[Funland] Chia sẻ kinh nghiệm cho F1 đi du học.

muonbanxe

Xe đạp
Con gái mợ đang học lớp mấy rồi ? Nếu cháu thích môn văn, thì khả năng cháu có thiên hướng về các ngành Khoa học xã hội, mợ cho cháu học về ngôn ngữ, ngoại giao, nghiên cứu văn hoá thế giới...
Cảm ơn cụ ạ. Con em lớp 7, nó học các môn STEM cũng khá, nhưng chỉ thích đọc và viết. Thích được viết. Thế mới căng cụ ạ. Cái sự viết ở xứ thiên đường này em thấy là khổ nhất. Có muốn viết theo suy nghĩ của mình cũng không được :).

muonbanxe

Xe đạp
Cụ xem thêm phần bài viết trên của tôi về 4 bước trong việc chọn nghành và lưu ý về sự khác nhau giữa hệ thống giáo dục và tìm việc làm ở nước ngoài.

Ngoài sáng tạo và tối ưu hóa sản phẩm ra, tôi cũng trực tiếp làm việc để hướng đạo cho học sinh trong thời gian dài nên tôi khuyên cụ tôn trọng sở thích của con gái mình. Có 2 phương án tiếp cận để F1 vừa theo học nghành mình yêu thích vừa tránh cảnh thất nghiệp vì chọn nghành “vô bổ” (định nghĩa tùy trường hợp)

Phương án 1 (nếu không biết muốn làm việc gì): học hai chuyên nghành (double-major). Chuyên nghành thứ nhất là chuyên nghành mà F1 thích. Chuyên nghành thứ hai là chuyên nghành F1 giỏi nhất (hoặc giỏi nhì nếu trùng với nghành F1 thích) và thuộc nhóm dễ kiếm việc làm (STEM thì có Toán, Lý, Hóa, CS lập trình/công nghệ thông tin; non-STEM thì có Kinh Tế Economics, Kinh Tế Chính Trị Political Economics, Quan Hệ Quốc Tế International Relations)

Phương án 2 (nếu biết muốn làm việc gì): Xem việc đó có yêu cầu chuyên nghành nhất định hay không (Kỹ sư CNTT thì yêu cầu bất di bất dịch nhưng Tư Vấn Thương Mại hoặc Luật Sư thì khá uyển chuyển). Nếu không thì cứ theo học ngành mà F1 thích + ngành thứ hai là ngoại ngữ hoặc nghành khá khác biệt so với chuyên nghành đầu tiên.
Cảm ơn cụ, em sẽ đọc và ghi chép lại chia sẻ của cụ để tìm hướng cho cháu :).

Trâu troll

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ ạ. Con em lớp 7, nó học các môn STEM cũng khá, nhưng chỉ thích đọc và viết. Thích được viết. Thế mới căng cụ ạ. Cái sự viết ở xứ thiên
đường này em thấy là khổ nhất. Có muốn viết theo suy nghĩ của mình cũng không được :).
Cho nó học văn học Anh, Mỹ, văn hoá Anh Mỹ. Sau này có thể viết sách về các nước đó mà không ảnh hưởng gì. Con nhà em nó cũng viết bằng tiếng Anh theo wimpy kid. Em cấm tuyệt đối viết bằng tiếng Việt.

Chỉnh sửa cuối:

Trâu troll

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy ở Nhật cũng rất tuyệt, nhất là Tokyo vừa hiện đại vừa truyền thống, không nửa nạc nửa mỡ như Hà Lội, Sài Gòn hay Singapore. Đi du học Nhật, tích lũy tài sản ở Nhật. Sau này chuyển tài sản đó cho con cái ở các nước khác cũng dễ hơn rất nhiều so với ở đông lào chuyển sang.

Chỉnh sửa cuối:

Trâu troll

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ ạ. Con em lớp 7, nó học các môn STEM cũng khá, nhưng chỉ thích đọc và viết. Thích được viết. Thế mới căng cụ ạ. Cái sự viết ở xứ thiên
đường này em thấy là khổ nhất. Có muốn viết theo suy nghĩ của mình cũng không được :).
Con em mà yêu văn học như vậy, em sẽ ra điều kiện. Con sẽ được theo nghiệp văn học nếu: con thành thạo (chuẩn B2) ít nhất một trong các ngoại ngữ Anh, Đức, Ý, Pháp, Tây Ban Nha, Nhật. Hiểu rõ văn hoá và nền văn học của nước đó cũng như của thế giới nói chung. Phải đạt SAT hay ACT đủ để đi du học về khoa học xã hội. Thế là ổn.

krazyvn

Xe hơi
Cháu không học ở Cambridge, cháu chỉ làm việc ở đây thôi ạ :)
Vâng. Em tưởng xinđc master bên camb. Thế cụ/mợ làm nghành nào? trc học PhD trường nào? Camb hình như ko có giáo sư người Việt :D

Reth

Xe hơi
Biển nào cá đấy, rừng nào thú đấy. Làm ăn lương thiện thì không thể thành công trong đám chợ toàn lưu manh. Cho nên f1 nào có hướng đạo đức, không giả dối, có năng lực, siêng năng nên tìm mọi cách cho f1 ra nước ngoài mà sống.
Bác nói thô nhưng thật!

