[Funland] Chia sẻ kinh nghiệm cho F1 đi du học.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Cháu có đọc được cái bảng tổng kết ( mà quên nguồn rồi) , rớt tầm 55% đấy cụ, dân Đức cũng rớt tương đương.
Không cao thế đâu, theo thống kê thì tỉ lệ rớt của các cháu Đông Á là 32%, còn dân Đức là 28%. Tất nhiên riêng khối kỹ thuật chắc cao hơn nên em dự kiến 40% đến 50% vì em ko có số liệu.
Cơ mà không học được thì về, không đủ năng lực thì về có sao đâu.
F1 nhà cụ giỏi thế thì sợ cái gì. Chúc mừng cụ và gia đình.

babeo

Xe điện
Không cao thế đâu, theo thống kê thì tỉ lệ rớt của các cháu Đông Á là 32%, còn dân Đức là 28%. Tất nhiên riêng khối kỹ thuật chắc cao hơn nên em dự kiến 40% đến 50% vì em ko có số liệu.
Cơ mà không học được thì về, không đủ năng lực thì về có sao đâu.
F1 nhà cụ giỏi thế thì sợ cái gì. Chúc mừng cụ và gia đình.
Cháu đang nói tỉ lệ rớt của khối kỹ thuật đấy cụ, vì F1 nhà cháu muốn học Cơ khí Chế tạo máy.
Thế mạnh nhất của nó là ngoại ngữ, nó học tiếng anh tiếng Đức rất nhàn mà kết quả vẫn khá là OK , nhưng nó lại thích Vật lý, muốn sang Đức học kỹ thuật. Nó quyết tâm thì mình quyết chi vậy :D, nhưng vẫn hàng ngày nhắc nhở là xác định cho rõ sẽ rất vất vả để tốt nghiệp đàng hoàng.

newmanhn

Xe điện
Website
Cháu đang nói tỉ lệ rớt của khối kỹ thuật đấy cụ, vì F1 nhà cháu muốn học Cơ khí Chế tạo máy.
Thế mạnh nhất của nó là ngoại ngữ, nó học tiếng anh tiếng Đức rất nhàn mà kết quả vẫn khá là OK , nhưng nó lại thích Vật lý, muốn sang Đức học kỹ thuật. Nó quyết tâm thì mình quyết chi vậy :D, nhưng vẫn hàng ngày nhắc nhở là xác định cho rõ sẽ rất vất vả để tốt nghiệp đàng hoàng.
F1 nhà cụ nên tham khảo đăng ký vào chương trình Studienbrücker của viện Goethe. Vào đây là con đường nhanh nhất, đỡ phải thi dự bị, học dự bị luôn ở VN ngay sau khi có kết quả thi đại học ... sau đấy đăng ký vào Aachen học cơ khí chế tạo máy, Aachen nằm trong TU9 nên chất lượng ok.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Báo cáo thường niên của OECD (Organization for Economic Co-operation and Development) về giáo dục phổ thông, giáo dục đại học, tình hình việc làm sinh viên sau khi tốt nghiệp, của 30 quốc gia thành viên (Mỹ, Canada, Áo, Bỉ, Đan Mạch, Pháp, Đức, Hy Lạp, Iceland, Ireland, Ý, Luxembourg, Hà Lan, Na Uy, Bồ Đào Nha, Tây Ban Nha, Thụy Điển, Thụy Sỹ, Thổ Nhĩ Kỳ, Anh, Nhật Bản, Phần Lan, Úc, New Zealand, Hàn Quốc, Mexico, Cộng hòa Séc, Hungary, Ba Lan, Cộng hòa Slovakia). Số liệu trong báo cáo thường niên dày ~ 500 trang, được phép đưa vào làm dẫn chứng trong các bài luận ở bậc đại học.

Đọc và so sánh số liệu trong những năm gần đây, có thể rút ra được xu hướng giáo dục và việc làm của các quốc gia thành viên hàng đầu OECD (Anh, Mỹ, Canada, Pháp, Đức v.v...). Ví dụ: Báo cáo thường niên của 05 năm gần đây.

