[Funland] Chiếm làn bên trái trên cao tốc

.Xukthal

Xe container

ubisapro

Xe trâu
Thỉnh thoảng trên đường cũng có ông hùng hục phi lên, qua đầu xe em 1 chút thì giảm tốc rồi cứ thế đi song song (trên xe e chút). Cũng ko phải hiếm gặp. Thường e hay giảm ga cho mình tụt lại, tránh xa xa chút cho lành :))

114hangbong

Xe cút kít
Bon
Dán VECT và EPass thì đi làn phải, trả tiền = cơm thì đi làn trái...đến gần trạm thu giá thì cuống cuồng xin chuyển làn nhưng lúc này cả dòng xe đã tắc cứng rồi...thế là loạn xì ngầu lên :))
Em chứng kiến tại nút Cao bồ hôm m2 đấy, làn ETC cũng tắc trạm mới hài =))
Sao không cho đi nốt rồi phạt nguội đỡ tắc cụ nhỉ.

Arizona

Xe tăng
Cụ định vượt 2 ông này á? ^:)^^:)^
Hihi, nhiều xe vẫn vượt bt mà cụ. E chạy kể cả 130 mà có xe bám làn bên thì ngớt chân ga để các xe sau dễ vượt. Thật là không hiểu sao nhiều cụ nghĩ đã chạy max rồi nên cứ đồng tốc với xe làn bên.

formen

Xe lăn
Thớt 10 năm 1 lần mà vẫn lên đc 13 trang :D e hóng thôi, k tranh luận và vẫn đi ở làn phải, có biến còn có khoảng trống mà xử lý.

Tommytep

Xe tăng
Em đi cao tốc nếu thấy xe trước chậm hơn thì thường chuyển lane sớm để vượt nên hầu như ít thấy khó chịu với cụ nào bám trái. Việc gì phải khổ bám sát đít để xin vượt, vừa nguy hiểm mà mình lại khó chịu nếu họ không nhường.
Đi cao tốc phải ưu tiên tầm nhìn, view xa, chọn làn thoáng nhất đi có thể. Em cứ thấy lane đang đi có bố đi chậm hoặc đông ở phía xa là tự động chuyển lane khác, chạy max tốc cho phép. Chỉ cay khi bị 2-3 bố đi è è block hết lối thoát. Các bố đi rùa rùa lại rất hay đi 1 làn, thậm chí còn bám đuôi xe to rồi sát đến đít mới thèm chuyển làn thì e cũng ạ! Đi đường ngoài việc đi theo cách của mình thì cũng phải chú ý xem mình có làm cản trở dòng chảy giao thông hay ko nữa chứ!

Dan du an

Xe ba gác
Em thấy bức xúc nhất là đoạn Yên Bái lên Lào Cai....Nhiều khi bám đít xe tải mà vạch thì là vạch liền cấm vượt....Vượt lên là cực dở hơi mà không vượt cứ bám nó rồng rắn nhau cả đoạn dài ức chế phết. Bực nhất là lúc đấy ở sau lại có ông cứ nháy đèn với còi đòi vượt. Mình đánh lái vào thì cái làn khẩn cấp bên trong bé tí, đường có mỗi một làn xe..... Ức cực kỳ...Nhất là cứ một đoạn lại có cam nhìn cũng ghê khi vượt.

Pilota

Xe điện
Em thấy bức xúc nhất là đoạn Yên Bái lên Lào Cai....Nhiều khi bám đít xe tải mà vạch thì là vạch liền cấm vượt....Vượt lên là cực dở hơi mà không vượt cứ bám nó rồng rắn nhau cả đoạn dài ức chế phết. Bực nhất là lúc đấy ở sau lại có ông cứ nháy đèn với còi đòi vượt. Mình đánh lái vào thì cái làn khẩn cấp bên trong bé tí, đường có mỗi một làn xe..... Ức cực kỳ...Nhất là cứ một đoạn lại có cam nhìn cũng ghê khi vượt.

Em lạy cụ, đoạn vạch liền không cho vượt thì toàn là đoạn khúc cong, khuất tầm nhìn. Cụ chịu khó rồng rắn chút đến đoạn 2 làn riêng biệt hoặc đoạn có nét đứt thì tha hồ mà vọt. Họ kẻ đường có lý của nó đấy cụ ạ.