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cho nó học văn học Anh, Mỹ, văn hoá Anh Mỹ. Sau này có thể viết sách về các nước đó mà không ảnh hưởng gì. Con nhà em nó cũng viết bằng tiếng Anh theo wimpy kid. Em cấm tuyệt đối viết bằng tiếng Việt.
Là người Việt mà không viết tiếng Việt, có nghĩa là tự đánh mất lợi thế. Cháu hàng ngày sử dụng hoàn toàn Tiếng Anh và Tiếng Nhật, nhưng vẫn chăm chỉ viết bài trên OF để không đánh mất sự nhuần nhuyễn Tiếng Việt.

Cháu còn đọc Triết học Mác Lê Nin, Hồ Chí Minh Tuyển tập. Là người Việt mà không thành thục hệ tư tưởng đang chi phối đất nước mình, thì thật kỳ quặc.

babeo

Xe điện
À, cái trò viết lách này cũng hay. Nhóc nhà cháu viết nhật ký bằng tiếng Anh từ lớp 6, đến giờ được mấy quyển dày cộp rồi, sau tha hồ tư liệu mà viết hồi ký :D.

Trâu troll

[Tịch thu bằng lái]
Là người Việt mà không viết tiếng Việt, có nghĩa là tự đánh mất lợi thế. Cháu hàng ngày sử dụng
hoàn toàn Tiếng Anh và Tiếng Nhật, nhưng vẫn chăm chỉ viết bài trên OF để không đánh mất sự nhuần nhuyễn Tiếng Việt.

Cháu còn đọc Triết học Mác Lê Nin, Hồ Chí Minh Tuyển tập. Là người Việt mà không thành thục hệ tư tưởng đang chi phối đất nước mình, thì thật kỳ quặc.
Cái đầy, cái hệ tư tưởng nó thấm nhuần vào từng nếp nghĩ và hành động của mọi người nơi đây rồi cháu. Không phải xem hết cả cuốn phim để hiểu nội dung của nó đâu cháu. Với mục đích của bác khác, bác muốn con bác định cư nước ngoài nên nó phải thành thạo tiếng Anh đã, thậm chí nếu nó không thạo tiếng Việt cũng chả sao. Đỡ tốn thời gian chém gió trên diễn đàn như mấy bác định cư nước ngoài hay vào đây chém.

Chỉnh sửa cuối:

Trâu troll

[Tịch thu bằng lái]
À, cái trò viết lách này cũng hay. Nhóc nhà cháu viết nhật ký bằng tiếng Anh từ lớp 6, đến giờ được mấy quyển dày cộp rồi, sau tha hồ tư liệu mà viết hồi ký :D.
Vâng, em mua cho nó đống wimpy kid bằng tiếng Anh để nó đọc, thế rồi nó mê viết nhật ký bằng tiếng Anh luôn. Thế mới buồn cười. Cũng rất có ích cụ ạ. Tiếng Việt học cả mấy chục năm lo gì không thành thạo. Em xưa toàn 5 điểm văn, giờ toàn viết chủ lực đây, quen hết.

Trâu troll

[Tịch thu bằng lái]
Bác nói thô nhưng thật!
Đó là sự thật em nhận ra sau 30 tuổi cụ ạ. Lúc nhận ra thì đã muộn, nếu biết sớm thì đã cố xin học bổng du học rồi định cư vì học lực của em không phải tệ. Nhiều thứ phải đánh đổi nơi đây lắm. Nhiều khi phải nhắm mắt liều hoặc tìm niềm vui nào đó để cố hạnh phúc cho đỡ phí một đời sinh ra. Rồi tìm cách hướng bọn trẻ tài tâm ra nước ngoài sinh sống, như thế là tất cả đều vui, ai cũng hạnh phúc bác ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cái đầy nó thấm nhuần vào từng nếp nghĩ và hành động của mọi người nơi đây rồi cháu.
Cháu không rõ lắm, nhưng trình độ hiểu biết Triết học Mác Lê Nin, Tư tưởng Hồ Chí Minh đến mức tinh thâm thì không nhiều đâu bác. Nói chung cháu chưa gặp ai ở mức độ hiểu biết trung cấp, ví dụ ở OF này trình độ hiểu biết Triết học Mác Lê Nin, Tư tưởng Hồ Chí Minh khá tệ.

Trâu troll

[Tịch thu bằng lái]
Cháu không rõ lắm, nhưng trình độ hiểu biết Triết học Mác Lê Nin, Tư tưởng Hồ Chí Minh đến mức tinh thâm thì không nhiều đâu bác. Nói chung cháu chưa gặp ai ở mức độ hiểu biết trung cấp, ví dụ ở OF này trình độ hiểu biết Triết học Mác Lê Nin, Tư tưởng Hồ Chí Minh khá tệ.
Nếu cháu học triết học phương tây, Kinh thánh, đọc Kinh tế học (trong CFA) thì những thứ ngược lại chính là Triết học và tư tưởng Mác Lê Nin. Đọc Khuyến học của Fukuzawa thì ngược lại là Đề cương văn hóa của giáo dục xứ mình.

Trâu troll

[Tịch thu bằng lái]
Trình độ bác chưa vượt qua mức trung cấp.
Bác không cần phải được ai đó xếp hạng về cái đó, haha. Cháu tóm tắt những thứ cháu hiểu biết ra đây về triết học va tư tưởng của họ, bác sẽ chỉ cho cháu họ lấy từ tác giả nào. Bác trích dẫn cụ thể cho cháu luôn.

Chỉnh sửa cuối:

babeo

Xe điện

Cháu căn cứ vaò đâu mà kết luận vậy ?