[Funland] Chạy xe trên cao tốc thế nào cho đúng !

edc

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi, nếu em chạy ổn định làn ngoài cùng bên trái (tối đa 120km/h) với tốc độ khoảng 100-110km/h thì có bị coi là bò ko ợ?
Không phải bò. Mà là con lừa cụ. :D
Lý do; xe bỉm xanh, đỏ, ai vi phạm TD, xe ưu tiên, xe chạy 125km/h....đều có như cầu vượt. Văn hoá, lụaat cũng nói, xe đi chậm nên đi bên phải cụ. :)

Pháp Vân - Cầu Giẽ làn ngoài bên trái em đóng hơn 110km/h gần tới 120km/h mà cụ đằng sau vẫn còi đèn loạn xạ
em bấm đèn hazard mà ông ấy vẫn còi, điên tiết em giảm mẹ nó ga xem mày có muốn đâm không. Thế nó mới chịu sang làn bên để vượt.
Mẹ nhà mày chứ, tốc độ đó rồi mày muốn vượt sang làn bên mà vượt chứ còi đèn cái mả cha nhà mày à.

Chỉnh sửa cuối:

nhtp

Xe đạp
Em đọc nay giờ tóm lại là nên chạy chừa 1 làn trong cùng bên trái để vượt đúng ko các cụ.

j23

Xe container
Làn ngoài Pháp Vân - Cầu Giẽ bên trái em đóng hơn 110km/h gần tới 120km/h mà cụ đằng sau còi đèn loạn xạ, em bấm đèn hazard mà ông ấy vẫn còi, điên tiết em giảm mẹ nó ga xem mày có muốn đâm không. Thế nó mới chịu sang làn bên để vượt.
Mẹ nhà mày chứ, tốc độ đó rồi mày muốn vượt sang làn bên mà vượt chứ còi đèn cái mả cha nhà mày à.
Xin lỗi cụ nhé, phải em là em cũng làm thế đấy
Cụ cần cải thiện văn hóa giao thông thêm :)
Chịu khó đọc lại 2-3 trang trước đi mà rút kinh nghiệm kẻo gặp phải mấy ông sỗ tính, ăn chửi lại ko biết tại sao

Hieumos

Xe container
Đi cao tốc ở mình thường xuyên gặp các xe bám làn trái, ko kể nhanh chậm, em nói thẳng là chạy thế nó ko văn minh và thiếu đạo đức lái xe. Trên cao tốc có nhiều làn chạy, hãy để 1 làn cho người ta vượt, quá tốc độ là việc của họ với PL, chạy max tốc độ và nhường xe khác vượt là 2 việc ko liên quan đến nhau. Các cụ chạy max tốc độ là việc của các cụ, nhưng chiếm hẳn làn trái suốt hành trình thì đó chính là vấn đề, đâu thiếu gì người cần cái làn các cụ đang chiếm đó để vượt lên nhanh và an toàn hơn.
Xin đừng nói rằng, mời qua phải vượt-tôi đang đi đúng tốc độ tối đa, sao tôi lại phải nhường cái thằng vi phạm nó vượt. Cái đang muốn nói ở thớt này là hãy tham gia GT văn minh và có đạo đức của người lái xe hơn.
Vâng, ngoài việc không văn minh, thiếu đạo đức lái xe thì theo em còn có vấn đề về đầu óc nữa, nói thẳng ra là "ngâu".
Chạy tốc độ cao thì vào làn giữa đường mà chạy cho an toàn, có vấn đề gì còn kịp xử lý. Chạy cao tốc nhiều khi chỉ lơi là 1s-2s chệch tay lái thôi là cũng tai nạn thảm khốc rồi, thế mà các bố vẫn đóng max speed bám làn ngoài cùng sát dải phân cách, chịu luôn.

Xin lỗi cụ nhé, phải em là em cũng làm thế đấy
Cụ cần cải thiện văn hóa giao thông thêm :)
Chịu khó đọc lại 2-3 trang trước đi mà rút kinh nghiệm kẻo gặp phải mấy ông sỗ tính, ăn chửi lại ko biết tại sao
Em cũng biết nhưng có phải lúc nào cũng trở về làn trong được ngay đâu, khi em đã phải bấm đèn tức là phía trước có lý do. Em cũng biết là an toàn nhất là cứ làn giữa mà chiến, nếu có nổ lốp thì sác xuất sống tốt hơn làn trong bên trái rất nhiều.