MaxCare

Xe hơi
Vi phạm quy tắc giao thông là đi chậm thì đi về bên phải. Nghị định 100 cũng quy định mức phạt khi đi chậm hơn bên làn trái đó cụ.
ND 100 có ah Cụ, em ít đi cao tốc nên chưa thông

Dodge Ram

Xe điện
Em lạy cụ, đoạn vạch liền không cho vượt thì toàn là đoạn khúc cong, khuất tầm nhìn. Cụ chịu khó rồng rắn chút đến đoạn 2 làn riêng biệt hoặc đoạn có nét đứt thì tha hồ mà vọt. Họ kẻ đường có lý của nó đấy cụ ạ.
Bây giờ cũng đã thêm nhiều đoạn có thêm làn đường, thêm dải phân cách để vượt cho dễ dàng. Ngặt nỗi đã có dải pc, nhưng vẫn đóng đinh 80km/h.
Thành ra những chỗ đó thành mỏ vàng của xxx.

xd642a7

Xe tải
trên cao tốc thì tự đảo làn mà pass thôi, em chả thấy cái gì phải khó khăn cả, sao cứ phải bắt nó nhường làn khi mình có thể chủ động đảo làn mà đi?
Đảo thì đảo đc nhưng nguy hiểm tăng lên rất nhiều. Nếu có con xe chạy tốc độ 80km/h bám dải phân cách từ HN về HP khoảng 105km thì theo cụ sẽ có bao nhiêu xe phải chuyển làn sang bên phải để vượt qua nó? Với lại làm giữa có phải lúc nào cũng trống để cụ chuyển làn sang đâu? Mọi người nên “văn minh” hơn 1 chút thì tiết kiệm được nhiều thời gian và bớt nguy hiểm hơn cho người tham gia giao thông khác

blackpaint

Xe container
Sợ nhất 2 cụ chạy 120 sole. Gặp ông nào thiếu kiên nhẫn thì mệt.
Thì e đã nói là xe đi chậm hơn đi về bên phải, xe sau đi hơn 120km/h thì mình phạm lỗi cản trở xe xin vượt. Ông nào đi làn trong luôn đúng cụ ạ

Arizona

Xe tăng
Em nhiều khi vẫn chấp nhận vượt ở làn 100 vì cảm giác bám sát mít 1 làn trong khi chờ xe làn kia ngớt ga đủ khoảng trống để rang lạc nó hơi nguy hiểm.

Dan du an

Xe ba gác
Cháu không vượt mà nên cứ bám đít xe tải, có đoạn ghét nhất là gặp xe kiểu xe hoa sen chở đầy gỗ như làm cọc rào nó cứ đều đều 40km/h. Vượt k dám vượt mà bám đuôi thì đội phía sau cứ ông sát đít

Dan du an

Xe ba gác
Nói chung đã chạy 120 thì số xe đòi vượt nó cũng ít. Nếu họ xin thì đá xi nhan vào thôi cho họ lên rồi lại ra. Chỉ ghét cái đoạn mà đường chỉ cho đi từ cầu Rẽ về đường cho đi có 100 may mà đoạn này 3 làn đường nên cứ 100 chạy làn giữa chả sao cả.

Pilota

Xe điện
Cháu không vượt mà nên cứ bám đít xe tải, có đoạn ghét nhất là gặp xe kiểu xe hoa sen chở đầy gỗ như làm cọc rào nó cứ đều đều 40km/h. Vượt k dám vượt mà bám đuôi thì đội phía sau cứ ông sát đít

Thì cụ cứ lùi cách mít xe trước 1 đoạn xa hơn. Lành cho cả cụ lẫn ông bám mít phía sau. Ông nào nóng ruột phi lên thì cũng có khoảng trống để táp vào khi gặp xe ngược chiều một cách bất ngờ.

tự_lực

Xe buýt
Cãi nhau chủ đề này từ hơn 10 năm nay trên này rồi cụ, em cứ lấy mốc 10 năm một lần lại cãi nhau thì chừng 3 đến 5 lần nữa, thế hệ cháu-chắt chúng ta mới đi như Tây đc, vượt xong về phải, trái sát phân cách chỉ để vượt.
E cg vượt xong về phải. Tuy nhiên k phải với mục đích trái sát phân cách để vượt mà chỉ đơn giản em quen chạy cao tốc HN -HP đi làn phải (làn giữa) an toàn hơn. Các cao tốc khác thì sợ người phi qua từ giải phân cách nên cg đi làn phải