[Funland] Chi phí tổ chức đám cưới

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Hi Cccm

Chả là em có thằng con lớn , kiểu gì rồi nó cũng phải lấy vợ. Thanh niên bây giờ đi làm lương cũng không được cao để dành chắc không được bao nhiêu .
Ví dụ giờ nó muốn lấy vợ thì chi phí tổ chức đám cưới sẽ phân chia thế nào cho hợp lý. Bố mẹ sẽ cho bao nhiêu và cho vào việc gì, chứ bắt con chịu cả thì cũng căng. Ngược lại nếu mình chịu nhiều quá thì chúng nó cũng ỷ lại.
(Em không nói đến trường hợp con cái giỏi giang tự lập lo được hết mọi việc ... thì lý tưởng quá )

Xin cảm ơn
Quan trọng là vợ tương lại của cháu là ai, thông gia như thế nào rồi mới biết phương án hỗ trợ 50-70 hay 100% (VD: làm nhà hàng lớn hay nhỏ, bình dân hay cao cấp ). Còn về hỗ trợ thông thường thì theo em Cụ cứ hỗ trợ cho các cháu 50% các chi phí. Còn về phong bì thì bạn bè của con thì con nhận bạn bè của Bố mẹ thì Bố mẹ nhận.
Sau đó phong bì của vợ chồng nhà Cụ cho các con hãy để dành đến lúc chúng nó sinh cháu sẽ cho là tùy các Cụ.
Theo em nó chả có công thức bao nhiêu là chuẩn. Tổ chức cưới xin quan trọng nhất là sau mọi việc hai bên thông gia vui vẻ. Các con hài lòng, mình hoan hỉ. Họ hàng anh em bạn bè đông vui ít trách móc là được rồi Cụ à.

Chỉnh sửa cuối:

Opel Astra

Xe điện
Em tưởng “cưới vợ gả chồng” cho con, thì thông thường bố mẹ lo cho con nhỉ. Tuỳ đứa nào nó giỏi giang và có tâm thì nó đóng góp chung với bố mẹ. Chứ em nghĩ để con nó tự lo hết thì quá vất vả cho nó. Ngoài đám cưới ra, nếu bố mẹ có đk thì cho các con một khoản nhỏ nhỏ gọi là vốn làm ăn.
Làm gì còn câu chuyện "cưới vợ gả chồng" cho con hả bác?
Việc nhớn của đời người, vậy khổ chủ tự đi mà làm, Lời ăn Lỗ ráng chịu.

Bố mẹ chỉ là Khách mời thôi, thậm chí khách hạng bét , vì ít được ăn nhậu, không được dzo dzo 🥂🥂, phải đi vòng vòng nhe răng ra với những người mình không hề quen biết.

Yeuaibaygio

Xe container
Em cũng sắp đến lúc phải lo cưới cho con trai rồi. Cưới cho con trai sẽ tốn hơn cưới cho con gái. Ngày xưa thì các cụ còn được bù vào con dâu về ở cùng. Giờ cưới xong còn mất cả con trai :)) :)) . Chúng nó tếch ra ở riêng luôn, sẵn sàng tự thuê nhà vì đa số con dâu giờ nói hẳn không thích làm dâu. Hoặc một số thì cũng sang nhà vợ ở vì nó bảo vợ con muốn thế.
Phải mừng vì chúng nó tách mình ra chứ nhỉ. Nếu chúng nó cứ bám bố mẹ chằng chằng mới chán. Thời nay nên thay đổi cái quan niệm cưới là "mất con" đi ạ, con nào cũng như nhau.

Langthang_Mercedes

Xe container
Làm gì còn câu chuyện "cưới vợ gả chồng" cho con hả bác?
Việc nhớn của đời người, vậy khổ chủ tự đi mà làm, Lời ăn Lỗ ráng chịu.

Bố mẹ chỉ là Khách mời thôi, thậm chí khách hạng bét , vì ít được ăn nhậu, không được dzo dzo 🥂🥂, phải đi vòng vòng nhe răng ra với những người mình không hề quen biết.
Tùy nơi tùy nhà. Thủ tục của các cụ mới rách việc chứ bọn trẻ đăng ký rồi lôi nhau ra nhà hàng là xong. Em mới đi cưới cháu ở tư cách thay bố nó về thấy quả là lắm việc vừa mất thời gian vừa tốn chi phí. Vụ nhà hàng có lẽ là dễ nhất.

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Có sao làm vậy, theo lẽ thường (phong tục) thì cha mẹ sẽ lo chuyện này (trừ khi thằng con trai giỏi giang)
Đám cưới để đẹp mặt bố mẹ, mà muốn đẹp mặt thì phải bỏ tiền
nếu chúng yêu nhau thật sự, có đám cưới hay không cũng không hẳn là quan trọng, nhiều đôi có cưới xin gì đâu, lúc ấy bố mẹ mới xấu hổ với làng xóm

Tình chỉ đẹp những khi còn dang dở
Nên
Hôn nhân là một cuốn tiểu thuyết mà hai nhân vật chính chết ngay từ trang đầu

114hangbong

Xe cút kít
Hồi em cưới, em bóc phong bì ở phòng bên để trả tiền tiệc.

