[Funland] Chiến thắng đường 9 Nam Lào

pain

Xe ba gác
Theo em thấy thì bà con Công Giáo từ Bắc vào thường sống cùng khu và thường được cấp đất cho ở ngoại hay chỗ đất vắng vẻ chưa ai ở. Như thế cũng không ưu ái lắm nhỉ. Vd vùng Xuân Lộc, giờ cũng thấy điều đó.
Chả biết có đúng không nhỉ.
Cụ đúng ạ. Nếu nói ông Diệm ưu ái Công giáo hơn Phật giáo và các Tôn giáo khác thì chính xác hơn.

hd-vt

Xe container
Hồi năm 1972 có nghe đồn, quân ta bắt được Đại tá Nguyễn Văn Thọ tại mặt trận Nam Lào vào tháng 2/1971. Ông này là Lữ trưởng lữ dù 3 của VNCH nhưng cũng là người của CIA, nên ông này nắm rất nhiều kế hoạch chiến lược và phương án tác chiến tại đường 9 và Nam Lào. Ông tham gia chiến dịch Lam Sơn 719 để hy vọng được lên chức. Khi bị bắt ông ra điều kiện là phải đưa được vợ con ông ra cùng. Nên bên ta phải cử một đại đội đặc công để đưa vợ con đại tá ra
Chuyện cụ dù em không biết gì, nhưng đoán là với phong cách máu lửa các LĐ thời ấy, đt Thọ nói thế khả năng bị vả rơi răng và đại đội đặc công đi làm vú em nữa.
Em nghe chuyện khác, bắt được đt Thọ và cách thưởng công cơ. Nhưng cũng chỉ là...nghe nói nên chả có vị gì.

pain

Xe ba gác
Ducanger: là danh từ chỉ người đu càng còn ducang là động từ chỉ hành động đu càng. Tiếng Anh thêm 2 từ mới :D
Thề là khi hiểu ra nghĩa cụm từ, em cười sằng sặc vì thú vị cũng như thấy mình dốt thế. Nghĩ mãi mà không ra=))

Gcar

Xe container
Theo em thấy thì bà con Công Giáo từ Bắc vào thường sống cùng khu và thường được cấp đất cho ở ngoại hay chỗ đất vắng vẻ chưa ai ở. Như thế cũng không ưu ái lắm nhỉ. Vd vùng Xuân Lộc, giờ cũng thấy điều đó.
không phải cùng ở đâu, lúc đầu trưng thu, di dời toàn bộ đất của của dân sở tại để có chổ cho dân Bắc sống tập trung như làng cũ, đúng linh mục cũ. Sau đó thì người ta mới di dời ở lẫn lộn, nếu mua được đất.

Chỉnh sửa cuối:

HuyArt

Xe lăn
Bổ sung tí, không phải là “dù ngồi ở MB” mà là lãnh đạo MB.
Lập luận này thì không thuyết phục, dù là để thuyết phục trẻ con:))
Thực ra, 2 ông ấy khác nhau. Ông Giáp ở tầm tướng, ông Duẩn ở tầm lãnh tụ.
Đóe ai chả biết 3D là tổng bí thư, và chủ chiến thống nhất bằng mọi giá
Câu chuyện là nhiều thành phần trẻ con chúng nó phủ nhận tầm ảnh hưởng của cụ Giáp. Trong khi quân nằm trong tay của ổng
Giống như Lý Thường Kiệt là tổng công trình sư các cuộc bắc phạt, nhưng đứng sau là theo chỉ dụ của người đàn bà hơn 30 tuổi - Ỷ Lan
Lý Thường Kiệt là tầm tướng, còn Linh nhân Hoàng thái hậu là tầm lãnh tụ cụ nhỉ?

Gcar

Xe container
Câu chuyện là nhiều thành phần trẻ con chúng nó phủ nhận tầm ảnh hưởng của cụ Giáp. Trong khi quân nằm trong tay của ổng
Cụ tìm "lá thư bà Bảy Vân" nhé. Dù không chắc là thật 100%, cũng như dù có thật thì bà này cũng không chắc hiểu đúng được toàn diện. Nhưng cũng vui đấy!