Education at a Galance 2019: https://www.oecd-ilibrary.org/docserver/f8d7880d-en.pdf?expires=1574600105&id=id&accname=guest&checksum=A52A2BB1C8C0B35AA040751C54ECF95D
Education at a Galance 2018: https://www.oecd-ilibrary.org/docserver/eag-2018-en.pdf?expires=1574601407&id=id&accname=guest&checksum=3CDE5A712E859FC9F856C9514FF8D2FF
Education at a Galance 2017: https://www.oecd-ilibrary.org/docserver/eag-2017-en.pdf?expires=1574601560&id=id&accname=guest&checksum=9167A1B834F3287E9ED6B56A195B9548
Education at a Galance 2016: https://www.oecd-ilibrary.org/docserver/eag-2016-en.pdf?expires=1574601620&id=id&accname=guest&checksum=B693E58B7633551AEDF608698D2467CA
Education at a Galance 2015: https://www.oecd-ilibrary.org/docserver/eag-2015-en.pdf?expires=1574601661&id=id&accname=guest&checksum=954AF4E6134993755C8189CC9EFC5469

SƠN CƯỚC

Xe điện
Học tốt là một chuyện. Có phù hợp với môi trường làm việc không lại là chuyện khác. Nếu người trình độ cao họ thấy không phù hợp thì họ ở lại bên đó, kêu gọi họ về làm gì cho mất thời gian cả hai bên hả c
Em ghi chỗ nào kêu họ về , cụ trích dẫn lại hộ em cái ...ko cc lại bảo cụ điêu chẹo mỏ ..kkk
Em chia sẻ để các phụ huynh biết là nếu f1 giỏi thì hãy cho du học Đức , may ra còn kiếm đc việc làm , còn học bt thì đừng ảo tưởng , đi Đức chỉ phí tiền , phí thời gian thôi

Trâu troll

[Tịch thu bằng lái]
Em ghi chỗ nào kêu họ về , cụ trích dẫn lại hộ em cái ...ko cc lại bảo cụ điêu chẹo mỏ ..kkk
Em chia sẻ để các phụ huynh biết là nếu f1 giỏi thì hãy
cho du học Đức , may ra còn kiếm đc việc làm , còn học bt thì đừng ảo tưởng , đi Đức chỉ phí tiền , phí thời gian thôi
Cụ có thể chọn y tá, điều dưỡng, sửa xe... Quan trọng là siêng năng. Chứ không siêng thì chịu rồi cụ. Bên đó siêng năng chắc chắn có tiền mua xe mẹc đó cụ.

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Cụ so sánh cọc cạch thật.
Dân kinh doanh thì cứ đâu có cơ hội kiếm tiền thì họ đến thôi. Còn gia đình mấy chủ tịch tập đoàn kia, họ sống ở vn hay nước ngoài cụ biết không ? Đang kiếm chác được thì chả ở, hết cơ hội xem có phắn một mạch . Cụ bảo họ hồi hương xây dựng đất nước, cháu hãi quá !
cụ nói thế là thiếu niềm tin.
1- bác Trần đại nghĩa, tạ quang bửu đến chết vẫn ở Việt Nam, cả gia đình đều sống ở Việt Nam nhé
2- các bác chủ của Vin, Sun, Vietjet, Masan, Techcombank... chưa chết nên chưa biết nhưng cho đến giờ họ vẫn liên tục mang tiền đầu tư thêm tại Việt Nam (mua thêm đất, mở thêm nhà máy, đào thêm mỏ..)
3- một ví dụ khác là nước Israel, khởi nguồn từ con số 0, người do thái trên khắp thế giới quay về đó cùng bỏ tiền bỏ sức xây dựng đất nước

Đại đa số con người đều có Lòng tự hào dân tộc, tình yêu quê hương đất nước. chứ những kẻ chỉ muốn vượt biên tị nạn để ăn bơ thừa sữa cặn của tây lông chỉ là thiểu số thôi cụ ạ

newmanhn

Xe điện
Website
Em chia sẻ để các phụ huynh biết là nếu f1 giỏi thì hãy cho du học Đức , may ra còn kiếm đc việc làm , còn học bt thì đừng ảo tưởng , đi Đức chỉ phí tiền , phí thời gian thôi
Cụ nói cũng không sai vì nhiều gia đình cũng không hiểu sâu về du học Đức nên cũng có nhiewuf ảo tưởng... tuy nhiên không biết thì phải chịu. Cơ mà cũng nhiều gia đình cho đi Đức với nhiều mục đích khác nhau, học có lẽ không phải mục đích chính và duy nhất.

babeo

Xe điện
F1 nhà cụ nên tham khảo đăng ký vào chương trình Studienbrücker của viện Goethe. Vào đây là con đường nhanh nhất, đỡ phải thi dự bị, học dự bị luôn ở VN ngay sau khi có kết quả thi đại học ... sau đấy đăng ký vào Aachen học cơ khí chế tạo máy, Aachen nằm trong TU9 nên chất lượng ok.
F1 nhà cháu dự định theo chương trình Cầu nối ĐH của Viện Goethe đấy cụ. Nó tự tìm hiểu là chính, ba mẹ chỉ phản biện thôi.