Giờ thì mình lo cho nó tất, những gì bạn chúng nó mừng thì trả lại chúng nó. Phần thu được - chi phí thường là lỗ + 1 cục nữa cho chúng nó gọi là quà mừng.

P/S: ấy là em nghĩ mình có thể lo được vậy, còn không thì kệ chúng đi.
Cụ giống nhà em thế, ông xã tìm cái phong bì của ông chú ruột anh ý ra vì biết chú mừng nhiều để trả tiền thuê xe cưới, còn tiền cỗ bàn bố mẹ em trả.
Giờ con em đi làm em giữ hết lương của nó để sau này làm đám cưới đỡ phải xin tiền bố mẹ.

piaggio

Xe tăng
Cụ giống nhà em thế, ông xã tìm cái phong bì của ông chú ruột anh ý ra vì biết chú mừng nhiều để trả tiền thuê xe cưới, còn tiền cỗ bàn bố mẹ em trả.
Giờ con em đi làm em giữ hết lương của nó để sau này làm đám cưới đỡ phải xin tiền bố mẹ.
Sao mợ được giữ lương của con à - nó ngoan nhỉ

piaggio

Xe tăng
Em tưởng “cưới vợ gả chồng” cho con, thì thông thường bố mẹ lo cho con nhỉ. Tuỳ đứa nào nó giỏi giang và có tâm thì nó đóng góp chung với bố mẹ. Chứ em nghĩ để con nó tự lo hết thì quá vất vả cho nó. Ngoài đám cưới ra, nếu bố mẹ có đk thì cho các con một khoản nhỏ nhỏ gọi là vốn làm ăn.
Ý kiến này có lẽ cũng là một thực tế không nhỏ, dù em không đồng ý

MuathuHN252

Xe cút kít

phuongmit

Xe cút kít
Có quá nhiều biến số để lên 1 kế hoạch cưới xin từ lúc đôi bên có ý định, nên k thể tính tiền dc nếu k biết thông gia của mình là ai, đến từ đâu, gia thế, quan hệ như nào

t_t_7love

Xe tải
Ở mình thì cưới xin cho con, nhưng khách mời thì lại là họ hàng với khách của bố mẹ là chính. Em cưới v năm 2016, 2 vc tự lo hết mấy khoản cá nhân như : Chụp ảnh, mua nhẫn cưới, quần áo trang điểm, xe dâu... Còn bố mẹ thì lo về cỗ bàn, phông rạp. Xong xuôi bóc phong bì cá nhân e được hơn 60tr thì gửi lại bố mẹ 1 nửa, xin 1 nửa để làm vốn làm ăn. Bên vợ thì đâu đấy được gần 20tr, ông bà ngoại cũng cho luôn 2 đứa.
Mà sao giờ tiền phông bạt các thứ đắt thế nhỉ, 2016 e cưới đâu đó hết có 12 hay 15tr gì đó ( bố mẹ lo nên k nhớ chính xác). Giờ thấy các cụ toàn bảo 60-100tr :(

Em về quê Ninh Buồn ạ.
Mâm 6/ 1 củ cũng có ạ.
Vậy à cụ , e năm ngoái về ăn cỗ cưới dưới Thường Tín - Hà Tây ( Hà Nội ) . Mâm 6 cũng xêm xêm 1 củ 8 cụ à , nhưng cỗ làm cũng vừa miệng , đồ cũng tương đối chứ không ít .

Quê e cỗ 1tr2_1tr5 mâm 10 đây ạ.
Có gà, tôm, mực, lươn, dê, bê hoặc bò. Mà toàn đồ tươi nhé. Rất đầy đặn luôn
Ok mợ vậy rẻ quá mợ nhỉ . E ăn cỗ cưới dưới Thường Tín thấy nói đặt mâm 6 là 1 củ 8 mợ à ( giá năm ngoái ) ...

Marance

Xe điện
Tính đi tính lại thì mỗi người, mỗi nhà một cách tính dự trù kinh phí cho một đám cưới.
Em tính phổ thông và trung bình giá cho mỗi khách ăn và các chi phí khác cộng dồn thì:
1. Ở quê: 600k/ khách
2. Ở phố: 850k/ khách
Vậy cứ làm phép tính:
- Đại lượng giá tiền x số lượng khách mời = số tiền dự chi.
Số tiền dự chi được chi cho: Lễ ăn hỏi, chụp ảnh và Camera, phông rạp, văn nghệ, tiệc chính tiệc phụ, xe cộ, quà cưới trao cho các con...
- Gia chủ nào không biết lo liệu thì từ hòa đến lãi nhẹ. Còn nhà nào mà biết tính toán kĩ, quan hệ xã hội rộng thì lãi là chắc.

