[Funland] Chi phí tổ chức đám cưới

Nhimtiu

Xe container
Cụ cưới cùng năm với em. Bọn e tự lo tất, cả tiền xe thuê cho bố mẹ 2 bên ở quê ra HN ăn cưới và ở lại HN 1 đêm bọn e cũng trả. Bù lại tiền mừng cưới thì bọn em giữ cả, sau khi trừ tiền xe cộ và mâm cỗ thì còn dư một mớ :))
Anh cưới 2005 thuê nguyên nhà hàng Sen Tây hồ lúc đó hết có 47tr tất cả cộng mất 3tr bỏ tiền giữ chỗ bên ks Công Đoàn. Các chi phí khác k nhiều chắc tầm 10củ nữa. Hồi đó Sen Tây Hồ làm đám cưới anh là cái đầu tiên luôn lúc đầu chị Thủy phụ trách cũng lo vì chưa làm bao giờ, mọi người tham dự lúc đó nhiều người chưa ăn buffet bao giờ. Cưới anh có tổng 64 món ít hơn bây giờ nhưng cũng là rất nhiều anh nhớ vậy. Thực ra với 400k cả hai nhà thì cũng k đắt và phương châm là mọi người đến vui chứ k phải để thu tiền. Thiệp cưới anh cũng làm cẩn thận.

Dungha

Xe điện
Cỗ bàn là phần nhẹ nhất mới đúng chứ ạ, đặt bàn, mời khách thu tiền mừng trả nhà hàng là xong.
Chẳng qua là phần có thu thôi chứ nó là phần tốn nhất nếu tổ chức bình thường mà cụ. Chi phí: xe cộ thì 1 con 4c, 1 con 30 chỗ; ảnh cưới, áo cưới thì tùy gói cô dâu chọn. Rẻ thì 5,7 triệu đắt thì 5, 7 tỉ. 7 tráp ăn hỏi cũng chả đáng mấy. Cỗ thì không rẻ được. Mời ít thì hết ít, mời nhiều hết nhiều. Tiền rạp cụ phải tính vào tiền cỗ nhá.

MuathuHN252

Xe cút kít
Lỗ 100-150tr mà có thêm cô con gái thì lãi lớn :D
Năm nay nhà e cưới 2 em gái ạ. 1 bạn cưới về Hải Phòng, cỗ cưới 5tr5 1 mâm, mà nhà trai bảo ko lỗ nhé. Tiền mừng cưới đủ để bù hết các khoản chi phí, các em thì đc 1 ít vàng nữa. Nhà kia lỗ cũng 1 phần là cả họ ở 1 đêm ở Mường Thanh Diễn Châu, rồi xe thì thuê nhiều xe hơn. Chứ căn cơ em thấy ko lỗ mấy đâu ạ. Nhiều nhà lãi đấy

Tony_Le

Xe container
Chẳng qua là phần có thu thôi chứ nó là phần tốn nhất nếu tổ chức bình thường mà cụ. Chi phí: xe cộ thì 1 con 4c, 1 con 30 chỗ; ảnh cưới, áo cưới thì tùy gói cô dâu chọn. Rẻ thì 5,7 triệu đắt thì 5, 7 tỉ. 7 tráp ăn hỏi cũng chả đáng mấy. Cỗ thì không rẻ được. Mời ít thì hết ít, mời nhiều hết nhiều. Tiền rạp cụ phải tính vào tiền cỗ nhá.
Mời ít hết ít, mời nhiều hết nhiều, tiền rạp đáng bao nhiêu, mang tiền mừng ra trả. Biết mình biết khách thì cơ bản là kiểm soát được chứ vấn đề gì nhỉ?