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Học tốt là một chuyện. Có phù hợp với môi trường làm việc không lại là chuyện khác. Nếu người trình độ cao họ thấy không phù hợp thì họ ở lại bên đó, kêu gọi họ về làm gì cho mất thời gian cả hai bên hả cụ.
Em ko nghĩ là mấy người định ở lại bên Tây là trình độ cao. Làm sao cao bằng những người đã quay về như các Tiến Sỹ được đào tạo tại các trường đại học lớn bên Tây như Nguyễn Thiện Nhân, Hoàng Trung Hải ...
Nếu nói về trình độ thì cái quan trọng nhất phải là thế giới quan và phương pháp luận,
những kẻ chọn con đường ở lại bên Tây làm sao có trình độ bằng những người tốt nghiệp cao cấp chính trị của học viện chính trị quốc gia HCM. thực tiễn đã chứng minh điều đó

newmanhn

Xe điện
Website
F1 nhà cháu dự định theo chương trình Cầu nối ĐH của Viện Goethe đấy cụ. Nó tự tìm hiểu là chính, ba mẹ chỉ phản biện thôi.
Chương trình đấy mgon bổ rẻ và uy tín cho các cháu học các môn STEM, cụ cứ yên tâm cho cháu nó học.

Trâu troll

[Tịch thu bằng lái]
Em ko nghĩ là mấy người định ở lại bên Tây là trình độ cao. Làm sao cao bằng những người đã quay
về như các Tiến Sỹ được đào tạo tại các trường đại học lớn bên Tây như Nguyễn Thiện Nhân, Hoàng Trung Hải ...
Nếu nói về trình độ thì cái quan trọng nhất phải là thế giới quan và phương pháp luận,
những kẻ chọn con đường ở lại bên Tây làm sao có trình độ bằng những người tốt nghiệp cao cấp chính trị của học viện chính trị quốc gia HCM. thực tiễn đã chứng minh điều đó
Trình độ không quan trọng, quan trọng là sự phù hợp, hồng hơn chuyên là vậy. Ai thích ở đâu thì ở đó. Đó là quyền tự do mưu cầu hạnh phúc

Gengine

Xe tăng
Các cụ tổ lái kinh quá. Chủ đề này đâu có bàn vấn đề đi hay ở. Các cụ để cho nhà chúng cháu chia sẻ kinh nghiệm về du học thế nào cho tốt đi. Ai không thích du học thì thôi bỏ qua nhỉ.

Em ko nghĩ là mấy người định ở lại bên Tây là trình độ cao. Làm sao cao bằng những người đã quay về như các Tiến Sỹ được đào tạo tại các trường đại học lớn bên Tây như Nguyễn Thiện Nhân, Hoàng Trung Hải ...

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Trình độ không quan trọng, quan trọng là sự phù hợp, hồng hơn chuyên là vậy. Ai thích ở đâu thì ở đó. Đó là quyền tự do mưu cầu hạnh phúc
Thước đo của Thành công có 02 yếu tố: 1- Tiền kiếm được 2-Danh Tiếng(Vị thế xã hội)
Theo 2 tiêu chí này thì những trí thức chọn cách quay về VN đều là lựa chọn đúng đắn.
Nếu tiếp tục ở bên Tây thì Bác Vượng Vin, Madam Thảo Vietjet , hay các lãnh đạo như Nguyễn Thiện Nhân, Hoàng Trung Hải... chắc gì đã thành công.
Chủ của các tập đoàn như Masan hay Techcombank cũng có cần "Hồng" đâu mà vẫn thành công.
Tuy nhiên cũng có ngoại lệ như bác Hoàng Kiều, có phong cách rất riêng mà vẫn thành công hihi

