[Funland] Chia sẻ kinh nghiệm cho F1 đi du học.

Trâu troll

[Tịch thu bằng lái]
Bọn Đức cần thằng vn giỏi chuyên môn và biết tiếng Đức , chứ ko cần thằng giỏi tiếng Đức
Còn việc làm culy thì ko thiếu đâu , rửa bát , làm nail ,
đưa hàng , rửa wc , lau kính , dọn tuyết ... rất nhiều vc mà bọn Đức ko ai làm ... Nhưng đi du học thì ko phải để làm nhữnv vc đó cụ nhá ...
Chả quan trọng. Đại học ra làm grab đầy đó cụ. Nhiều người giàu lên từ việc bỏ tiến sĩ rồi đi buôn ở tây mà

SƠN CƯỚC

Xe điện
Cụ lấy ví dụ ai ko lấy, lại lấy ngay 2 ông bí thở :))
Em công nhận 2 ông ấy giỏi thực sự, bị dân chửi như hát hay thế mà vẫn ko thấy rát tai nhỉ ;))
Đây là thớt tư vấn và định hướng con đường du học cho f1, các cụ nên dừng việc tranh luận việc tây tốt hay ta tốt lại. Xác định cho f1 du học thì đã có mục đích và lựa chọn cho riêng mình rồi, ko cần các cụ đưa lời khuyên cho việc đó nữa đâu :)
Cụ ko nghe thì bịt tai gài lỗ mít lại ... còn để cho các phụ huynh khác nghe để có q đị h phù hợp

Trâu troll

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì đi du học làm dề ... đi buôn cho nó nhanh ...kkk
Cụ lạc đề về du học rồi
Mục đích của cụ khác, mục đích của em khác, định cư đầu tiên đã. Tạm thời làm việc chân tay để định cư cũng chả sao

cairong_2011

Xe container
TU9 (Technische Universität 9) là chín trường đại học kỹ thuật hàng đầu của CHLB Đức, thường được so sánh như Ivy League của Mỹ. Sinh viên quốc tế tốt nghiệp TU9 không bao giờ phải lo lắng vấn đề việc làm, những vấn đề khác như định cư chỉ là vấn đề thời gian.

Danh sách TU9 (Technische Universität 9):
Rheinisch-Westfälische Technische Hochschule Aachen (RWTH Aachen).
Technische Universität Berlin (TU Berlin).
Technische Universität Braunschweig (TU Braunschweig).
Technische Universität Darmstadt (TU Darmstadt).
Technische Universität Dresden (TU Dresden).
Gottfried Wilhelm Leibniz Universität Hannover (GWLU Hannover).
Karlsruher Institut für Technologie (KI Technologie).
Technische Universität München (TU München).
Universität Stuttgart (UNI Stuttgart).

Ví dụ: F1 nhà bác cairong_2011 đã tốt nghiệp Universität Stuttgart.
xin đính chính F1 nhà mình ko phải Uni mà là FH

budu2810

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lấy ví dụ ai ko lấy, lại lấy ngay 2 ông bí thở :))
Em công nhận 2 ông ấy giỏi thực sự, bị dân chửi như hát hay thế mà vẫn ko thấy rát tai nhỉ ;))
Đây là thớt tư vấn và định hướng con đường du học cho f1, các cụ nên dừng việc tranh luận việc tây tốt hay ta tốt lại. Xác định cho f1 du học thì đã có mục đích và lựa chọn cho riêng mình rồi, ko cần các cụ đưa lời khuyên cho việc đó nữa đâu :)
cụ nhầm rồi trình độ thực sự ko chỉ là kiến thức chuyên môn, vì rất nhiều người học gạo cũng có bằng tiến sỹ được (em cũng có bằng ts bên tây nhưng chả làm được trò trống gì nên hồn, về vn bằng cấp coi như vứt)
trình độ thực sự chính là cách đối nhân xử thế, biết quyền biến cương nhu, vận dụng 36 kế để từng bước dần dần lên Bí thư, chủ tịch..
đấy mới là đỉnh cao trí tuệ cụ ạ

Nếu cụ định cho F1 đi du học (nếu đi tự túc, ko có học bổng) thì xét về mặt tài chính và sự nghiệp thì ko nên vì vừa mất tiền vừa mất thời gian. còn nếu thừa tiền muốn con mình có khoảng thời gian đổi gió vui vẻ thư giãn bên trời tây thì cứ thoải mái đi du học ạ.

