[Funland] Chi phí tổ chức đám cưới

sakai_yo

Xe lăn
Em nát óc nghĩ làm sao mời được 100 người đến đám cưới. Hay em kém quan hệ nhỉ?
Họ hàng 2 bên, hàng xóm, bạn bè chơi chung, đồng nghiệp. Có những cơ quan đồng nghiệp rất là đông luôn cụ ạ (VD một số đơn vị trong BQP).

Roseday

Xe tải
Xin cảm ơn các cụ Các mợ đã cho ý kiến. Đúng là trăm hoa đua nở mỗi nhà một câu chuyện.
Hôm qua em đi ăn cưới ở Sen Hồ Tây thấy bảo riêng tiền hoa trang trí đã hơn 300 triệu - choáng quá !
Em sẽ dựa trên ý kiến của các cụ để chọn ra phương án phù hợp nhất
Nhà e tầm năm 2016-2017, đc mời cưới ở Sen đã mừng 7tr/2 người đi ăn cụ ạ. Quan hệ bt nhưng là họ hàng dây mơ rễ má nên phải đi. Cũng trang trí mấy 3-4 cái backdrop cổng hoa, tiệc trước tiệc sau... em cũng choáng 🫠

piaggio

Xe tăng
Áo dài thuê cho mẹ chồng mặc hôm ăn hỏi và hôm tổ chức cưới có khi lên tới 20-30 củ/c mợ ạ, mà chưa phải nhà đại gia nên không phải những chiếc đắt nhất đâu. Cơ mà công nhận mấy cái áo đó mặc lên đẹp thật.
Em nghe. -Áo dài mua thì từ 70 đến 80 triệu đồng , còn thuê thì cũng từ 30 đến 40 triệu ( tùy nước 1 hay nước 2) - mà có nhà Trang bị cho cả họ - khiếp thặc

piaggio

Xe tăng
Nhà e tầm năm 2016-2017, đc mời cưới ở Sen đã mừng 7tr/2 người đi ăn cụ ạ. Quan hệ bt nhưng là họ hàng dây mơ rễ má nên phải đi. Cũng trang trí mấy 3-4 cái backdrop cổng hoa, tiệc trước tiệc sau... em cũng choáng 🫠
Em là bạn bè thôi hôm qua em vẫn đi 5 lít

piaggio

Xe tăng
Nhà e cũng có cu cháu chuẩn bị vào rọ.
Nhà có điều kiện nên áo dài ăn hỏi rồi váy cưới các thứ đắt lắm luôn, nói chi phí các cụ có khi lại bảo e bốc phét, nhưng vì e ko có tiền nên ko hình dung sao mà các chi phí đó nó có thể trên trời đến vậy.
Tiệc đặt Mariott, em được giao nhiệm vụ đi ăn thử món, Mariott cho thử để chọn thực đơn, thử rồi chốt món mới tính được chi phí chính xác, nhưng nói chung là đắt.
Nói chung bây giờ dịch vụ cũng đa dạng, ít tiền cũng có mà nhiều tiền cũng có. Chắc do em ít tiền nên e thấy tốn tiền cho lễ cưới hơi lãng phí. Chỉ cần trang trọng lịch sự là ok rồi. Những thứ ko xài lại lần 2 như váy áo thì ko cần quá tốn kém. 1 lần nữa em xin nhận là em vẫn mang tư duy người nghèo.
Đi ăn thử chùa mà không rủ anh ! He he

L.C.D

Xe container
Áo dài thuê cho mẹ chồng mặc hôm ăn hỏi và hôm tổ chức cưới có khi lên tới 20-30 củ/c mợ ạ, mà chưa phải nhà đại gia nên không phải những chiếc đắt nhất đâu. Cơ mà công nhận mấy cái áo đó mặc lên đẹp thật.
Đó, thuê váy cưới 5-6k$ mà em ngất lên ngất xuống mợ ạ.

Batman

Xe container
Em cũng có con lớn, vào xem các cụ mạn đàm về vấn đề phong tục và chi phí cưới hỏi.

bixinh1803

Xe hơi
Sen hồi em cưới 2005 đặt ăn đâu 110k/người cả đồ uống mới lên tới 47củ cho 400 khách hai nhà cụ ạ. Giờ em k rõ họ tính bao nhiêu? Chắc tầm 500-700k/người cho tiệc cưới em áng chừng thế k biết giờ sao?
E cưới 2021 trống đồng. Mâm bét nhất là 4200k chưa nước ạ. Nhà e đặt mâm 4.7tr mà c chưa có món sơn hào hải vị gì. Thời giá bây h còn đắt nữa.
Ngẫm ra số tiền ấy ăn buffet thì bao no, bao ngon, ko như đi ăn cỗ cưới

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em cũng sắp đến lúc phải lo cưới cho con trai rồi. Cưới cho con trai sẽ tốn hơn cưới cho con gái. Ngày xưa thì các cụ còn được bù vào con dâu về ở cùng. Giờ cưới xong còn mất cả con trai :)) :)) . Chúng nó tếch ra ở riêng luôn, sẵn sàng tự thuê nhà vì đa số con dâu giờ nói hẳn không thích làm dâu. Hoặc một số thì cũng sang nhà vợ ở vì nó bảo vợ con muốn thế.

Lúc em cưới, thầy bu lo tất nên không biết ạ.
Cơ mà vừa về đám cưới đứa em thì thấy chi phí:
Rạp : 50,000,000
Ăn : 1,200,000 đ/ mâm ( 6 người )
Chưa tính loa đài, nhạc nhẽo
;))
Giờ lấy đâu ra mâm 6 người củ 2 nữa hả cụ 😎 ...

