[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

xaynhatrongoi

Xe tăng
em muốn hỏi cụ vấn đề bể nước trên mái , hiện nay bể nước nên xây hay mua sẵn thì tốt hơn về giá cả và chất lượng ạ ?
Bể nước trên mái cụ nên mua, không nên xây, xây: làm tăng tải trọng của công trình, tiếp xúc với môi trường nhiều, co ngót vật tư, biến động nhiệt độ dễ gây nứt và rỉ nước, chiếm nhiều diện tích mái, vệ sinh khó hơn. Vì vậy cụ cứ ới ông Sơn Hà làm cái bể, đặt lên là ngon lành nhất cụ ạ

linh phamdinh

Xe máy
Bể nước trên mái cụ nên mua, không nên xây, xây: làm tăng tải trọng của công trình, tiếp xúc với môi trường nhiều, co ngót vật tư, biến động nhiệt độ dễ gây nứt và rỉ nước, chiếm nhiều diện tích mái, vệ sinh khó hơn. Vì vậy cụ cứ ới ông Sơn Hà làm cái bể, đặt lên là ngon lành nhất cụ ạ
em chân thành cảm ơn cụ ạ

linh phamdinh

Xe máy
vâng cụ ạ, đường ống điều hòa nên nằm trong phạm vi 3-5m là okie nhất cụ ạ. Còn nên lắp dàn lạnh thấp hơn dàn nóng để tránh tình trạng dầu từ máy nén quay ngược trở lại dàn lạnh khi lắp như vậy, cần phải làm hệ thống bẫy dầu nhưng cũng không nên vượt quá chênh cao 12m cụ nhé.
ờ vậy là em tìm hiểu trên mạng họ nói ngược ah cụ , họ bảo nên lắp dàn lạnh cao hơn dàn nóng cơ mà cụ , em hóng vấn đề này lắm mong cụ giải thích thêm cho em với ạ , em chuẩn bị xây nhà lắp 3 cái máy lạnh mà dàn nóng em tính đưa lên trên sân thượng hết thì phải làm sao ạ ?:

xaynhatrongoi

Xe tăng
ờ vậy là em tìm hiểu trên mạng họ nói ngược ah cụ , họ bảo nên lắp dàn lạnh cao hơn dàn nóng cơ mà cụ , em hóng vấn đề này lắm mong cụ giải thích thêm cho em với ạ , em chuẩn bị xây nhà lắp 3 cái máy lạnh mà dàn nóng em tính đưa lên trên sân thượng hết thì phải làm sao ạ ?:
em nhầm, dàn lạnh cao hơn dàn nóng, với điều kiện lắp ngược lại thì phải có bẫy dầu

xaynhatrongoi

Xe tăng
Nếu chưa vượt quá phạm vi cho phép là chênh cao 12m thì vẫn lắp được, khi lắp cụ bảo anh em điều hòa trước khi lắp ống đồng vào dàn lạnh, làm 1 điểm bẻ cong như chữ u- bẫy dầu, tránh hỏng mặt lạnh cụ nhé

xaynhatrongoi

Xe tăng
1 buổi chiều nóng trong người, phải nói chưa hôm nào em thấy nóng như hôm nay, tranh luận, cãi nhau nảy lửa, có các đơn vị thi công như vậy thảo nào nhà thầu thi công như bọn em hay bị mang tiếng.
Bóc phốt:
- Nhà thầu thi công: CÔNG TY CỔ PHẦN TƯ VẤN ĐẦU TƯ XÂY DỰNG AEC VIỆT NAM- Trụ sở: Ngõ Thông Phong, Tôn Đức Thắng, Q.Đống Đa, Hà Nội.
Giám đốc: Tên Hoàng Anh.
Nội dung như sau ạ!
- có công trình, 100m2 sàn, xây dựng khách sạn mini, 7 tầng, mặt bằng thi công rộng rãi. CĐT dễ tính để cho nhà thầu vừa thiết kế vừa thi công, vậy mà làm ăn không có tính kỹ thuật 1 tí nào.
+ Thép đài móng đan sai miền chịu lực.
+ Cột thép thiếu thép ( 6 cây thép D22 chờ cột đan 4 cây, chủ nhà phát hiện, khoan cấy ramset 2 cây thiếu)
+ thép cột đan từ đài móng lên sai.

Đây là 2 hình ảnh em copy trên google về để các cụ tham khảo cách đan thép cột từ đài móng lên. Cái chân cột mà em khoanh tròn là đan sai, chân cột chạy ra sát, ngoài thép dầm.
Nói chung là còn nhiều cái sai nữa của nhà thầu mà chủ nhà không biết.

Và hiện tại công trình đang thi công đến đây, sau khi xem lại toàn bộ ảnh chụp quá trình thi công thì cđt mời nhà thầu " có tầm" dỡ toàn bộ móng mang về, làm lại.
Chưa kể làm chìa khóa trao tay, đến hiện tại hồ sơ thi công là mấy bản vẽ móng, kiến trúc, nói chung rất sơ sài, không có các chi tiết cụ thể gì.
Tổng thiệt hại của CĐT: 150tr đã tạm ứng, còn đòi lại được hay không thì cũng chưa biết thế nào.
Vì vậy, mong các cụ nếu có gặp các trường hợp đan thép như vậy, thì phải yêu cầu xử lý ngay, tránh tình trạng như trên, bên cạnh đấy, nên tìm kiếm nhà thầu có " Tâm", chứ đừng nghĩ quen là okie, đây là 1 trường hợp nhà thầu quen biết lâu năm đấy ạ.

