[Funland] Chiến thắng đường 9 Nam Lào

bubu08

Xe tăng
Không bí đâu Cụ ! Thế hệ quân ngũ này vừa sau chiến tranh, đến cái chết họ còn không sợ, họ thẳng lắm !
Anh tài giỏi nhưng anh phải khiêm tốn, không được tự cao tự đại.
Anh tài giỏi nhưng anh không được tự mãn, tiếm công.
Anh tài giỏi nhưng anh phải biết mình biết người, biết chỗ đứng của mình ở đâu.
Nói nôm na là do mắc lỗi với Đại tướng anh Cả?

haiphdt

Xe buýt
Đúng, VN là chiến trường của cả 2 phe lúc đó. Tuy nhiên ông Bắc Việt thì tận dụng được sự trợ giúp của phe Cộng sản, và có mục tiêu tối thượng là thống nhất đất nước nên có quyết tâm cao hơn hẳn so với phe bên kia, và cũng vượt luôn sự kiểm soát của phe Xô-Tàu. Khôi hài cái Mỹ và đồng minh muốn yên ổn chứ không muốn chiến tranh, muốn Bắc Việt an phận và để cho Nam Việt yên ổn. Ông Xô Trung cũng không muốn Bắc Việt dứt điểm miền nam mà chỉ muốn Việt Nam đánh nhau mãi để Mỹ sa lầy ở đó. Mấy ông chíp hôi phe Mỹ ở Châu Á cũng muốn VN cứ đánh nhau tóe lửa còn chúng nó bán thuốc nước thu lợi. VN thống nhất là kết quả không ai muốn, ngoài trừ người Bắc Việt và người miền nam theo cộng sản (Việt Cộng) và họ đã làm dc.
Chà,Việt Nam Cộng Hoà là đất nước yêu chuộng hoà bình vì thế nên họ không muốn thống nhất đất nước,quả là một đất nước vĩ đại và dân chủ.

4banhxequay

Xe điện
Đây là 1 đoạn bí sử của QĐVN cụ ợ. Cụ Giáp bị buộc lui sau 1980, cụ Dũng thay làm bộ trg QP, nhưng lòng người trong quân vẫn theo cụ Giáp và nhất định không chấp nhận cụ Dũng.

Chi tiết tôi không nêu ra vì sợ phạm húy, nhưng có 1 diễn biến "kinh khủng" xảy ra trong Đại hội Đảng toàn quân 1986: Ở cương vị bộ trg QP mà cụ Dũng không được bầu vào đoàn đại biểu quân đội đi dự ĐH Đảng toàn quốc. Tức là bị toàn quân tẩy chay. Sau đó thì cụ rất ít được nhắc tới.
Đại biểu đương nhiên sao phải bầu ?!

Thieudl

Xe tải
"Chả có thất bại nặng nề nào", có nghĩa là việc lực lượng cách mạng hoàn toàn bị đánh bật khỏi miền nam, hay bị xoá sổ 9/10 lực lượng cơ sở chẳng phải là vấn đề gì lớn? Công cuộc xây dựng cơ sở cần mẫn chục năm đi thành công cốc cũng chẳng phải thất bại nặng nề?
Sau chiến dịch mậu thân, các chiến dịch sau đó dựa hoàn toàn vào lực lượng Bắc Việt vận chuyển vào do lực lượng miền nam gần như bị xoá sổ hết, hy sinh đó cũng chỉ là con số trên giấy phục vụ cho mục tiêu cao cấp địa chính trị đằng sau à?
Ông không biết tiếng Việt thì ngồi im hoặc ra ngoài mẹ nó đi; đến cái tên thớt còn chả biết đọc ma nhai đi nhai lại như ...!