Gianthuong123

Xe tải
P
Thề là khi hiểu ra nghĩa cụm từ, em cười sằng sặc vì thú vị cũng như thấy mình dốt thế. Nghĩ mãi mà không ra=))
Chắc cụ lo đi làm ít thời gian rảnh chứ lớp trẻ hơn sinh viên nếu FB và YT tìm hiểu một chút điều hiểu thế nào .
Trên YT có bài 1 cánh tay đưa lên hàng ngàn cánh tay đưa lên cụ nghe thử đi .

Gianthuong123

Xe tải
Khá ưu ái là đằng khác đó cụ , cụ hỏi lương dân sống cùng thời với mấy cụ bên công giáo thì biết
.
Lương dân ko dám bật dân công giáo đâu cụ .
Chính sách tố cộng diệt cộng treo khăn 3 màu , hỗ trợ đồ ăn hộp đi .
1 . Được hưởng ưu đãi đa số dân công giáo ăn đồ hộp .
2. Dân trung lập thì được cái lon dong gạo .
3. Dân Việt cộng thì cái mảnh nắp lon cứa cổ .

Chỉnh sửa cuối:

HuyArt

Xe lăn
Cụ tìm "lá thư bà Bảy Vân" nhé. Dù không chắc là thật 100%, cũng như dù có thật thì bà này cũng không chắc hiểu đúng được toàn diện. Nhưng cũng vui đấy!
Em ko quan tâm lắm đến đời tư lãnh tụ, ai chả có góc khuất lọ chai, ăn cơm hay sơn hào hải vị cũng ị ra phân như nhau thôi
Cụ 3D cầm chương 9 năm kháng chiến khét lẹt tại chiến trường MN, là biểu tượng của cuộc chiến MNVN, dù sau này lên lãnh tụ thì gắn liền với ổng cũng là hình ảnh người miền nam chơi cuộc chiến MN. Miền bắc có support toàn bộ thì danh nghĩa vẫn là đứng đằng sau.
Nhưng ko vì thế lại phủ nhận các tướng/ lãnh tụ MB

ATTILA

Xe điện
Cụ đúng ạ. Nếu nói ông Diệm ưu ái Công giáo hơn Phật giáo và các Tôn giáo khác thì chính xác hơn.
Diệm theo tôn giáo nào thì mọi ng tự hiểu, nó lợi dụng tôn giáo từ 1954 và biến ng dân thành công cụ bảo vệ và đàn áp tôn giáo khác.

Phan khoi lon

Xe tải
.... Nhiều khả năng kế hoạch này do Nguyễn Chi Thanh, nổi tiếng là tướng diều hâu đề xuất, dựa trên đánh giá có phần chủ quan của ông ấy về tinh hình quân sự ở miền nam sau các trận đụng độ lớn ở Iadrang, Vạn Tường từ 1965-1967.
Với lịch sử "cụ" phải cẩn trọng, không thể suy đoán kiểu "Nhiều khả năng..." được. Nhắc cho cụ nhớ là Đại tướng Nguyễn Chí Thanh mất ngày 06/7/1967, sự kiện Tết Mậu Thân diễn ra từ ngày 30/1/1968.

daibo888

Xe tải
Chả có thất bại nặng nề nào ở đây cả. Có 68 thì mới có chuyện quân Mỹ phải cút khỏi chiến trường nên mới có 73. có chiến thắng Nam Lào tiêu hao hết chủ lực Ngụy thì mới có chiến thắng cuối cùng năm 75. Xác thịt con người đối chọi với Bom thả từ B52 xuống thì chết nhiều là đương nhiên, nhưng kết quả thì ko thể thay đổi
E nghĩ ko có 68 thì Mỹ vẫn phải cút. Vì đường 9 Nam Lào Mỹ buff cho Nguỵ tận răng mà còn thua tan tác thì ko thể nào có chuyện Nguỵ tự chiến đấu 1 mình được. Chưa kể tình báo ta cài cắm đến thượng tầng của Nguỵ quyền thì đánh đấm gì nữa.
Chắc chắn Mỹ sẽ ko thể ở mãi VN được vì CTVN khác xa WW2. Thế nên dù có hay ko có Mậu Thân, Mỹ cũng sẽ rút khỏi VN.

