[Funland] Chi phí tổ chức đám cưới

MuathuHN252

Xe cút kít
Ok mợ , chỗ e ăn thì họ cũng thuê địa điểm là nhà văn hóa xã . 50 hay 100 mâm thì xe chở đến rồi chuẩn bị bầy biện thôi . Tuy nhiên như mợ nói 1 củ rưỡi mà mâm 10 thì e chưa từng thấy bao giờ , nay mới được nghe 🙂 ...
Thế mới gọi là quê. Chứ Thường Tín HN thì là thủ đô rồi ạ.

Xechaybangcom

Xe điện
Đám cưới của tôi dự kiến sẽ có hai trăm người dự. Khi nghe tôi nói như vậy, cô vợ sắp cưới của tôi giật nẩy mình:
- Ối chao! Lấy tiền đâu mà...
Tôi vội trấn an:
- Em đừng lo! Ba nói là ba sẽ đài thọ tất cả. Chính ba đề nghị tổ chức có "tầm cỡ" như vậy. Ba bảo dù sao anh cũng là con trai lớn trong nhà!
Nhưng khi hai đứa tôi chuẩn bị viết thiệp mời thì ba tôi xuất hiện:
- Sao, hai con viết thiệp chưa?
- Dạ, tụi con chuẩn bị viết đây.
- Vậy thì tụi con viết giùm ba luôn thể. Danh sách của ba đây!
Ba tôi lấy trong sổ ra một tờ giấy và đưa cho tôi. Tôi nhẩm đếm số khách khứa của ba tôi mà người cứ run lên. Một trăm mười tám người, đa số là những tên tuổi mà tôi không hề biết.
- Ai nhiều vậy ba? - Tôi băn khoăn.
Ba tôi phẩy tay:
- À, toàn là chỗ quen biết cả! Bạn cũ lâu ngày với nhau.
Tuy ba tôi không nói ra nhưng qua thái độ của ông, tôi mang máng hiểu ra hầu hết số khách này là chỗ làm ăn với ba tôi và đám cưới của tôi là dịp để ông vui vầy với họ, cũng không loại trừ có những nguyên nhân thầm kín khác nữa. Bây giờ tôi mới hiểu tại sao ba tôi lại muốn đám cưới của tôi "vui" đến như vậy.
Rồi dường như để "vui" hơn, ba tôi khà một tiếng:
- Con ghi thêm tên anh Sáu Tấn, quản lý thị trường. Chút nữa là ba quên mất, mai mốt "kẹt" lắm.
Tôi chưa kịp ghi xong tên Sáu Tấn thì ba tôi lại khà lần thứ hai:
- Anh Ba Thích phòng thuế nữa! Có vậy mà ba cũng không nhớ!
Sau một cái nhíu mày, ba tôi lại khà. Lần này ông khà ra chú Bảy Tình ở trạm thua mua. Trước khi đứng dậy, ba tôi còn khà thêm khoảng tám lần nữa. Mỗi cái khà như một mũi tên bắn vào tim tôi.
Đẻ ra tôi, ngoài ba còn có má. Má tôi ngồi đúng vào cái ghế mà ba tôi vừa bỏ đi, tay chìa ra một tờ giấy đã chuẩn bị sẵn. Lần này, "hồ sơ thần chết" ngót nghét bốn mươi người. Số khách của má tôi không thuộc diện quan-hệ-kinh-doanh như ba tôi, nhưng thuộc diện quan-hệ-tình-cảm-tràn-lan, thân sơ đều mời ráo trọi.
Tôi nhẩm trong đầu, khách mời của ba má tôi cộng lại vị chi là 158, họ hàng hai bên ước khoảng 40, tổng cộng là 198. Như vậy đám cưới chỉ còn thừa đúng hai chỗ cho... tôi và vợ tôi. Còn tất cả bạn bè của hai đứa đều phải bỏ hết, kể cả phù rể, phù dâu.
Nhưng cũng như ba tôi, má tôi cảm thấy trí nhớ của mình còn có thể hoạt động với năng suất cao hơn nữa. Do đó, nếu ba tôi thích "khà" thì má tôi cũng thích "chậc":
- Chậc, chút nữa má lại quên! Còn dì Hai Nhung nữa con!
- Dì Hai Nhung nào má?
- À, dì này trước đây làm chung với má. Xa nhau mấy chục năm rồi, gần đây mới tình cờ gặp lại.
Tới đây, tôi không nén được nữa, bèn hỏi:
- Thêm cái dì mấy chục năm gặp lại này là đúng 199 người. Như vậy hôm đó, chắc vợ con phải nằm nhà. Mà vợ con cần gì phải có mặt, ai chẳng biết là con cưới cô ta, trên thiệp báo tin có ghi tên tuổi rành rành rồi mà!
Mải loay hoay với những hình bóng trong ký ức, má tôi không nhận thấy câu nói "lẫy" của tôi. Bà gật gù lơ đễnh:
- Ừ, vậy cũng được!
Tôi liếc vợ tôi. Mặt cô ta méo xệch, nửa cười, nửa khóc.
- À, con ghi thêm tên này nữa! - Má tôi vỗ trán reo lên - Dì Nhường tức em vợ cậu Báu.
- Cậu Báu nào?
- Cậu Báu tức cháu kêu ông ngoại của con bằng dượng ghẻ đó.
Bà dì "họ hàng ngoài trái đất" này khiên tôi muốn điên tiết. Nhưng biết làm sao được. Tôi nhún vai:
- Người khách thứ hai trăm! Như vậy, hôm đó con ở nhà luôn. Ai chẳng biết là con cưới vợ. Khách không thể lầm với thằng Sơn em con được vì nó mới mười ba tuổi.
Một lần nữa, má tôi gật đầu dễ dãi:
- Vậy cũng được! Con nhớ mời thêm cậu Sang, cậu Sang tức là...
Tức là sao các bạn có biết không?
Tức là sau khi "tỉnh cơn mê", má tôi đồng ý rút bớt số khách của mình xuống còn ba mươi ba người sau một hồi đấu tranh quyết liệt cho tình bạn thiêng liêng và cao cả của mình. Sự nhượng bộ của má tôi khiến chúng tôi mừng như bắt được vàng. Như vậy là vào giờ chót, đám cưới còn thừa sáu chỗ: tôi, bạn tôi, vợ tôi, bạn vợ tôi, phù rể, phù dâu! Hú vía, suýt một chút nữa là hai vợ chồng tôi không được dự đám cưới của mình.
Đám cưới diễn ra không mệt mỏi như tôi tưởng. Bởi vì hầu hết số khách khứa đều không biết vợ chồng tôi và ngược lại, do đó hai bên chẳng chuyện trò bao lăm. Mệt nhất phải nói là ba má tôi. Hai người phải chào hỏi, tiếp chuyện với bao nhiêu là người. Mệt nhưng mà vui. Nhìn nét mặt rạng rỡ của hai người, tôi có cảm tưởng như đây chính là đám cưới của ba má tôi vậy. Cầu chúc hai người hạnh phúc!
(Nguyễn Nhật Ánh)