HuyArt

Xe lăn
trận này là một trong những trận đỉnh cao chiến thuật về nghệ thuật quân sự cũng như tài cầm quân của miền Bắc,
PS: đây cũng là 1 trong ít trận anh cả 308 ra trận trong KCCM các cụ nhỉ
308 tham gia chiến dịch Khe Sanh từ 1968 rồi, khét lẹt đấy

Gcar

Xe container

haiphdt

Xe buýt
Vì nhiều lý do khác nhau mà trong chính sử cũng như dã sử đền không ghi chép cụ thể. Để đánh giá cao thấp của những người tướng tài thì chỉ có cách nhìn vào những sự kiện cụ thể.
Cụ Giáp là anh Cả của QĐND VN, ông đã có công lớn trong kháng chiến chống Pháp mà đỉnh cao nhất là ĐBP. Trận đánh này đã tạo cho ông danh tiếng khắp thế giới. Ngoài ra với chiến thuật du kích đã làm phương tây choáng(thực tế cách đánh giặc lấy ít địch nhiều dân dân ta đã có từ thời Hùng Vương). Chính nhờ uy tín ở ĐBP, Đảng phải cử cụ Giáp ra xin lỗi trước dân về sai lầm cải cách ruộng đất.
Tuy nhiên đến thời chống Mỹ cách đánh du kích của Cụ Giáp không còn tác dụng, sau này Nguyễn Chí Thanh tìm ra cách đánh Mỹ(như bài trên tôi đã viết).
Trong mắt cụ Hồ thì cụ Hồ đánh giá cụ Giáp như thế nào?(về quân sự). Chúng ta thường viễn dẫn sách này sách nọ ...tuy đó cũng chỉ là một cách nhìn về một nhân vật lịch sử ở một góc độ khác.
Chúng ta quay lại sự kiện lịch sử sẽ thấy. Trước khi đánh ĐBP các tướng tá Trung hoa chọn cách "ăn xổi" tức là làm nhanh, sau khi khéo pháp vào, ra rồi vào trận địa để chuyển cách đánh. Điều đó có nghĩa là gì? Lập trường cụ Giáp lúc đó không vững, chưa kể trước khi ra trận cụ Hộ gọi lại nói nhỏ đại ý "làm gì thì làm vốn từng đó thôi....".
Có lẽ đó là điểm trừ cho cụ Giáp.

Khi về Hà Nội cụ Hồ phải điều ngay cụ Duẩn ra thủ đô để ngồi ghế Bí thư. Trong kháng chiến chống Mỹ vai trò cụ Giáp là không nhiều cho dùng ông là BTBQP. Ban Quân ủy TƯ mới là cơ quan đầu não mà quyết định cuối cùng vẫn là cụ Duẩn
Cụ nên hiểu rằng,Cụ Giáp nhà mình là quân Bắc Việt chứ không phải Việt Cộng thế nên ảnh hưởng cụ Giáp không được thể hiện để cho thế giới thấy trong chiến tranh Việt Nam.Nói tóm lại theo lý thuyết để Quốc Tế thấy thì Quân Giải Phóng Miền Nam Việt Nam đánh tan Nguỵ sau đó hợp với Bắc Việt,tổng tuyển cử Thống Nhất đất nước.Các cụ nhà mình chơi bài này hơi bị hay.

rachfan

Xe container
Khi về Hà Nội cụ Hồ phải điều ngay cụ Duẩn ra thủ đô để ngồi ghế Bí thư. Trong kháng chiến chống Mỹ vai trò cụ Giáp là không nhiều cho dùng ông là BTBQP. Ban Quân ủy TƯ mới là cơ quan đầu não mà quyết định cuối cùng vẫn là cụ Duẩn
Nếu nghiên cứu kỹ thì cụ sẽ thấy cuộc Tổng tấn công 1975 hoàn toàn là ý tưởng của cụ Giáp. Đánh Ban mê đầu tiên cũng là cụ Giáp chỉ định.

Ý đồ của cụ Duẩn khi đó là tổng khởi nghĩa và nổi dậy như năm 1968.

