[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

xaynhatrongoi

Xe tăng
nhà ống, 2 bên xung quanh có nhà, thì em chẳng hiểu giấu kiểu gì nữa cụ? Cho xuống thấp thì không tiện sinh hoạt, đưa lên thượng thì quãng đường quá dài ?
Chưa kể đường ống để nên sườn nhà, theo đường chéo, vị trí ống đi vào trong nhà mặt lạnh rất dễ gây thấm khi trời mưa, nước mưa sẽ đi theo ống và thẩm thấu vào tường vị trí mặt lạnh, sao không đưa lên trần thạch cao, bọc bảo ôn, đưa ra trước có phải hơn không ạ. Em thấy sườn bên nhà nở được cửa, sao không đưa mặt nóng ra phía sườn nhà mà lại đưa ra trước nhà.

trungkts

Xe tải
Chưa kể đường ống để nên sườn nhà, theo đường chéo, vị trí ống đi vào trong nhà mặt lạnh rất dễ gây thấm khi trời mưa, nước mưa sẽ đi theo ống và thẩm thấu vào tường vị trí mặt lạnh, sao không đưa lên trần thạch cao, bọc bảo ôn, đưa ra trước có phải hơn không ạ. Em thấy sườn bên nhà nở được cửa, sao không đưa mặt nóng ra phía sườn nhà mà lại đưa ra trước nhà.
Nhà bên ko cho để cục nóng điều hoà , còn chủ nhà thì muốn mặt tiền rộng và thoáng nhất , đi ông lên mái thì tốn tiền ống cụ ạ !

xaynhatrongoi

Xe tăng
Nhà bên ko cho để cục nóng điều hoà , còn chủ nhà thì muốn mặt tiền rộng và thoáng nhất , đi ông lên mái thì tốn tiền ống cụ ạ !
Thào nào nhìn vậy, nhưng cụ nên để ý ống đồng đi sát bên cụ nhé, em thấy nó dốc vào trong, dễ gây ngấm lắm ạ

linh phamdinh

Xe máy
Mong cụ tư vấn cho em về vấn đề trần nhà nên tô chỉ phào hay đi la phông thạch cao hơn ạ , về cả chi phí kinh tế và tính thẩm mỹ n

hood_hood

Xe buýt
Mong cụ tư vấn cho em về vấn đề trần nhà nên tô chỉ phào hay đi la phông thạch cao hơn ạ , về cả chi phí kinh tế và tính thẩm mỹ n
Trần tầng 1 thì làm thạch cao, trần tầng 2 trở lên thì tô chỉ phào. Như vậy là đc cả 2 yêu cầu của cụ nhé

SB 99999

Xe đạp
Cụ cho hỏi giá xây nhà phố hoàn thiện giờ tầm bao nhiêu 1m2?

lechamad

Xe hơi
Lựa chọn nhà Thầu
Khi bạn đã có trong tay bản thiết kế ngôi nhà mơ ước, mua được vật liệu xây dựng thì lúc này bạn cần chọn nhàthầuuy tín, kinh nghiệm với đội thợ có tay nghề cao, giá cả hợp lý. Những kinh nghiệm chọn nhà thầu dưới đây sẽ giúp bạn tìm được nhà thầu tốt và có một ngôi nhà thật ưng ý.
Hầu hết các chủ nhà thường hỏi người quen thân, nhờ giới thiệu các nhà thầu. Ngoài ra, chủ nhà còn có thể nhờ vào các mối quan hệ khác, nhờ chuyên gia xây dựng tư vấn để chọn được nhà thầu tốt.
Nhà thầu tốt là nhà thầu chuyên sâu trong lĩnh vực xây dựng,có tinh thần trách nhiệm cùng đội thợ có tay nghề cao. Bên cạnh đó, đơn vị nhận xây nhà cần có thiết bị thi công đầy đủ, trực tiếp thi công, giá cả hợp lý, an toàn lao động, thi công đúng tiến độ, đảm bảo yêu cầu kỹ thuật và hạn chế các chi phí phát sinh.

