[Funland] Chiến thắng đường 9 Nam Lào

Hiendai

Xe tăng
Cụ Giáp nổi tiếng khắp thế giới từ Điện Biên Phủ, cụ Giáp là biểu tượng của quân đội Bắc Việt, khác gì cầu vồng, kekeke
Thế nên, trước bàn dân thiên hạ, nhà mình trước sau vẫn PR cho MTDTGPMNVN là 1 lực lượng nổi dậy của quần chúng VNCH, tồn tại trong lòng VNCH, danh chính ngôn thuận là ko có 1 anh lính Bắc Việt nào đi lạc qua vĩ tuyến 17 sất...
Thế nên xuất hiện một anh tài người MN, nói rặt tiếng Nam bộ, cầm chịch cuộc chơi ở MN(dù ngồiở MB) là vẹn cả đôi đường.
Bọn tự nhục và nhũn não thì tin vào thuyết âm miu, rằng một đương kim Bộ trưởng BQP, một bí thư quân ủy TW suốt mấy chục năm không có tý trọng lượng nào, chỉ làm bù nhìn cho vui mắt, kekeke
Lội 1 loạt trang trong thớt này thì em đồ rằng 90% các cụ ở đây chỉ biết bộ quốc phòng mà không biết đến Bộ tổng tư lệnh QĐNDVN cụ ạ. Nói tên Bộ Tổng Chỉ huy Quân đội Quốc gia Việt Nam có khi các cụ lại bảo quân của Bảo Đại cũng nên =))

pain

Xe ba gác
Nói về sự thống nhất thì kể từ 2/9/1945 nước Việt Nam đã là một khối thống nhất. Những kẻ rắp tâm buộc người dân Việt làm nô lệ, rắp tâm chia cắt đất nước đều phải nhận thất bại thảm hại.
Trước giờ em luận mãi không hiểu thuật ngữ Ducanger là gì? Lục tung mọi thứ, tra cứu loạn lên mà không tìm ra lời giải. Nom bức hình này, hóa ra ý là vầy, các bố dân mạng nhà ta tài và hài thật=))

pain

Xe ba gác
Vâng, theo thông tin vỉa hè thì Cụ Hồ từng bị Quốc tế CS 3 khai trừ vì không theo đường lối của họ.
Trong cuộc phỏng vấn về xếp hạng tướng lĩnh Việt Nam hiện đại, Thượng tướng Hoàng Minh Thảo đã đánh giá: "Tất nhiên đầu tiên là Đại tướng Võ Nguyên Giáp. Thứ hai là tướng Lê Trọng Tấn. Thứ ba là tướng Hoàng Văn Thái và thứ tư là tướng Nguyễn Hữu An..."

Cụ quên viễn kiến của Cụ Hồ khi lập quốc à: Độc lập, Tự do, Hạnh phúc (không phải là Vô sản Toàn Thế giới Liên hiệp lại! như ông Liên Xô)
Cụ Hồ nhắc đến ai trong bản tuyên ngôn lập quốc: tuyên ngôn độc lập của nước Mỹ và tuyên ngôn dân quyền của CMTS Pháp!
Nói chung khi lập quốc, không có 1 bóng hình hay chữ nào nhắc đến LX hay CNCS.
Các cụ ơi, quay về chủ đề thớt đi nào.

Gcar

Xe container
Lội 1 loạt trang trong thớt này thì em đồ rằng 90% các cụ ở đây chỉ biết bộ quốc phòng mà không biết đến Bộ tổng tư lệnh QĐNDVN cụ ạ. Nói tên Bộ Tổng Chỉ huy Quân đội Quốc gia Việt Nam có khi các cụ lại bảo quân của Bảo Đại cũng nên =))
Cái này chỉ có danh nghĩa thôi ạ, sau này cắt hết còn mỗi chức Tổng tư lệnh rồi cũng cắt luôn, vì thật ra ông Tổng tư lệnh không phải là Tổng tư lệnh! :D
Thế cụ đã nghe tới Ban B Bộ CT bao giờ chưa?! =))

Toilatoi242

Xe tăng
Trước giờ em luận mãi không hiểu thuật ngữ Ducanger là gì? Lục tung mọi thứ, tra cứu loạn lên mà không tìm ra lời giải. Nom bức hình này, hóa ra ý là vầy, các bố dân mạng nhà ta tài và hài thật=))
Ái chà, thật hay đùa vậy cụ. Dạo 18+ tiếp cận với thuật ngữ này cháu đã mường tượng ra đc rồi mà cụ.

bubu08

Xe tăng
Hình như là Tổng chỉ huy Quân đội QG và Dân quân tự vệ chứ nhỉ. Đó là chức danh của cụ Giáp thời kháng chiến chống Pháp.

pain

Xe ba gác

ganghiadan

Xe buýt
LAM SƠN 719 – thớt của em mở năm ngoái đây ạ
em vừa làm một hơi hết cái thớt cụ vừa gửi, cảm ơn cụ rất nhiều.

