[Funland] Chạy xe trên cao tốc thế nào cho đúng !

Sim Mobi

Xe buýt
Dạo này đi đường vành đai 3 trên cao đoạn qua Linh Đàm rất ức chế vì bị ùn ứ.
Bên thi công vẫn dành đủ 2 làn cho xe đi nhưng nhiều ông cứ khôn lỏi chui vào làn khẩn cấp vượt lên (thành 3 làn), đến chỗ thi công lại nhoi qua trái gây ùn tắc.
Trước ko có cái này thì chuyên tắc ở nút xuống khuất duy tiến vì rất nhiều người đi làn trái xong sát nút thì tạt đầu xe khác để rẽ phải nên túm lại vẫn tắc cụ ạ :(
Với em thì ai đó chạy cao tốc bám sát trái suốt hành trình thì đó là ko văn minh, và thiếu đạo đức lái xe nữa. Cụ cũng có thể nói rằng nghĩ như em là ko văn minh và thiếu đạo đức lái xe, ko sao hết mà.
Chạy ở 1 tốc độ ổn định thì ko gì bằng làn trong và làn giữa, vướng thì lách ra ngoài vượt lên rồi lại vào giữa chạy.
Giờ xe nào cũng vít phát lên 120km/h như ăn kẹo, cao tốc HN - HP thì mấy cụ đi làn đó thành vô văn hóa hết! Chưa kể cụ còn cổ xúy kiểu có việc gấp dc vượt quá tốc độ!
Ví dụ cao tốc 5B em muốn đi đúng 120kmh, xe thì đông, chuyển sang làn giữa thì chỉ đi được 100kmh (do vướng xe trước), chuyển sang làn phải thì chỉ được dưới 100 (do giới hạn tốc độ); chả lẽ em phải đánh võng đổi làn liên tục để làm người văn minh hả cụ, mà giờ chuyển làn ko xinhan,đè vạch trên cao tốc hình như phạt 3 triệu + giữ bằng 2-3 tháng gì gì đó nữa cơ?
Tụm lại nếu đường thông thoáng em mới vào làn giữa cho an toàn còn ko thì làn trái em bám và đi 120kmh, cụ nào muốn vượt chịu khó đi làn phải nhé :D

Matizcoi

Xe cút kít
Đầu tiên là các ông đi chậm thì mời vào làn trong cùng bên phải.
Hai là Cần bỏ luôn cái suy nghĩ là xe tôi đi tốc độ max trên đường thì tôi cứ bám trái tôi đi.
Ba là làn trái là làn để vượt.
Quá tốc độ gì thì cứ để đó cho CSGT lo.
Khi nào dân trí cao hơn chút mới vào việc được cụ nhé :D

vitngoc

Xe điện
Trước ko có cái này thì chuyên tắc ở nút xuống khuất duy tiến vì rất nhiều người đi làn trái xong sát nút thì tạt đầu xe khác để rẽ phải nên túm lại vẫn tắc cụ ạ :(

Ví dụ cao tốc 5B em muốn đi đúng 120kmh, xe thì đông, chuyển sang làn giữa thì chỉ đi được 100kmh (do vướng xe trước), chuyển sang làn phải thì chỉ được dưới 100 (do giới hạn tốc độ); chả lẽ em phải đánh võng đổi làn liên tục để làm người văn minh hả cụ, mà giờ chuyển làn ko xinhan,đè vạch trên cao tốc hình như phạt 3 triệu + giữ bằng 2-3 tháng gì gì đó nữa cơ?
Tụm lại nếu đường thông thoáng em mới vào làn giữa cho an toàn còn ko thì làn trái em bám và đi 120kmh, cụ nào muốn vượt chịu khó đi làn phải nhé :D
Nói thế thôi nhưng riêng cao tốc HN-HP em toàn đi làn giữa! Mấy cụ đi ngược chiều hay dừng xe chụp choẹt đa số bên làn trái.:T

edc

Xe lăn

Em toàn set CC 100 -105km/h làn phảỉ trong cụ. Em đi thấy làn 100 là thoáng nhất. Toàn rúc vào làn đó đi :D
Chuyên gia bám làn trái là đây :))

Sim Mobi

Xe buýt
Em toàn set CC 100 -105km/h làn phảỉ trong cụ. Em đi thấy làn 100 là thoáng nhất. Toàn rúc vào làn đó đi :D
Thực ra em cũng rất hay giống cụ toàn 100-110kmh ở làn phải để vượt thôi vì 2 làn 120 kia chắc toàn tốc độ 90kmh :D vì muốnđi max 120 mà ở làn trái như trên là khó với hiện trạng hiện nay!