745Lii

Xe điện
Nói như cụ em thành ra ko văn minh chỉ vì đi cả hành trình bên làn trái. Xe ưu tiên thì không nói làm gì :)
Với em thì ai đó chạy cao tốc bám sát trái suốt hành trình thì đó là ko văn minh, và thiếu đạo đức lái xe nữa. Cụ cũng có thể nói rằng nghĩ như em là ko văn minh và thiếu đạo đức lái xe, ko sao hết mà.
Chạy ở 1 tốc độ ổn định thì ko gì bằng làn trong và làn giữa, vướng thì lách ra ngoài vượt lên rồi lại vào giữa chạy.

vitngoc

Xe điện
Với em thì ai đó chạy cao tốc bám sát trái suốt hành trình thì đó là ko văn minh, và thiếu đạo đức lái xe nữa. Cụ cũng có thể nói rằng nghĩ như em là ko văn minh và thiếu đạo đức lái xe, ko sao hết mà.
Chạy ở 1 tốc độ ổn định thì ko gì bằng làn trong và làn giữa, vướng thì lách ra ngoài vượt lên rồi lại vào giữa chạy.
Giờ xe nào cũng vít phát lên 120km/h như ăn kẹo, cao tốc HN - HP thì mấy cụ đi làn đó thành vô văn hóa hết! Chưa kể cụ còn cổ xúy kiểu có việc gấp dc vượt quá tốc độ!

j23

Xe container
Em cũng biết nhưng có phải lúc nào cũng trở về làn trong được ngay đâu, khi em đã phải bấm đèn tức là phía trước có lý do. Em cũng biết là an toàn nhất là cứ làn giữa mà chiến, nếu có nổ lốp thì sác xuất sống tốt hơn làn trong bên trái rất nhiều.
À trong tình huống này thì cụ chuẩn, em xin lỗi nhá :)

745Lii

Xe điện
Giờ xe nào cũng vít phát lên 120km/h như ăn kẹo, cao tốc HN - HP thì mấy cụ đi làn đó thành vô văn hóa hết! Chưa kể cụ còn cổ xúy kiểu có việc gấp dc vượt quá tốc độ!
Cụ lại nhầm bản chất còm của em. Em chưa có câu nào cổ suý như cụ nói, mà đó là em đặt tình huống, em mời cụ đọc lại còm đã.
Mình thì ko so đc với Tây, nhưng đường là của chung, hãy hạn chế nhất cái việc gây phiền hà cho người khác. Đó chính là văn minh, văn hoá và đạo đức lái xe.

j23

Xe container
Em không nghĩ là ai đang cổ súy cho lỗi vi phạm tốc độ đâu cụ , đi nhanh hơn 120 lắm lúc kinh bỏ mẹ ra ấy chứ, 5B cũng nhiều lúc đường đông, cả đoàn chạy 120 tới 15-20 chiếc nối đuôi nhau với khoảng cách chỉ tầm 30-40m mỗi xe giờ ko còn là chuyện hiếm dù toàn các cụ đi riêng lẻ chẳng liên quan gì tới nhau, nhất là cuối tuần vào mùa du lịch :D
Vấn đề là các cụ ấy đang đặt sự An Toàn lên hàng đầu, bọn Tây nó nghiên cứu và chứng minh rồi, hãy để làn ngoài thông thoáng cho những người đi nhanh hơn, đó chính là cách bảo đảm an toàn nhất cho tất cả :)
Bản thân em thấy cách ứng xử đó rất nên học tập, đạc biệt tụi Tây nó đề cao tính cộng đồng rất cao, chứ ko phải là đề cao cái tôi cá nhân như mình thường nghĩ, và như dân mình hay thể hiện ra đâu cụ.