Em cứ khái toán vậy thôi chứ bé con nhà em mới học cấp 2.😂

Chỉnh sửa cuối:

VuNgoanMuc

Xe điện
Hôn nhân là một cuốn tiểu thuyết mà hai nhân vật chính chết ngay từ trang đầu
Em tưởng hôn nhân là cánh cửa để mở ra những mối "quan hệ" mới :D .. lúc độc thân tán gái rất khó, mà cứ có vợ rồi thì lại dễ hơn nhiều là sao

MuathuHN252

Xe cút kít
Ok mợ vậy rẻ quá mợ nhỉ . E ăn cỗ cưới dưới Thường Tín thấy nói đặt mâm 6 là 1 củ 8 mợ à ( giá năm ngoái ) ...
Nhưng ko đc trang trí đẹp như ngoài nhà hàng. Đồ cũng kiểu dân dã thôi ạ, nhưng em thấy khá vừa miệng và đồ ăn nhiều, có thêm xôi, cháo dê, canh, rau, nộm nữa. Đt cũ e hỏng màn hình nên ko vác dc cái ảnh nào lên đây cho cc ngắm. Nhà trai ở Hà Nội về ăn còn khen ngon ạ

bspvietnam

Xe tăng
Em nghĩ tùy từng gia cảnh mỗi người.
* Bố mẹ có đủ điều kiện, thì lo cho con 100%, theo phong tục là trách nhiệm của bố mẹ.
* Con có điều kiện thì tự lo 100%, theo ý nghĩa con trưởng thành thì tự lo được, cũng như những đứa con có điều kiện mua nhà cho bố mẹ.
* Cả con và bố mẹ cùng lo, thì tốt nhất là bố mẹ chủ động đưa cho con một số tiền, rồi nói BM chỉ có bằng này, con chủ động lo, làm to thì bù thêm.

Có điều em mạo muội góp ý cụ chủ. Nên dành chủ động cho con về quy mô và hình thức của đám cưới, BM chỉ nên giữ các nghi thức, phong tục truyền thống, các hoạt động khác, con tự quyết định.
Hi Cccm

Chả là em có thằng con lớn , kiểu gì rồi nó cũng phải lấy vợ. Thanh niên bây giờ đi làm lương cũng không được cao để dành chắc không được bao nhiêu .
Ví dụ giờ nó muốn lấy vợ thì chi phí tổ chức đám cưới sẽ phân chia thế nào cho hợp lý. Bố mẹ sẽ cho bao nhiêu và cho vào việc gì, chứ bắt con chịu cả thì cũng căng. Ngược lại nếu mình chịu nhiều quá thì chúng nó cũng ỷ lại.
(Em không nói đến trường hợp con cái giỏi giang tự lập lo được hết mọi việc ... thì lý tưởng quá )

Xin cảm ơn
Thành thật với bác là, hôm trước tôi chia sẻ với gấu nhà: "có thằng con lớn , kiểu gì rồi nó cũng phải lấy vợ", quả là không tệ, bớt được 1 nỗi lo.

Chứ "có thằng con lớn , kiểu gì rồi nó cũng phải lấy chồng", thì bỏ bu.

Còn việc Chi phí thì tiền nào chẳng là tiền.
Bác cho 2 đứa 100% chi phí đi, kiểu gì nó cũng nằm trong cái Total sum mà bác gái sẽ dúi cho con trai.
Ở mình thì cưới xin cho con, nhưng khách mời thì lại là họ hàng với khách của bố mẹ là chính. Em cưới v năm 2016, 2 vc tự lo hết mấy khoản cá nhân như : Chụp ảnh, mua nhẫn cưới, quần áo trang điểm, xe dâu... Còn bố mẹ thì lo về cỗ bàn, phông rạp. Xong xuôi bóc phong bì cá nhân e được hơn 60tr thì gửi lại bố mẹ 1 nửa, xin 1 nửa để làm vốn làm ăn. Bên vợ thì đâu đấy được gần 20tr, ông bà ngoại cũng cho luôn 2 đứa.
Mà sao giờ tiền phông bạt các thứ đắt thế nhỉ, 2016 e cưới đâu đó hết có 12 hay 15tr gì đó ( bố mẹ lo nên k nhớ chính xác). Giờ thấy các cụ toàn bảo 60-100tr :(

Nhưng ko đc trang trí đẹp như ngoài nhà hàng. Đồ cũng kiểu dân dã thôi ạ, nhưng em thấy khá vừa miệng và đồ ăn nhiều, có thêm xôi, cháo dê, canh, rau, nộm nữa. Đt cũ e hỏng màn hình nên ko vác dc cái ảnh nào lên đây cho cc ngắm. Nhà trai ở Hà Nội về ăn còn khen ngon ạ
Ok mợ , chỗ e ăn thì họ cũng thuê địa điểm là nhà văn hóa xã . 50 hay 100 mâm thì xe chở đến rồi chuẩn bị bầy biện thôi . Tuy nhiên như mợ nói 1 củ rưỡi mà mâm 10 thì e chưa từng thấy bao giờ , nay mới được nghe 🙂 ...