SƠN CƯỚC

Xe điện
Cụ có thể chọn y tá, điều dưỡng, sửa xe... Quan trọng là siêng năng. Chứ không siêng thì chịu rồi cụ. Bên đó siêng năng chắc chắn có tiền mua xe mẹc đó cụ.
Cụ tưởng muốn làm y tá , điều dưỡng là ai ng vn cũng làm đc hả ? Thứ nhất phải rất thạo tiếng Đức để nghe hiểu và chỉ dẫn cho ng cao tuổi , ng tàn tật , ng ốm bệnh nghe và hiểu đúng , cái này khó chứ ko học vẹt đc cụ nhá . Thứ 2 phải có thể lực như ng Đức mới chiun đc áp lực công việc nặng về chân tay đó ... f1 cụ mà lẻo khẻo thì khỏi nghĩ đến việc bê cõng 1 ng Đức già bị liệt nặng cỡ 80kg ... cụ nhá

Trâu troll

[Tịch thu bằng lái]
Thước đo của Thành công có 02 yếu tố: 1- Tiền kiếm được 2-Danh Tiếng(Vị thế xã hội)

Theo 2 tiêu chí này thì những trí thức chọn cách quay về VN đều là lựa chọn đúng đắn.
Nếu tiếp tục ở bên Tây thì Bác Vượng Vin, Madam Thảo Vietjet , hay các lãnh đạo như Nguyễn Thiện Nhân, Hoàng Trung Hải... chắc gì đã thành công.
Chủ của các tập đoàn như Masan hay Techcombank cũng có cần "Hồng" đâu mà vẫn thành công.
Tuy nhiên cũng có ngoại lệ như bác Hoàng Kiều, có phong cách rất riêng mà vẫn thành công hihi
Cụ đùa trẻ em à. Với em, em thích bác Hoàng kiều hơn, vì bác ấy có quyền tự do di chuyển tài sản của bác ấy khắp thế giới và được Mỹ bảo vệ quyền đó. Còn các bác kia chắc phải nhả lại hết nếu muốn sang Mỹ sống. Thế xót lắm, chết mịa mất vì xót của. Em mà như thế em không làm giàu đâu, xót của lắm.

SƠN CƯỚC

Xe điện
Cụ nói cũng không sai vì nhiều gia đình cũng không hiểu sâu về du học Đức nên cũng có nhiewuf ảo tưởng... tuy nhiên không biết thì phải chịu. Cơ mà cũng nhiều gia đình cho đi Đức với nhiều mục đích khác nhau, học có lẽ không phải mục đích chính và duy nhất.
Vầng , họ chuồn sang để làm culy cho ng nhà họ thì đúng hơn là đi du học

Trâu troll

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tưởng muốn làm y tá , điều dưỡng là ai ng
vn cũng làm đc hả ? Thứ nhất phải rất thạo tiếng Đức để nghe hiểu và chỉ dẫn cho ng cao tuổi , ng tàn tật , ng ốm bệnh nghe và hiểu đúng , cái này khó chứ ko học vẹt đc cụ nhá . Thứ 2 phải có thể lực như ng Đức mới chiun đc áp lực công việc nặng về chân tay đó ... f1 cụ mà lẻo khẻo thì khỏi nghĩ đến việc bê cõng 1 ng Đức già bị liệt nặng cỡ 80kg ... cụ nhá
Có đủ việc phù hợp cho những ai siêng năng thiện lành cụ nhé.

SƠN CƯỚC

Xe điện
Có đủ việc phù hợp cho những ai siêng năng thiện lành cụ nhé.
Bọn Đức cần thằng vn giỏi chuyên môn và biết tiếng Đức , chứ ko cần thằng giỏi tiếng Đức
Còn việc làm culy thì ko thiếu đâu , rửa bát , làm nail , đưa hàng , rửa wc , lau kính , dọn tuyết ... rất nhiều vc mà bọn Đức ko ai làm ... Nhưng đi du học thì ko phải để làm nhữnv vc đó cụ nhá ...

753HungVuong

Xe tải
Cụ lấy ví dụ ai ko lấy, lại lấy ngay 2 ông bí thở :))
Em công nhận 2 ông ấy giỏi thực sự, bị dân chửi như hát hay thế mà vẫn ko thấy rát tai nhỉ ;))
Đây là thớt tư vấn và định hướng con đường du học cho f1, các cụ nên dừng việc tranh luận việc tây tốt hay ta tốt lại. Xác định cho f1 du học thì đã có mục đích và lựa chọn cho riêng mình rồi, ko cần các cụ đưa lời khuyên cho việc đó nữa đâu :)