phuongnam1972

Xe buýt
Em không nghĩ là ai đang cổ súy cho lỗi vi phạm tốc độ đâu cụ , đi nhanh hơn 120 lắm lúc kinh bỏ mẹ ra ấy chứ, 5B cũng nhiều lúc đường đông, cả đoàn chạy 120 tới 15-20 chiếc nối đuôi nhau với khoảng cách chỉ tầm 30-40m mỗi xe giờ ko còn là chuyện hiếm dù toàn các cụ đi riêng lẻ chẳng liên quan gì tới nhau, nhất là cuối tuần vào mùa du lịch :D
Vấn đề là các cụ ấy đang đặt sự An Toàn lên hàng đầu, bọn Tây nó nghiên cứu và chứng minh rồi, hãy để làn ngoài thông thoáng cho những người đi nhanh hơn, đó chính là cách bảo đảm an toàn nhất cho tất cả :)
Bản thân em thấy cách ứng xử đó rất nên học tập, đạc biệt tụi Tây nó đề cao tính cộng đồng rất cao, chứ ko phải là đề cao cái tôi cá nhân như mình thường nghĩ, và như dân mình hay thể hiện ra đâu cụ.
Em nghĩ nên luật hóa mới đảm bảo an toàn ạ. Chứ chạy theo kiểu cảm tính (có thể đúng nhưng luật không quy định) là dễ có chuyện lắm.

HinoLexim

Đi bộ
các cụ có Ý thức thì ngồi đây còn các cụ ý thức chưa tốt thì đang chạy xe ngoài đường....

Hieumos

Xe container
Vâng, ở mình gặp nhiều thằng cứ như động rồ. Nhiều lần em đang đi làn giữa, chuyển sang làn trái để vượt 3-4 xe đằng trước mặt cũng làn giữa. Tốc độ 2 làn chênh nhau không nhiều nên cần thời gian mới vượt được. Thế mà có ông dí sát mít rồi còi pha nháy loạn xạ. Nhiều trường hợp chạy như thằng điên xong rồi ngồi quán uống cà phê lướt mạng cả buổi không hiểu để làm gì.

Hieumos

Xe container
Em nghĩ nên luật hóa mới đảm bảo an toàn ạ. Chứ chạy theo kiểu cảm tính (có thể đúng nhưng luật không quy định) là dễ có chuyện lắm.
Luật mới 2020 cũng có đề cập rồi cụ ạ, chờ ban hành thôi.

Điều 18. Tốc độ xe và khoảng cách giữa các xe

1. Nguyên tắc chấp hành quy định về tốc độ và khoảng cách khi điều khiển phương tiện trên đường bộ:
d) Người điều khiển phương tiện tham gia giao thông không được chạy chậm để cản trở phương tiện giao thông khác mà không có lý do hợp lý;

edc

Xe lăn
Pháp Vân - Cầu Giẽ làn ngoài bên trái em đóng hơn 110km/h gần tới 120km/h mà cụ đằng sau vẫn còi đèn loạn xạ
em bấm đèn hazard mà ông ấy vẫn còi, điên tiết em giảm mẹ nó ga xem mày có muốn đâm không. Thế nó mới chịu sang làn bên để vượt.
Tức là cụ không cho xe sau vượt trái. Lấy lý do bấm đèn hazard, giảm tốc độ lại ôm làn :))
Em hỏi cụ. Vì sao cụ bắt xe khác vượt phải? Trong khi làn phải không có nguy hiểm gì, cụ không chuyển làn :D

muoibaconcho

Xe điện
Em chỉ cay cái hội xe quá tải chạy cao tốc rồi rùa bò không lên nổi dốc thôi. Đã có quy định tốc độ tối thiểu mà không bao giờ thấy phạt cái này. Dạo này cao tốc Long Thành Dầu Giây bò còn thua con rùa nữa. Những lần tới chắc đi cuốc lộ cho nó đỡ ức chế chứ ko chịu nổi cao tốc, vừa mất 100k vừa phải bò số 1 số 2 chục km.

xebo

Xe bò ! ©
Luật GT của mình chưa quy định làn dành riêng cho xe vượt, tuy nhiên để nâng cao văn hóa văn minh khi tham gia GT CCCM nên đi vào làn phía bên phải khi đi chậm. Hãy bắt đầu từ chính bản thân mình !

phuongnam1972

Xe buýt
Luật mới 2020 cũng có đề cập rồi cụ ạ, chờ ban hành thôi.

Điều 18. Tốc độ xe và khoảng cách giữa các xe

1. Nguyên tắc chấp hành quy định về tốc độ và khoảng cách khi điều khiển phương tiện trên đường bộ:
d) Người điều khiển phương tiện tham gia giao thông không được chạy chậm để cản trở phương tiện giao thông khác mà không có lý do hợp lý;
Theo em luật nên quy định làn ngoài cùng bên trái chỉ dùng để vượt (keep right unless overtaking) thì mới giải quyết đc ạ.