dục cụ nhé.. hôm nay em mở đài tiếng nói VN kênh 100 vô tình nghe bài phỏng vấn Giáo sư - Nhà Giáo Nhân Dân Vũ Dương Ninh - Hội Khoa học Lịch sử VN có thấy ông ấy phát biểu là: Chiến tranh BG phía Bắc cần phải đưa vào lịch sử Việt Nam để giáo dục cho con em mình biết về cuộc chiến tranh xâm lăng đó và cần phải phản ánh đúng sự thực của cuộc chiến tranh BG, nên nêu bật những tấm gương điển hình cho cuộc chiến tranh để ghi nhớ công ơn những người con ưu tú đã xả thân mình để bảo vệ từng tấc đất của Tổ quốc, sự hy sinh cho trận chiến đó hoàn toàn có thể đặt ngang với sự hy sinh của các anh hùng dân tộc thời ông cha ngày trước...
Theo em nghĩ thì dần dần thông tin về cuộc chiến tranh BG cũng sẽ được phổ biến rộng rãi thôi, vì đó là sự thực và "sự thực vẫn mãi là sự thực, một nửa sự thực không phải là sự thực".. tôn trọng sự thực, công bố sự thực cũng là tôn trọng lịch sử và xu hướng chung của thời đại tiến bộ mà ;)). Chỉ sợ thông tin được công bố lại phục vụ cho một mục đích nào đó thôi ... :-?
Em chẳng trách những đứa trẻ ranh ấy. Người lớn từng trải qua giai đoạn ấy em cũng Không dám trách do còn bận bịu nhiều nỗi mưu sinh.
Cái đáng trách là cái đo đỏ cụ nêu trên kia.
Cụ chịu khó đọc mấy trang trước có chỗ viết đại khái người ta đã và chắc còn thờ 2 con số BỐN và MƯỜI SÁU.
Loại như LCT hay TIT thì thời nào cũng có nha cụ.

vị xuyên 84

Xe hơi
Tranh thủ lúc chờ xem đá bóng em lại kể tiếp chuyện ở Vị Xuyên để thớt đi đúng hướng nhé