SƠN CƯỚC

Xe điện
Mục đích của cụ khác, mục đích của em khác, định cư đầu tiên đã. Tạm thời làm việc chân tay để định cư cũng chả sao
Thế thì cụ nên tìm cách sang Anh = quan tài thép . Bên đó kiếm tốt hơn bên Đức nhiều . Bọn Đức nó ghét nhất bọn kiếm ăn cơ hội ...kkk

Trâu troll

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì cụ nên tìm cách sang Anh = quan tài thép . Bên đó kiếm tốt hơn bên Đức nhiều . Bọn Đức nó ghét nhất bọn kiếm ăn cơ hội ...kkk
Kệ bọn nó. Em chả quan tâm. em ở đâu em đều làm ăn lương thiện, đóng thuế đầy đủ có éo gì mà sợ.

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Vì chủ đề đã bắt đầu loãng với các tranh luận về đi hay ở và khó theo dõi vì các trao đổi về những nước khác nhau nên tôi sẽ tạo chủ đề riêng về kinh nghiệm du học Mỹ.

Link đến chủ đề mới: https://www.otofun.net/posts/53441421/

Chỉnh sửa cuối:

753HungVuong

Xe tải
Cụ ko nghe thì bịt tai gài lỗ mít lại ... còn để cho các phụ huynh khác nghe để có q đị h phù hợp
Cụ ko phải khiêu khích làm gì. Các phụ huynh vào thớt này với mong muốn nghe các chia sẻ của người có chuyên môn hoặc người có kinh nghiệm thực tế chứ ko cần nghe thông tin định hướng từ cụ đâu nhé.
Thớt đang hay, mong cụ qua thớt khác công tác để tránh làm thớt bị loãng. Nốt còm này là e cho cụ vào black list rồi nên cụ ko cần còm lại em đâu nhé :))

Trâu troll mong cụ ko tranh luận với các cán bộ, để cán bộ qua thớt khác công tác, tránh làm loãng thớt ạ!

SƠN CƯỚC

Xe điện
Kệ bọn nó. Em chả quan tâm. em ở đâu em đều làm ăn lương thiện, đóng thuế đầy đủ có éo gì mà sợ.
Bên Đức muốn đóng thuế cũng phải đc cấp giấy hành nghề , muốn có giấy hành nghề phải học, thi cử đến nơi đến chốn ... ông nào sử dụ g lao động trái phép bị phạt đến sạt nghiệp chứ nói gì đến thuế ... còn nghĩ đóng thuế là xong à , đóng thuế là đg nhiên , nên đóng mà chưa hợp lệ thì vẫn có thể trục xuất như thường

SƠN CƯỚC

Xe điện
Cụ ko phải khiêu khích làm gì. Các phụ huynh vào thớt này với mong muốn nghe các chia sẻ của người có chuyên môn hoặc người có kinh nghiệm thực tế chứ ko cần nghe thông tin định hướng từ cụ đâu nhé.
Thớt đang hay, mong cụ qua thớt khác công tác để tránh làm thớt bị loãng. Nốt còm này là e cho cụ vào black list rồi nên cụ ko cần còm lại em đâu nhé :))

Trâu troll mong cụ ko tranh luận với các cán bộ, để cán bộ qua thớt khác công tác, tránh làm loãng thớt ạ!
Cụ cũng nên next sang thớt khác vì em nghĩ cụ là trung tâm du học , chỉ dụ ng ta đi du học thu tiền , còn sống chết mặc bay .

Trâu troll

[Tịch thu bằng lái]
Bên Đức muốn đóng thuế cũng phải đc cấp giấy hành nghề , muốn có giấy hành nghề phải học, thi cử đến nơi đến chốn ... ông nào sử dụ g lao động trái
phép bị phạt đến sạt nghiệp chứ nói gì đến thuế ... còn nghĩ đóng thuế là xong à , đóng thuế là đg nhiên , nên đóng mà chưa hợp lệ thì vẫn có thể trục xuất như thường
Đó là việc của em, cụ không phải lo. Sao cụ tốt bụng thế, em ngạc nhiên đấy

Trâu troll

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ko phải khiêu khích làm gì. Các phụ huynh vào thớt này với mong muốn nghe các chia sẻ của
người có chuyên môn hoặc người có kinh nghiệm thực tế chứ ko cần nghe thông tin định hướng từ cụ đâu nhé.

Dạ vâng. Để em cho cán bộ đinh hướng vào blacklist ạ.

