[Funland] Chiếm làn bên trái trên cao tốc

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
thỉnh thoảng rảnh rỗi e có trò vượt thằng đi 6-70 làn trái, và mình đi chậm lại 20-30 kmh thôi, với lý luận óc chó y hệt nó: bố mày có vi phạm luạt giao thông đíu đâu.
Cụ phải đi với V tối thiểu!!!

ubisapro

Xe trâu
Em đi HN HP thấy cứ đi làn bên phải đi 100 có nó bình yên, đi 2 làn kia tí lại có cụ dí sát sạt vượt, tốc độ thì cao không chịu giữ khoảng cách an toàn mấy.
Chuẩn cơm mẹ nấu. E chuyên cài CC 95-100 đi làn phải đường này. Nhàn tênh nhẹ đầu. ĐLTL thì thường cài 80 đi làn phải và làn giữa, thường đi từ đầu đến cuối cao tốc chẳng cần phải ngắt CC trừ hôm quá đông (đi qua hầm chui đường sắt e mới cài).

Easy girl

Xe tăng
nhiều thằng tiêu chuẩn kép cụ nhỉ. 2 thằng đi song song theo lý luận của nó có vi phạm luật đâu mà khó chịu? =))
Và ai cũng nghĩ như cụ thì 2 thằng đi song song và đều nghĩ … mày bắt thằng bên làn kia nhường đi. :))

vừa đi vừa láii

Xe container
Cao tốc nó vạch sẵn làn rồi mà nhỉ? Mỗi cụ 1 làn làm gì có khái niệm vượt trái hay vượt phải nữa.;))
Em đi cao tốc toàn thấy rộng thênh thang, chỉ bấm còi chút khi vượt để xe bạn biết có con xe còi đang chạy bên cạnh :D
Còn đường đông thì cứ bám đội hình mà chạy nếu không có khả năng vượt, luồn lách nguy hiểm vãi

Easy girl

Xe tăng
vậy e cứ đi song song với nó, mình đi sát vạch làn trái. Nó chạy chậm mình chậm. Nó nhanh mình nhanh. Thỉnh thoảng mình láng trái một tí. Mình có phạm luật đâu =))
Cụ phải đi với V tối thiểu!!!

thiemnc

Xe buýt
Cả diễn đàn này có cụ nào bị phạt cái lỗi...ko đi làn phải khi đi chậm hơn so với các xe cùng chiều chưa???? e đồ là chưa!!!
Chứng tỏ luật ra chưa phù hợp với thực tiễn đó cụ!!!
Cụ áp văn hóa giao thông nc ngoài về VN làm j, vì môi trường nó khác nhau, ko giải quyết đc lại thêm ức chế thôi. NN dùng còi là chửi, dùng pha nháy là nhường, nc mình ngược lại, nói chung là khác phông thôi.
Nếu áp dụng đúng nghị định, thì cái sự bất cập này sẽ giảm kha khá, nhưng vì việc CSGT ko phạt vì ko chứng minh đc việc "chậm hơn", nên cái sự bất cập này vẫn còn tồn tại.
Cái chính em cũng nghĩ vậy, em chửa thấy ai bị phạt vì bật đèn chiếu xa trong khu dân cư cả dù luật có và chế tài cũng có

Huthasa

Xe container
khác chứ. E nhận thức được đây là hành vi bẩn bựa và vi phạm luật, mặc dù luật gtđb có thể không nêu rõ ràng
Thằng đi chậm chưa chắc bị sao nhung hành động của cụ có thể truy tố đc.

wave-tau

Xe container
Cái này 2 phe đều "đúng", trong phố thường ko quy định vượt trái vượt phải, cứ 50 chạy bên nào cũng được vì còn rẽ trái rẽ phải, còn cao tốc phải tuyệt đối tuân thủ chạy phải vượt trái vì tốc độ lớn chỉ cần tạt ra tạt vào ko chuẩn chỉ là đi cả lũ. :D

Vytichi

Xe hơi
Em đi cao tốc nếu thấy xe trước chậm hơn thì thường chuyển lane sớm để vượt nên hầu như ít thấy khó chịu với cụ nào bám trái. Việc gì phải khổ bám sát đít để xin vượt, vừa nguy hiểm mà mình lại khó chịu nếu họ không nhường.

ubisapro

Xe trâu
Em đi cao tốc nếu thấy xe trước chậm hơn thì thường chuyển lane sớm để vượt nên hầu như ít thấy khó chịu với cụ nào bám trái. Việc gì phải khổ bám sát đít để xin vượt, vừa nguy hiểm mà mình lại khó chịu nếu họ không nhường.
Thế cụ đi cao tốc lúc đông chưa? Rồi lại rang lạc trên đường?