Pathfinder2003

Xe tải
Khá ưu ái là đằng khác đó cụ , cụ hỏi lương dân sống cùng thời với mấy cụ bên công giáo thì biết
.
Lương dân ko dám bật dân công giáo đâu cụ .
Chính sách tố cộng diệt cộng treo khăn 3 màu , hỗ trợ đồ ăn hộp đi .
1 . Được hưởng ưu đãi đa số dân công giáo ăn đồ hộp .
2. Dân trung lập thì được cái lon dong gạo .
3. Dân Việt cộng thì cái mảnh nắp lon cứa cổ .
Em để ý thấy quanh các khu quân sự và quan trọng như cx Bắc Hải là các nhà thờ và xóm đạo. Dọc đường đi vũng tàu cũng vậy. Thời Ngô Đình Diệm thì khỏi nói, nhất Chúa,nhì cha,thứ ba Ngô tổng.

Vớ vẩn thôi

Xe điện
E nghĩ ko có 68 thì Mỹ vẫn phải cút. Vì đường 9 Nam Lào Mỹ buff cho Nguỵ tận răng mà còn thua tan tác thì ko thể nào có chuyện Nguỵ tự chiến đấu 1 mình được. Chưa kể tình báo ta cài cắm đến thượng tầng của Nguỵ quyền thì đánh đấm gì nữa.
Chắc chắn Mỹ sẽ ko thể ở mãi VN được vì CTVN khác xa WW2. Thế nên dù có hay ko có Mậu Thân, Mỹ cũng sẽ rút khỏi VN.
Năm 1973 mới cuốn cờ về nước cơ mà Cụ ? Chốt hạ phải là vụ dùng B52 rải thảm miền Bắc do máy bay , phi công rớt nhiều , áp lực lớn nên Mỹ buông chứ Mậu Thân hay Thành cổ Quảng Trị... Chỉ là thể hiện quyết tâm sẵn sàng trả mọi giá để thống nhất đất nước thôi mà . Nó khác với tư duy , tôn chỉ , mục đích chiến đấu bên phía Cộng hòa . . Chủ quan của nhà cháu không có vụ đảo chính Diệm , Nhu lịch sử bây giờ có lẽ sẽ khác nhiều đấy . Thôi xin trả thớt Đường 9 Nam Lào không làm loãng thớt với Đại tá Thọ bị giam lâu nhất ở trại Yên Bái với Lào Cai thì phải ? Không biết Mr có qua Ba Sao Tam Chúc chưa ? Ofer nào có thông tin xin chia sẻ với ?

Chỉnh sửa cuối:

Havo

Xe Cứu Trợ
Năm 1973 mới cuốn cờ về nước cơ mà Cụ ? Chốt hạ phải là vụ dùng B52 rải thảm miền Bắc do máy bay , phi công rớt nhiều , áp lực lớn nên Mỹ buông chứ Mậu Thân hay Thành cổ Quảng Trị... Chỉ là thể hiện quyết tâm sẵn sàng trả mọi giá để thống nhất đất nước thôi mà . Nó khác với tư duy , tôn chỉ , mục đích chiến đấu bên phía Cộng hòa . . Chủ quan của nhà cháu không có vụ đảo chính Diệm , Nhu lịch sử bây giờ có lẽ sẽ khác nhiều đấy . Thôi xin trả thớt Đường 9 Nam Lào không làm loãng thớt với Đại tá Thọ bị giam lâu nhất ở trại Yên Bái với Lào Cai thì phải ? Không biết Mr có qua Ba Sao Tam Chúc chưa ? Ofer nào có thông tin xin chia sẻ với ?
Tướng Đảo - Xuân Lộc bị giam lâu nhất, 1993 mới ra.

DurexXL

Xe lăn
Nguyên thủy là Dukanger, xuất hiện lần đầu trên 1 Fb đỏ
Sau các Lão chuyển k thành c cho thông dụng

Pathfinder2003

Xe tải
Tướng Đảo - Xuân Lộc bị giam lâu nhất, 1993 mới ra.
Còn có chuẩn tướng Trần Quang Khôi, chỉ huy lữ đoàn 3 thiết kỵ và tay cảnh sát đặc biệt mới bị đánh ở Mỹ . Đó là những người em biết.