[Funland] Chi phí tổ chức đám cưới

Yeuaibaygio

Xe container
Em đọc xong 8 tầng cũng thấy choáng choáng !
Con nhà em 23 tuổi chưa có bạn gái giới thiệu bao giờ;
Em ở quê tầm 1tr/ mâm 6 khách chưa đồ uống; chắc sau này em cũng rút gọn trong vòng 50 mâm khách mời của bố mẹ, còn dành cho con mời khách. Phần lễ hỏi và dẫn cưới sang nhà gái dự trù 50tr; thuê phông rạp với chi phí bữa nháp gồm anh em gần kề khoảng 50tr. Tổng em dự trù 150-160tr phần bố mẹ lo.
Phần xe cộ, hình ảnh, âm thanh giao cho F1 tự lo theo nhu cầu của nó !
Thế là cụ cũng 300 khách rồi.
Em đang mong chỉ cần mời khoảng 10 mâm trở lại thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
Bây giờ đám cưới ở quê còn tốn kém hơn ở Phố!
Em tính 1 đám trung bình ở quê nhé
Phông rạp loa đài 30 củ
Cỗ bàn anh em họ hàng 2 bữa trước ngày cưới, úi sùi cũng phải tầm 30 củ
Chè thuốc bánh kẹo 10 củ
Lặt vặt linh tinh tầm 10 củ nữa
Đấy là những thứ tiền chi ra mà ko có thu, còn cỗ bàn thì tính vào phong bì mừng.
Ở Phố đơn giản hơn, ko phải cỗ bàn trước ngày cưới
Quê chồng em còn bữa dỡ rạp hơn chục mâm, bữa lại mặt dăm bảy mâm nữa.

Yeuaibaygio

Xe container
E công nhận giá như kia thì rẻ quá, có thể là ở quê, cỗ tự nấu. Nhưng khoảng 1tr5/mâm cả đồ uống (thuê nấu) và rạp khoảng 20tr
Vâng giá này là bình dân ạ.
Bây giờ rạp cưới cũng chạy theo mốt, mốt mới đồ mới thì đắt mà phải đặt sớm không hết hàng, mốt cũ thì rẻ.
Tự nấu ở quê thì có cái dở là không kiểm soát chuẩn số lượng và hao hụt khá nhiều. Ở nhà chồng em mà có việc hiếu hỉ nhờ anh em hàng xóm nấu là xác định hao hụt 1/3, biết mà phải nhắm mắt làm ngơ cho xong việc.

tuha_vt2015

Xe tăng
Thế là cụ cũng 300 khách rồi.
Em đang mong chỉ cần mời khoảng 10 mâm trở lại thôi.
Ở quê khó cắt giảm lắm cụ ạ !
Nguyên trong khu dân cư tầm 100 nhà gần kề là mời hết (có thể gồm cả anh em họ, văn hoá của khu như vậy cũng không thể không mời), anh em bên nội bên ngoại khoảng 120-150, chỗ làm việc và bạn hội nhóm học C3-ĐH của 2 vc em tầm 50-60 nữa !

Nhimtiu

Xe container
Cụ giống nhà em thế, ông xã tìm cái phong bì của ông chú ruột anh ý ra vì biết chú mừng nhiều để trả tiền thuê xe cưới, còn tiền cỗ bàn bố mẹ em trả.
Giờ con em đi làm em giữ hết lương của nó để sau này làm đám cưới đỡ phải xin tiền bố mẹ.
Ấy chết mợ giữ lương nhỡ cháu nó muốn đầu tư coin hay bds thì làm thía lào?

tuha_vt2015

Xe tăng
Tự nấu ở quê thì có cái dở là không kiểm soát chuẩn số lượng và hao hụt khá nhiều. Ở nhà chồng em mà có việc hiếu hỉ nhờ anh em hàng xóm nấu là xác định hao hụt 1/3, biết mà phải nhắm mắt làm ngơ cho xong việc.
Quê em thì có dịch vụ nấu (mình chuẩn bị, có người nhà hỗ trợ, dịch vụ nấu món và sắp cỗ theo thực đơn thoả thuận); hoặc mua thẳng cỗ họ chuẩn bị và nấu toàn bộ.
Phần nhờ vả thì không lo thất thoát, nhưng đội trẻ giờ đi làm Cty hết chẳng có người mà nhờ.