TungThoc

Xe điện
Cha tôi, năm nay 79 tuổi, tham dự trọn vẹn cuộc kháng chiến chống Mỹ, chiến dịch đường 9 Nam Lào ông thamđự từ ngày đầu, ông vốn là bộ binh, sau Mậu Thân được rút về học sỹ quan thông tin (nghỉ phép lấy vợ là mẹ em) chiến dịch 9NL ông ở đơn vị vô tuyến sóng ngắn của Bộ Chỉ huy chiến dịch, lệnh chỉ huy chỉ thực hiện xong ôm máy và chạy vào vùng trống, chính máy phát sóng dễ làm mồi cho pháo và máy bay, vậy mà ông vẫn sống qua chiến dịch cùng với cái máy - quý máy như mạng sống vì trang bị của bên mình hiếm hoi thiếu thốn lắm, ông bị nhiều vết thương mảnh đạn pháo và sức ép bom nên tai điếc đặc hẳn 1 bên. Không bao giờ ông làm thủ tục xác nhận thương binh và nạn nhận chất độc da cam. Hết chiến tranh giữ được mạng sống là không còn cần gì hơn nữa.
Ông rất gan lỳ có lần mưa gió lớn sét đánh rầm rầm ông vẫn 1 mình khoác áo mưa ra khơi nước cho vườn khỏi úng ngập, ông bảo chưa là gì so với bom Mỹ.
Một mình ông nhiều lần bắt những con trăn gió và trăn đất rất to lớn có khi chỉ là tay không bẻ cành cây để đè và đâm ngập con trăn từ chính mồm nó, hỏi ông chỉ nói dùng cách đánh giáp lá cà khi là bộ binh. Em chỉ thấy khiếp hãi.
CD đường 9NL ông bảo lính VNCH không yếu như mọi người nói đâu, biệt kích của nó thiện nghệ và rất kinh khủng, nhiều khu hậu cần trạm thương binh và đơn vị thông tin ta bị đánh thiệt hại rất nặng giai đoạn đầu bởi biệt kích nhưng sau kinh nghiệm gặp biệt kích là tản ra và bám ngược lại nó, thường buổi chiều muộn là trực thăng lại đón tổ biệt kích về, nhắm đúng lúc đó mà quại AK bắn gần lúc trực thăng đón quân cũng xơi được cả cụm máy bay lẫn lính. Yếu điểm của địch là dù vũ khí rất mạnh nhưng đánh đêm là nó yếu hơn mình vì ý chí non, dù khi đó kính hồng ngoại cho lính VNCH đã có nhiều nhưng đạn nổ là nó co cụm và bắn pháo sáng loạn lên chính vậy nên lộ mục tiêu và ta đánh đêm mang nhiều B40 + lựu đạn còn băng đạn AK thì 1 băng bắn không hết.

HuyArt

Xe lăn
Mậu Thân năm 1968 nói đại bại là sai, trận đánh này cho ta nhiều kinh nghiệm khi tác chiến vùng đôi thị, thứ mà chúng ta chưa quen. Vì những kinh nghiệm quý giá mà năm 1975 ta giữ một Sài Gòn khá nguyên vẹn. Về mặt chính trị chúng ta thành công vượt qua sự mong đợi. Chúng ta đã chuyển chiến trường từ Việt Nam vào trong lòng nước Mỹ. Dân Mỹ đã biết rõ bản chất của cuộc chiến và đã xuống đường phản đối cuộc chiến. Với tôi Mậu Thân là 1 trong 3 trận đánh quan trọng nhất trong cuộc chiến chống Mĩ
Bọn tự nhục khi đứng thẳng thì vẫn để lại 4 vết chân trên mặt đất mà cụ
Chiến dịch Mậu thân tuy thiệt hại nhân mạng lớn, nhưng nó làm cả nước Mỹ như bị nhúng xương cụt vào chảo dầu đun sôi dưới địa ngục. Người dân Mỹ không thể hình dung nổi tại sao giữa 1 quốc gia được lính Mỹ bách chiến bách thắng bảo kê lại bất thình lình có một đội quân hỏa lực mạnh cùng lúc tấn công mấy chục tỉnh thành. Đội quân ấy ko phải nước mưa hay cứt chim trên trời rơi xuống, mà chỉ có thể do chính người dân của quốc gia đó tham gia cuộc chơi...(người dân ở đây là của quốc gia VNCH)
Với tinh thần Mỹ và giá trị Mỹ, phần lớn người dân Mỹ sẽ tự nhủ rằng: Nếu đó là ý nguyện, ý chí của người dân quốc gia đó, thì lính Mỹ chả có lý do kẹc gì để làm ở VN sất.
Vậy là Mỹ thua lấm lưng trắng bộ hạ từ thời điểm đó, cố đấm ăn xôi nốt năm 72 là chim cút

