[Funland] Chiếm làn bên trái trên cao tốc

.Xukthal

Xe container
Bác nghĩ đúng đấy. Nếu bác đi một mình một đường thì bác đi rùa bò ở làn trái cũng chưa phạm luật, nhưng nếu có 1 xe khác đi nhanh hơn ở bên phải thì bác sẽ phạm luật (bị đẩy vào tình trạng phạm luật).
Chính vì vậy, nếu bác để ý sẽ thấy, xe cộ ở nước ngoài luôn bám làn phải ngay khi có thể (mỗi khi tạt sang trái để vượt xong, lại tìm cách quay lại làn phải ngay khi có đủ khoảng trống), để không xe nào có thể đi nhanh hơn mà đi ở bên phải họ.
Ví dụ cao tốc Cầu Giẽ - Ninh Bình em đi 110km mà thằng bên phải nó phi 120km thì em có phạm luật ko? Và nếu có thằng bên phải vèo qua thì em buộc phải chuyển sang phải đúng ko? ;))

changbietgi

Xe tải
Trên vừa nói xong dưới có dẫn chứng ngay. Thôi các cụ khỏi bàn nha.
Em thì thấy luật ghi không rõ ràng nên mới xảy ra tình trạng này ở VN
Lẽ ra luật giao thông phải ghi rõ là : Làn bên trái chỉ để vượt.

.Xukthal

Xe container
E thường làm thế để ép nó sang làn 70, nhưng khi e đi tiếp nó lại trở về làn 90 bò tiếp ;))
Ức chế nhất lúc xi nhan bóp còi xin đường mà nó cứ ì ra ko tránh trong khi làn phải ko vướng víu gì.
Để giải tỏa cơn ức thì khi cụ vượt lên thì cụ cứ đi chậm lại dưới 70km 1 lúc cho nó hả rồi mới vụt bay đi =))

Dodge Ram

Xe điện
Em thì thấy luật ghi không rõ ràng nên mới xảy ra tình trạng này ở VN
Lẽ ra luật giao thông phải ghi rõ là : Làn bên trái chỉ để vượt.
Là PV-CG thì còn tạm được, chứ CG-Cao Bồ có mỗi hai làn thì làm sao?

Trục

Xe ba gác
Cụ hình dung tình huống như ĐLTL mấy ông làn trái ko vướng víu gì nhưng cứ lết ra chạy song song nhau vs tốc độ <80 ấy.
Đấy là việc của các làn bên trái, chứ làn bên phải là làn cuối rồi, chả tránh vượt được đi đâu nữa mà còn đòi nhường đường. Giờ có hai cách chọn:
1. Đi lùi lại một chút, để đủ khoảng cách cho họ thoát (nếu muốn ôm làn đó).
2. Kệ mẹ cái thằng ngu, đòi làn phải trong cùng nhường đường.

chinhatm

Xe container
Cả diễn đàn này có cụ nào bị phạt cái lỗi...ko đi làn phải khi đi chậm hơn so với các xe cùng chiều chưa???? e đồ là chưa!!!
Chứng tỏ luật ra chưa phù hợp với thực tiễn đó cụ!!!
Cụ áp văn hóa giao thông nc ngoài về VN làm j, vì môi trường nó khác nhau, ko giải quyết đc lại thêm ức chế thôi. NN dùng còi là chửi, dùng pha nháy là nhường, nc mình ngược lại, nói chung là khác phông thôi.
Nếu áp dụng đúng nghị định, thì cái sự bất cập này sẽ giảm kha khá, nhưng vì việc CSGT ko phạt vì ko chứng minh đc việc "chậm hơn", nên cái sự bất cập này vẫn còn tồn tại.
Việc CSGT không phạt không phải là do không phù hơp bác ạ, vì CSGT ở nước mình khác CSGT ở nước họ.
Ví dụ, vượt đèn đỏ là hành vi cực kỳ nguy hiểm, nhưng hiện nay có đến hàng triệu vụ vượt đèn đỏ mỗi ngày ở riêng Thủ đô, vì sao? Vì CSGT hầu như không xử phạt lỗi vượt đèn đỏ (tỷ lệ xử phạt quá nhỏ so với số vụ vi phạm).
Việc CSGT không phạt, trước đây có thể là do khó chứng minh, nhưng hiện nay đã dễ hơn, nhưng họ vẫn không phạt (dẫn đến tình trạng đi chậm mà bám làn trái càng ngày càng phổ biến) có thể là do vẫn có nhiều thứ khác có thể kiếm tiền dễ hơn