Hi Cccm

Chả là em có thằng con lớn , kiểu gì rồi nó cũng phải lấy vợ. Thanh niên bây giờ đi làm lương cũng không được cao để dành chắc không được bao nhiêu .
Ví dụ giờ nó muốn lấy vợ thì chi phí tổ chức đám cưới sẽ phân chia thế nào cho hợp lý. Bố mẹ sẽ cho bao nhiêu và cho vào việc gì, chứ bắt con chịu cả thì cũng căng. Ngược lại nếu mình chịu nhiều quá thì chúng nó cũng ỷ lại.
(Em không nói đến trường hợp con cái giỏi giang tự lập lo được hết mọi việc ... thì lý tưởng quá )

Xin cảm ơn
E ko biết cụ tổ chức cho thanh niên lớn nhà cụ ở đâu . Tuy nhiên cụ " bơm " cho cháu nó tầm 100 củ rồi có gì cần thiết thì dặn dò thêm . Tiền bạc nó vô cùng cụ à , cho tất thì đúng như cụ nói ...

PhungQuangThanh

Xe tải
e nghĩ bản chất thì là xã hội lo chứ cũ cứ đấy đấy mọi việc cũng xong, tg sẽ trả lời cụ là ai lo

piaggio

Xe tăng
Kể như mọi việc mãi như ngày xưa thì cũng không quá phức tạp.
Nhưng mấy năm nay tại Hà Nội mọi thứ quá đắt đỏ, giá cả tăng như nhà chung cư, làm cho các con không thể mơ đến mua nhà cũng như không thể mơ đến việc tự làm đám cưới

Nghĩ bọn trẻ bây giờ khổ hơn mình ngày xưa.

TUCSON9389

Xe điện
Làm gì còn câu chuyện "cưới vợ gả chồng" cho con hả bác?
Việc nhớn của đời người, vậy khổ chủ tự đi mà làm, Lời ăn Lỗ ráng chịu.