Pilota

Xe điện
cụ đoán gần đúng. Em đi làn trái tốc độ 80km/h với biển giới hạn 80km/h và thấp hơn khi biển báo cho đi thấp hơn- Túm lại em đi theo biển.

Đọc còm cụ em đoán: i) cụ ít đi cao tốc nên ít gặp cảnh chèn vào khoảng cách an toàn mà các xe đang đi hoặc ii) cụ là một trong những tài xế thường hay "lấp chỗ trống" như vậy.

Cụ ơi, bốc phét thì không mất phí, nhưng bốc phét thì nó cũng phải thật một tý mới có lý. Cụ có chắc là cụ đi max tốc độ cho phép mà vẫn có xe điền vào chỗ trống không? Đường ở VN mình mà chạy được max tốc thì nó chả vắng tanh như chùa bà đanh rồi, cần gì phải dí đầu nhau đâu.
Còn đi ít hay đi nhiều thì nó cũng không liên quan mấy đến việc thích bò ở làn trái đâu. Điển hình là bọn xe khách, xe tải với công ấy, cụ có chạy nhiều bằng chúng nó không? Mà nó chạy như thế nào trên đường thì cụ biết rồi đấy. Cốt lõi vẫn là kiến thức và văn hóa cụ ạ.

thuysinh.tl

Xe container
Vừa lượn qua đó chiều nay. Em thấy ghi "Xe đi chậm đi vào làn bên phải để nhường làn trái cho các xe khác vượt". Mà thế quái nào toàn những ông chạy 70~80 đi diễu binh ở làn trái. Bên cạnh lại thêm vài ông cũng đi sấp sỉ thế. Làn phải là toàn những ông chạy đủ tốc độ hoặc cao hơn. Việt Nam toàn ngược vậy. Mà đi đường xuyên Việt mới thấy ức chế. Cứ rỉn rỉn bám làn trái với tốc độ thấp
Em đi cao tốc Pháp Vân Cầu Giẽ thấy có bảng thông báo như thế này mà. Ghi đại loại là "Xe đi chậm hơn đi làn bên phải".

Pilota

Xe điện
Việt Nam mình nghèo, chưa có đủ tiền xây dựng đc cao tốc mà có làn chỉ để pass, làn trong cùng bên trái cũng dành cả cho giao thông.
trong luât gt ko có câu nào quy định về tốc độ khi vượt qua nhau, chỉ nói về đủ đk an toàn nhường đường là mình phải nhường, xe kia đi quá tốc độ cho phép là chuyện của nó với csgt, việc của mình là thấy bên phải trống thì hạ tốc đảo sang nhường cho nó. đường của riêng mình éo đâu mà giữ? hơn nữa nhỡ nó có việc gấp thì sao? ngoài ra đi cao tốc nó phải thảnh thơi, an toàn, sung sướng éo gì lại mất an toàn, mình lái cũng mất tập trung khi dong 1 thằng xe đằng sau sát đít còi đèn nhấp nháy đòi vượt? mình nhường nó pass mẹ nó đỉ rồi lại thảnh thơi 1 mình vừa lái vừa nghe bản nhạc iêu thích chả vui hơn, an toàn hơn ư? nó có bị bắn tốc độ kệ mẹ nó, hơi đâu mua việc vào người khi đi cái kiểu "max tốc rồi, éo cho mày vượt"

Cụ hay văng tục, nên em không ưng nhiều còm của cụ. Tuy nhiên, còm này thì em vốt mạnh. Nhiều thằng nó không biết là không nhường đường cho người khác vượt là một hành vi gây nguy hiểm cho cả mình lẫn ông xin vượt. Mà nó cứ khư khư ôm đường làm gì thế không biết. [-(

.Xukthal

Xe container

Pilota

Xe điện
Ở đây 99,99% các cụ chạy 60kmh chửi bọn đi bộ cắt mặt + giữa phố là nguy hiểm!
Nhưng chỉ 1% ý thức được bò 60kmh làn trái trên cao tốc 120kmh dù không vi phạm luật - nhưng chính là đang đi bộ giữa phố đông! Chạy kiểu này tai nạn đến sớm hay muộn mà thôi!

Vi phạm quy tắc giao thông là đi chậm thì đi về bên phải. Nghị định 100 cũng quy định mức phạt khi đi chậm hơn bên làn trái đó cụ.