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Chém quá đà cụ nhé, Ww2 có cụ Chuikov áp dụng chiến thuật "ôm chân người Đức" ở Stalingrad rồi, với cách áp sát này thì lợi thế không quân, pháo binh của Đức đã bị vô hiệu hóa

Nguyễn Chí Thanh một vị tướng đã có công khi ông khái quát cách đánh Mỹ bằng câu rất Việt Nam "bám thắt lương địch mà đánh". Hiểu nôm na là cận chiến(giáp la cà), với chiến thuật này Mỹ không thể sử dụng hoả lực siêu mạnh được. Thực tế ở chiến trường nhiều lần đánh nhau giáp là cà với quân GP, tuy nhiên khi Mỹ sử dụng hỏa lực như máy bay, pháo binh thị bản thân lính Mỹ cũng không sống sót. Thà họ bị quân GP bắt làm tù binh còn có cơ hội sống chứ vãi đạn như mưa thì diea. Hồi đánh Mỹ quân giải phóng chỉ được phép nổ súng khi quân Mỹ chỉ cách 3-5 mét(thế mới tư tưởng quân GP cứng đến thế nào). Có một điều thú vị là từ khi có cách này chưa có nước trên thế giới áp dụng thành công. Bọn tây nó nghiên cứu rồi nó dùng từ rất chảnh là "chiến tranh phi đối xướng", riêng mình thì mình vẫn thích câu khái quát của cụ Thanh.

HuyArt

Xe lăn
Đại đoàn Đồng bằng có sư 320A và sư 320B. Ông anh nhà Cháu là lính sư 320B, chiến ở Ngọc Hồi (Kontum). Các Bác sư 320 vừa mới tổ chức gặp mặt đông lắm. Mỗi tỉnh, thành chỉ cử đại diện đi mà không đủ chỗ.
Sư 320B chính là sư 390 đấy ạ

HuyArt

Xe lăn
Nếu như mục đích chỉ như vậy thì chỉ cần đợt 1 là đủ.
Tại sao lại cần đợt 2 đợt 3 khi mà mọi thứ đã lộ và yếu tố bất ngờ đã không còn.
Tại sao?
Ủa, cụ Nát xịn hay cụ Trương Ba khoác áo cà sa mà hỏi câu hay vậy?
Tất tay kiểu "nở hoa trong lòng địch" giống đặc công thì theo cụ muốn rút liệu có rút được ko? Muốn thôi thì ai cho thôi? đấy là em nói về vụ Tết Mậu Thân, trận chiến này giống lính ôm bom 3 càng ngày xưa, xác xuất ôm bom lần 2 hoặc lần 3 là rất rất hiếm. Dù lần đầu hay lần 3 thì cũng xác định tất tay, mục đích trước sau như 1
Còn các chiến dịch năm Mậu Thân thì còn rải rác nhiều đợt, nhiều địa điểm(nổi bật là khu vực Khe Sanh và miền Trung) thì nó có ý nghĩa chiến lược và chiến thuật khác cụ ạ. Khe Sanh với người Mỹ nó gợi lại cơn ác mộng Điện Biên Phủ, đại khái thế
Cụ Nát sắc sảo và tiểu sảo của em đâu dồi???

Chỉnh sửa cuối:

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Vai trò của không quân, như B52 em nghĩ cũng khá quan trọng. Xem video hồi ức của anh lính phe VNCH kể, là miền Bắc họ lùa trâu đi trước, nên thông tin Mĩ cứ nhận, rải bom, rải xong bộ đội họ đi. Hoặc suối họ kê đá bên dưới mà đi, khó biết. Tay lính này kể là bộ đội bên kia nó khôn lắm =))
Em nghĩ chiến thuật rất phức tạp, có thể thay đổi hàng giờ ngày để đối phó nhau, chứ không dễ all in all trong vài dòng được.
Thì Mỹ + VNCH chỉ có không quân mạnh hơn hẳn thôi, áp đảo. Nếu không có thì dùng gì bây giờ. Ngoài máy bay rải bom còn chở người chở đồ.