Bố mẹ chỉ là Khách mời thôi, thậm chí khách hạng bét , vì ít được ăn nhậu, không được dzo dzo 🥂🥂, phải đi vòng vòng nhe răng ra với những người mình không hề quen biết.
giờ chúng nó đặt đâu bố mẹ ngồi đấy, nên việc đứa nào đứa ấy chịu trách nhiệm chính, bố mẹ chỉ hỗ trợ. tổ chức được đám cưới cũng là cách thể hiện đôi bạn trẻ đã trưởng thành, tự chủ và tự chịu trách nhiệm cuộc đời của mình
nói vậy thôi, chứ cũng nhiều đôi cù lỳ, bố mẹ lo cả ấy mà. thôi thì mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh

phuongmit

Xe cút kít
Kể như mọi việc mãi như ngày xưa thì cũng không quá phức tạp.
Nhưng mấy năm nay tại Hà Nội mọi thứ quá đắt đỏ, giá cả tăng như nhà chung cư, làm cho các con không thể mơ đến mua nhà cũng như không thể mơ đến việc tự làm đám cưới

Nghĩ bọn trẻ bây giờ khổ hơn mình ngày xưa.
Tự làm dc mà cụ, vấn đề là muốn nó như nào. Tiền k có thì làm tí bank cột đèn, 10 ăn 8 xong xuôi thì bóc pbi ra trả tính khéo là đủ hoặc bù chút thôi chứ có gì mà k tự làm dc

cha biet chi

Xe điện
Cụ cứ ra nhà hàng đặt nhanh gọn nhẹ.

haivanphe

Xe container
Hôm qua em mới nói với cậu con 21 tuổi (chưa mối tình đầu vắt vai) là sau này lấy vợ thì tổ chức gọn nhé, mời họ hàng trực hệ khoảng 30 người, gọi tôm hùm + rượu tây nhậu 1 bữa, tiền làm đám cưới rình rang thì cho luôn 2 vợ chồng đi trăng mật ở nước ngoài.

Thời đại này còn đi mời cưới, lên sân khấu diễn ngại lắm, mà cũng chưa chắc chúng nó ở với nhau được đến đầu bạc răng long.

Greenpips

Xe buýt
nhà bà chị em đang lên chi phí cho đám cưới ông con, 80 mâm cỗ mời anh em họ hàng làng xóm bạn bè. mỗi mâm chi khoảng 800k, rạp thì nhờ hàng xóm, thuê phông bạt bàn ghế hết khoảng 7tr từ A-Z. Các thứ khác như thì dự kiến tổng 20tr.
Tổng cộng 100tr.

QAZ

Xe container
Em tưởng đám cưới bây giờ khi phong bì khách đi mừng là đủ trả tiền cỗ bàn các thứ rồi ... bố mẹ có tí chức sắc còn lãi ấy chứ.. lo gì chi phí đám cưới... coi như khách khứa bỏ tiền ra tổ chức đám cưới cho các cháu.
Không hẳn đâu, phong bì khách mừng may ra đủ tiền cỗ, còn 1 tỷ chi phí khác nữa.

Tôi cứ ví dụ ở HN, khách bình thường đi 500k/ng, trong khi cỗ loại được phải 700k/ng, chưa tính tiền rượu, tiền rạp phông bạt hoa hoét sân khấu âm thanh MC xe hoa chụp ảnh quay phin v.v... những thứ này tính ra thêm khoảng 20-30% nữa.

Bố mẹ nếu làm chức sắc thì phải to hẳn, chứ loại nhỡ nhỡ tầm trưởng phòng hay vụ phó, thì cầm chắc là lỗ.

114hangbong

Xe cút kít
Sao mợ được giữ lương của con à - nó ngoan nhỉ
Ôi, lương cháu nó thấp mà cụ, em bảo cháu gửi tiết kiệm online tài khoản của nó chứ giờ em không giữ nữa. Các khoản tiền mọi người tặng từ bé đến giờ em hay lấy của con ra tiêu thì giờ em trả lại cho nó bằng con xe Wigo. Em muốn tập cho con tính vun vén để sau này tự nó phải lo hết.

Tony_Le

Xe container
Tính đi tính lại thì mỗi người, mỗi nhà một cách tính dự trù kinh phí cho một đám cưới.
Em tính phổ thông và trung bình giá cho mỗi khách ăn và các chi phí khác cộng dồn thì:
1. Ở quê: 600k/ khách
2. Ở phố: 850k/ khách
Vậy cứ làm phép tính:
- Đại lượng giá tiền x số lượng khách mời = số tiền dự chi.
Số tiền dự chi được chi cho: Lễ ăn hỏi, chụp ảnh và Camera, phông rạp, văn nghệ, tiệc chính tiệc phụ, xe cộ, quà cưới trao cho các con...
- Gia chủ nào không biết lo liệu thì từ hòa đến lãi nhẹ. Còn nhà nào mà biết tính toán kĩ, quan hệ xã hội rộng thì lãi là chắc.