Bạn cần chọn nhà thầu nhận xây nhà có kinh nghiệm và trình độ
Tiêu chí thời gian
Chủ nhà cần thỏa thuận với nhà thầu về tiến độ thi công từng hạng mục công việc cụ thể và quy định rõ ràng trong hợp đồng, nếu đơn vị nhận xây nhà không đảm bảo đúng tiến độ thì sẽ trừ bao nhiêu phần trăm.
Căn cứ vào bảng tiến độ này, chủ nhà sẽ kiểm tra, đôn đốc công việc và quyết toán với nhà thầu về các hạng mục công việc thực hiện. Thông thường, với dạng nhà phố đơn giản, thi công thuận lợi thì thi công trong 5 tháng. Với những công trình đòi hỏi sự cầu kỳ hơn hoặc như biệt thự thì có thể kéo dài 1 năm hoặc lâu hơn.
Chú ý tiêu chí giá cả
Không chọn nhà thầu có giá thấp
Bạn không nên chọn nhà thầu có giá thấp quá vì họ sẽ rút ruột công trình, bày vẽ phát sinh để kiệm lợi nhuận. Hoặc họ sẽ làm việc cầm chừng, kéo dài tiến độ thi công và có thể bỏ ngang công trình bất cứ lúc nào.
Ngoài ra, một số đơn vị nhận xây nhà bỏ giá thấp để khách hàng thấy lợi và lựa chọn. Tuy nhiên, họ lại chọn vật liệu kém chất lượng để bù vào phần chênh lệch, làm ảnh hưởng đến chất lượng công trình.

Ngày nay việc xây dựng hay thi công các công trình dân dụng như nhà phố, biệt thự, khách sạn thường được chủ đầu tư chọn đơn vị thi công, hay còn gọi là nhà thầu để giao công trình theo 3 hình thức: nhân công, phần thô và hoàn thiện. Việc này tùy thuộc vào quan điểm, công việc, khả năng tài chính và sự am hiểu của chủ đầu tư về lĩnh vực xây dựng, sự tin tưởng của chủ đầu tư đối với đơn vị thi công.

Thi công phần nhân công

Đây là gói thầu xây dựng mà chủ đầu tư và đơn vị thi công tiến hành, theo hình thức chủ nhà mua toàn bộ vật tư từ sắt, xi măng, cát đá, gạch, các loại vật liệu hoàn thiện.
Khi chọn hình thức xây dựng phần nhân công hay thi công, chủ đầu tư có quan niệm nhà thầu sẽ "ăn bớt" vật tư, hoặc dùng vật tư không “chắc”. Đây là quan điểm cũ, lỗi thời chỉ đúng cho trường hợp những cá nhân, những đơn vị thi không chuyên nghiệp hoặc không trọng chữ tín, xem thường khách hàng và nghề nghiệp của mình.
Với hình thức này, đa số chủ đầu tư - chủ nhà - thường rảnh rỗi, hoặc am hiểu về cách thức xây dựng, mua được nguồn vật tư giá tốt. Còn lại, đơn vị thi công chỉ cung cấp giàn giáo, coffa, máy móc phục vụ thi công, đội thợ, phụ… Khi tiến hành công việc, hai bên sẽ thống nhất với nhau tổng diện tích căn nhà, tổng giá trị công trình, đơn giá trên m2...
Đối với gói thầu này thì sẽ có nhiều nhược điểm xảy ra, do đó hai bên thường phát sinh mâu thuẫn trong quá trình thi công vì các lí do sau đây:
Nhà thầu đa phần là thợ hoặc cai tự nhận thi công, đội thợ tay nghề không cao.
Đơn vị thi công thường mượn pháp nhân để lấy dấu ký hợp đồng
Đơn vị thi công thường tính phát sinh so với lúc nhận công trình
Đơn vị thi công thường làm nhanh, ẩu để có khối lượng công việc, để tận dụng nguồn thợ làm công trình khác.
Các vật tư sử dụng thường lãng phí, hao hụt..
Chủ đầu tư phải túc trực để bảo quản vật tư, xuất kho...
Chủ đầu tư mua vật tư giá cao vì không thường xuyên mua...
Tóm lại, đối với gói thầu thi công phần nhân công thì chủ đầu tư thường thay đổi thiết kế hoặc tư xây theo ý của mình rất nhiều. Chính những điều này, cộng thêm tay nghề và kinh nghiệm của những ông thầu nhận phần nhân công, khi hoàn thiện ngôi nhà sẽ không có chất lượng và thẩm mỹ cao.

