[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

xaynhatrongoi

Xe tăng
Thank cụ đã chia sẻ kinh nghiệm.

Chau hỏi thêm chut. Nếu làm tum thì giữa xây tuòng bao, làm khung săt, làm nhôm kính, cái nào kinh tế nhất và dễ cải tạo sau này nhất. Trần thì chăc vẫn đổ bê tông thôi ạ.
Với phương án xây tường bao và khung nhôm kính thì chắc chắn khung tường bao vẫn kinh tế và chắc chắn và dễ cải tạo hơn cụ ạ, khung sắt kết hợp nhôm kính, tiếp xúc với phần bên ngoài nhiều, nhanh xuống cấp lắm ạ

Lethangvns

Xe tải
Kinh nghiệm của em là dù cụ không định xây tầng 2 bây giờ, nhưng móng vẫn nên làm đủ chắc để xây 2 tầng. Chả tốn hơn bao nhiêu mà lúc cần làm tầng 2 đỡ lăn tăn.
Nhu cầu mở rộng chỗ ở trong tương lai dễ xảy ra lắm cụ ạ.
Cụ này nói chuẩn đó, em cũng xây như cụ chủ. Nhưng móng em làm cho 3 tầng luôn, mỗi tội tốn hơn ít nữa. Sau ở rồi đào móng mệt lắm!

Spike

Xe tăng
Em lấy cái nhà xây thô, 4 tầng, 1 tum, sân tầm 20m2. Diện tích sàn xây dựng là 263m2. Thợ báo em công trát, ốp lát là khoảng 165tr (bao cát, xi măng) cho cả tường rào, cổng. Theo cụ chủ topic thì giá vậy có hợp lý không ạ. Njaf em 6 phòng sẽ là lát gỗ và có 4 nvs ạ.

Zin131

Xe đạp
Ở quê đát rộng cứ làm cái 2 thò 3 thụt là đẹp nhứt

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em lấy cái nhà xây thô, 4 tầng, 1 tum, sân tầm 20m2. Diện tích sàn xây dựng là 263m2. Thợ báo em công trát, ốp lát là khoảng 165tr (bao cát, xi măng) cho cả tường rào, cổng. Theo cụ chủ topic thì giá vậy có hợp lý không ạ. Njaf em 6 phòng sẽ là lát gỗ và có 4 nvs ạ.
hic cái đấy thì khó biết là hợp lý hay không lắm cụ ạ, còn tùy thuộc theo khối lượng làm việc nữa ạ.

magnusclassic

Xe tải
hic cái đấy thì khó biết là hợp lý hay không lắm cụ ạ, còn tùy thuộc theo khối lượng làm việc nữa ạ.
e hoàn thiện trong nhà cụ tư vấn giúp e giá trát,ốp,lát đã bao gồm công thợ và vật tư xi,cát.
giá sơn và trần thạch cao.
cám ơn cụ trước.

emlawestmanshoe

Xe hơi
nhà e đang hoàn thiện, e cần hóng

emlawestmanshoe

Xe hơi
em phân vân k biết chọn đá nào?

xaynhatrongoi

Xe tăng
Thời gian vừa qua khá là bận nên em cũng không online được nhiều, có trả lời các cụ chậm thì các cụ lượng thứ cho em cái nhé.
Trong thời gian vừa rồi, có khá nhiều các câu hỏi của các cụ, em đã trả lời chi tiết nhưng hôm nay em xin trả lời tóm tắt như sau ạ:
1. Cách nào đổ bê tông cột ( Thường là bê tông trộn tay) không bị rỗ chân cột, vừa đảm bảo chất lượng lẫn tính thẩm mỹ?
- cách 1: sau khi dựng khung kết cấu cốt thép xong, lắp dựng xong cốt pha hộp cột, yêu cầu đội thợ, hoặc nhà thầu thi công trộn trước 1 xô vữa mác cao, đổ vào chân cột trước, sau đấy khoảng 20-30 phút mới bắt đầu đổ bê tông, làm như vậy tránh được tình trạng mất nước chân cột khi thi công cột.
- Tạo khuôn, chân cơ cột bằng 1 lớp bê tông mỏng 10cm, sau đấy mới đổ bê tông toàn bộ cột. lớp chân cơ này được đổ trước khi thi công cột 1 ngày nhé.
2. Cách nào để theo dõi cấp phối trộn bê tông, vữa xây, vữa trát cho dễ?
- Cách đơn giản nhất là có cấp phối, rồi quy đổi cấp phối đó ra 1 định lượng nhất định để theo dõi cho dễ, tốt nhất là quy ra thùng đựng sơn 18l, vừa tiện cho người làm, và cũng tiện cho giám sát hoặc chủ nhà.
3. Trát tường như thế nào để đảm bảo lớp vữa trát vừa cứng, lớp mặt vừa mịn, tránh co ngót vữa trát nhiều, giảm thiểu nứt chân chim của tường?
- Trát tường các cụ nên chia thành 02 lớp trát, độ dày trung bình lớp vữa trát là 15mm, lớp đầu tiên: vữa trát xi măng cát vàng sàng, tạo độ cứng cho lớp trát, lớp này dày 10mm, sau khi xong lớp đầu, mặt tường khô se mặt lại, vào lớp thứ 2, xi măng cát đen tạo mịn và phẳng cho tường ( không làm vữa khô các cụ nhé), có nhiều đơn vị sẽ trát lớp đầu xong, vào 1 lớp vữa khô rồi vào lớp trát thứ 2 luôn, làm như vậy, tường sẽ hay xảy ra tình trạng bị ộp tường, khi vào lớp khô không đều, lớp này sẽ tạo xốp, không thẩm thấu được nhiều nước.
Giờ em lại có tí việc, em sẽ chia sẻ thêm các câu hỏi của các cụ khác sau nhé, có gì cần góp ý, mong các cụ cứ góp ý để bài viết của em được hoàn thiện hơn ạ!