linh phamdinh

Xe máy
1 buổi chiều nóng trong người, phải nói chưa hôm nào em thấy nóng như hôm nay, tranh luận, cãi nhau nảy lửa, có các đơn vị thi công như vậy thảo nào nhà thầu thi công như bọn em hay bị mang tiếng.
Bóc phốt:
- Nhà thầu thi công: CÔNG TY CỔ PHẦN TƯ VẤN ĐẦU TƯ XÂY DỰNG AEC VIỆT NAM- Trụ sở: Ngõ Thông Phong, Tôn Đức Thắng, Q.Đống Đa, Hà Nội.
Giám đốc: Tên Hoàng Anh.
Nội dung như sau ạ!
- có công trình, 100m2 sàn, xây dựng khách sạn mini, 7 tầng, mặt bằng thi công rộng rãi. CĐT dễ tính để cho nhà thầu vừa thiết kế vừa thi công, vậy mà làm ăn không có tính kỹ thuật 1 tí nào.
+ Thép đài móng đan sai miền chịu lực.
+ Cột thép thiếu thép ( 6 cây thép D22 chờ cột đan 4 cây, chủ nhà phát hiện, khoan cấy ramset 2 cây thiếu)
+ thép cột đan từ đài móng lên sai.

Đây là 2 hình ảnh em copy trên google về để các cụ tham khảo cách đan thép cột từ đài móng lên. Cái chân cột mà em khoanh tròn là đan sai, chân cột chạy ra sát, ngoài thép dầm.
Nói chung là còn nhiều cái sai nữa của nhà thầu mà chủ nhà không biết.

Và hiện tại công trình đang thi công đến đây, sau khi xem lại toàn bộ ảnh chụp quá trình thi công thì cđt mời nhà thầu " có tầm" dỡ toàn bộ móng mang về, làm lại.
Chưa kể làm chìa khóa trao tay, đến hiện tại hồ sơ thi công là mấy bản vẽ móng, kiến trúc, nói chung rất sơ sài, không có các chi tiết cụ thể gì.
Tổng thiệt hại của CĐT: 150tr đã tạm ứng, còn đòi lại được hay không thì cũng chưa biết thế nào.
Vì vậy, mong các cụ nếu có gặp các trường hợp đan thép như vậy, thì phải yêu cầu xử lý ngay, tránh tình trạng như trên, bên cạnh đấy, nên tìm kiếm nhà thầu có " Tâm", chứ đừng nghĩ quen là okie, đây là 1 trường hợp nhà thầu quen biết lâu năm đấy ạ.
Nhà thầu có tầm đấy nhưng mất tâm cụ ơi , nhìn cái tên là thấy ổn ( tầm ) vậy mà cái ruột trỗng treo ,đổ cái cột như vậy mà cũng làm cho được , cụ có cách nào để CDT mong muốn tìm được nhà thầu có tâm và có tầm với được không ?, cụ post lên cho các cụ khác tìm hiểu với ạ ?

xaynhatrongoi

Xe tăng

Giám đốc nhà thầu có " tầm", các cụ nhớ nhận biết để " giao việc" nhé

soulstar

Xe hơi
em cũng vừa phải đuổi 1 nhóm thợ với thầu, làm ăn gì mà chán quá đan sắt không đúng bản vẽ. Chỗ thì thừa chỗ thì thiếu, sắt lòi hết ra chạm vào cốp pha. Chán quá các cụ ơi.

soulstar

Xe hơi
cửa sổ nhôm kính có cần làm hèm cửa không cụ ơi, tường 20

xaynhatrongoi

Xe tăng
cửa sổ nhôm kính có cần làm hèm cửa không cụ ơi, tường 20
Cửa nào mà lai không có hèm cửa cụ, cửa nào cũng phải có, tránh nước mưa thấm qua vị trí khóa giao với khuôn mà

xaynhatrongoi

Xe tăng
em cũng vừa phải đuổi 1 nhóm thợ với thầu, làm ăn gì mà chán quá đan sắt không đúng bản vẽ. Chỗ thì thừa chỗ thì thiếu, sắt lòi hết ra chạm vào cốp pha. Chán quá các cụ ơi.
Đấy là chỗ cụ là tổ thợ, còn đây là cả nhà thầu thi công chứ có phải thợ không đâu ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em chuẩn bị xây nhà phố 4*17 ( m) . Em xây 1 lầu 1 trệt mái BTCT , tất cả vật tư là loại trung bình khá thì em cần chuẩn bị chi phí bao nhiêu cụ ạ ?
Vậy cụ cần chuẩn bị khoảng tầm 900 triệu để làm hoàn thiện cụ nhé

linh phamdinh

Xe máy
Vậy cụ cần chuẩn bị khoảng tầm 900 triệu để làm hoàn thiện cụ nhé
Trời , nhiều vậy á cụ , em nghe mọi người nói tầm 600 triệu đổ lại mà bây giờ cụ phán câu như này em chết dở , có cách nào mà làm được tầm 650 đổ lại không cụ , ví dụ mái tole thì sao ạ ? cảm ơn cụ á

xaynhatrongoi

Xe tăng
Trời , nhiều vậy á cụ , em nghe mọi người nói tầm 600 triệu đổ lại mà bây giờ cụ phán câu như này em chết dở , có cách nào mà làm được tầm 650 đổ lại không cụ , ví dụ mái tole thì sao ạ ? cảm ơn cụ á
Cái này hơi khó, cụ làm 1 trệt, 1 lầu, mái tole thì cũng cần khoảng 800 cụ ạ, tốt nhất nếu tầm tài chính như vậy, cụ nên làm phần thô ngon lành trước ạ, sau hoàn thiện dần dần để sử dụng cụ ạ