hiepchiken82

Xe tăng
Đám cưới đứa em, con ông chú ruột em, tháng 12 năm ngoái, đặt ở trống đồng Trường Chính, gần Bảo tàng không quân, lúc đó 2 họ đặt 8,5 củ/mâm 10, chưa kể đồ uống; em thấy đắt quá, chỉ được cái hội trường rộng. Đặt chỗ kiểu này chắc mua chỗ là chủ yếu, và chắc để đẹp mặt bố mẹ; chứ khách bọn nó đâu được có khoảng 4-5 mâm gì đó. Tóm lại là tùy gia đình, muốn thế nào thì tổ chức thế, chứ thu lợi chắc chỉ đội tổ chức nhà hàng :) .
8,5 củ/mâm là bao gồm tiền hội trường các kiểu chưa thế cụ, thế này mừng 500 thì ế rồi

Mít tố nữ

Xe tăng
Cu nhà em mới tốt nghiệp ĐH xong, vừa đòi dẫn bạn gái về ra mắt. Nó lại còn bảo bạn nó có đứa tốt nghiệp xong cưới luôn làm em phải chạy vào đây hóng các cụ ngay.
Hàng xóm tháng 11 âm này cưới vợ cho con, cỗ đặt 6tr/bàn mười người chưa kể đồ uống.

Em đọc xong 8 tầng cũng thấy choáng choáng !
Con nhà em 23 tuổi chưa có bạn gái giới thiệu bao giờ;
Em ở quê tầm 1tr/ mâm 6 khách chưa đồ uống; chắc sau này em cũng rút gọn trong vòng 50 mâm khách mời của bố mẹ, còn dành cho con mời khách. Phần lễ hỏi và dẫn cưới sang nhà gái dự trù 50tr; thuê phông rạp với chi phí bữa nháp gồm anh em gần kề khoảng 50tr. Tổng em dự trù 150-160tr phần bố mẹ lo.
Phần xe cộ, hình ảnh, âm thanh giao cho F1 tự lo theo nhu cầu của nó !
Khách bố mẹ 50 mâm? Em nể cụ đấy.
Đến lượt em, khách 2vc tối đa 2 mâm 10. Bạn bè chí cốt 2 bên. Cơ quan đoàn thể báo hỷ hết

otothanglong

Xe điện
Hi Cccm

Chả là em có thằng con lớn , kiểu gì rồi nó cũng phải lấy vợ. Thanh niên bây giờ đi làm lương cũng không được cao để dành chắc không được bao nhiêu .
Ví dụ giờ nó muốn lấy vợ thì chi phí tổ chức đám cưới sẽ phân chia thế nào cho hợp lý. Bố mẹ sẽ cho bao nhiêu và cho vào việc gì, chứ bắt con chịu cả thì cũng căng. Ngược lại nếu mình chịu nhiều quá thì chúng nó cũng ỷ lại.
(Em không nói đến trường hợp con cái giỏi giang tự lập lo được hết mọi việc ... thì lý tưởng quá )

Xin cảm ơn
Cụ lo xa và kỹ quá, có ít làm ít có nhiều làm nhiều, quan trọng các cháu vui hạnh phúc là được mà. Mà ít đám cưới em thấy lỗ lắm, mọi người mừng cho chúng có khi còn dôi ra. Lo gì.

Nhimtiu

Xe container
Tự làm dc mà cụ, vấn đề là muốn nó như nào. Tiền k có thì làm tí bank cột đèn, 10 ăn 8 xong xuôi thì bóc pbi ra trả tính khéo là đủ hoặc bù chút thôi chứ có gì mà k tự làm dc
Báo hỉ cũng đc mà cụ.

Ở quê khó giảm lắm cụ ạ ! Em vừa còm trên #184 là đã cắt giảm tối đa rồi ạ !
Có thể trên HN cũng bớt thủ tục nhiêu khê thật.
Với bản thân em đi đám cưới nhiều cũng chán cái vòng “vay trả” nên quyết tâm đến đời con mình sẽ thoát khỏi vòng này, để các con là nhân vật chính duy nhất trong ngày cưới của chúng nó.