hunguno141

Đi bộ
Nhà e là cấp 4 mới xây vài năm,ko có cột bê tông chịu lực,nay muốn lên tầng thì xây cọc bê tông ngoài và gia cố móng như nào ạ.xin cảm ơn trước các cụ

trantuan1101

Xe tăng
Nhà e là cấp 4 mới xây vài năm,ko có cột bê tông chịu lực,nay muốn lên tầng thì xây cọc bê tông ngoài và gia cố móng như nào ạ.xin cảm ơn trước các cụ

quan trọng móng của cụ trước kia như thế nào ,nếu đủ chịu 2 tầng thì chỉ cần đục tường đổ thêm cột lên thôi chứ làm cột ngoài xấu èo,thà rằng đập đi làm lại

trantuan1101

Xe tăng
Cảm ơn các cụ, mình đã được bên thiết kế dẫn đi thăm một nhà do họ thiết kế, dùng thang sắt, bậc gỗ như ý tưởng nhà mình, thấy ok. Sẽ có ồn nếu cố tình dậm chân, còn thì ok. Thang sắt được cái trông rất nhẹ nhàng, không nặng nề, có thể nhìn thoáng, xuyên xuốt cả ngôi nhà. Nhà có thuê thiết kế, họ nói có bản quyền, nhưng up vài cái hình chắc không sao, cái chính là không biết up ảnh. Thank cả nhà,
bên TK mà cụ thuê cao dáng quá,kiến trúc cũng như nhiều ngành khác là không ngừng học hỏi,không ngừng tiến bộ. Ko tham khảo,không học tập cái có trước sao có thể tiến bộ. em tự hỏi họ có đi xem ảnh thiết kế của công ty khác,kts khác ko. quan trọng là học được bao nhiêu trong những ảnh đó

xaynhatrongoi

Xe tăng

cụ cho em hỏi, móng nhà cụ là móng gạch hay móng bê tông, tường đang tường bổ trụ chịu lực ạ, vì nếu móng là móng bê tông thì chỉ việc đào các khoanh cột, đổ móng mới liên kết móng cũ ở trong nhà, rồi cấy cột vào chịu lực, chủ yếu còn phải xem kết cấu cũ của nhà cụ nữa ạ.
còn nếu không có bê tông móng gạch xây, thì phải tính toán kỹ, khéo phương án gia cố còn quá tội tiền phá đi làm lại cụ ạ, chứ cấy cột trong, hay ngoài đều phải phụ thuộc vào kết cấu mái bê tông.

lý thuyết hết, quan trọng là kĩ năng của thợ thôi cụ ơi

HVS

Xe tăng
cụ cho em hỏi, móng nhà cụ là móng gạch hay móng bê tông, tường đang tường bổ trụ chịu lực ạ, vì nếu móng là móng bê tông thì chỉ việc đào các khoanh cột, đổ móng mới liên kết móng cũ ở trong nhà, rồi cấy cột vào chịu lực, chủ yếu còn phải xem kết cấu cũ của nhà cụ nữa ạ.
còn nếu không có bê tông móng gạch xây, thì phải tính toán kỹ, khéo phương án gia cố còn quá tội tiền phá đi làm lại cụ ạ, chứ cấy cột trong, hay ngoài đều phải phụ thuộc vào kết cấu mái bê tông.
cụ cho em hỏi vụ móng nhà luôn với. Địa hình là sườn dốc, đã xúc phẳng ra thành 2 cốt 0 và 1,5m. Nhưng toàn đá là đá cụ à, gần như đặc đá luôn. Giờ em xây nhà phần phía sau trên cái cốt 1,5m đó, 2 tầng thôi, thì xử lý móng ntn hả cụ, lại phải đục tiếp xuống làm móng thì gay quá vì đá rắn lắm.

xaynhatrongoi

Xe tăng
lý thuyết hết, quan trọng là kĩ năng của thợ thôi cụ ơi
Cụ nói thế chứ ạ, thợ dù giỏi, nhưng làm ăn công ngày, muốn có lãi thì thợ cần phải làm nhanh, chính vì thế sẽ xảy ra sai sót. Và để thuận tiện cho thi công, thợ bao giờ cũng sẽ tư vấn cho chủ nhà làm cách nào để thợ tiết kiệm công nhất, không quan trọng cái việc là sao phải làm như vậy, công năng của những chi tiết đấy là sao. Còn với các nhà thầu, vừa cần nhanh, vừa cần đẹp, vừa cần chất lượng, nên sẽ thường ép thợ phải làm theo ý của mình, thế nên có nhiều tổ thợ không hề thích làm với nhà thầu đâu cụ nhé.