[Funland] Chi phí tổ chức đám cưới

Diep1979

Xe container
Cháu nghĩ cụ cứ dao găm khoảng 200 quay lại, nếu được.
Không thì 100 hơn 100 là khéo đủ

Anh em họ hàng mừng thì cũng coi như chả bỏ ra mấy

Yeuaibaygio

Xe container
Lúc đấy bà chị kể là vừa vào mâm được 1 lúc, thì mọi người rủ lên chụp ảnh với CDCR, chụp xong khi quay lại mâm thì thấy sạch bóng chẳng còn gì ( Tức là những người hàng xóm, láng giềng sang phụ giúp tưởng mọi người đã ăn xong nên chia phần lấy về hết )
Chưa có kinh nghiệm đi ăn tiệc, ăn cỗ :D
Em đi ăn mà thấy cả bàn rời mâm nhưng chưa ăn xong là thi thoảng em phải để mắt không họ dọn đi thật. Vì có những mâm chị em ăn gảy gót, ăn xong rồi mà còn đến 70% thức ăn nên họ nhầm thật cụ ạ.
Mà cụ xử lý vụ đấy thế nào. Nếu là em thì em sẽ bố trí 1 bữa hậu cưới (mời ra hàng) để cảm ơn đội đấy, họ sẽ thông cảm thôi.

Vụ hao hụt thì có nhiều nguyên nhân, em cũng hóng lại thôi nhé vì em không ở quê:
- Mua ít kê nhiều (ăn bớt tiền), nấu 8 kg gạo nếp báo thành 10.
- Ăn bớt nguyên liệu, kín đáo (em thấy các bà kể họ giấu thịt thà vào xoong nồi rổ rá xách về, vứt qua hàng rào :)) ) và công khai (xin mấy miếng thịt, đĩa xôi, con tôm về cho cháu... gọi là xin nhưng không phải xin chủ nhà vì chủ nhà lúc ấy bận sấp mặt còn chẳng kịp ăn, mà là tổ nấu bếp cứ bà A xin bà B, bà B xin bà C, bà C xin bà A :)) ).
- Lấy phần cỗ thừa (thừa do nấu nhiều còn nguyên lành không phải đồ ăn thừa) và thừa ở các mâm cỗ.
- Thừa nguyên liệu: thừa đồ tươi sống, rau và rất nhiều hành tỏi chanh ớt gừng rau thơm, gia vị (đường, hạt nêm, mắm muối, hạt tiêu...) cho ai lấy thì lấy không thì đổ đi do họ mua phóng tay.
Nếu mình đặt bên dịch vụ nấu cỗ trọn gói thì họ ước lượng rất chuẩn, chỉ có thừa cỗ do mình tính khách không sát chứ không có những hao hụt như trên.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
đám hiếu cũng mỗi bữa từ chục mâm đến vài chục mâm thì cũng nhọc lắm ấy ạ
Đám hiểu ở quê riêng bữa sáng em thấy nhà bếp báo những mấy trăm bát bún, bánh đa (nấu thịt bò). Em không rõ người đâu ra mà lắm thế, chắc cả làng sang ăn sáng.

t_t_7love

Xe tải
Chưa có kinh nghiệm đi ăn tiệc, ăn cỗ :D
Em đi ăn mà thấy cả bàn rời mâm nhưng chưa ăn xong là thi thoảng em phải để mắt không họ dọn đi thật. Vì có những mâm chị em ăn gảy gót, ăn xong rồi mà còn đến 70% thức ăn nên họ nhầm thật cụ ạ.
Mà cụ xử lý vụ đấy thế nào. Nếu là em thì em sẽ bố trí 1 bữa hậu cưới (mời ra hàng) để cảm ơn đội đấy, họ sẽ thông cảm thôi.
E cũng mời một bữa lại mặt cảm ơn mọi người mợ ạ. Mà khổ cái mình k biết gì, lại còn trách ngược mọi người nữa chứ.