Tốn kém hay chi phí thật những phần khác cụ nói kia kìa, toàn thứ tinh thần và dịch vụ chứ có miếng vật chất nào giữ lại đâu.

butchikim

Xe ba gác
Năm nay nhà e cưới 2 em gái ạ. 1 bạn cưới về Hải Phòng, cỗ cưới 5tr5 1 mâm, mà nhà trai bảo ko lỗ nhé. Tiền mừng cưới đủ để bù hết các khoản chi phí, các em thì đc 1 ít vàng nữa. Nhà kia lỗ cũng 1 phần là cả họ ở 1 đêm ở Mường Thanh Diễn Châu, rồi xe thì thuê nhiều xe hơn. Chứ căn cơ em thấy ko lỗ mấy đâu ạ. Nhiều nhà lãi đấy
Cỗ 5.5tr mâm 10 là cũng sang đấy, nhà cháu giờ vẫn chỉ đặt 1.5tr mâm 6 thôi, thấy cũng đủ ăn rồi :D

MuathuHN252

Xe cút kít
Ý e là cỗ vậy nhưng vẫn lãi đó cụ. Cưới ở nhà hàng ạ. Đấy là bên nhà trai, còn nhà e thì cỗ đặt 1tr5 mâm 10 đã đầy đặn lắm rồi. Rạp thì thuê hết 5_7tr gì đó. Bên nhà trai thì ko mất tiền hội trường và MC, họ tính vào cỗ ạ. Nên cơ bản là đám cưới ko tốn kém gì mấy, đôi trẻ tự mua nhẫn cưới và chụp ảnh cưới thôi
Cỗ 5.5tr mâm 10 là cũng sang đấy, nhà cháu giờ vẫn chỉ đặt 1.5tr mâm 6 thôi, thấy cũng đủ ăn rồi :D

NNS

Xe ngựa
chi phí đám cưới bao nhiêu thì phụ thuộc vào mỗi hoàn cảnh gia đình, nhưng nói chung, sau đợt covid vừa qua, quan điểm của dân mình cũng đã có chút thay đổi: hóa ra éo mời hay éo đến 1 đám cưới bất quá cũng chả ai để ý đến đâu mà sợ nó chửi , thế nên cưới xin cứ họ hàng, bạn bè thân nhất hãy mời, ít thôi, mời lắm béo nhà hàng chứ gia chủ nếu ko lọ chai, bình dân bình thường thì cũng chả lợi lộc éo gì đâu :))

Dungha

Xe điện
Mời ít hết ít, mời nhiều hết nhiều, tiền rạp đáng bao nhiêu, mang tiền mừng ra trả. Biết mình biết khách thì cơ bản là kiểm soát được chứ vấn đề gì nhỉ?

Tốn kém hay chi phí thật những phần khác cụ nói kia kìa, toàn thứ tinh thần và dịch vụ chứ có miếng vật chất nào giữ lại đâu.
Thế thì chi phí cho cái đám cưới chả tốn kém bao nhiêu nếu làm bình thường. Bằng con xe máy tay ga rẻ tiền. Em cưới hồi 2011 hết 9 triệu tiền ảnh cưới áo cưới, xe dâu nhờ bạn, hoa hoét hết hơn củ. Tráp ăn hỏi hết 6 củ thì phải cả thuê áo dài, cà vạt đỏ luôn. Đội bê tráp nhờ bạn. Lễ đen hết 6 triệu nữa. Xe 45 chỗ hết 2 củ. Tổng sỉ vả hết có 25 củ. Phần cỗ bàn mẹ em lo hết em chả biết. Tiền thiệp cưới nữa hết hơn củ thì phải.

Trungpv

Xe điện
Căng phết nhỉ
2015 e cưới thì e chỉ có 10tr để góp tiền mua xe airblade cho bố e, e đi lại way 2004
Còn lại bố mẹ lo hết
Cưới xong e cũng k lấy gì cả. Mang 20tr tiền mừng của vợ đi gửi tk
em cũng cưới 2015, cưới ở quê chẳng tốn mấy chắc ko đến 100tr. cơ bản bố mẹ lo nhưng khách chủ yếu của bố mẹ, xong việc đâu còn âm hơn 10tr em bù vào là xong. nói thật là quê em cưới xin thấy rất là nhẹ nhàng thôi.