Greenpips

Xe buýt
E công nhận giá như kia thì rẻ quá, có thể là ở quê, cỗ tự nấu. Nhưng khoảng 1tr5/mâm cả đồ uống (thuê nấu) và rạp khoảng 20tr là đã khá ok rồi đúng k cụ? Vậy tổng rơi vào tầm 150tr. Chứ mức 3-400tr ( bình quân ) như các cụ trên nói e thấy sốc quá.
chỗ em là hàng xóm đến nấu giúp, không thuê cụ nhé, đội làm cỗ tốn khoảng 4 mâm mỗi bữa. nên chi phí khoảng 800k/mâm 6 người

Yeuaibaygio

Xe container
Với bản thân em đi đám cưới nhiều cũng chán cái vòng “vay trả” nên quyết tâm đến đời con mình sẽ thoát khỏi vòng này, để các con là nhân vật chính duy nhất trong ngày cưới của chúng nó.
Em cũng muốn chúng nó chủ trì còn bố mẹ 2 bên chỉ tham dự nhẹ nhàng. Họ hàng cũng chỉ mời ruột thịt thôi. Bạn bè của bố mẹ thì mời những người cực thân (chắc 2 mâm). Bạn bè chúng nó thì tùy chúng nó. Đỡ mệt mỏi.

Opel Astra

Xe điện
Tất nhiên cụ ấy nói quá lên nhưng em chứng kiến ở các hội trường lớn và nhiều đối tượng khách mời khác nhau thì vẫn có cảnh trên sân khấu tổ chức nghi thức, ở dưới có 1 số bàn zô zô (đội này thường không ngồi sát sân khấu). Có đám cô dâu chú rể còn song ca bài hát gì đấy (chắc cũng phải mất công tập luyện) thì chỉ có một số bạn cô dâu chú rể nghe, còn cũng không mấy ai để ý.

Người lịch sự thì người ta vừa ăn nhẹ nhàng, vừa theo dõi hôn lễ, vừa phối hợp với MC (vỗ tay khi được yêu cầu) còn một số người họ kệ kiểu đi cho xong, một số nhóm thì coi đây là sự kiện để nhóm gặp mặt nên zô nhiệt tình.

Có đám đông quá mà lại gộp cả nhà trai nhà gái, khách ngồi lộn xộn thì cô dâu chú rể và phụ mẫu đi chúc còn sót các bàn.

Đấy là những đám cũng coi là khá giả so với mặt bằng chung vì toàn tổ chức ở khách sạn to nhất khu vực em ạ.
Không quá lắm đâu bác.
Đành là cần có Chủ tiệc mời đã, mới được măm.
Nhưng do trên bàn đã bày gần đủ đồ: Luộc Nướng Quay có cả, thiếu độc Canh và 1 món xào nào đó thôi.
Thế nên, loay hoay 1 tý là các bên đã cụng cạch dzo dzo rồi.

Tất nhiên, khi khổ chủ hắng giọng thì mọi người cũng trật tự để nghe; nhưng việc nhai nuốt chén thì không dừng được.

Thế nên, tôi rất hạn chế dự kiểu Có thì tốt - Không cũng được, thường là điểm danh rồi chym cút thôi.

Còn chuyện trên sân khấu cứ gào hét (không rõ thủ phạm - đôi khi chính là cô dâu chú rể), bên dưới cứ cụng cạch, là hiển nhiên rồi.

Thế nên, tôi nghĩ là, nên coi cái được cho là Đám cưới, như 1 bữa liên hoan thì tốt hơn.
Nó xứng đáng với danh hiệu Cơm bụi giá cao hơn.

Còn các thủ tục theo truyền thống lề thói gì đó, làm riêng và độc lập.

