[Funland] Chi phí tổ chức đám cưới

tuan_nguyen261188

Xe điện
Chờ vàng hạ giá rồi cho nó cưới :))))
cụ nói chuẩn...giờ 85 triệu.
Nhà em trước đi rước bà xã về...có mang qua nhà gái 5 cây vàng với 30 cái nhẫn 1 chỉ nữa. :)):)):))
Giờ mà như này chắc khỏi cưới vợ

Chỉnh sửa cuối:

MyMac

Xe điện
Nhà em có ông cu cháu đang chuẩn bị chui đầu vào rọ. Cái quan trọng nhất là khoản hội trường, cỗ bàn thôi còn ba cái thứ mâm quả với ăn hỏi các thứ không đáng bao nhiêu đâu cụ ợ. Nhà em tính chi phí dựng rạp cho ăn hỏi và đám cưới, 11 mâm ăn hỏi cộng xe phaó áo xống lùng tùng loanh quanh 100 củ. Cái cỗ cưới mới toa cụ ợ. Mâm 10 bây h khoảng 7-8,5 triệu/ bàn. Cụ cứ dự trù khoảng 300 -500 củ cho xông xênh.

Nhimtiu

Xe container
Nhà em có ông cu cháu đang chuẩn bị chui đầu vào rọ. Cái quan trọng nhất là khoản hội trường, cỗ bàn thôi còn ba cái thứ mâm quả với ăn hỏi các thứ không đáng bao nhiêu đâu cụ ợ. Nhà em tính chi phí dựng rạp cho ăn hỏi và đám cưới, 11 mâm ăn hỏi cộng xe phaó áo xống lùng tùng loanh quanh 100 củ. Cái cỗ cưới mới toa cụ ợ. Mâm 10 bây h khoảng 7-8,5 triệu/ bàn. Cụ cứ dự trù khoảng 300 -500 củ cho xông xênh.
Thì nếu tính kiểu bình dân nhất 50 mâm cho 500 khách mỗi người mừng tb 500k thôi thì cũng có 250củ đỡ rồi nên có phải bù vênh thì cũng k nhiều mợ xinh ạ. Người nhà hay các cô cậu nếu có đk thì tiền mừng cũng kha khá đấy mợ.:))

VuNgoanMuc

Xe điện
Sang tuần em phải đi 1 đám cưới mà check thử giá trên web thấy rẻ nhất 1,3tr ++/người.. thế này bỏ phong bì bao nhiêu đây

MuathuHN252

Xe cút kít

Tony_Le

Xe container
Sang tuần em phải đi 1 đám cưới mà check thử giá trên web thấy rẻ nhất 1,3tr ++/người.. thế này bỏ phong bì bao nhiêu đây
Đi đám cưới thì nhìn vào quan hệ của mình với người mời chứ không nhìn vào nơi họ tổ chức. Nếu vẫn còn băn khoăn về số tiền họ bỏ ra đặt tiệc đãi khách thì gửi phong bì và không dự. Còn nếu bắt buộc phải dự thì không nên băn khoăn.

Steve41

Xe hơi
Khách ai nhiều hơn thì người ấy đứng ra làm. Đằng nào tiền phong bì cũng dùng để trả cỗ bàn mà.
Cái tiền phải bỏ ra là tiền mua đồ cưới, thuê váy cưới, xe cưới, chụp ảnh,...rồi thì bố mẹ mua vàng cho con.
Tiền cỗ thì k nói chứ những tiền kia đâu đó khoảng 20-30tr thì con cái đủ tiền mua. Cùng lắm nhà ai có tiền thì mua đồ cưới tốt như bộ giường tủ cao cấp. Chứ còn lại 50tr quay đầu là xong r.

ubisapro

Xe trâu
Chẳng biết nhà cụ thớt có tổ chức chỗ cao sang gì ko? Chứ quan điểm em: Cưới con e lo tất khoản ăn nhậu; tiền mừng khách của ai người đó giữ. Coi như có chút cho con cái. Đó là cỗ bàn; còn mấy việc như chụp ảnh cưới, nhẫn cưới, trăng mật ... tự lo :D

MuathuHN252

Xe cút kít
lấy vợ đẹp tốn kém cụ à? :D
gia đình 2 nhà nói chuyện chứ em thời đó cách đây 8 năm ui như gà mắc tóc biết gì đâu
Ý là nhà gái đòi hay là nhà cụ tự nguyện ạ? Tính ra sau mình cũng đc ít vốn kha khá phụ vào mua nhà cửa hoặc kinh doanh rồi.

Nam Phong Viet

Xe tải
Hi Cccm

Chả là em có thằng con lớn , kiểu gì rồi nó cũng phải lấy vợ. Thanh niên bây giờ đi làm lương cũng không được cao để dành chắc không được bao nhiêu .
Ví dụ giờ nó muốn lấy vợ thì chi phí tổ chức đám cưới sẽ phân chia thế nào cho hợp lý. Bố mẹ sẽ cho bao nhiêu và cho vào việc gì, chứ bắt con chịu cả thì cũng căng. Ngược lại nếu mình chịu nhiều quá thì chúng nó cũng ỷ lại.
(Em không nói đến trường hợp con cái giỏi giang tự lập lo được hết mọi việc ... thì lý tưởng quá )

Xin cảm ơn
Cụ lo phần cỗ bàn của nhà trai (cưới và ăn hỏi). Sau cưới bóc phong bì của nhà trai nếu thiếu thì cụ lấy tất, nếu thừa thì cụ cho 2 vợ chồng nó.
Tất cả các khoản khác thì nó phải tự lo (tráp, xe, áo cưới, ảnh, ...). Nó nhiều tiền thì mua/thuê loại xịn, ít tiền thì đơn giản thôi.