Cụ có link về trận Xuân Lộc không cho em xin với ạ. Để hiểu thêm về quá khứ oai hùng nhưng cũng đầy đau thương của dân tộc.

BacQuePhuong

Xe tải
Cụ đánh giá cao các anh VNCH quá.
Họ cơ bản là lười, an phận. Nếu Mỹ tung quân Bắc tiến thì họ đi theo, còn nếu Mỹ mà dừng ở VT 17 thì họ cũng không có vấn đề gì.
Nói thật là các anh VNCH không hề có 1 viễn kiến hay mục đích gì. Họ chỉ coi mình là chiến sỹ bảo vệ thế giới tự do ngăn CS bành trướng nhuộm đỏ ĐNÁ, thế nên thế giới tự do đứng đầu là Mỹ "phải có trách nhiệm lo cho họ", nếu không lo chu đáo là họ buông, và họ đã buông thật vào xuân 1975!.
Theo như hồi ký của 1 tướng VNCH thì khi dân biểu và báo giới hỏi về chiến lược sắp tới của chính quyền để đối phó lại với VC, Tổng thống Thiệu đã nói luôn là chiến tranh là việc của người Mỹ, tại sao lại hỏi chúng tôi

Gato2009

Xe điện
Sắp đến ngày Thống nhất Đất nước là lại 1 cơ số người lên cơn ốm, cáu bẳn cắn càn

Không chấp đi các Lão

Cuốn Tháng 3 gãy súng của Cao Xuân Huy thì nổi tiếng rồi, hôm nay em gửi các Lão 1 cuốn hồi ký mỏng hơn, nhẹ hơn ...cũng của 1 Sỹ quan VNCH viết về những ngày tháng hấp hối của chế độ cũ, những ngày tháng của cuộc bỏ chạy khỏi Tây Nguyên

"Ngày N+ ... "
Tác giả: Hoàng Khởi Phong, tên thật là Nguyễn Vinh Hiển, là 1 sỹ quan Quân lực VNCH, cấp Đại úy hay Thiếu tá thì phải
Ông ấy là ông họ của 1 anh chơi với em

Sau khi mở cửa, ông thường xuyên đi đi về về giữa VN và Mỹ, cuộc đời của ông sau 1975 ở Hoa Kỳ là mở tiệm giặt, viết văn

Em nhớ vì có 1 lần đến nhà anh bạn chơi, hôm đó là Tết, cũng gần chục năm trước, ông họ này về ăn Tết ở VN, và bữa cơm trưa hôm đó ở nhà anh bạn là bữa cơm rôm rả của họ hàng, bạn bè thân thiết

Thấy em có hứng thú nói chuyện về lịch sử chiến tranh VN, ông cũng khá cởi mở, trà dư tửu hậu, ông họ anh bạn chốt lại 3 ý:

1. Từ cấp đại đội trở xuống, sỹ quan, binh lính VNCH đánh chì và lỳ, đặc biệt là dù, thủy quân lục chiến, biệt động quân. Họ liều lĩnh và cảm tử không thua sút nhiều so với quân Bắc Việt (em giữ theo ngôn từ của ông ấy)
Nhưng từ cán quân (sỹ quan chỉ huy) cấp tiểu đoàn trở lên thì càng lên cao càng kém so với quân BV. Quá phụ thuộc vào Mỹ và không có tinh thần chiến đấu. Thậm chí nhiều sỹ quan còn coi việc binh lính chiến đấu là việc làm giàu cho cá nhân họ

2. Với kiểu như đó, trước sau gì Nam Việt cũng thua. Sức thằng lính có hạn. Tướng không có tâm thì lính nở đâu ra mà chết cho xuể. Hơn nữa, tướng Bắc Việt đánh rất hay, dường như cứ sau mỗi trận họ thua, là ngay sau đó họ bổ khuyết được các điểm yếu và các trận sau họ khó chơi hơn rất nhiều, trong khi binh sỹ VNCH hành quân từ cấp đại đội trở lên là rập khuôn, rất dễ bị bắt bài.
Ông nhấn mạnh hình ảnh: Các sỹ quan VNCH rất hay có 1 cái batoong / gậy chỉ huy, ông nọ học ông kia, ông thấp học ông cao
Trong khi sỹ quan từ cấp Tiểu đoàn trở lên của BV từ quân phục trở đi chẳng mấy khác biệt

3. Nếu BV làm sớm hơn được thì tốt quá, đã xác định thua thì thua sớm chừng nào đỡ xương máu con em chừng đó

Ấn tượng em với vị sỹ quan VNCH khá tốt, cởi mở và thẳng thắn

Link hồi ký của ông: Ngày N+...

Em nghĩ phẩm chất con dân đất Việt thì ở đâu trên mảnh đất này đều như nhau, có thế thì cha ông ta mới giữ gìn mà mở rộng bờ cõi như ngày hôm nay. Chỉ có điều anh em binh lính VNCH đã bị đặt trong bối cảnh/ hoàn cảnh đó lên đã ko thể làm được điều gì khác được.