Hieumos

Xe container
Theo em luật nên quy định làn ngoài cùng bên trái chỉ dùng để vượt (keep right unless overtaking) thì mới giải quyết đc ạ.
Việc đấy quy định vào luật sẽ vướng nhiều tình huống cụ ạ. Ví dụ nếu quy định bên trái chỉ dùng để vượt thì sẽ lãng phí tài nguyên hạ tầng, nếu đường ùn, tắc các xe sẽ không dám đi vào vì trái luật nên theo em quy định như hiện nay là đủ.

kduc

Xe Cứu Trợ
Lỗi ở người lãnh đạo. Lãnh đạo kém nên các thầy dạy lái vô tâm, chỉ nhăm nhăm dạy thi cho đỗ, k quan tâm đến văn hóa, đạo đức lái xe. Mà thực ra chắc j các thầy đã có đủ đạo đức mà dạy :))
Thày thì dăm bảy loại thầy, nhưng cũng phải nói cơ số thày dạy một đằng mình làm một nẻo, cụ thể thày thì 4/2=2 nhưng trò thì 4/2=(1+3) :))
Em test nhiều lần trên Pháp Vân - Cầu Giẽ vụ xin vượt khi nhìn thấy con bò ôm làn trái, kết quả như này:
- Khoảng 10 - 20% nhường đường khi thấy có tín hiệu xin vượt.
- Khoảng 70% chúng nó không có bất kỳ biểu hiện nào, cho dù những lần test em đã rất kiên nhẫn.
- Khoảng 5-10% khi phát hiện xin vượt thì xin nhan trái, tỏ ý nói sang phải mà đi.

Kết quả trên em thấy cũng phù hợp với những phát ngôn, tư duy của nhiều member trên OF; Không có vượt phải, thích đi làn nào thì đi.
Tsb mấy con bò.
Em đề xuất thay "mấy" bằng "những" cho nó phản ánh đúng số lượng :D
thật ra họ đi ko sai, ko thể phạt cụ ạ. ko phải cái gì cũng luật hóa được, nên nó mới thành...văn hóa.
Luật có cụ ah, nghị định 100 quy định rõ:
"2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm g khoản 5 Điều này;
b) Điều khiển xe chạy tốc độ thấp hơn các xe khác đi cùng chiều mà không đi về bên phải phần đường xe chạy, trừ trường hợp các xe khác đi cùng chiều chạy quá tốc độ quy định;"

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài việc đi làn đường như cụ chủ nói, cháu xin bổ sung 2 điều sau về tốc độ:
1. Cố gắng đi bằng hoặc gần bằng tốc độ tối đa cho phép. Nhiều người có thể vì không vội nên cứ đi từ từ trên cao tốc. Sao không đi nhanh về nhà nghỉ ngơi cho khỏe?
2. Có gắng theo xe trước (với điều kiện xe trước đi bằng tốc độ tối đa cho phép) với điều kiện giữ khoảng cách an toàn theo quy định.
Xe chạy với tốc độ lớn hơn 80 km/hvà nhỏ hơn hoặc bằng 100 km/h, khoảng cách an toàn tối thiểu là 70m. Xe chạy với tốc độ lớn hơn 100 km/h và nhỏ hơn hoặc bằng 120 km/h, khoảng cách an toàn tối thiểu là 100m.
Tổng cục Đường bộ Việt Nam lý giải, khoảng cách tối thiểu giữa các phương tiện được tính toán dựa trên cơ sở khoa học là quy tắc 3 giây đã được quốc tế công nhận.

Đi xe trên cao tốc ở nước ngoài rất ít khi phải lách, phải tránh, phải vượt xe khác do họ đi như vậy, rất nhàn.
Ở ta thì ngược lại nên đôi khi xe có cruise control cũng không phát huy được tác dụng lắm, vẫn khá vất vả (và đôi khi ức chế) khi đi xe trên cao tốc.
Theo em biết vận tốc 100km/h là khoảng cách tối thiểu là 150m chứ cụ?