Thi công phần thô
Đối với gói xây dựng này, chủ đầu tư chỉ cung cấp các vật tư hoàn thiện như: gạch lát nền, thiết bị vệ sinh, các loại cửa, sơn nước, bóng đèn, rèm cửa, đá ốp cầu thang, tay vịn, trần thạch cao …Còn đơn vị thi công sẽ cung cấp các hạng mục sau:
Cung cấp coffa, giàn giáo, máy móc phục vụ việc thi công.
Cung cấp công nhân: thợ, phụ để thi công hoàn thiện công trình như sơn nước, hệ thống điện nước, lát gạch....
Cung cấp các loại vật tư xây dựng thô: cát, đá, xi măng, bột trét.
Khi tiến hành xây dựng phần thô (thi công phần thô) thường có các điểm thuận lợi như sau:
Chủ đầu tư thường chủ động trong việc lựa chọn vật tư hoàn thiện.
Đơn vị thi công chủ động trong việc giám sát, sử dụng các loại vật tư xây dựng.
Đơn vị thi công đảm bảo tiến độ, chất lượng công trình vì không chạy theo khối lượng công việc, tuyển chọn thợ, phụ có tay nghề cao
Chủ đầu tư chỉ cần dành thời gian để kiểm tra công trình, hoặc thuê giám sát công trình
Hầu hết các công trình chủ đầu tư thường chọn gói thầu thi công phần thô hay xây dựng phần thô, vì chủ đầu tư dành thời gian để giám sát hoặc chọn mua các loại vật tư hoàn thiện. Tuy nhiên, việc chọn gói thầu nào thường do chủ đầu tư quyết định và thương lượng với nhà thầu.

Thi công phần hoàn thiện
Gói thầu thi công phần hoàn thiện hay xây dựng phần hoàn thiện (chìa khóa trao tay) thường được các chủ nhà không chuyên chọn lựa. Khi đó chủ đầu tư sẽ giao trọn gói cho đơn vị thi công bao gồm phần nhân công và vật tư thô, vật tư hoàn thiện (không bao gồm thiết bị nghe nhìn, thiết bị nhà bếp, đồ nội thất).

Đơn vị thi công tiến hành các công việc:
Cung cấp coffa, giàn giáo, máy móc phục vụ việc thi công.
Cung cấp công nhân: thợ, phụ để thi công hoàn thiện công trình.
Cung cấp các loại vật tư xây dựng thô và hoàn thiện: cọc ép, cát, đá, xi măng, bột trét, sơn nước, gạch lát nền, các loại cửa, thiết bị vệ sinh, tay vịn và đá ốp cầu thang, đèn trang trí, trần thạch cao...
Ưu điểm của loại hình này như sau:
Chủ đầu tư không phải dành thời gian cho việc chọn mua các loại vật tư hoàn thiện như gạch, thiết bị vệ sinh, cửa, đèn
Đơn vị thi công chủ động trong việc triển khai công việc, điều động vật tư, công nhân.
Chủ đầu tư thường chủ động và đưa ra ý kiến trong việc lựa chọn vật tư hoàn thiện khi ký kết hợp đồng.
Đơn vị thi công chủ động trong việc giám sát, sử dụng các loại vật tư xây dựng tránh hư hao, mất mát không đang có.
Tóm lại việc chủ đầu tư chọn gói thầu thi công phần hoàn thiện để giao cho đơn vị thi công hay không còn tùy thuộc vào điều kiện của chủ đầu tư và uy tín của nhà thầu. Thông thường chủ đầu tư giao cho đơn vị thiết kế thi công trọn gói để đảm bảo sự hợp lý, logic trong thiết kế, thi công.
Quá ý nghĩa cụ ah. Thớt làm cho chủ đầu tư hiểu được những việc nhà thầu làm. Tăng hiểu biết cho chủ đầu tư. Cụ ib e mẫu hợp đầu và báo giá quý 3 này nhá