TUCSON9389

Xe điện
Bây giờ đám cưới ở quê còn tốn kém hơn ở Phố!
Em tính 1 đám trung bình ở quê nhé
Phông rạp loa đài 30 củ
Cỗ bàn anh em họ hàng 2 bữa trước ngày cưới, úi sùi cũng phải tầm 30 củ
Chè thuốc bánh kẹo 10 củ
Lặt vặt linh tinh tầm 10 củ nữa
Đấy là những thứ tiền chi ra mà ko có thu, còn cỗ bàn thì tính vào phong bì mừng.
Ở Phố đơn giản hơn, ko phải cỗ bàn trước ngày cưới
quê thì ngả lợn ra làm mấy món đơn giản, chắc chỉ bằng 1/2 con số 30 củ kia là nhòe cụ ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
1. Đành là cần có Chủ tiệc mời đã, mới được măm.
Nhưng do trên bàn đã bày gần đủ đồ: Luộc Nướng Quay có cả, thiếu độc Canh và 1 món xào nào đó thôi.
Thế nên, loay hoay 1 tý là các bên đã cụng cạch dzo dzo rồi.

Tất nhiên, khi khổ chủ hắng giọng thì mọi người cũng trật tự để nghe; nhưng việc nhai nuốt chén thì không dừng được.

2. Còn các thủ tục theo truyền thống lề thói gì đó, làm riêng và độc lập.
Thì em cũng chứng kiến và cùng cảm nhận với cụ mà.
Em đồng ý với cả ý 1 và 2.
- Thủ tục theo truyền thống nên làm riêng tư, hạn chế khách mời.
- Thủ tục xã giao: mời rộng rãi, lúc đó gia chủ tập trung đón và tiếp khách, mời khách chứ không phải lo phần nghi lễ nữa. Phát biểu ngắn gọn khai tiệc rồi cả chủ lẫn khách zô là đẹp, chuẩn 1 "bữa cơm thân mật" như bà con ta hay khiêm tốn mời.

t_t_7love

Xe tải
Vâng giá này là bình dân ạ.
Bây giờ rạp cưới cũng chạy theo mốt, mốt mới đồ mới thì đắt mà phải đặt sớm không hết hàng, mốt cũ thì rẻ.
Hao hụt ghê thế à mợ, chắc là có nhưng làm gì đến nỗi nhỉ?
Đợt cưới e thì k rõ có hao hụt hay không, nhưng có việc làm em ngại hết cả mặt, đến mãi sau cưới gần tháng mới biết - Đấy là tục lệ lấy phần. Chẳng là e có mời đồng nghiệp công ty, cưới chủ nhật nên về cũng khá đông ( 4mâm ) đi xe 29 chỗ về trước, còn 2 Sếp với mấy leader (1 mâm ) đi xe riêng về muộn khoảng 30 phút.. Cỗ bàn thì đã phần riêng 1 mâm này k có vấn đề gì cả, tuy nhiên chẳng hiểu sao lại vô tình thấy bà chị leader phòng HCNS đăng fb trên đường về ăn đặc sản thịt Chim. Mình lúc đấy tự ái nên hỏi bà chị là 2 sếp với mọi người chê trách điều gì mà k ăn cỗ, lại phải ăn tăng 2 trên đường về?Lúc đấy bà chị kể là vừa vào mâm được 1 lúc, thì mọi người rủ lên chụp ảnh với CDCR, chụp xong khi quay lại mâm thì thấy sạch bóng chẳng còn gì ( Tức là những người hàng xóm, láng giềng sang phụ giúp tưởng mọi người đã ăn xong nên chia phần lấy về hết ) - E lúc đó mặt ngẩn tò te luôn :(

TUCSON9389

Xe điện
đặc biệt đám ma ở HN thì bớt khá nhiều, chứ ở quê thì còn nhiều thủ tục rườm rà lắm ạ
quê e từ khi covid thì cũng đỡ đi một số thứ, nhưng giờ trở lại bt như trước rồi ạ. hiện tại thì có dịch vụ đặt cỗ đám hiếu nên cũng đỡ được một số việc
đám cưới thì thôi rềnh rang còn có lý do, đám hiếu cũng mỗi bữa từ chục mâm đến vài chục mâm thì cũng nhọc lắm ấy ạ. ở HN thì nhanh tiện, mang cụ ra nhà tang lễ rồi chỉ bận từ lúc bắt đầu viếng đến khi ra nhà tang lễ, xong chỉ làm vài mâm cơm đại diện gia đình thôi.