Batman

Xe container
Em cũng sắp đến lúc phải lo cưới cho con trai rồi. Cưới cho con trai sẽ tốn hơn cưới cho con gái. Ngày xưa thì các cụ còn được bù vào con dâu về ở cùng. Giờ cưới xong còn mất cả con trai :)) :)) . Chúng nó tếch ra ở riêng luôn, sẵn sàng tự thuê nhà vì đa số con dâu giờ nói hẳn không thích làm dâu. Hoặc một số thì cũng sang nhà vợ ở vì nó bảo vợ con muốn thế.
Em cũng chẳng thích ở cùng con trai lớn, tốt nhất tống cổ cho vợ nó quản, mình đi tìm hót gơn tám chuyện cho vui. :))

MyMac

Xe điện
Sang tuần em phải đi 1 đám cưới mà check thử giá trên web thấy rẻ nhất 1,3tr ++/người.. thế này bỏ phong bì bao nhiêu đây
Nhà e cũng có cu cháu chuẩn bị vào rọ.
Nhà có điều kiện nên áo dài ăn hỏi rồi váy cưới các thứ đắt lắm luôn, nói chi phí các cụ có khi lại bảo e bốc phét, nhưng vì e ko có tiền nên ko hình dung sao mà các chi phí đó nó có thể trên trời đến vậy.
Tiệc đặt Mariott, em được giao nhiệm vụ đi ăn thử món, Mariott cho thử để chọn thực đơn, thử rồi chốt món mới tính được chi phí chính xác, nhưng nói chung là đắt.
Nói chung bây giờ dịch vụ cũng đa dạng, ít tiền cũng có mà nhiều tiền cũng có. Chắc do em ít tiền nên e thấy tốn tiền cho lễ cưới hơi lãng phí. Chỉ cần trang trọng lịch sự là ok rồi. Những thứ ko xài lại lần 2 như váy áo thì ko cần quá tốn kém. 1 lần nữa em xin nhận là em vẫn mang tư duy người nghèo.
Cụ cưới ở Marriott là hàng thứ dữ rồi trời ơi hàng thượng lưu tinh hoa mí tổ chức ở í.

L.C.D

Xe container
Cụ cưới ở Marriott là hàng thứ dữ rồi trời ơi hàng thượng lưu tinh hoa mí tổ chức ở í.
Là nhà chị em, hổng phải em đâu ạ. Em thì còn mong con em ko tổ chức cưới cho e đỡ mệt :) Từ hồi nó có bạn gái và đổi mấy bạn gái rồi, em toàn bảo thôi sau này đừng dại ký án 🤪

MyMac

Xe điện
Là nhà chị em, hổng phải em đâu ạ. Em thì còn mong con em ko tổ chức cưới cho e đỡ mệt :) Từ hồi nó có bạn gái và đổi mấy bạn gái rồi, em toàn bảo thôi sau này đừng dại ký án 🤪
Đừng cụ đừng bảo cháu nó vậy. Cụ bảo nó mày cứ yêu đi, chọn lựa cho kỹ đi. Chọn càng nhiều càng tốt rồi chọn đứa tốt nhất đem về đây bu bá cưới cho.

vua_luoi

Xe điện
Thành thật với bác là, hôm trước tôi chia sẻ với gấu nhà: "có thằng con lớn , kiểu gì rồi nó cũng phải lấy vợ", quả là không tệ, bớt được 1 nỗi lo.

Chứ "có thằng con lớn , kiểu gì rồi nó cũng phải lấy chồng", thì bỏ bu.

Còn việc Chi phí thì tiền nào chẳng là tiền.
Bác cho 2 đứa 100% chi phí đi, kiểu gì nó cũng nằm trong cái Total sum mà bác gái sẽ dúi cho con trai.
Phong bì cơ bản là hoà đến lãi, lo gì cụ nhể

maimaubinhyen

Xe tải
Lội top xong toát mồ hôi, em xin phép forward thẳng link cho con em. Dù giờ nó chưa đủ 18t, nh chuẩn bị dần là vừa, ít nhất tinh thần độc lập tự chủ tự lo.
Ấy hồi xưa 17 năm trước có top này có khi em đã chọn khác 😘

dongich

Xe tải
E cưới 2021 trống đồng. Mâm bét nhất là 4200k chưa nước ạ. Nhà e đặt mâm 4.7tr mà c chưa có món sơn hào hải vị gì. Thời giá bây h còn đắt nữa.
Ngẫm ra số tiền ấy ăn buffet thì bao no, bao ngon, ko như đi ăn cỗ cưới
Bạn e cưới con ở Trống Đồng Hoàng Quốc Việt mâm 10 chưa đồ uống là 7tr nhưng kg có cỗ ăn thử. Cưới xong ai cũng chê cỗ kg ngon..kkk. Em thấy chuỗi Trống Đồng hình thức cũng bình thường, cỗ thì chả ra sao mà đắt khách thế nhỉ

CaptainMT

Xe buýt
Em tưởng “cưới vợ gả chồng” cho con, thì thông thường bố mẹ lo cho con nhỉ. Tuỳ đứa nào nó giỏi giang và có tâm thì nó đóng góp chung với bố mẹ. Chứ em nghĩ để con nó tự lo hết thì quá vất vả cho nó. Ngoài đám cưới ra, nếu bố mẹ có đk thì cho các con một khoản nhỏ nhỏ gọi là vốn làm ăn.