SƠN CƯỚC

Xe điện
Vì chủ đề đã bắt đầu loãng với các tranh luận về đi hay ở và khó theo dõi vì các trao đổi về những nước khác nhau nên tôi sẽ tạo chủ đề riêng về kinh nghiệm du học Mỹ.
Cụ là trung tâm du học thì cụ chỉ làm cho ng ta đi du học càng nhiều , cụ càng thu đc xèng ... còn sống chết mặc bay ... cụ lập thớt nào , em cũng khuyên các phụ huynh cẩn trọng cho f1 du học để có q định phù hợp . Em ko vụ lợi như cụ nên em cmt rất khách quan hơn cụ

SƠN CƯỚC

Xe điện
Đó là việc của em, cụ không phải lo. Sao cụ tốt bụng thế, em ngạc nhiên đấy
Em nói cho các cụ khác định cho f1 du học biết . Cụ đi đg của cụ , đó là quyền của cụ. Còn em có quyền chia sẻ kinh nghiệm của em .. em ko vụ lợi nên em ko e ngại gì cả

Trâu troll

[Tịch thu bằng lái]
cụ nhầm rồi trình độ thực sự ko chỉ là kiến thức chuyên môn, vì rất nhiều người học gạo cũng có
bằng tiến sỹ được (em cũng có bằng ts bên tây nhưng chả làm được trò trống gì nên hồn, về vn bằng cấp coi như vứt)
trình độ thực sự chính là cách đối nhân xử thế, biết quyền biến cương nhu, vận dụng 36 kế để từng bước dần dần lên Bí thư, chủ tịch..
đấy mới là đỉnh cao trí tuệ cụ ạ

Nếu cụ định cho F1 đi du học (nếu đi tự túc, ko có học bổng) thì xét về mặt tài chính và sự nghiệp thì ko nên vì vừa mất tiền vừa mất thời gian. còn nếu thừa tiền muốn con mình có khoảng thời gian đổi gió vui vẻ thư giãn bên trời tây thì cứ thoải mái đi du học ạ.
Ít tiền thì đi du học Singapore, Malaysia hoặc các nước miễn học phí thì chi phí cũng như ở Việt Nam. Ra trường có cơ hội định cư nữa. Quá tốt.

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Cụ là trung tâm du học thì cụ chỉ làm cho ng ta đi du học càng nhiều , cụ càng thu đc xèng ... còn sống chết mặc bay ... cụ lập thớt nào , em cũng khuyên các phụ huynh cẩn trọng cho f1 du học để có q định phù hợp . Em ko vụ lợi như cụ nên em cmt rất khách quan hơn cụ
Không cụ ạ.

Biết thì chia sẻ thôi, vả lại cũng có nhiều cụ mợ trên này có thắc mắc về du học Mỹ nên tôi giải đáp thôi.

Đây là bài viết cuối của tôi trong chủ đề này, nếu cụ hoặc CCCM khác có hứng thú trao đổi về việc du học ở Mỹ (không bàn về vấn đề ở lại VN học hay đi Mỹ học; không bàn về lãnh đạo và các đề tài chính trị liên quan; không bàn về việc đi du học nước khác) thì mời sang chủ đề tôi mới tạo: https://www.otofun.net/posts/53441421/

Chỉnh sửa cuối:

Trâu troll

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ko phải khiêu khích làm gì. Các phụ huynh vào thớt này với mong muốn nghe các chia sẻ của
người có chuyên môn hoặc người có kinh nghiệm thực tế chứ ko cần nghe thông tin định hướng từ cụ đâu nhé.

Em thấy giờ có lựa chọn học tiếng Tây Ban Nha cũng hay. Sau cùng lắm sang Cu Ba ở. Argentina hay mấy nước kha khá ở nam mỹ nói tiếng Tây Ban Nha nhiều.

SƠN CƯỚC

Xe điện
Không cụ ạ. Tôi làm việc ở Trung Quốc, lương mỗi tháng 40,000 NDT ~ 131tr VND sau thuế và còn có chia sẻ thu nhập của công ty (revenue share) nữa. Năm sau về Mỹ sum họp với cha mẹ rồi học cao học ở Mỹ.

Biết thì chia sẻ thôi, vả lại cũng có nhiều cụ mợ trên này có thắc mắc về du học Mỹ nên tôi giải đáp thôi.

Đây là bài viết cuối của tôi trong chủ đề này, nếu cụ hoặc CCCM khác có hứng thú trao đổi về việc du học ở Mỹ (không bàn về vấn đề ở lại VN học hay đi Mỹ học; không bàn về lãnh đạo và các đề tài chính trị liên quan; không bàn về việc đi du học nước khác) thì mời sang chủ đề tôi mới tạo: https://www.otofun.net/posts/53441421/
Vậy cụ thu nhập gần = em , em start up ở vn . Chúc cụ sang mỹ kiếm đc 200 tr 1 tháng cho bõ