Chembao

Xe container
Chiến thắng đường 9 Nam Lào là chiến thắng hoàn hảo của QĐNDVN qua các số liệu

Thương vong và tổn thất
Lực lượng
Chỉ huy và lãnh đạo
Tham chiến
Chiến dịch Lam Sơn 719 / Chiến dịch đường 9 - Nam Lào
Một phần của Chiến tranh Việt Nam
Bản đồ kế hoạch Lam Sơn 719.
Thời gian8 tháng 224 tháng 3 năm 1971
Địa điểmLào
Kết quảChiến dịch thất bại, thắng lợi chiến lược của Quân Giải phóng miền Nam[1]
Flag of the United States.svg Mỹ
Flag of South Vietnam.svg Việt Nam Cộng hòa
Flag of Laos (1952–1975).svg Vương quốc Lào
Flag of North Vietnam (1955–1976).svgQuân đội nhân dân Việt Nam
FNL Flag.svg Mặt trận Dân tộc Giải phóng Miền Nam Việt Nam
Flag of Laos.svg Pathet Lào
Flag of the United States.svg James W. Sutherland, Jr.
Flag of South Vietnam.svg Hoàng Xuân Lãm
FNL Flag.svg Lê Trọng Tấn
FNL Flag.svg Cao Văn Khánh
FNL Flag.svg Lê Quang Đạo
FNL Flag.svg Đồng Sỹ Nguyên
Flag of South Vietnam.svg VNCH: ban đầu có 17.000 [1], sau tăng lên 21.000 quân [2], cùng với 10.000 quân hỗ trợ ở tuyến sau (pháo binh, liên lạc, vận tải...)
450 xe tăng - xe thiết giáp, 250 khẩu pháo
Flag of the United States.svg Mỹ: 10.000 quân
800 trực thăng, 300 máy bay cường kích, 50 máy bay vận tải và 50 máy bay ném bom chiến lược B-52 (ném tổng cộng 52.000 tấn bom).
Quân Hoàng gia Lào: ~4.000
50.000 quân
88 xe tăng
Flag of South Vietnam.svgVNCH: 1.529 tới 8.483 chết
5.483 tới 12.420 bị thương
625 mất tích[2]
1.142 bị bắt
Flag of the United States.svg Hoa Kỳ: 253 chết
1.149 bị thương
38 mất tích
Tổn thất trang bị: 7 máy bay, 168 trực thăng bị phá hủy, 618 trực thăng khác bị bắn hỏng[3][4]
131 xe tăng, hàng trăm xe thiết giáp, 212 xe vận tải và 31 xe ủi bị phá hủy hoặc tịch thu
112 khẩu pháo và súng cối cỡ lớn bị phá hủy hoặc tịch thu
43 tàu, xuồng, xà lan bị đánh chìm
Thống kê của Việt Nam: 2.163 chết, 6.176 bị thương[5]
Tổn thất trang bị: 11 xe tăng bị bắn hỏng
https://vi.wikipedia.org/wiki/Chiến_dịch_Lam_Sơn_719

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Vì nhiều lý do khác nhau mà trong chính sử cũng như dã sử đền không ghi chép cụ thể. Để đánh giá cao thấp của những người tướng tài thì chỉ có cách nhìn vào những sự kiện cụ thể.
Cụ Giáp là anh Cả của QĐND VN, ông đã có công lớn trong kháng chiến chống Pháp mà đỉnh cao nhất là ĐBP. Trận đánh này đã tạo cho ông danh tiếng khắp thế giới. Ngoài ra với chiến thuật du kích đã làm phương tây choáng(thực tế cách đánh giặc lấy ít địch nhiều dân dân ta đã có từ thời Hùng Vương). Chính nhờ uy tín ở ĐBP, Đảng phải cử cụ Giáp ra xin lỗi trước dân về sai lầm cải cách ruộng đất.
Tuy nhiên đến thời chống Mỹ cách đánh du kích của Cụ Giáp không còn tác dụng, sau này Nguyễn Chí Thanh tìm ra cách đánh Mỹ(như bài trên tôi đã viết).
Trong mắt cụ Hồ thì cụ Hồ đánh giá cụ Giáp như thế nào?(về quân sự). Chúng ta thường viễn dẫn sách này sách nọ ...tuy đó cũng chỉ là một cách nhìn về một nhân vật lịch sử ở một góc độ khác.
Chúng ta quay lại sự kiện lịch sử sẽ thấy. Trước khi đánh ĐBP các tướng tá Trung hoa chọn cách "ăn xổi" tức là làm nhanh, sau khi khéo pháp vào, ra rồi vào trận địa để chuyển cách đánh. Điều đó có nghĩa là gì? Lập trường cụ Giáp lúc đó không vững, chưa kể trước khi ra trận cụ Hộ gọi lại nói nhỏ đại ý "làm gì thì làm vốn từng đó thôi....".
Có lẽ đó là điểm trừ cho cụ Giáp.