con dơi 141

Xe tăng
Hi Cccm

Chả là em có thằng con lớn , kiểu gì rồi nó cũng phải lấy vợ. Thanh niên bây giờ đi làm lương cũng không được cao để dành chắc không được bao nhiêu .
Ví dụ giờ nó muốn lấy vợ thì chi phí tổ chức đám cưới sẽ phân chia thế nào cho hợp lý. Bố mẹ sẽ cho bao nhiêu và cho vào việc gì, chứ bắt con chịu cả thì cũng căng. Ngược lại nếu mình chịu nhiều quá thì chúng nó cũng ỷ lại.
(Em không nói đến trường hợp con cái giỏi giang tự lập lo được hết mọi việc ... thì lý tưởng quá )

Xin cảm ơn
Ngắn gọn nhé
Chi phí nguyên tắc là con phải có ý thức tiết kiệm để lo cho bản thân. Bố mẹ hỗ trợ thêm chi phí.
Nếu bố mẹ còn thừa thì cho con làm tiền gây dựng cuộc sống gia đình.

Bố mẹ tuyên bố tài trợ hết nó lại làm event ra Phú Quốc tổ chức tiệc Bachelor, tiệc cưới private...dăm tỷ mà cụ tài trợ được thì tốt quá.

Tony_Le

Xe container
Thế thì chi phí cho cái đám cưới chả tốn kém bao nhiêu nếu làm bình thường. Bằng con xe máy tay ga rẻ tiền. Em cưới hồi 2011 hết 9 triệu tiền ảnh cưới áo cưới, xe dâu nhờ bạn, hoa hoét hết hơn củ. Tráp ăn hỏi hết 6 củ thì phải cả thuê áo dài, cà vạt đỏ luôn. Đội bê tráp nhờ bạn. Lễ đen hết 6 triệu nữa. Xe 45 chỗ hết 2 củ. Tổng sỉ vả hết có 25 củ. Phần cỗ bàn mẹ em lo hết em chả biết. Tiền thiệp cưới nữa hết hơn củ thì phải.
Nó chỉ có phần tiệc và phần lễ hội. Phần tiệc có thu để bù, phần lễ hội thì phải chi trực tiếp không có hoàn vốn, cụ nói phần tiệc tốn kém em mới ý cò tý thôi. Ở quê cỗ rẻ thì mừng ít, thành phố đắt hơn thì phong bì dày hơn, đâu cũng vào đó cả, còn vung tay cao thì he he!

Cưới cheo là mất thời gian chuẩn bị và thực hiện nghi lễ cho đúng, hài lòng những người đứng xem chứ hai bên mà hiểu và thông cảm cho nhau thì em cho rằng chi phí không phải là vấn đề.

binhduongdriver

Xe tải
Hi Cccm

Chả là em có thằng con lớn , kiểu gì rồi nó cũng phải lấy vợ. Thanh niên bây giờ đi làm lương cũng không được cao để dành chắc không được bao nhiêu .
Ví dụ giờ nó muốn lấy vợ thì chi phí tổ chức đám cưới sẽ phân chia thế nào cho hợp lý. Bố mẹ sẽ cho bao nhiêu và cho vào việc gì, chứ bắt con chịu cả thì cũng căng. Ngược lại nếu mình chịu nhiều quá thì chúng nó cũng ỷ lại.
(Em không nói đến trường hợp con cái giỏi giang tự lập lo được hết mọi việc ... thì lý tưởng quá )

Xin cảm ơn
Nhà em đã lo đủ cho tụi nhỏ, đất thì được mấy hecta, vợ chồng nó cần nhiêu em xúc cho bấy nhiêu bao...mang về mà trồng cây. Vàng thì em thủ ít vàng giả mua ở chợ, được 1-2 kgs rồi. Riêng tiền cưới thì: tụi bây có nhiêu thì làm bấy nhiêu hehehe