Tháng 10 năm 84 sau khi tự thưởng cho mình mấy ngày về HN với mục đích là kể lại chuyện chiến đấu hồi tháng 7-84 với đám bạn họct thì đúng ngày 10-10-1984 em phải lướt lên đơn vị. Cũng vì về kể chuyện không ai tin là ở trên đó lại đánh nhau dữ dội thế, em cũng cú lắm và nghĩ thầm "Lần sau tao mà về HN thế nào cũng đem theo vũ khí về thì bọn này mới tin và lác mắt về mình", bố em thì nói "Còn có hơn một năm nữa thôi con lên đơn vị đi chứ ở nhà không có sổ gạo và hộ khẩu thì cũng không sống được đâu". Em bảo là con có về hẳn đâu, vài hôm nữa con lên nhưng bố nói thế thì mai con sẽ lên. Sáng hôm sau em cũng không biết là ngày 10-10 kỷ niệm 30 năm ngày giải phóng thủ đô Hà Nội có diễu binh, 5g sáng em nhờ thằng bạn đèo ra bến Nứa khi đi qua Bờ Hồ thấy công binh đang rà mìn dọn đường chuẩn bị cho lễ diễu binh. Tối hôm đó lên đến đơn vị thì các anh ở đơn vị nói "Đơn vị vẫn báo cáo với trung đoàn là mày về 876 nhận huân chương và chơi ở đó mấy hôm, trung đoàn đã có lệnh cho C mình cử một đội phẫu đi theo công binh lên trước đào hào lấn dũi đánh 685. Ngày mai sẽ họp bàn và lên danh sách để chuẩn bị đi". Hôm sau C họp và quyết định anh Toàn quân y sỹ sẽ đi cùng 2 y tá, một là anh Viện người Thanh Hóa lính 79 và còn người nữa thì chưa quyết định. Em biết là khó cho anh Vượng rồi vì y tá chỉ còn lại có em và anh Hoàn râu thì vừa đi chiến dịch MB 84 về, còn thằng Dũng cá thì lại rất thân với anh Vượng nên anh ấy không muốn điều nó đi, vì biết là nếu điều nó đi là nó sẽ bỏ về HN ngay. Sau này nó bị điều đi cùng D5 lên phòng ngự 1100 đúng là nó về thật. Em cũng suy nghĩ và có tý kinh nghiệm sau lần đi phối thuộc với 876 là làm thằng y tá khi đi với C bộ bimh xác suất tử trận cao lắm, các cụ cứ tính mà xem khi đang đánh nhau nếu có thương binh thì chỉ có thằng y tá là phải chạy lon ton lên nào là băng bó, tiêm thuốc chứ có được nằm úp mặt xuống đất đâu. Chính vì vậy em mới nghĩ là mình xung phong đi theo đội phẫu này còn có cửa nằm trong hang vì em thấy nói là trạm phẫu đặt ở hang Làng Lò mà cái hang này hồi tháng 7-84 em đã có lần chuyển thương binh vào đó rồi. Em bèn nói với anh Vượng là để em đi cho, anh Toàn nghe thấy em nói thế tuy hơi lăn tăn là em vừa đi trận 12-7 về nhưng tâm ý thì em biết anh Toàn khoái em đi hơn. Đội phẫu còn có một bác sỹ là anh Hội chủ nhiệm quân y là trạm trưởng mà anh Hội thì không ưa em vì tính em bắng nhắng không nghiêm chỉnh, vì vậy anh Hội không đồng ý cho em đi. Thấy thế em bèn lên tận trung đoàn bộ gặp anh Hội nói " Anh để em đi vì đợt trước em đã vào hang Làng lò rồi nên địa hình em thuộc lắm".Nghe thấy thế anh Hội cũng xuôi và đồng ý, sau này em cũng khổ vì câu nói là thuộc địa hình ở đây vì lúc chưa mở chiến dịch thì em hay phải chạy về HG mang thực phẩm tươi và rượu lên, còn lúc chiến sự đang dữ dội trên mỏm cần y tá lên thì em lại là thằng phải chạy lên mới khổ chứ.

Ngày 18-10-1984 trung đoàn bắt đầu triển khai C17 công binh và C20 trinh sát cùng đội phẫu lên trước để đào giao thông hào bắt đầu chiến dịch lấn dũi đánh 685. Đội phẫu bọn em ngoài mấy người nhưu em nói còn có thêm thằng Hòa lính tháng 3-84 người Ý Yên - Hà Nam Ninh là lính hậu cần đi theo để lo cơm nước. Tối hôm đó xe ô tô chở bọn em cùng lính C20 của anh Ngọc lên Làng Pinh và bọn em hành quân vượt đỉnh Cốc Nghè, qua suối Thanh Thủy vào hang Làng Lò.

Người bên trái là anh Toàn quân y sỹ và bên phải là anh Ngọc C trưởng C20 trinh sát E153

Cửa hang Làng Lò đi từ ngoài vào:

Và đây là một góc bên trong lòng hang:

Chỉnh sửa cuối:

moonlight

Xe tăng

Cụ mâu thuẫn quá, suốt ngày xóa, bem, nhắc nhở nhiệt tình mà lại đi trách người ta ko nhớ ngày trọng đại này :P

Cụ mâu thuẫn quá, suốt ngày xóa, bem, nhắc nhở nhiệt tình mà lại đi trách người ta ko nhớ ngày trọng đại này :P
Cụ đọc lại post #444 kỹ tý sẽ thấy em kg mâu thuẫn tý nào.
Cụ cho em hỏi lại: "Tại sao thớt này đến nay đã có tổng cộng đến 1497 bài được post (cà 2 phần) và các comment này kg bị xóa? ".

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng