[Funland] Chi phí tổ chức đám cưới

Booong

Xe tăng
Đám cưới đứa em, con ông chú ruột em, tháng 12 năm ngoái, đặt ở trống đồng Trường Chính, gần Bảo tàng không quân, lúc đó 2 họ đặt 8,5 củ/mâm 10, chưa kể đồ uống; em thấy đắt quá, chỉ được cái hội trường rộng. Đặt chỗ kiểu này chắc mua chỗ là chủ yếu, và chắc để đẹp mặt bố mẹ; chứ khách bọn nó đâu được có khoảng 4-5 mâm gì đó. Tóm lại là tùy gia đình, muốn thế nào thì tổ chức thế, chứ thu lợi chắc chỉ đội tổ chức nhà hàng :) .

MuathuHN252

Xe cút kít
Cụ hiểu sai mức giá em ghi trong bài rồi. Em ghi thế không phải là dự tiền khách mừng. Mà là số tiền gia chủ dự phải chi cho toàn bộ đám cưới được tính trên đầu khách.
Ví dụ: mời tầm 500 khách thì nhân với giá khái toán là 600k thì tương ứng gia chủ chuẩn bị tầm 300tr cho toàn bộ sự kiện này ah.
Mấy khoản này vô vàn mà cụ. Cỗ 2tr/1 mâm cũng là cỗ, 10tr/mâm cũng là cỗ. Địa điểm ng thì làm tại nhà, ng thì mượn nhà VH thôn, ng thì làm tại Trung tâm tiệc cưới, mà Trung tâm tiệc cưới thì có nơi bình dân, cũng có các chỗ 5 sao, các khoản như áo dài, váy cưới, nhà thì may toàn bộ, người thì chỉ thuê thôi. May hay thuê trăm triệu 1 bộ cũng có, mà mấy trăm ngàn cũng có. Nên là lựa kinh tế từng gia đình, làm sao đừng để lễ cưới trở nên quá áp lực, nhà có điều kiện chứ ko có ĐK cưới xong nợ nần một cục thì ai gánh, lúc đó cũng chả vui vẻ gì.
Nên theo em, ko có công thức chung nào cả.
Chụp bộ ảnh cưới, giờ 4_5 triệu cũng xong, mà vài trăm triệu có khi vẫn thiếu

maimaubinhyen

Xe tải
Cụ hiểu sai mức giá em ghi trong bài rồi. Em ghi thế không phải là dự tiền khách mừng. Mà là số tiền gia chủ dự phải chi cho toàn bộ đám cưới được tính trên đầu khách.
Ví dụ: mời tầm 500 khách thì nhân với giá khái toán là 600k thì tương ứng gia chủ chuẩn bị tầm 300tr cho toàn bộ sự kiện này ah.
Em lại thấy tính thế thì ko hợp lý, vì mỗi đám cưới, tiền cỗ khách mời tính riêng, ngoài ra các khoản khác liên quan đến thủ tục mà có mức dao động rất lớn, thì ko thể tính theo quy mô khách mời đc cụ ơi:
- Chụp ảnh trước và trong đám cưới, đám hỏi
- Trang trí tại nhà
- Lễ hỏi, bao gồm cả lễ đen của nhà trai đưa nhà gái (nếu địa phương đó có)
- Quà cưới tặng tại lẽ cưới..
Mấy cái này ít thì vài chục triệu, còn lại mấy trăm mấy tỷ cũng có, sao tính theo đầu khách mời được ạ. Khách gánh cả chỗ này thì cưới đúng là vụ kinh doanh béo bở

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Đấy là cụ làm rẻ ấy. Em cũng cưới năm 2016, tiền trang trí hội trường ăn theo cỗ--> e ko tính. Chỉ tính riêng 4 cái phông bạt bàn ghế ấm chén ở nhà trai gái hôm cưới-ăn hỏi đã gần 40tr. Mà làm hoa giả hết, nhà e rộng nên ko cần làm nhà khung, nhà trai thì phải làm nhà khung ngoài đường. Tính em đơn giản nên e chọn toàn những mẫu nhẹ nhàng, đơn giản nhất. Hoặc là e cưới lúc già rồi, cũng chả thiết tha gì, cưới cho đủ thủ tục thôi nên e ko quan trọng mấy cái màn trình diễn này lắm🤣

Mẹ con bạn e mới bá đạo. Bà cưới cô cả xong mệt quá, đến cô thứ 2 bà bảo tao méo tổ chức nữa. Con e nó cưới đúng kiểu 10 mâm cả nhà trai lẫn nhà gái. Bao nguyên 1 cái nhà hàng xong tổ chức karaoke, nhảy nhót xuyên đêm. 2 ông thông gia ôm nhau xoã. Bà còn biên 1 cái stt báo hỷ lên fb nữa chứ 🤣
Thực ra quan trọng là sau này sống với nhau thế nào. Chứ những thứ sang trọng kia chỉ là phù phiếm thôi.
Nhưng đàn bà, phụ nữ lại thích kiểu hào nhoáng như thế.
Ở quê hay có cái kiểu làm đám cưới gọn nhẹ quá thì sau gặp lại trách không được mời.

Marance

Xe điện
Em lại thấy tính thế thì ko hợp lý, vì mỗi đám cưới, tiền cỗ khách mời tính riêng, ngoài ra các khoản khác liên quan đến thủ tục mà có mức dao động rất lớn, thì ko thể tính theo quy mô khách mời đc cụ ơi:
- Chụp ảnh trước và trong đám cưới, đám hỏi
- Trang trí tại nhà
- Lễ hỏi, bao gồm cả lễ đen của nhà trai đưa nhà gái (nếu địa phương đó có)
- Quà cưới tặng tại lẽ cưới..
Mấy cái này ít thì vài chục triệu, còn lại mấy trăm mấy tỷ cũng có, sao tính theo đầu khách mời được ạ. Khách gánh cả chỗ này thì cưới đúng là vụ kinh doanh béo bở
Câu cuối của cụ thì vẫn chưa hiểu ý em nói rồi.
Ở comment đầu tiên của em cũng đã nói rõ cách tính mỗi người, mỗi nhà sẽ khác mà.
Số tiền em đưa ra là ở mức chung để làm cơ sở tham chiếu.

Yeuaibaygio

Xe container
Câu cuối của cụ thì vẫn chưa hiểu ý em nói rồi.
Ở comment đầu tiên của em cũng đã nói rõ cách tính mỗi người, mỗi nhà sẽ khác mà.
Số tiền em đưa ra là ở mức chung để làm cơ sở tham chiếu.
Em hiểu ý cụ. Tất nhiên cưới hỏi là vô cùng nhưng sẽ có các khoản mục cố định và mức bình quân so với mặt bằng, từ đó sẽ dự toán được chi phí phải bỏ ra (chưa nói thu về).

DonaldTrump79

Xe tăng
Thực ra quan trọng là sau này sống với nhau thế nào. Chứ những thứ sang trọng kia chỉ là phù phiếm thôi.
Nhưng đàn bà, phụ nữ lại thích kiểu hào nhoáng như thế.
Ở quê hay có cái kiểu làm đám cưới gọn nhẹ quá thì sau gặp lại trách không được mời.
Phú quý sinh lễ nghĩa, thừa giấy thì mình vẽ voi cụ ạ.
Em cưới vợ năm 2015, tiền thuê loa đài, phông bạt với hoa hoét hết chưa tới 10tr nhưng hai vk, ck sống với nhau đến giờ gần 10 năm mới cãi nhau đúng 1,2 lần còn đâu là hạnh phúc vui vẻ trả có vấn đề gì phải phàn nàn ạ :D

Yeuaibaygio

Xe container
Phú quý sinh lễ nghĩa, thừa giấy thì mình vẽ voi cụ ạ.
Em cưới vợ năm 2015, tiền thuê loa đài, phông bạt với hoa hoét hết chưa tới 10tr nhưng hai vk, ck sống với nhau đến giờ gần 10 năm mới cãi nhau đúng 1,2 lần còn đâu là hạnh phúc vui vẻ trả có vấn đề gì phải phàn nàn ạ :D
Cá nhân em thấy phí nhất là khoản chụp ảnh cưới. Em cưới cách đây 16 năm chọn gói khá xịn tốn một mớ. Sau đó em thấy nếu không phải là người thích chụp choẹt và đăng lên mạng XH thì nên chọn gói đơn giản, không cần đi ngoại cảnh vừa mệt vừa mất thời gian mà chẳng có kỷ niệm gì, cũng chẳng mấy khi giở album ảnh ra xem. Mấy cái ảnh phóng to để treo thì lại là ảnh chụp trong phòng.

TUCSON9389

Xe điện
Lần gần nhất tôi đi đám cưới, ông bạn mời, là bên nhà gái.

Hắn yêu cầu đích danh thằng nào đi được phải giơ tay, để hắn xếp chỗ, sao cho không có loại Mâm ghép quen thuộc.

Rồi dẫn con gái lên bục, rồi đi cùng đội địch, giơ tay vẫy vẫy như Đàm Vĩnh Hưng.

Hắn kể là, phải tập, tập thật, hết 1 buổi.
Cũng khổ.
Trong khi bên dưới vẫn nhồm nhoàm ăn uống dzo dzo nhai nuốt.
tổ chức đâu mà chán thế cụ, hay là cụ tưởng tượng ra cảnh zo zo nhai nuốt
thường ở HN thì đại diện bố mẹ chú rể phát biểu xong rồi mới khai tiệc.
việc tập thì e cho là bt, có phải ai cũng có kỹ năng nói trước đám đông đâu. có người ko quen thì đọc giấy cũng là chuyện bt. chả có gì phải bình luận cả cụ ạ

DonaldTrump79

Xe tăng
Cá nhân em thấy phí nhất là khoản chụp ảnh cưới. Em cưới cách đây 16 năm chọn gói khá xịn tốn một mớ. Sau đó em thấy nếu không phải là người thích chụp choẹt và đăng lên mạng XH thì nên chọn gói đơn giản, không cần đi ngoại cảnh vừa mệt vừa mất thời gian mà chẳng có kỷ niệm gì, cũng chẳng mấy khi giở album ảnh ra xem. Mấy cái ảnh phóng to để treo thì lại là ảnh chụp trong phòng.
Em thì nghĩ đơn giản thế này, nếu nhà có điều kiện và tiềm lực kinh tế kiếm ăn tốt thì tổ chức xa hoa để đẹp mặt gia đình thì cũng trả sao và nên như thế cụ ạ. Tiền kiếm được thì cũng phải tiêu đi cho nó quay vòng cho các ông khác cùng kiếm, chứ kiếm nhiều mà tiêu như cafe nhỏ rọt thì không tốt một chút nào cả.
Còn sợ nhất là nhà đk kinh tế thì bình bình mà cứ phải chạy đua cho bằng bạn bằng bè, bằng ông hàng xóm thì mới là rở. Kiểu có 100tr mà tổ chức hết 3,400tr nó mới là đau đầu, nở mày nở mặt được 1,2 hôm còn đâu sau đó là xây sẩm mặt mày kéo cày trả nợ thì không nên tí nào.
Em hồi lấy vk đk kinh tế yếu kém nên chốt gói chụp chọn gói tất tần tật hết có 5tr (bao gồm cả váy ngày cưới + với trang điểm cô râu và ảnh ọt chụp hôm ăn hỏi lẫn cưới) may mà vk em nó cũng đơn giản cho qua nên mọi thứ êm đẹp cả, chứ nếu vk nó mà đòi chụp gói 5,60tr thì giờ 1 là em chưa lấy vợ, 2 thì vk em nó sẽ là một người khác cũng nên :))

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
tổ chức đâu mà chán thế cụ, hay là cụ tưởng tượng ra cảnh zo zo nhai nuốt
thường ở HN thì đại diện bố mẹ chú rể phát biểu xong rồi mới khai tiệc.
việc tập thì e cho là bt, có phải ai cũng có kỹ năng nói trước đám đông đâu. có người ko quen thì đọc giấy cũng là chuyện bt. chả có gì phải bình luận cả cụ ạ
Tất nhiên cụ ấy nói quá lên nhưng em chứng kiến ở các hội trường lớn và nhiều đối tượng khách mời khác nhau thì vẫn có cảnh trên sân khấu tổ chức nghi thức, ở dưới có 1 số bàn zô zô (đội này thường không ngồi sát sân khấu). Có đám cô dâu chú rể còn song ca bài hát gì đấy (chắc cũng phải mất công tập luyện) thì chỉ có một số bạn cô dâu chú rể nghe, còn cũng không mấy ai để ý.

Người lịch sự thì người ta vừa ăn nhẹ nhàng, vừa theo dõi hôn lễ, vừa phối hợp với MC (vỗ tay khi được yêu cầu) còn một số người họ kệ kiểu đi cho xong, một số nhóm thì coi đây là sự kiện để nhóm gặp mặt nên zô nhiệt tình.

Có đám đông quá mà lại gộp cả nhà trai nhà gái, khách ngồi lộn xộn thì cô dâu chú rể và phụ mẫu đi chúc còn sót các bàn.

Đấy là những đám cũng coi là khá giả so với mặt bằng chung vì toàn tổ chức ở khách sạn to nhất khu vực em ạ.

DonaldTrump79

Xe tăng
À quên các cụ cho em ý kiến về việc phong bì sang nhà gái. Thấy có cụ trên bỏ vào đến năm cây vàng với 30 chỉ , kinh quá 🥶
Số trên cũng trả kinh khủng lắm đâu, nhà có điều kiện họ còn bỏ cái biệt thự + với roll roy ở cổng nhà gái ấy chứ các cụ nhể.
Em fun tí thôi, tùy theo sức của mình có nhiều bỏ nhiều, có ít thì bỏ ít miễn là hai gia đình vui vẻ là được, còn nếu nhà gái mà đòi cái biệt thự + với roll roy quá sức của mình thì kệ cho hai đứa mày tự quết, tao là tao chịu rồi :D

Patriots

Xe lăn
TBT vừa bảo chống lãng phí về nhà dựng cái rạp, mổ con lợn là xong

t_t_7love

Xe tải
nhà bà chị em đang lên chi phí cho đám cưới ông con, 80 mâm cỗ mời anh em họ hàng làng xóm bạn bè. mỗi mâm chi khoảng 800k, rạp thì nhờ hàng xóm, thuê phông bạt bàn ghế hết khoảng 7tr từ A-Z. Các thứ khác như thì dự kiến tổng 20tr.
Tổng cộng 100tr.
Mãi mới dọc được 1 cm thấy chi phí hợp lý và same same với gia cảnh tầng lớp bình thường. Cũng 80 mâm như này mà thấy mấy cụ trên đều bảo chi phí tổ chức tầm 3-400tr e giật thót hết cả mình.
Mặc dù chỗ e cũng là thành phố trực thuộc tỉnh chứ cũng k phải ở quê.

Yeuaibaygio

Xe container
Mặc dù chỗ e cũng là thành phố trực thuộc tỉnh chứ cũng k phải ở quê.
Chỗ em như cụ nhưng không có giá 800k/mâm cỗ và 7tr tiền rạp đâu ạ.
Sau này cưới con em nếu thống nhất được với nhà trai là em muốn gọn nhất có thể. Khách mời cũng rất thân thiết thôi, xã giao bỏ hết không mời.

TUCSON9389

Xe điện
Tất nhiên cụ ấy nói quá lên nhưng em chứng kiến ở các hội trường lớn và nhiều đối tượng khách mời khác nhau thì vẫn có cảnh trên sân khấu tổ chức nghi thức, ở dưới có 1 số bàn zô zô (đội này thường không ngồi sát sân khấu). Có đám cô dâu chú rể còn song ca bài hát gì đấy (chắc cũng phải mất công tập luyện) thì chỉ có một số bạn cô dâu chú rể nghe, còn cũng không mấy ai để ý.

Người lịch sự thì người ta vừa ăn nhẹ nhàng, vừa theo dõi hôn lễ, vừa phối hợp với MC (vỗ tay khi được yêu cầu) còn một số người họ kệ kiểu đi cho xong, một số nhóm thì coi đây là sự kiện để nhóm gặp mặt nên zô nhiệt tình.

Có đám đông quá mà lại gộp cả nhà trai nhà gái, khách ngồi lộn xộn thì cô dâu chú rể và phụ mẫu đi chúc còn sót các bàn.

Đấy là những đám cũng coi là khá giả so với mặt bằng chung vì toàn tổ chức ở khách sạn to nhất khu vực em ạ.
em mới đi tuần trước. phần lớn phát biểu xong của bố mẹ thì thức ăn mới được đưa ra. vậy thì may ra có cảnh zô zô thôi ạ.

tuha_vt2015

Xe tăng
Em đọc xong 8 tầng cũng thấy choáng choáng !
Con nhà em 23 tuổi chưa có bạn gái giới thiệu bao giờ;
Em ở quê tầm 1tr/ mâm 6 khách chưa đồ uống; chắc sau này em cũng rút gọn trong vòng 50 mâm khách mời của bố mẹ, còn dành cho con mời khách. Phần lễ hỏi và dẫn cưới sang nhà gái dự trù 50tr; thuê phông rạp với chi phí bữa nháp gồm anh em gần kề khoảng 50tr. Tổng em dự trù 150-160tr phần bố mẹ lo.
Phần xe cộ, hình ảnh, âm thanh giao cho F1 tự lo theo nhu cầu của nó !

lambogi79

Xe điện
Bây giờ đám cưới ở quê còn tốn kém hơn ở Phố!
Em tính 1 đám trung bình ở quê nhé
Phông rạp loa đài 30 củ
Cỗ bàn anh em họ hàng 2 bữa trước ngày cưới, úi sùi cũng phải tầm 30 củ
Chè thuốc bánh kẹo 10 củ
Lặt vặt linh tinh tầm 10 củ nữa
Đấy là những thứ tiền chi ra mà ko có thu, còn cỗ bàn thì tính vào phong bì mừng.
Ở Phố đơn giản hơn, ko phải cỗ bàn trước ngày cưới

t_t_7love

Xe tải
Chỗ em như cụ nhưng không có giá 800k/mâm cỗ và 7tr tiền rạp đâu ạ.
Sau này cưới con em nếu thống nhất được với nhà trai là em muốn gọn nhất có thể. Khách mời cũng rất thân thiết thôi, xã giao bỏ hết không mời.
E công nhận giá như kia thì rẻ quá, có thể là ở quê, cỗ tự nấu. Nhưng khoảng 1tr5/mâm cả đồ uống (thuê nấu) và rạp khoảng 20tr là đã khá ok rồi đúng k cụ? Vậy tổng rơi vào tầm 150tr. Chứ mức 3-400tr ( bình quân ) như các cụ trên nói e thấy sốc quá.