Tony_Le

Xe container
Quê em rạp 5_7tr 10tr thôi ạ. Cỗ nếu đặt thì tầm 1tr5 mâm 10 là rất đầy đặn rồi. Nên cưới ở quê thì chả hết mấy, còn lãi ấy.
Cưới HN hôm em gái em đặt mâm 10 hết 5,9tr. Ko nhớ bao mâm, nhưng nhà trai tổng kết là lỗ đâu đó 100-150tr. ( Mất nhiều cả ở chi phí thuê xe, xin dâu từ nhà gái,do nhà gái ở Nghệ An nên nhà trai mất 1 đêm thuê phòng nghỉ ở Nghệ An nữa)
Cưới cheo mà nói "lỗ" có vẻ như không tôn trọng khách mời. Vậy nên "bị mời" đám cưới cũng có ý đúng nhỉ. Trong vòng 5 tuần gần đây em có 8 cái thiệp mời, căng như dây đàn.

MuathuHN252

Xe cút kít
Cưới cheo mà nói "lỗ" có vẻ như không tôn trọng khách mời. Vậy nên "bị mời" đám cưới cũng có ý đúng nhỉ. Trong vòng 5 tuần gần đây em có 8 cái thiệp mời, căng như dây đàn.
Thì coi như hết 100_150tr cho đám cưới, nhưng do nhà ấy cũng ăn chơi cụ ah. Chứ đáng lẽ ko hết nhiều vậy ạ.

cuc_cu

Xe tăng
Chờ vàng hạ giá rồi cho nó cưới :))))

duongqua

Xe container
Cụ dự khách nhà mình bao nhiêu, số lượng chắc chắn có mặt như thế nào, từ đó sẽ áng chừng được ra tiền mừng cưới khoảng bn. Từ đó liệu đặt mâm giá cả thế nào cho hợp lý, chênh lệch càng ít càng tốt. Còn cụ tiền nhiều ko phải lo thì cứ hoành tráng mà chơi cho đỡ phải nghĩ. Đám cưới con đầu lòng cũng là kỷ niệm của nó cũng là trải nghiệm đầu tiên của đời mình lo cho nó. Làm thế nào cho đẹp nhất, hợp lý nhất, nhẹ nhàng nhất, vui vẻ cả 2 bên nhất là được cụ ạ.
Chứ giờ đám cưới nhiều nhà lại nghĩ như kiểu kinh doanh, sau đám cưới phải lồi ra bn $ thì mệt đầu lắm. Cứ tùy khả năng của mình mà làm cho vui vẻ nhất có thể.

Míng Xíng

Xe hơi
Mình thích đám cưới chỉ mời người thân, những người yêu thương gia đình mình và thực tâm chúc phúc cho đôi trẻ. Đám cưới nhỏ gọn và ấm áp, đỡ phải lo trả nợ sau này.

Roseday

Xe tải
Em cưới bố mẹ e chi vụ cỗ cưới--> sau cưới ông bà tự đếm tiền mừng, trả lại e file excel ghi chi tiết phong bì của bạn để e biết mà đi trả lễ🤣. Các CP còn lại như hoa hoét, ảnh ọt, váy vó... em tự chi với giáo huấn:" Mày đừng làm xấu mặt bố mẹ"

Mẹ em đòi phải có nhạc sống, violon đón khách, hoa tươi...mà em nghĩ đến cảnh ngồi ăn có ng hát ông ổng vào đầu e đã thấy mệt. Xong bố ck e đòi phải có ảnh cưới dựng ở hội trường, mà e thì ko thích chụp ảnh pre-wedding--> 2 đứa ra làm con ảnh phông đen trắng như chụp căn cước😝 . Mẹ ck thì đòi trao vàng mà con dâu thì xin mẹ cứ nguyên SJC nguyên vỉ mà trao thầm kín cho con cũng dc, 3 cái kiềng có đeo dc hàng ngày đâu. Nhẫn cưới thì e cũng mua đôi vàng đểu, chỗ ngân sách ck e định chi e cũng đúc thành Au ép nhựa luôn😝 Thiệp cưới e tự vẽ, tự in. Xe cưới em mượn bạn, mượn luôn bạn làm tài xế🤣 Bà bô biết e đại kiết nên phải gióng sẵn chứ ko e còn ko cưới