MyMac

Xe điện
Thì nếu tính kiểu bình dân nhất 50 mâm cho 500 khách mỗi người mừng tb 500k thôi thì cũng có 250củ đỡ rồi nên có phải bù vênh thì cũng k nhiều mợ xinh ạ. Người nhà hay các cô cậu nếu có đk thì tiền mừng cũng kha khá đấy mợ.:))
Dạ vâng bây giờ chi phí đám cưới hoàn toàn nằm trong tầm tay mình có thể lo được. Nó không căng thẳng như ngày xưa đi vay làm đám cưới. Rồi cưới xong cô dâu chú rể kéo cày trả nợ cụ anh nhể. Thế nên đám cưới là dịp rất vui, đừng đặt nặng thắng thua cỗ bàn để cho ngày vui nó ngập tràn và nhớ mãi là sướng nhất.

Nói ra em Mị lại buồn haizza giờ chả ma nào nó buồn cưới em Mị chứ có là em Mị bao sân hết từ A đến Z luôn hihi.

Kiabuoisang

Xe container
Giờ tiền phông, rạp, khánh tiết hết quá nhiều tiền; đến cả tiền trăm :-?

butchikim

Xe ba gác
Có thêm con gái thì nghĩ gì, chỉ sợ lại có thêm bà trẻ để phục vụ cụ ơi =))
Thì cứ nghĩ thế cho tích cực 😂

Hôm qua cháu đưa bà chị đi đón dâu thằng con bà ấy, ra xe về bà ấy cười khanh khách bảo “nãy nhìn mẹ cô dâu mếu mà chị ko dám cười, mình được thêm đứa con gái nên sướng cậu à” 😆🤪

son.nguyen.1979

Xe tăng
Em tưởng đám cưới bây giờ khi phong bì khách đi mừng là đủ trả tiền cỗ bàn các thứ rồi ... bố mẹ có tí chức sắc còn lãi ấy chứ.. lo gì chi phí đám cưới... coi như khách khứa bỏ tiền ra tổ chức đám cưới cho các cháu.
Bố mẹ quan chức thì lãi, bố mẹ nông dân lại không quan hệ rộng thì lỗ chổng vó

Tony_Le

Xe container
Thì cứ nghĩ thế cho tích cực 😂

Hôm qua cháu đưa bà chị đi đón dâu thằng con bà ấy, ra xe về bà ấy cười khanh khách bảo “nãy nhìn mẹ cô dâu mếu mà chị ko dám cười, mình được thêm đứa con gái nên sướng cậu à” 😆🤪
Bây giờ mà mẹ cô dâu mếu chắc chỉ có trong cổ tích hoặc cố rặn ra cho phải phép. Em cũng mới đi cưới cháu gái, mặt con mẹ nó chả vui hơn cả Tết.

Nhimtiu

Xe container
Dạ vâng bây giờ chi phí đám cưới hoàn toàn nằm trong tầm tay mình có thể lo được. Nó không căng thẳng như ngày xưa đi vay làm đám cưới. Rồi cưới xong cô dâu chú rể kéo cày trả nợ cụ anh nhể. Thế nên đám cưới là dịp rất vui, đừng đặt nặng thắng thua cỗ bàn để cho ngày vui nó ngập tràn và nhớ mãi là sướng nhất.

Nói ra em Mị lại buồn haizza giờ chả ma nào nó buồn cưới em Mị chứ có là em Mị bao sân hết từ A đến Z luôn hihi.
Lại nói vụ chi phí đám cưới em hồi đó em bẩu luôn là xác định mọi người đến vui là chính nên khi mời cũng nói luôn tinh thần như vậy nên mọi người ngồi từ 5pm đến 9pm mà nhiều người k muốn về vì đó là dịp đc ngồi hàn huyên với bạn bè mợ ạ, ăn buffet như vậy em k phải râu ông nọ cắm cằm bà kia, ai thích ngồi đâu thì ngồi và đứng lên lúc nào thì đứng. Gấu em lo vụ ăn ks Công Đoàn k ổn nên em báo bỏ cọc luôn mất 3củ, mời 2 nhà lên Sen ăn thấy ok là chốt luôn mợ ạ.

TXM3b

Xe buýt
ôi tốn kém nhỉ, nhà e thì còn lâu con mới đến tuổi cưới
nghĩ lai ngày xưa e lấy vợ hồi đó 2007, e đi làm từ 2004, mỗi tháng lương được quanh 2tr, về đưa cho mẹ hết tầm 1.7tr, còn giữ lại 300k để có gì ăn uống cafe, đt, còn ăn trưa thì ở cty rồi
Hồi đó lấy vợ, mẹ e bỏ hết, e chả có xu nào, lấy xong bố mẹ còn cho tiền 2vc vé máy bay hơn 5tr để đi du lịch 1 tuần trăng mật, tiền mừng cưới 2 đứa bố mẹ cho hết, được hơn 11tr gì đó, đi trăng mật tiêu bố nó vào mấy triệu, mặc dù 2 đứa đã rất tiết kiệm
Vợ e hồi lấy e cũng mới có 21 tuổi, e thì 26 tuổi, hồi môn bố mẹ cho là cái xe wave cờ thôi hii
Hồi đấy chả nghĩ gì, cũng chỉ biết chốt cưới, thế là bố mẹ cưới cho, chả nghĩ là hết bao nhiêu nữa
Vèo cái cũng 17 năm, 4 mặt con, giờ đọc thớt cụ chủ mới thấy là bố mẹ ngày xưa lo toan như nào, mình cứ vô tư yêu cưới thôi :))