buicongchuc

Xe ba gác
Nhiều cụ tranh luận là đường đồng tốc ông đi làn nào cũng được. Cũng đúng. Thứ hai là xe khách hay đi làn trong gí sát đít còi nên người ta mới lái xe họ không quan sát được họ sợ. Chưa kể xe còn vượt ở làn khẩn cấp toàn vèo phát lên....Nhỡ nó gặp xe đỗ ở làn khẩn cấp nó giật mình đánh lái ra phát là ghê răng lắm. Cái gì cũng có nguyên nhân cả. Cháu lái nhiều mà đường cao tốc đoạn nào chỉ có hai làn xe đi làn trong căng thẳng phết vì bụp phát nó dừng...nó ngập ngừng chỗ lối ra.....Chỗ nào có 3 làn xe thì đỡ nhất là đi làn giữa. Cứ tốc độ ổn định đi ở giữa là êm. Giờ đơn giản cắm biển quy định luôn làn cho vượt là làn nào và tốc độ tối thiểu là bao nhiêu. Khi vượt xe không tính là quá tốc độ thì ok ngay mà.
Em ghét nhất những thằng lx phi vào làn khẩn cấp để vượt.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org

changbietgi

Xe tải
Là PV-CG thì còn tạm được, chứ CG-Cao Bồ có mỗi hai làn thì làm sao?
Luật giao thông ghi rõ là phương tiện đi chậm hơn phải đi gọn về bên phải mà. Tất nhiên đoạn đường mà có vạch liền, làn đường hẹp không đủ điều kiện vượt thì không được vượt. Luật nào chẳng có chỗ hở. Do ý thức mấy ông xế thôi.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là việc của các làn bên trái, chứ làn bên phải là làn cuối rồi, chả tránh vượt được đi đâu nữa mà còn đòi nhường đường. Giờ có hai cách chọn:
1. Đi lùi lại một chút, để đủ khoảng cách cho họ thoát (nếu muốn ôm làn đó).
2. Kệ mẹ cái thằng ngu, đòi làn phải trong cùng nhường đường.
Làn trái nó đi tđ 6-70/100km là việc của nó ko dc vượt hả cụ?

changbietgi

Xe tải
Với biển báo này em ôm làn trái 90 km/h có cụ nào dám chửi em không có văn hóa giao thông?
Ở đây nếu có các loại xe ưu tiên xin vượt thì cụ vẫn phải rẽ phải để nhường đường nhé. Các xe khác không phải xe ưu tiên hoặc trong tình huống khẩn cấp mà đòi vượt trên 90 km/h thì đúng là sẽ sai luật
Nhưng nếu có dòng ghi : Làn trái chỉ để vượt thì sẽ khác.

chinhatm

Xe container
Ví dụ cao tốc Cầu Giẽ - Ninh Bình em đi 110km mà thằng bên phải nó phi 120km thì em có phạm luật ko? Và nếu có thằng bên phải vèo qua thì em buộc phải chuyển sang phải đúng ko? ;))
Về luật mà nói, cứ có thằng bên phải phi nhanh hơn là bác pham luật. Tuy nhiên, nghị định 100 sẽ không xử phạt nếu thằng bên phải vượt quá tốc độ. Thông thường, rất hiếm khi bắn tốc độ đúng vào thời điểm thằng bên phải phóng vèo qua bác, nên hầu như chắc chắn là bác phạm luật nếu đi chậm hơn nó, vì không chứng minh đươc là nó vượt quá tốc độ.
Còn việc chuyển sang làn phải thì phải chuyển sang trước khi có thằng phóng nhanh hơn bác ở bên phải, chứ bác đợi nó phóng nhanh hơn rồi mới chuyển thì đã phạm luật rồi còn gì. Chính vì thế, tôi đã nói, nếu Luật được bảo vệ thì xe cộ sẽ luôn cố gắng bám làn phải, để không ai có thể phóng "vèo" qua ở bên phải được. Ngay trên bài của bác chủ thớt đấy "Keep right except to pass" cũng nói rõ điều đó.