Em cứ khái toán vậy thôi chứ bé con nhà em mới học cấp 2.😂
Tính toán thế có quá đi buôn.

Các thủ tục cưới xin, mời họ hàng bà con chòm xóm đến cho đông vui, giúp đỡ, bắc rạp, ăn uống, khách sạn cho người ở xa, quà cưới cho các con và các thể loại yêu cầu của các bên thì mình phải chi ra không hoàn lại. Cái này hoàn toàn chủ động được.

Phần đãi tiệc thì liệu cơm gắp mắm, mình với khách mình thuộc đẳng cấp nào, nơi mình ở ra sao và phong tục mừng cưới khu vực ấy rồi đặt bàn thôi, hy vọng là tiền mừng đáp ứng được, mục này mới cân đối tiền bạc.

Opel Astra

Xe điện
giờ chúng nó đặt đâu bố mẹ ngồi đấy, nên việc đứa nào đứa ấy chịu trách nhiệm chính, bố mẹ chỉ hỗ trợ. tổ chức được đám cưới cũng là cách thể hiện đôi bạn trẻ đã trưởng thành, tự chủ và tự chịu trách nhiệm cuộc đời của mình
nói vậy thôi, chứ cũng nhiều đôi cù lỳ, bố mẹ lo cả ấy mà. thôi thì mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh
Lần gần nhất tôi đi đám cưới, ông bạn mời, là bên nhà gái.

Hắn yêu cầu đích danh thằng nào đi được phải giơ tay, để hắn xếp chỗ, sao cho không có loại Mâm ghép quen thuộc.

Rồi dẫn con gái lên bục, rồi đi cùng đội địch, giơ tay vẫy vẫy như Đàm Vĩnh Hưng.

Hắn kể là, phải tập, tập thật, hết 1 buổi.
Cũng khổ.
Trong khi bên dưới vẫn nhồm nhoàm ăn uống dzo dzo nhai nuốt.

Opel Astra

Xe điện
Anyway, tốt ạ: giờ chúng nó đặt đâu bố mẹ ngồi đấy.
Tôi thực sự đánh giá cao việc này.

maimaubinhyen

Xe tải
Nhưng ko đc trang trí đẹp như ngoài nhà hàng. Đồ cũng kiểu dân dã thôi ạ, nhưng em thấy khá vừa miệng và đồ ăn nhiều, có thêm xôi, cháo dê, canh, rau, nộm nữa. Đt cũ e hỏng màn hình nên ko vác dc cái ảnh nào lên đây cho cc ngắm. Nhà trai ở Hà Nội về ăn còn khen ngon ạ
Ở quê có địa điểm thuê/mượn dựng rạp cưới riêng, thuê nấu riêng thường ngon và nhiều lại rẻ hơn HN nhiều lắm mợ ạ. Ở HN làm gì có địa điểm, phải vào nhà hàng thì trọn gói, ăn theo nhà hàng nấu thì đa phần chỉ khá ngon đến dở, mà còn đắt, vì các Nhà hàng ng ta lãi nhất tiền cỗ cưới mà.
Giờ cưới tốn kém thật, nếu căn cơ làm vừa phải, ko phải gđ quan chức hay quan hệ rộng để nơi nơi đến mừng, thì thu chắc vừa đủ bù chi phí thôi. Nên làm nhỏ gọn (<30 mâm) cho đỡ vất

Roseday

Xe tải
Ở mình thì cưới xin cho con, nhưng khách mời thì lại là họ hàng với khách của bố mẹ là chính. Em cưới v năm 2016, 2 vc tự lo hết mấy khoản cá nhân như : Chụp ảnh, mua nhẫn cưới, quần áo trang điểm, xe dâu... Còn bố mẹ thì lo về cỗ bàn, phông rạp. Xong xuôi bóc phong bì cá nhân e được hơn 60tr thì gửi lại bố mẹ 1 nửa, xin 1 nửa để làm vốn làm ăn. Bên vợ thì đâu đấy được gần 20tr, ông bà ngoại cũng cho luôn 2 đứa.
Mà sao giờ tiền phông bạt các thứ đắt thế nhỉ, 2016 e cưới đâu đó hết có 12 hay 15tr gì đó ( bố mẹ lo nên k nhớ chính xác). Giờ thấy các cụ toàn bảo 60-100tr :(
Đấy là cụ làm rẻ ấy. Em cũng cưới năm 2016, tiền trang trí hội trường ăn theo cỗ--> e ko tính. Chỉ tính riêng 4 cái phông bạt bàn ghế ấm chén ở nhà trai gái hôm cưới-ăn hỏi đã gần 40tr. Mà làm hoa giả hết, nhà e rộng nên ko cần làm nhà khung, nhà trai thì phải làm nhà khung ngoài đường. Tính em đơn giản nên e chọn toàn những mẫu nhẹ nhàng, đơn giản nhất. Hoặc là e cưới lúc già rồi, cũng chả thiết tha gì, cưới cho đủ thủ tục thôi nên e ko quan trọng mấy cái màn trình diễn này lắm🤣

Mẹ con bạn e mới bá đạo. Bà cưới cô cả xong mệt quá, đến cô thứ 2 bà bảo tao méo tổ chức nữa. Con e nó cưới đúng kiểu 10 mâm cả nhà trai lẫn nhà gái. Bao nguyên 1 cái nhà hàng xong tổ chức karaoke, nhảy nhót xuyên đêm. 2 ông thông gia ôm nhau xoã. Bà còn biên 1 cái stt báo hỷ lên fb nữa chứ 🤣

Chỉnh sửa cuối:

maimaubinhyen

Xe tải
Tính đi tính lại thì mỗi người, mỗi nhà một cách tính dự trù kinh phí cho một đám cưới.
Em tính phổ thông và trung bình giá cho mỗi khách ăn và các chi phí khác cộng dồn thì:
1. Ở quê: 600k/ khách
2. Ở phố: 850k/ khách
Vậy cứ làm phép tính:
- Đại lượng giá tiền x số lượng khách mời = số tiền dự chi.
Số tiền dự chi được chi cho: Lễ ăn hỏi, chụp ảnh và Camera, phông rạp, văn nghệ, tiệc chính tiệc phụ, xe cộ, quà cưới trao cho các con...
- Gia chủ nào không biết lo liệu thì từ hòa đến lãi nhẹ. Còn nhà nào mà biết tính toán kĩ, quan hệ xã hội rộng thì lãi là chắc.

Em cứ khái toán vậy thôi chứ bé con nhà em mới học cấp 2.😂
Em ở phố HN, cưới đại trà vẫn pb 500k thôi cụ ơi, còn ngay Thanh Trì cưới trong làng thì người làng vẫn đi 200k 300k cụ ạ, thời giá mỗi chỗ mỗi khác. Lại còn phong tục nhiều nơi, cưới còn ăn uống đến mấy ngày, dựng rạp, ăn cưới, lại mặt... họ hàng càng đông thì càng phải mời, tiếp nhiều khâu, tốn kém và phức tạp lắm

Marance

Xe điện
Em ở phố HN, cưới đại trà vẫn pb 500k thôi cụ ơi, còn ngay Thanh Trì cưới trong làng thì người làng vẫn đi 200k 300k cụ ạ, thời giá mỗi chỗ mỗi khác. Lại còn phong tục nhiều nơi, cưới còn ăn uống đến mấy ngày, dựng rạp, ăn cưới, lại mặt... họ hàng càng đông thì càng phải mời, tiếp nhiều khâu, tốn kém và phức tạp lắm
Cụ hiểu sai mức giá em ghi trong bài rồi. Em ghi thế không phải là dự tiền khách mừng. Mà là số tiền gia chủ dự phải chi cho toàn bộ đám cưới được tính trên đầu khách.
Ví dụ: mời tầm 500 khách thì nhân với giá khái toán là 600k thì tương ứng gia chủ chuẩn bị tầm 300tr cho toàn bộ sự kiện này ah.

Marance

Xe điện
Tính toán thế có quá đi buôn.

Các thủ tục cưới xin, mời họ hàng bà con chòm xóm đến cho đông vui, giúp đỡ, bắc rạp, ăn uống, khách sạn cho người ở xa, quà cưới cho các con và các thể loại yêu cầu của các bên thì mình phải chi ra không hoàn lại. Cái này hoàn toàn chủ động được.

Phần đãi tiệc thì liệu cơm gắp mắm, mình với khách mình thuộc đẳng cấp nào, nơi mình ở ra sao và phong tục mừng cưới khu vực ấy rồi đặt bàn thôi, hy vọng là tiền mừng đáp ứng được, mục này mới cân đối tiền bạc.
Chắc cụ đang hiểu sai giá tiền em ghi trong bài rồi.