Gato2009

Xe điện
Em rất mừng khi thấy các thớt về lịch sử thường được rất nhiều cụ quan tâm. Luôn nhớ về côgn lao của những thế hệ đi trước đấy là cái gốc bền lâu. Chỉ ko biết sau này thế hệ con cháu chúng nó có đọc những thớt thế này không nhỉ?...haizz.

Gato2009

Xe điện
Cụ lại phao tin. Ai là tướng lĩnh mà không đánh giá cao? Cụ Dũng được ít người biết đến hơn vì Cụ không có thói quen viết hồi ký khoa trương như ông khác. Đại thắng mùa xuân ban đầu là phỏng vấn của báo Nhân Dân làm nhiệm vụ của Đảng thôi, làm ngay vào năm 1976.

Hình như Sài Gòn cũng chưa có đường VN Giáp nhé, 2 cụ này để dành cho 2 đường to đẹp hơn.
Em nghĩ chả phải thế, nhân vật số 2 như cụ ấy thì cần gì phải viết nhật ký thì người dân mới biết. Nhưng quả thật em cũng có cảm nhận là cụ ấy ko đc dánh giá cao, mà cũng hổng biết tại sao.

lacettiGG

Xe điện
Đúng rồi cụ ạ.
Không có chiến thắng nào là dễ dàng cả. Chúng ta phải bớt những bài viết tô hồng chiến thắng.
Nhìn đúng, đủ sự thật để thấy cái khó khăn gian khổ hi sinh của các thế hệ trước. Để thấy cái giá phải trả cho hòa bình nó lớn thế nào. Và cũng là để các cựu binh được nhìn nhận.
Như ông già vợ em, lính lái xe từ thời chống Mỹ sang thời đánh Pốt. Ông bảo tính sơ sơ từ 70-85 mỗi năm ông chở về các sư đoàn khoảng 1000 tử sĩ.
Việc tô vẽ nó đã thành truyền thống và ăn vào máu nên thế hệ sau sẽ chả biết cái nào là khách quan cái nào là chủ quan mà ngâm cứu. Thôi thì cứ đành biết thế.
Thế hệ sau cũng có cái để tự hào là đánh thắng nước Mỹ giàu mạnh, nhưng không thể phủ nhận sự thật chua xót là chúng ta hy sinh rất nhiều, từ cả hai phía Nam Bắc. Nếu nghĩ đủ rộng ra các bạn sẽ thấy điều đó đau đớn đến mức niềm tự hào bé đi vô cùng.

QueViet

Xe tăng
Việc tô vẽ nó đã thành truyền thống và ăn vào máu nên thế hệ sau sẽ chả biết cái nào là khách quan cái nào là chủ quan mà ngâm cứu. Thôi thì cứ đành biết thế.
Thế hệ sau cũng có cái để tự hào là đánh thắng nước Mỹ giàu mạnh, nhưng không thể phủ nhận sự thật chua xót là chúng ta hy sinh rất nhiều, từ cả hai phía Nam Bắc. Nếu nghĩ đủ rộng ra các bạn sẽ thấy điều đó đau đớn đến mức niềm tự hào bé đi vô cùng.
Vâng,
Thời 1946 thì Pháp quyết tiêu diệt chính phủ VNDCCH .
Thời 1954 thì ông Diệm dựa vào Mỹ, quyết không thi hành hiệp định Giơ ne vơ.
Vậy để nước Việt thống nhất, độc lập thì còn cách nào hở cụ ?

lacettiGG

Xe điện
Vâng,
Thời 1946 thì Pháp quyết tiêu diệt chính phủ VNDCCH .
Thời 1954 thì ông Diệm dựa vào Mỹ, quyết không thi hành hiệp định Giơ ne vơ.
Vậy để nước Việt thống nhất, độc lập thì còn cách nào hở cụ ?
Cụ hỏi tôi thì tôi hỏi ai?
Bản thân tôi cho rằng người Việt đã không có nhiều lựa chọn trong những thời điểm này, đặt trong bối cảnh lịch sử của họ.

haiphdt

Xe buýt
Cụ hỏi tôi thì tôi hỏi ai?
Bản thân tôi cho rằng người Việt đã không có nhiều lựa chọn trong những thời điểm này, đặt trong bối cảnh lịch sử của họ.
Chỉ có 1 lựa chọn duy nhất là Thống Nhất Đất Nước,đuổi Mỹ,đánh Nguỵ.Vậy còn lựa chọn nào nữa mà cụ bảo “không có nhiều lựa chọn”
Chỉ có 1 mà thôi,chả còn gì nữa mà phải lựa chọn hết

hd-vt

Xe container
Hinh như vụ bắt đại tá Thọ VNCH, và ai bắt, ai được phong công trạng cũng hấp dẫn lắm thì phải, hóng cc thông thái. 8->