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Để giải tỏa cơn ức thì khi cụ vượt lên thì cụ cứ đi chậm lại dưới 70km 1 lúc cho nó hả rồi mới vụt bay đi =))
70 ăn thua gì, e hạ xuống 2-30km may ra nó mới chịu chuyển sang làn phải, ép 1 lúc sốt ruột chạy tiếp thì nó lại chuyển về làn cũ 90 để bò.

Trục

Xe ba gác
Làn trái nó đi tđ 6-70/100km là việc của nó ko dc vượt hả cụ?
Vượt là vượt thế nào, tôi là tôi cứ max speed tất cả các làn đến mức tối đa. Nhưng đã đi ở làn phải, tôi không nhường ai cả, ôm làn đó luôn.
Các làn khác mặc mẹ bọn nó đi tốc độ nào, tôi chỉ tuân thủ tốc độ làn của tôi. Nếu đi làn trái, tôi đóng max speed ở làn đó, nếu làn thứ 2 đồng tốc thì thích đi thấp hơn tí, tôi chuyển làn.
Trừ làn trái ngoài cùng là tôi nhường, còn các làn khác thì mời ông vượt sang hai làn bên cạnh.

xeruabo2

Xe điện
Cao tốc cứ chuyển làn mà vượt thôi không ảnh hưởng lắm.Ức chế nhất là cứ đi song song với xe làn bên cạnh khiến cho các xe sau không thể vượt hoặc đường 1 làn vạch liền bò 20-30 km/h 😂

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Vượt là vượt thế nào, tôi là tôi cứ max speed tất cả các làn đến mức tối đa. Nhưng đã đi ở làn phải, tôi không nhường ai cả, ôm làn đó luôn.
Các làn khác mặc mẹ bọn nó đi tốc độ nào, tôi chỉ tuân thủ tốc độ làn của tôi. Nếu đi làn trái, tôi đóng max speed ở làn đó, nếu làn thứ 2 đồng tốc thì thích đi thấp hơn tí, tôi chuyển làn.
Trừ làn trái ngoài cùng là tôi nhường, còn các làn khác thì mời ông vượt sang hai làn bên cạnh.
Đấy là cụ đi max speed, đây ĐLTL nó đi 6-70km dàn ngang 2 làn trái, e đi làn phải ngoài cùng 80/80 e có quyền vượt và xi nhan chuyển làn trái để chạy 100km, chẳng cần nó nhường.

buicongchuc

Xe ba gác
trên cao tốc thì tự đảo làn mà pass thôi, em chả thấy cái gì phải khó khăn cả, sao cứ phải bắt nó nhường làn khi mình có thể chủ động đảo làn mà đi?
Vấn đề khi cụ đảo (xâu kim, điền chỗ trống) cụ có đảm bảo khoảng cách theo quy định với xe trước và xe sau không?
Khi đi trên cao tốc, thói quen của em làn bên trái cùng chỉ để vượt.
Cao tốc có 3 làn, em hay đi ở làn giữa với tốc độ tiệm cận max (nếu có thể), thi thoảng gặp xe đi sát mít xe trước ở làn phải định tạt đầu để ra làn giữa là em đè ga cho nó phanh dúi dụi.

Trục

Xe ba gác
Biết là éo phạm luật, nhưng vượt con đi 110km/h bằng tốc độ 120km/h cũng mất khá nhiều thời gian. 3,3m/s để vượt được con này từ đầu đến đít, mất mẹ nó 2s, để có khoảng cách an toàn thì còn phải thêm đến cả chục giây. Tốt nhất đi 110km thì mời ông về xúc thêm than để tăng sức khỏe.
Éo mẹ, tôi mà gặp ông trên đường thì tôi thấy tôi vượt mẹ ở làn 2 cho lành, vì bắt ông chuyển làn ở tốc độ 110km/h là bất khả thi hơn là tôi vượt, đằng nào đạt max 120 tôi vẫn nằm ở làn 2 cho lành. =))

changbietgi

Xe tải
Với các biển báo hiện tại ở VN thì đồng quan điểm với cụ. Nhưng có thêm điều chỉnh tẹo: Đi làn bên trái max tốc độ rồi nhưng nếu có xe ưu tiên xin vượt thì mới nhường đường cho vượt.