Đoạn cuối là gì mà lại Điều ngay cụ D ra làm Bí thư nhỉ :D Tướng với Chính trị gia nó khác nhau mà :D

HuyArt

Xe lăn
Thế ai chiếm Hoàng Sa năm 1959 và 1974
Cụ Nát lại nhầm 1959 à? Nhóm Tây Hoàng Sa bị chiếm năm 1956 chứ nhỉ?
Hay em nhầm chứ cụ không nhầm???
TQ nó chọn thời điểm cũng khắm đấy, nó chiếm đúng khi vùng lãnh thổ này trong tay VNCH. Nên nếu ai đó chiến đấu chống quân TQ xâm lược thì phải là VNCH chứ nhỉ?
Với kiểu bẻ sử lụa ntn thì đúng cụ Nát thần thánh của em đây dồi :D

Chỉnh sửa cuối:

HuyArt

Xe lăn
Thớt này chống Mỹ nhá còn muốn trả lời thì lập cái thớt chống tàu đi. Đồng thời trả lời câu hỏi Mỹ có là quân xâm lược không?
Khả năng cụ Nát này là giả, nên ko phân biệt được các lực lượng cố vấn giấu mặt: từ đội OSS Mỹ thời Việt MInh đến đội chuyên gia TQ, BTT bên Cam, hay đội CuBa, Lô Xiên thời chiến tranh VN... với đội quân tham chiến tổng lực giữa các quóc gia
Đội tinh hoa sang cố vấn khác với huy động cả lính quân dịch, thậm chí quân đội liên quân các nước chư hầu tham gia toàn diện. Thậm chí còn tham gia diễu binh hoành tráng
Khéo cụ Nát lại xoay sang khía cạnh quân đội Mỹ chúng nó tham chiến đàng hoàng, còn bọn cố vấn các nước kia là bọn buôn bạc giả và đã tham chiến đàng hoàng, công khai thì không gọi là xâm lược, kekeke

HuyArt

Xe lăn
À thì năm 1956.
Vậy theo cụ Trung Quốc giai đoạn 54 75 có phải xâm lược không
Xâm lược đếch gì đâu, kể cả có lúc lính hậu cần TQ lên con số hàng chục ngàn thì số tử sỹ là cố vấn TQ cũng chở chưa đến 1 toa tầu mùa covid này
Khéo lính Anh vào giải giáp lính Nhật ở miền nam còn bị chết nhiều hơn số lính tàu chết tại VN. Cụ Nát đèn giời soi xét, chứ bẻ sử kiểu này tội lỗi quá, kk

DurexXL

Xe lăn
Đây là 1 đoạn bí sử của QĐVN cụ ợ. Cụ Giáp bị buộc lui sau 1980, cụ Dũng thay làm bộ trg QP, nhưng lòng người trong quân vẫn theo cụ Giáp và nhất định không chấp nhận cụ Dũng.

Chi tiết tôi không nêu ra vì sợ phạm húy, nhưng có 1 diễn biến "kinh khủng" xảy ra trong Đại hội Đảng toàn quân 1986: Ở cương vị bộ trg QP mà cụ Dũng không được bầu vào đoàn đại biểu quân đội đi dự ĐH Đảng toàn quốc. Tức là bị toàn quân tẩy chay. Sau đó thì cụ rất ít được nhắc tới.
Em hóng mấy Cụ già ngồi oánh cờ tướng ở Khoa A1, A2 Bệnh viện Việt Xô hồi 199x đầu thì có nhắc đến việc phu nhân Gen VTD khi vào SG "tiếp quản" luôn villa của Gen Cao Văn Viên
Một trong những việc làm cho anh em không phục