[Funland] Chiến thắng đường 9 Nam Lào

bubu08

Xe tăng
Các bác không bàn chuyện lệch chủ đề

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Thề là khi hiểu ra nghĩa cụm từ, em cười sằng sặc vì thú vị cũng như thấy mình dốt thế. Nghĩ mãi mà không ra=))
Ủa cái này em nhớ khai sáng cho thím mấy lần rồi mà ;))

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Đóe ai chả biết 3D là tổng bí thư, và chủ chiến thống nhất bằng mọi giá
Câu chuyện là nhiều thành phần trẻ con chúng nó phủ nhận tầm ảnh hưởng của cụ Giáp. Trong khi quân nằm trong tay của ổng
Giống như Lý Thường Kiệt là tổng công trình sư các cuộc bắc phạt, nhưng đứng sau là theo chỉ dụ của người đàn bà hơn 30 tuổi - Ỷ Lan
Lý Thường Kiệt là tầm tướng, còn Linh nhân Hoàng thái hậu là tầm lãnh tụ cụ nhỉ?
Tướng ta (thời ***) chủ yếu thực thi, mọi quyết tầm chiến lược do Quân uỷ TW quyết định

Gcar

Xe container
Hỏi cung đại tá Thọ:

wonderlust

Xe máy
Hôm qua xem bà TBL dẫn ct chán quá, luộm thuộm, cẩu thả.
E thấy các cụ cựu sỹ quan nêu 2 ý đáng nhớ.
1. Tin tình báo ông PXA vụ này cũng ko hẳn là quan trọng nhất.
2. Cách phân tán lực lượng pháo cao xạ để tránh bị tập kích hoả lực, nhưng khi khai hoả lại rất tập trung, chỉ huy bắn trước, các pháo khác bắn theo.
Chuẩn quá cụ ơi, em xem thấy thất vọng quá. Cá nhân em thì thấy chương trình này không đạt độ "chỉnh chu" cần thiết khi nói về 1 sư kiện lớn nư thế. Các thông tin, sự kiện, bình luận về trận này đưa ra quá chung chung hời hợt, không làm nổi bật cho người xem hiểu được ý nghĩa to lớn của chiến thắng này. Hơn nữa, em thấy có 1 thiếu sót khá lớn là không thấy nêu về vai trò của tướng Tấn trong chiến dịch này. Nếu làm chương trình hay phóng sự về chiến tranh thì cá nhân em thấy bên VTV làm thua xa QPVN (đặc biệt với các series chuyên môn của họ).

coolpix8700

Xe ngựa
E nghĩ ko có 68 thì Mỹ vẫn phải cút. Vì đường 9 Nam Lào Mỹ buff cho Nguỵ tận răng mà còn thua tan tác thì ko thể nào có chuyện Nguỵ tự chiến đấu 1 mình được...
Mỹ phải "thay đổi mầu da xác chết" cũng vì 68.
Đường 9 nam Lào để thử nghiệm việc màu da có thực sự thay đổi được không!

Ú Òa

[Tịch thu bằng lái]
Phan khoi lon
Vâng e biết cụ NCT qua đời trước khi quay lại miền nam năm 1967 chứ, thế nên e mới nói là kế hoạch có thể do cụ ý "đề xuất". Lý do tại sao:
- Năm 1965 sau khi Mỹ đưa quân vào VN leo thang chiến tranh thì Bắc Việt cũng chấp nhận leo thang và cử cụ NCT vào chỉ đạo chiến trường miền nam. Cụ ý là to nhất chiến trường miền nam lúc đó + là UVBCT cứng nên cụ ý rất nhiều quyền hành. Thời gian cụ Thanh vào miền nam thì Quân GP làm ăn tốt và Mỹ phải tăng quân liên tục, Thế và lực của QGP vào năm 1967 là rất tốt đặc biệt là ở vùng nông thôn. Thế nên có thể cụ ý đánh giá tình hình khá lạc quan và khi ra HN giữa 1967 thì theo em mục đích là để đề xuất cho 1 cú đánh lớn Mậu Thân. Không ai tốt hơn cụ ý (tầm vóc, vị trí, thực tế chiến trường) để đề xuất 1 chiến dịch quy mô như Mậu Thân.
- Khi Mỹ leo thang thì Cụ Hồ cử cụ Thanh vào miền nam thì lý do chính theo em đó là cụ Thanh là một người theo đường lối chủ chiến (nói theo dân dã là diều hâu). Tuy là tướng chính trị nhưng cụ ấy lại lăn lộn ở các chiến trường khốc liệt như là người đứng đầu Bình Trị Thiên khói lửa và có nhiều kinh nghiệm chiến trường.
- Nói thêm chút, nếu cụ Thanh còn sống và vào miền nam tiế[p tục chỉ đạo Mậu Thân thì có thể cục diện đã khác. Không biết sau khi cụ Thanh mất đột ngột ở HN thì TW có cử ai vào thay không? Dù là ai thì họ cũng không thể có tầm vóc như cụ Nguyễn Chí Thanh được.
Sau khi cụ Thanh mất đột ngột thì TW cử cụ Hùng vào thay.

cobra77

Xe buýt

Gcar

Xe container
- Nói thêm chút, nếu cụ Thanh còn sống và vào miền nam tiế[p tục chỉ đạo Mậu Thân thì có thể cục diện đã khác. Không biết sau khi cụ Thanh mất đột ngột ở HN thì TW có cử ai vào thay không? Dù là ai thì họ cũng không thể có tầm vóc như cụ Nguyễn Chí Thanh được.
Có cụ Phạm Hùng, Bí thư trung ương cục Miền Nam. Có lẽ là quản du kích miền Nam thôi chứ quân chủ lực Bắc vẫn do cụ Dũng.

HuyArt

Xe lăn

bubu08

Xe tăng
Có cụ Phạm Hùng, Bí thư trung ương cục Miền Nam. Có lẽ là quản du kích miền Nam thôi chứ quân chủ lực Bắc vẫn do cụ Dũng.
Sau Mậu Thân thì TW Cục và BTL Miền (không tính cái bình phong MTGP) đâu còn nhiều vai trò. Toàn bộ chiến tranh đều do Tổng hành dinh ngoài HN trực tiếp điều hành hết ạ.

Gcar

Xe container

ThanhLong69

Xe tăng
Do BCT nhé, có chổ còn nói là do Ban B BCT (có lẽ chỉ là việc thường ngày thôi, khi cần vẫn họp hết lại)
BCT thời đó chia làm 2 nhóm, một nhóm chuyên xây, một nhóm chuyên chiến (nhóm B). Hai nhóm này gần như độc lập ít khi bàn bạc với nhau để thông tin được bảo mật.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]

bubu08

Xe tăng

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]