[Funland] Chiến thắng đường 9 Nam Lào

thanhlam171

Xe tăng
Ta chiến thắng rực rỡ nên giờ dân Bắc đi nghỉ mát Nha Trang, Đà Nẵng, Phú Quốc không phải xin Visa. Thế cho nó nhanh.
Thế cụ không nghĩ dân Nam cũng có thể ra Sapa, Mèo vạc, Hạ Long...không phải xin visa à cụ.

thanhlam171

Xe tăng
Cùng 1 nước sao phải xin visa?
Em đang nói cụ trên đất nước thống nhất quy về 1 dải thì không cứ người dân miền Bắc có thể du lịch trong Nam mà người dân miền Nam cũng ra Bắc du lịch như hiện nay.

Kuu

Xe lăn
Ta dành thắng lợi dựa vào cả thời cơ địa-chính trị, không chỉ bằng cầm súng bắn giặc.
Nếu cụ chỉ xét giới hạn VIệt nam và Mỹ, VN đạt được thắng lợi bằng thống nhất đất nươc, nhưng Mỹ cũng giành được mục tiêu của nó là cầm chân cờ búa liềm đỏ ở VN và chặn đứng đỏ hoá theo học thuyết đôminô. Nếu cụ vẫn khư khư cho rằng Mỹ xâm lược VN để biến thành thuộc địa, nên VN đuổi Mỹ nghĩa là Mỹ ko có được mục tiêu em e chỉ là trò lố.
Mỹ thành công trong việc khiến 2 lá cờ đầu cộng sản là TQ và Xô Viết trở mặt đối đầu nhau, VN đổ máu xét cho cùng vẫn chỉ là chiến tranh uỷ nhiệm trên bàn cờ thế giới.
Chả cần phải suy xét cao siêu quá làm gì đâu.
Người Mỹ họ vẫn nhận thất bại ở VN.

Ý đồ của Mỹ đã không thành công, chế độ VNCH sụp đổ dù Mỹ đã bơm bao nhiêu tiền của và thương vong hàng đống người. Mỹ đã không ngăn được CS thống nhất VN và CS còn gây ảnh hưởng đến cả Đông dương.
Phía CS Bắc VN đã thực hiện được mục đích của họ: thống nhất VN, buộc Mỹ phải rút hết khỏi VN.

Như thế là Mỹ thắng hay thua hả Cụ?

Cụ đọc sách giáo khoa lịch sử 12 nâng cao, từ trang 87, nói về sự đối đầu Đông-Tây và các cuộc chiến tranh cục bộ.
Em trích một phần trang 89 liên quan đến VN cho cụ thẩm,
View attachment 6018892

Cụ lại bảo chiến tranh VN chỉ là chiến tranh vệ quốc, không liên quan mâu thuẫn Xô - Mỹ nữa đi.
Người Mỹ đưa quân tham chiến trực tiếp ở VN. Sao lại nói CTVN là cuộc chiến ủy nhiệm được :D

Loriver4u

Xe tải
Cụ đánh giá cao các anh VNCH quá.
Họ cơ bản là lười, an phận. Nếu Mỹ tung quân Bắc tiến thì họ đi theo, còn nếu Mỹ mà dừng ở VT 17 thì họ cũng không có vấn đề gì.
Nói thật là các anh VNCH không hề có 1 viễn kiến hay mục đích gì. Họ chỉ coi mình là chiến sỹ bảo vệ thế giới tự do ngăn CS bành trướng nhuộm đỏ ĐNÁ, thế nên thế giới tự do đứng đầu là Mỹ "phải có trách nhiệm lo cho họ", nếu không lo chu đáo là họ buông, và họ đã buông thật vào xuân 1975!.
Em vui mừng vì giang sơn thống nhất mà vẫn bị thằng Vie.ABC vang các cụ ạ 😅
Em bù cho cụ rồi đấy :))

bubu08

Xe tăng
Thế cụ không nghĩ dân Nam cũng có thể ra Sapa, Mèo vạc, Hạ Long...không phải xin visa à cụ.
Vâng tất cả những người Việt Nam chân chính trân trọng cơ nghiệp của cha ông ngàn năm đổ máu để để lại cho con cháu, tức là một đất nước Việt Nam liền 1 dải từ Móng Cái đến Mũi Cà Mau, là người chiến thắng tuyêt đối cụ ạ. Còn bọn nói tiếng Việt nhưng coi VN là 2 quốc gia Nam Bắc là bọn thua đau nhất cụ ạ.