Chỉnh sửa cuối:

j23

Xe container
Thế nên cái Passing Lane nó giải quyết đươc vấn đề đó cụ :)

bimbim5656

Xe container
Thày thì dăm bảy loại thầy, nhưng cũng phải nói cơ số thày dạy một đằng mình làm một nẻo, cụ thể thày thì 4/2=2 nhưng trò thì 4/2=(1+3) :))

Em đề xuất thay "mấy" bằng "những" cho nó phản ánh đúng số lượng :D

Luật có cụ ah, nghị định 100 quy định rõ:
"2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm g khoản 5 Điều này;
b) Điều khiển xe chạy tốc độ thấp hơn các xe khác đi cùng chiều mà không đi về bên phải phần đường xe chạy, trừ trường hợp các xe khác đi cùng chiều chạy quá tốc độ quy định;"
Luật có n cái thằng thực thi luật nó k muốn bắt vì k dễ ăn. Anh hùng núp hay Triệu quang phục nhanh kiếm bánh mì hơn :))

VN Stock

[Tịch thu bằng lái]
Bám làn trái thì có sai với những điều quy định trong Luật Gt đường bộ Việt nam không ah cụ ???

j23

Xe container
Theo em biết vận tốc tối thiểu 100km/h là 150m chứ cụ?
Mẹo đi thi ngày xưa là cứ trừ đi 30 theo công thức: Max Speed - 30 = Min Distance :)
Em thấy các đường cao tốc cũng áp dụng gần theo form tính này và cũng khá an toàn rồi, chứ 150m thì xa quá ko cần thiết.
Xe SUV bình thường phanh 100m mất khoảng 35 mét, xe tải nặng/Cont chắc phải gấp đôi gấp ba...

vitngoc

Xe điện
Em không nghĩ là ai đang cổ súy cho lỗi vi phạm tốc độ đâu cụ , đi nhanh hơn 120 lắm lúc kinh bỏ mẹ ra ấy chứ, 5B cũng nhiều lúc đường đông, cả đoàn chạy 120 tới 15-20 chiếc nối đuôi nhau với khoảng cách chỉ tầm 30-40m mỗi xe giờ ko còn là chuyện hiếm dù toàn các cụ đi riêng lẻ chẳng liên quan gì tới nhau, nhất là cuối tuần vào mùa du lịch :D
Vấn đề là các cụ ấy đang đặt sự An Toàn lên hàng đầu, bọn Tây nó nghiên cứu và chứng minh rồi, hãy để làn ngoài thông thoáng cho những người đi nhanh hơn, đó chính là cách bảo đảm an toàn nhất cho tất cả :)
Bản thân em thấy cách ứng xử đó rất nên học tập, đạc biệt tụi Tây nó đề cao tính cộng đồng rất cao, chứ ko phải là đề cao cái tôi cá nhân như mình thường nghĩ, và như dân mình hay thể hiện ra đâu cụ.
Còm trên cụ ấy viết rõ ra thế còn gì! Cao tốc mình có cái nào giống cái nào đâu mà theo Tây được, các cụ đi không phạm luật thì há cớ mắng người vô văn hóa!

Tadiman893

Xe buýt
Em xem thấy hay copy lên đây mời các cụ Of tham khảo cách chạy xe trên đường cao tốc : làn ngoài cùng bên tay trái chỉ để dành cho vượt thôi, khi vượt xong thì lại tạt vào làn trong...

Ở VN nhiều lái xe cứ chiếm hết làm ngoài cùng bên trái để đi với tốc độ rùa bò, như vậy là không đúng đâu nhé.
Các cụ Of cho ý kiến nhé. :)
Cụ sống ở Pháp hay Việt Nam?

anhmap90

Xe máy
Chạy lùi cụ ạ kk

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mẹo đi thi ngày xưa là cứ trừ đi 30 theo công thức: Max Speed - 30 = Min Distance :)
Em thấy các đường cao tốc cũng áp dụng gần theo form tính này và cũng khá an toàn rồi, chứ 150m thì xa quá ko cần thiết.
Xe SUV bình thường phanh 100m mất khoảng 35 mét, xe tải nặng/Cont chắc phải gấp đôi gấp ba...
Sói em bảo em, mà cái gì sói em cũng đúng :P =))

lạc lối

Xe điện
Ông huyên thuyên cái gì thế? Cao tốc nào có ngã tư đấy? Mà nó đã tạt đầu thì đường làng còn chết chứ nói gì cao tốc. Đấy là văn hóa đi xe của các ông như thế có phải không?
Ô dốt lại hay cãi , giờ 1 cái xe đang đi làn giữa lăn đùng ra sự cố ....mất phanh bốc khói lọ chai...., ô đừng nói là nó phải tấp sang làn trái để tránh ô nhé .