[Funland] Chiếm làn bên trái trên cao tốc

nvk155

Xe điện
giao thông ở mềnh nhiều lúc ước được làm lái xe hiểu luật cũng khó.
Chạy xe trên cao tốc, mình đang giữ khoảng cách 2 xe an toàn thì vèo một ông bên phải hoặc bên trái nhào lên chèn vào, nhiều lúc bắt buộc phải rà phanh + bấm còi chửi cho ổng vào. Có ông lái xe đánh lái chuyển làn/quẹo rồi mới bật xi nhan làm xe sau bất ngờ, không có thời gian xử lý. ..................
hố hố,, khả năng thằng vượt phải tạt đầu cụ lại là cháu ấy. Cũng hơn chục lần cháu xin vượt trái mà mãi không cho, cháu chuyển làn phải dí phanh vài phát. Ấy là trước, giờ chán rồi, vượt phải mãi cũng thành quen

NNS

Xe ngựa
Vấn đề khi cụ đảo (xâu kim, điền chỗ trống) cụ có đảm bảo khoảng cách theo quy định với xe trước và xe sau không?
Khi đi trên cao tốc, thói quen của em làn bên trái cùng chỉ để vượt.
Cao tốc có 3 làn, em hay đi ở làn giữa với tốc độ tiệm cận max (nếu có thể), thi thoảng gặp xe đi sát mít xe trước ở làn phải định tạt đầu để ra làn giữa là em đè ga cho nó phanh dúi dụi.
Việt Nam mình nghèo, chưa có đủ tiền xây dựng đc cao tốc mà có làn chỉ để pass, làn trong cùng bên trái cũng dành cả cho giao thông.
trong luât gt ko có câu nào quy định về tốc độ khi vượt qua nhau, chỉ nói về đủ đk an toàn nhường đường là mình phải nhường, xe kia đi quá tốc độ cho phép là chuyện của nó với csgt, việc của mình là thấy bên phải trống thì hạ tốc đảo sang nhường cho nó. đường của riêng mình éo đâu mà giữ? hơn nữa nhỡ nó có việc gấp thì sao? ngoài ra đi cao tốc nó phải thảnh thơi, an toàn, sung sướng éo gì lại mất an toàn, mình lái cũng mất tập trung khi dong 1 thằng xe đằng sau sát đít còi đèn nhấp nháy đòi vượt? mình nhường nó pass mẹ nó đỉ rồi lại thảnh thơi 1 mình vừa lái vừa nghe bản nhạc iêu thích chả vui hơn, an toàn hơn ư? nó có bị bắn tốc độ kệ mẹ nó, hơi đâu mua việc vào người khi đi cái kiểu "max tốc rồi, éo cho mày vượt"

Vytichi

Xe hơi
Luật rõ ràng cụ ạ: xe đi chậm hơn đi về bên phải. Nếu xe sau xin vượt mà ko cho là cản trở xe xin vượt đấy cụ
Đã có ai bị phạt vì bám trái trên cao tốc đâu. Mà thế nào là xe đi chậm hơn thì luật cũng chẳng nói rõ.

Opel Astra

Xe điện
Đã có ai bị phạt vì bám trái trên cao tốc đâu. Mà thế nào là xe đi chậm hơn thì luật cũng chẳng nói rõ.
Vì thế, tụi ở bển mới đặt ra cái lỗi Cản trở giao thông bác ạ, áp dụng cho việc Bám trái.
Và lỗi này rất nặng.

Arizona

Xe tăng
Sợ nhất 2 cụ chạy 120 sole. Gặp ông nào thiếu kiên nhẫn thì mệt.

Tookies

Xe điện
Ở đây 99,99% các cụ chạy 60kmh chửi bọn đi bộ cắt mặt + giữa phố là nguy hiểm!
Nhưng chỉ 1% ý thức được bò 60kmh làn trái trên cao tốc 120kmh dù không vi phạm luật - nhưng chính là đang đi bộ giữa phố đông! Chạy kiểu này tai nạn đến sớm hay muộn mà thôi!