linh phamdinh

Xe máy
Giấu bằng cách che chắn phần ngoại thất vào ấy chứ, biết là phải treo ra mặt tiền, nhưng kiến trúc sư có thể dùng nhiều phương án để giấu cục nóng đi được mà cụ
Cụ lại cho em hỏi là khi thiết kế lắp đặt điều hòa thì ống đồng từ cục nóng về dàn lạnh ngắn tối thiểu là 3m phải không ạ ? và cục nóng lắp đặt phải thấp hơn dàn lạnh phải không a ? vậy vấn đề nhà phố thì bắt buộc mình phải lắp đặt cục nóng trên mái BTCT thì làm sao mà đáp ứng được tiêu chuẩn đó ạ ?

XayDungTronGoi

Xe buýt
Công trình bên em thiết kế và thi công trọn gói đang hoàn thiện úp lên cho các cụ tham khảo

linh phamdinh

Xe máy
Chúc mừng cụ, tất cả đều thấy ổn nhưng để cái cục nóng điều hòa và cái ống nước ngoài mặt tiền nhìn vô duyên quá cụ ạ, cụ giấu nó đi cho nó đẹp
em muốn hỏi cụ vấn đề bể nước trên mái , hiện nay bể nước nên xây hay mua sẵn thì tốt hơn về giá cả và chất lượng ạ ?

avid_liquid

Xe buýt
Website
promedia.vn
Giờ ai còn xây bể trên mái nữa cụ, vừa nặng vừa sợ ngấm. Cứ nào cái bồn nước inox là ngon.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Nếu nói về chi phí thì chắc chắn cụ nên tô phào chỉ là tiết kiệm nhất, còn về thẩm mỹ thì phào chỉ thạch cao đa dạng về mẫu mã hơn cụ nhé, vậy nên cụ nên kết hợp các không gian ví dụ: phòng khách, phòng ngủ chính có thể làm phào chỉ thạch cao, phòng ngủ con, phòng thờ... thì nên tô phào chỉ thôi để tiết kiệm chi phí

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cụ cho hỏi giá xây nhà phố hoàn thiện giờ tầm bao nhiêu 1m2?
Tùy mức độ hoàn thiện cụ nhé, nhưng theo cách tính của em. Diện tích xây dựng có hệ số móng= 50% nền thì giá chìa khóa trao tay khoảng tầm từ 5,3- 5,5 triệu/ 1m2 cụ nhé.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Quá ý nghĩa cụ ah. Thớt làm cho chủ đầu tư hiểu được những việc nhà thầu làm. Tăng hiểu biết cho chủ đầu tư. Cụ ib e mẫu hợp đầu và báo giá quý 3 này nhá
cụ check inbox giúp em nhé

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cụ lại cho em hỏi là khi thiết kế lắp đặt điều hòa thì ống đồng từ cục nóng về dàn lạnh ngắn tối thiểu là 3m phải không ạ ? và cục nóng lắp đặt phải thấp hơn dàn lạnh phải không a ? vậy vấn đề nhà phố thì bắt buộc mình phải lắp đặt cục nóng trên mái BTCT thì làm sao mà đáp ứng được tiêu chuẩn đó ạ ?
vâng cụ ạ, đường ống điều hòa nên nằm trong phạm vi 3-5m là okie nhất cụ ạ. Còn nên lắp dàn lạnh thấp hơn dàn nóng để tránh tình trạng dầu từ máy nén quay ngược trở lại dàn lạnh khi lắp như vậy, cần phải làm hệ thống bẫy dầu nhưng cũng không nên vượt quá chênh cao 12m cụ nhé.