Kuu

Xe lăn
Nhiều học giả, sử sách viết rằng CTVN là cuộc chiến ý thức hệ, cụ thể là giữa phe TBCN và phe XHCN. Theo em, quan điểm trên là lỗi thời, không thực tế.
Bởi lẽ, cho dù 1 số nước XHCN có viện trợ quân sự và kinh tế cho Bắc VN nhưng mục đích của Bắc VN là thống nhất đất nước, đánh đuổi Pháp; Mỹ ra khỏi VN để giành độc lập, giành quyền tự quyết. Mục đích này nhiều khi trái với ý muốn của các nước cầm đầu phe XHCN (họ không muốn VN thống nhất, họ muốn VN vẫn bị chia cắt, họ muốn cuộc chiến tiếp diễn để Mỹ tiếp tục sa lầy, để họ có những lợi thế trong quan hệ của họ với phe TBCN... ).
VN đánh Mỹ vì lợi ích của người VN chứ chẳng phải vì phe XHCN nào hết.

Gianthuong123

Xe tải
Đúng rồi.
Và, bác cũng nên thông cảm với các đồng chí Liên Xô và Tung Của ở bển:
Họ để Việt nam bị chia cắt và oánh Mỹ là vì lợi ích của họ, "chứ chẳng phải vì phe XHCN nào hết.". Họ cũng học tập ta thôi mà.
Vì lợi ích của họ nhưng đã giúp mình thì cũng cảm ơn còn riêng TQ thì 1979 ơn nợ xong hết rồi chứ ko như ai đó được người ta nuôi tận răng nuôi luôn dàn nội các và quân lính ,kinh tế và vũ khí , còn giúp đỡ cả người , mất danh dự của Mỹ nhất nữa , ko nổi nữa thì đổi thừa người ta phản bội bỏ rơi mình .
Người hầu theo chủ mà còn chê bai này nọ nữa ko .

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vì lợi ích của họ nhưng đã giúp mình thì cũng cảm ơn còn riêng TQ thì 1979 ơn nợ xong hết rồi chứ ko như ai đó được người ta nuôi tận răng nuôi luôn dàn nội các và quân lính ,kinh tế và vũ khí , còn giúp đỡ cả người , mất danh dự của Mỹ nhất nữa , ko nổi nữa thì đổi thừa người ta phản bội bỏ rơi mình .
Cảm ơn chứ bác.
Các đồng chí Trung Quốc anh em đã viện trợ thì ta cảm ơn.
Còn bè lũ bành trướng tự diễn biến tự chuyển hóa gì đó thì ta đả đảo thật lực chứ, bằng mồm và cả tay chân.

Gianthuong123

Xe tải
Chứ ko phải đi lính VNCH vì lương nuôi cả gia đình, vì được ăn chơi vì ....( ngẫm đi méo tiện nói ).
Chiến tranh qua lâu rồi nhưng méo đc phép quên lịch sử có non nửa lũ đê tiện rước rắn vào nhà, những người bị bắt lính thì ngoài việc sợ chết ra sao thì họ cũng muốn nó theo bố Mỹ và méo muốn thống nhất thôi chứ có gì đâu. Phải ko?
Nuôi cả gia đình là sĩ quan thôi cụ chứ lính thường đủ ăn thôi , lính thường chia ra ba loại ,1 ko có công việc gì thì đi lính kiếm tiền , 2 thì bị bắt lính , 3 thì trả thù cá nhân vì hồi đó đi lính VNCH oai như cóc mà .

ThanhLong69

Xe tăng
Nhiều cụ nói đến việc Nam, Bắc nhưng tư tưởng xuyên suốt cả thời kỳ này là chủ trương Việt Nam là một.