Yeuaibaygio

Xe container
E cũng mời một bữa lại mặt cảm ơn mọi người mợ ạ. Mà khổ cái mình k biết gì, lại còn trách ngược mọi người nữa chứ.
Hihi không sao đâu cụ.
Em cũng bị những bữa cỗ cưới đói meo. Có đám bọn em đi từ xa (hơn trăm cây số) đến mà cỗ rất lèo tèo, mâm 10 ngồi thành 12, 13 người do thiếu mâm và có người kèm thêm con. Thế là gảy gót tí rồi tàu lượn, đương nhiên phải kiếm cái gì ăn bù ạ. Chán một nỗi là cô dâu là bạn bọn em mà trước đó cô dâu chém gió hơi mạnh về độ hoành tráng của tiệc cưới :D

DonaldTrump79

Xe tăng
Hao hụt ghê thế à mợ, chắc là có nhưng làm gì đến nỗi nhỉ?
Đợt cưới e thì k rõ có hao hụt hay không, nhưng có việc làm em ngại hết cả mặt, đến mãi sau cưới gần tháng mới biết - Đấy là tục lệ lấy phần. Chẳng là e có mời đồng nghiệp công ty, cưới chủ nhật nên về cũng khá đông ( 4mâm ) đi xe 29 chỗ về trước, còn 2 Sếp với mấy leader (1 mâm ) đi xe riêng về muộn khoảng 30 phút.. Cỗ bàn thì đã phần riêng 1 mâm này k có vấn đề gì cả, tuy nhiên chẳng hiểu sao lại vô tình thấy bà chị leader phòng HCNS đăng fb trên đường về ăn đặc sản thịt Chim. Mình lúc đấy tự ái nên hỏi bà chị là 2 sếp với mọi người chê trách điều gì mà k ăn cỗ, lại phải ăn tăng 2 trên đường về?Lúc đấy bà chị kể là vừa vào mâm được 1 lúc, thì mọi người rủ lên chụp ảnh với CDCR, chụp xong khi quay lại mâm thì thấy sạch bóng chẳng còn gì ( Tức là những người hàng xóm, láng giềng sang phụ giúp tưởng mọi người đã ăn xong nên chia phần lấy về hết ) - E lúc đó mặt ngẩn tò te luôn :(
Quê em đi ăn cưới thì cũng có người lấy phần người không, tuy nhiên họ chỉ lấy phần trong mâm của họ ăn thôi chứ không kiểu như ở chỗ cụ lấy phần cả ở mâm khác thế thì cũng hơi quá thật.

Yeuaibaygio

Xe container
Quê em đi ăn cưới thì cũng có người lấy phần người không, tuy nhiên họ chỉ lấy phần trong mâm của họ ăn thôi chứ không kiểu như ở chỗ cụ lấy phần cả ở mâm khác thế thì cũng hơi quá thật.
Đấy là đội dọn mâm cụ ạ. Mâm không còn ai ngồi họ tưởng mâm đấy ăn xong rồi nên thu dọn sạch.
Quê chồng em là họ làm nhanh lắm. Đội đấy họ ăn sớm hết rồi và chỉ tập trung bê ra bê vào thôi, xong sớm nghỉ sớm hoặc dọn nhanh còn bày mâm khác (ở quê ăn kéo dài hết tốp này đến tốp khác chứ không keng 1 khung giờ như nhà hàng, khách sạn).

DonaldTrump79

Xe tăng
Đấy là đội dọn mâm cụ ạ. Mâm không còn ai ngồi họ tưởng mâm đấy ăn xong rồi nên thu dọn sạch.
Quê chồng em là họ làm nhanh lắm. Đội đấy họ ăn sớm hết rồi và chỉ tập trung bê ra bê vào thôi, xong sớm nghỉ sớm hoặc dọn nhanh còn bày mâm khác (ở quê ăn kéo dài hết tốp này đến tốp khác chứ không keng 1 khung giờ như nhà hàng, khách sạn).
Em thấy cụ trên ghi rõ là ( Tức là những người hàng xóm, láng giềng sang phụ giúp tưởng mọi người đã ăn xong nên chia phần lấy về hết ) mà, chứ quê em cưới xin cũng tự nấu cỗ nhiều nên em biết, đội dọn mâm thì là con cháu trong nhà nếu có dọn thì dọn vào khu nấu nướng để còn xử lý chứ không lấy phần hết như vậy. Còn việc lấy phần thì như còm trên em đã trình bày rồi, quê em đi ăn cưới vẫn có người lấy người không mà.