Chỉnh sửa cuối:

745Lii

Xe điện
Nói thế nào là chạy chậm nó rất khó, quan trọng là ý thức có muốn nhường hay ko. Vẫn có xe xin vượt tức là anh đang chạy chậm hơn người ta, thế thôi.
Lại chuyện hơn chục năm trước, tôi đang chạy max tức là tôi nhanh nhất rồi ko phải nhường ai hết. Rồi lại nói hồi đó còn phạt vượt phải, tôi chạy max rồi anh vẫn vượt tức là anh vi phạm tốc độ, thôi anh sang phải vượt luôn đi đằng nào cũng vi phạm rồi.
Hờ hờ :D:D

vostok

Xe tải
Cao tốc vượt phải thì có ảnh hưởng gì nhỉ, sao nhiều ng khó tính vậy. Trừ trg hợp 2 xe chạy chậm mà chạy song song, ko có đường để vượt. Cứ nháy đèn, đá pha đòi vượt trái bằng mọi cách, hài vãi.

MaiQueMHD

Xe hơi
Cao tốc vượt phải thì có ảnh hưởng gì nhỉ, sao nhiều ng khó tính vậy. Trừ trg hợp 2 xe chạy chậm mà chạy song song, ko có đường để vượt. Cứ nháy đèn, đá pha đòi vượt trái bằng mọi cách, hài vãi.

Cứ nháy đèn, đá pha đòi vượt trái bằng mọi cách, .. nhưng ko được , nên em vượt bằng làn khẩn cấp , rồi ép cho 2 xe vỡ tách nhau ra

Huthasa

Xe container
thế nên nhận thức của cụ nó có vấn đề. 2 thằng đi chậm song song thì lỗi do thằng bám làn bên trái chứ thằng đi trong tội gì mà ghét nó?
Chả thằng nào có lỗi nếu không có tđ tối thiểu.

nvk155

Xe điện
Giả thử cụ bám trái, đi max tốc độ, xe đi sau mất phanh đâm vào cụ : xe mất phanh có phải bồi thường thiệt hại cho cụ không ?

Huthasa

Xe container
Giả thử cụ bám trái, đi max tốc độ, xe đi sau mất phanh đâm vào cụ : xe mất phanh có phải bồi thường thiệt hại cho cụ không ?
Chưa hiểu câu hỏi của cụ? Max 120, thằng bám mà giữ khoảng cách cũng 120 thì nó mất phanh chỉ giảm tốc chứ tăng sao đc mà đâm?

nvk155

Xe điện
Chưa hiểu câu hỏi của cụ? Max 120, thằng bám mà giữ khoảng cách cũng 120 thì nó mất phanh chỉ giảm tốc chứ tăng sao đc mà đâm?
cháu nhầm, kẹt chân ga, mất kiểm soát.
Vả lại, cụ có thể làm mọi việc pháp luật không cấm. Phạt quá tốc độ 5 km trở lên, tức max của cụ là 120 nhưng của người khác vẫn được phép 124 cụ nhé.

nvk155

Xe điện
Chắc chắn là thằng đâm phải đền. Nhưng ở đây sẽ có nhiều hơn mỗi thằng lái phải đền nên phải đợi điều tra.
cháu thì chắc chắn nếu cụ đi bên trái song song với 1 xe khác, xe cháu kẹt chân ga thì cháu sẽ chọn xe cụ để hôn mít. Nhẹ tội hơn

Easy girl

Xe tăng
thỉnh thoảng rảnh rỗi e có trò vượt thằng đi 6-70 làn trái, và mình đi chậm lại 20-30 kmh thôi, với lý luận óc chó y hệt nó: bố mày có vi phạm luạt giao thông đíu đâu.

ubisapro

Xe trâu
Cơ bản ý thức/nhận thức kém nên cứ thích bâm trái. Đi chậm bám trái nguy hiểm bỏ moẹ ra, chỉ có mấy đứa ko động não nghĩ được như vậy mới cố bám trái đi chậm. Ko cần cao sang về vấn đề văn hoá giao thông đâu :))

ubisapro

Xe trâu
Và ai cũng nghĩ như cụ thì 2 thằng đi song song và đều nghĩ … mày bắt thằng bên làn kia nhường đi. :))