Trong hiệp định Pari năm 1973 chấm dứt chiến tranh, lập lại hòa bình ở Việt Nam ngay điều 1 Mỹ đã phải chấp nhận việc này
"
Điều 1: Hoa Kỳ và các nước khác tôn trọng độc lập chủ quyền và toàn vẹn lãnh thổ của Việt Nam như được công nhận bởi hiệp định Genève.
Điều khoản này có nghĩa Hoa Kỳ công nhận chính thức các điều khoản Hiệp định Genève về sự toàn vẹn lãnh thổ của Việt Nam, theo đó, Việt Nam là một quốc gia thống nhất, miền Bắc và miền Nam không phải hai quốc gia riêng biệt mà chỉ là hai vùng tập kết quân sự khác nhau.
"

Chỉnh sửa cuối:

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Nhiều học giả, sử sách viết rằng CTVN là cuộc chiến ý thức hệ, cụ thể là giữa phe TBCN và phe XHCN. Theo em, quan điểm trên là lỗi thời, không thực tế.
Bởi lẽ, cho dù 1 số nước XHCN có viện trợ quân sự và kinh tế cho Bắc VN nhưng mục đích của Bắc VN là thống nhất đất nước, đánh đuổi Pháp; Mỹ ra khỏi VN để giành độc lập, giành quyền tự quyết. Mục đích này nhiều khi trái với ý muốn của các nước cầm đầu phe XHCN (họ không muốn VN thống nhất, họ muốn VN vẫn bị chia cắt, họ muốn cuộc chiến tiếp diễn để Mỹ tiếp tục sa lầy, để họ có những lợi thế trong quan hệ của họ với phe TBCN... ).
Cụ nói chuẩn.

quangsot

Xe lăn
Nhiều cụ nói đến việc Nam, Bắc nhưng tư tưởng xuyên suốt cả thời kỳ này là chủ trương Việt Nam là một.

Trong hiệp định Pari năm 1973 chấm dứt chiến tranh, lập lại hòa bình ở Việt Nam ngay điều 1 Mỹ đã phải chấp nhận việc này
"
Điều 1: Hoa Kỳ và các nước khác tôn trọng độc lập chủ quyền và toàn vẹn lãnh thổ của Việt Nam như được công nhận bởi hiệp định Genève.
Điều khoản này có nghĩa Hoa Kỳ công nhận chính thức các điều khoản Hiệp định Genève về sự toàn vẹn lãnh thổ của Việt Nam, theo đó, Việt Nam là một quốc gia thống nhất, miền Bắc và miền Nam không phải hai quốc gia riêng biệt mà chỉ là hai vùng tập kết quân sự khác nhau.
"
Nói về sự thống nhất thì kể từ 2/9/1945 nước Việt Nam đã là một khối thống nhất. Những kẻ rắp tâm buộc người dân Việt làm nô lệ, rắp tâm chia cắt đất nước đều phải nhận thất bại thảm hại.

Hiendai

Xe tăng
Tại sao cụ VTD không được thế hệ sau này và cả giới tướng lĩnh QĐNDVN đánh giá cao nhỉ?
Chiến công là rất nhiều, nhưng sau ngày về hưu là cũng mất tiếng. Là Đại tướng số 2 mà hình như chỉ có Hanoi là có tên đường. Trong khi Đại tướng số 1 (cụ Giáp) và số 3 (Lê Trọng Tấn) thì ở đô thị nào cũng có. Khó hiểu nhất là Tp. HCM cũng không có đường VTD dù ông ý là tư lệnh toàn bộ mùa xuân 1975 và trực tiếp tư lệnh Chiến dịch HCM giải phóng Saigon.
TPHCM đã có đường Võ Nguyên Giáp chưa nhỉ? Em tra mà chưa ra?

Hiendai

Xe tăng
Trong cuộc phỏng vấn về xếp hạng tướng lĩnh Việt Nam hiện đại, Thượng tướng Hoàng Minh Thảo đã đánh giá: "Tất nhiên đầu tiên là Đại tướng Võ Nguyên Giáp. Thứ hai là tướng Lê Trọng Tấn. Thứ ba là tướng Hoàng Văn Thái và thứ tư là tướng Nguyễn Hữu An..."

Không biết có thật sự là bác Thảo đưa ra xếp hạng thế không nhưng em thấy rất không nên. Trong sử tàu có chuyện 2 quả đào giết 3 dũng sĩ vì cái trò so sánh như thế này đấy.

Hiendai

Xe tăng
Hai chiếc teo ngay tại chổ

View attachment 6019855

Bộ binh ta đánh xe tăng địch:

Không thấy trong ảnh có tướng Thanh nhỉ, nhờ trận này mà từ chiến sĩ mới lên tới BTQP còn gì!

Xe gia đình

Xe điện
Cụ Hồ chủ trương làm cách mạng dân tộc, dân chủ.
Tên của tổ chức là Đ... Lao động Việt nam.
Tên nước là VN Dân chủ Cộng hòa.