Yeuaibaygio

Xe container
đội dọn mâm thì là con cháu trong nhà nếu có dọn thì dọn vào khu nấu nướng
Thì dọn hết đi rồi đó cụ (dọn vào bếp hoặc lấy mang về cũng giống nhau mà) nên đội khách chụp ảnh xong ra sạch bách bèn đi về.
Nếu họ bảo gia chủ thì em nghĩ sẽ có mâm khác bê ra ngay nhưng họ không bảo mà rút về đi ăn ngoài.

DonaldTrump79

Xe tăng
Thì dọn hết đi rồi đó cụ (dọn vào bếp hoặc lấy mang về cũng giống nhau mà) nên đội khách chụp ảnh xong ra sạch bách bèn đi về.
Nếu họ bảo gia chủ thì em nghĩ sẽ có mâm khác bê ra ngay nhưng họ không bảo mà rút về đi ăn ngoài.
Thì đúng là dọn hết nên khách đi về, nhưng cái phần bôi đậm thì lại khác nha cụ. Nếu dọn vào bếp thì còn để gia chủ xử lý (xử lý ntn cụ tự hiểu) chứ lấy phần hết về thì khi nhỡ nhàng thêm khách thì gia chủ lấy đâu ra cỗ để sắp mâm :D
Thế nên các cụ mới đúc kết lại câu (ăn cố đi trước, lội nước theo sau) cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

lambogi79

Xe điện
quê thì ngả lợn ra làm mấy món đơn giản, chắc chỉ bằng 1/2 con số 30 củ kia là nhòe cụ ạ.
Con lợn cũng tầm 10 củ, thế cả ngày ăn mỗi lợn chắc?
Mâm cơm đơn giản cũng phải 5 loét cụ ạ

Yeuaibaygio

Xe container
Thì đúng là dọn hết nên khách đi về, nhưng cái phần bôi đậm thì lại khác nha cụ. Nếu dọn vào bếp thì còn để gia chủ xử lý (xử lý ntn cụ tự hiểu) chứ lấy phần hết về thì khi nhỡ nhàng thêm khách thì gia chủ lấy đâu ra cỗ để sắp mâm :D
Thế nên các cụ mới đúc kết lại câu (ăn cố đi trước, lội nước theo sau) cụ ạ.
À thông thường thì phải dọn vào cho chủ nhà quyết định, cứ dồn món nào vào món đấy đến khi hết khách mới tính. Cơ mà trong thời gian đó họ cũng tranh thủ gói ghém về là có thật đấy ạ.
Kinh nghiệm là đi ăn cỗ đúng giờ và hẹn được các cạ ngồi cùng mâm, và phải coi mâm nữa :))

maimaubinhyen

Xe tải
Em cũng muốn chúng nó chủ trì còn bố mẹ 2 bên chỉ tham dự nhẹ nhàng. Họ hàng cũng chỉ mời ruột thịt thôi. Bạn bè của bố mẹ thì mời những người cực thân (chắc 2 mâm). Bạn bè chúng nó thì tùy chúng nó. Đỡ mệt mỏi.
Em cũng đồng quan điểm này, nh mà họ nội con nhà em nửa làng, vẫn theo mô tip cưới ở quê, ăn uống ê hề họ hàng nhộn nhịp, nên chắc f1 ko quyết gọn nhẹ được

Chỉnh sửa cuối:

Rô-Ron

Xe điện
Con em mà cưới vợ thì tuỳ nó quyết định. Nếu nó thích tự tổ chức thì nó tự lo theo kiểu của nó. Nó muốn em lo thì em sẽ lo hết nhưng em chỉ tổ chức tiệc cưới rất nhỏ thôi, 50-70 người họ hàng bạn bè cực thân thôi. Tiệc sẽ rất ấm cúng, trang trọng và không nhận tiền mừng.