Cháu bị hổng nặng kiến thức về tài chính. Nhờ các cụ chỉ giáo lấp lỗ

đứngcạnhcửasổ

Xe container
bờ dồ giấu nghề kĩ quá, bờ dồ cho cái trong ngữ cảnh "monetary policy" là được rồi :))
Cám ơn bờ dồ đã gợi ý. Bờ dồ nói là mình hiểu ngay bờ dồ đang nói về [Currency Appreciation and Depreciation]- Chapter 5 - 5.15 (CFA level1).

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Kính gửi bờ dồ Bếu Bụng.

Bài học nhập môn học lỏm CFA trên net mình học ở đây (sau đó mình học linh tinh các chỗ khác nữa).
Nếu bờ dồ muốn tìm hiểu sơ qua nội dung học CFA thì có thể xem qua.

Khonghieu

Xe container
Ngồi đó mà phán "trên trời".
Hàng vạn người học ra trường xong người ta làm việc ầm ầm đấy thây.
Học trong trường là học rất rộng, đáp ứng cho sự đa dạng trong việc chọn nghề nghiệp sau này. Học tài chính ra thì có người làm kế toán, có người làm tài chính doanh nghiệp, có người vào viện nghiên cứu, có người làm quản lý tài chính dự án, có người làm kế hoạch tài chính, có người làm phân tích tài chính, có người làm quản lý đầu tư,......
Nếu đã có kiến thức nhà trường vững chắc thì sẽ chọn được vị trí công việc mình mong muốn, trong số rất nhiều công việc kể trên. Rồi khi đã chọn được công việc mong muốn, sẽ tiếp tục đào sâu kiến thức chuyên ngành đó hơn, rồi còn tích lũy kinh nghiệm mà nhà trường chưa thể dạy hết.

Mấy ông cứ dè bỉu kiến thức nhà trường, trong khi kiến thức thực tế chả có gì. Túm lại là trong đầu phải có hoặc kiến thức lý thuyết, hoặc kiến thức thực tế; tốt nhất là có cả 2 thì sẽ được doanh nghiệp mời chào về làm việc. Nếu không có cả 2 thì xác định là tèo đi.
Em đồng ý với cụ. Nhiều ông cố lấp liếm sự yếu kém của kiến thức học thuật (định lượng) bằng kiến thức xã hội (định tính). Bản thân em nhiều khi cũng thế, ngu dốt nhưng không biết, tưởng thế là hay. Ừ thì không tự làm được việc thì tìm cách cho việc nó xong bằng "kiến thức xã hội". Thế em hỏi nó kiến thức xã hội là gì, nó bảo khó có định nghĩa. Thế em bảo nó áp dụng "kiến thức xã hội" vào một trong những việc sau: xin được không bị xử phạt giao thông lỗi bất kỳ, xin số đt em ngồi đối diện, làm hộ chiếu lấy trong ngày hoặc lấy sáng hôm sau, hoặc lấy một biển số đẹp - tiền em trả. Ông í chẳng làm được việc gì, em vẫn chống mắt lên xem thật sự thì cái "kiến thức xã hội" là gì trong khi chuyên môn gần như không có. Cá nhân em nghĩ những người có khả năng giao tiếp tốt với xã hội đa phần đều dựa trên nền tảng kiến thức chuyên môn của họ tốt, sau phát triển lên. Kể cả lừa đảo, cũng phải học lừa cho giỏi, không thì cũng vỡ mồm. Tóm lại là trong trường đổ mồ hôi, thương trường thôi đổ máu.

April_

Xe điện
Cám ơn bờ dồ đã góp ý. Mình nói là mình chỉ nhờ gúc gồ dịch khi mình đau đầu thôi. Bình thường mình vẫn cố gắng đọc và nghe trực tiếp bờ dồ ạ.
Ôi, bờ dồ đúng là ai đồ của lòng em rồi, giá mà một lần đc đi cafe cùng bờ dồ nhỉ ;;)

Khonghieu

Xe container
Mình gúc gồ thì devaluation và depreciation có nhiều nghĩa trong các bối cảnh khác nhau, để thảo luận mang tính khoa học, mình sẽ gán ngữ cảnh cho hai từ trên. Bờ dồ ORIJEANS thấy như vậy có được không ? Xin cám ơn bờ dồ.

Provision for devaluation of stocks : Dự phòng giảm giá hàng tồn kho.
Depreciation of fixed assets : Hao mòn tài sản cố định.
Tùy ngữ cảnh cậu ạ.
Devaluation trong kinh tế có nghĩa khác là phá giá, làm giảm giá trị đồng nội tệ SO VỚI MỘT NGOẠI TỆ để phục vụ xuất khẩu. Nó mang hàm ý chủ động, Ngân hàng có thể điều chỉnh dựa trên mệnh lệnh chính trị thay vì mệnh lệnh thị trường.
Depreciation trong tài chính có nghĩa khác là mất giá của đồng nội tệ so với đồng ngoại tệ (ngược với tăng giá - appriciation). Về giá trị thì nó như nhau. Nhưng depreciation ngoài mệnh lệnh của ngân hàng trung ương còn chịu sự chi phối của lãi xuất giữa hai đồng tiền được mang ra quy đổi, cũng như nhiều yếu tố ngoại cảnh khác. Nó có thể gọi là khách quan hơn Devaluation cũng được.

Cậu có thể kiểm tra, nếu chưa thỏa đáng tôi sẽ hỏi đến người có trình độ cao hơn, đến khi nào cậu hài lòng.

Chỉnh sửa cuối:

Bếu Bụng

Xe hơi
Kiến thức cháu thủng lỗ chỗ mà các cụ toàn chuyên ngành chém cháu thế :|
Cháu định tự kinh doanh, nhưng ngồi tính có khá nhiều phần mình k biết và k lường được, nên cháu muốn có thêm kiến thức

Khonghieu

Xe container
Depreciation trong các bối cảnh khác nhau, sẽ có nghĩa khác nhau bờ dồ ạ. Mình đã xin phép bờ dồ ORIJEANS gán một ngữ cảnh vào nhưng không được bờ dồ ấy chấp thuận.
Có nghĩa khác nhau cũng không hẳn cậu ạ, cách sử dụng trong từng bối cảnh khác nhau thôi. Depreciation ở lĩnh vực nào cũng có nghĩa là giảm, nhưng giảm giá trị, hao mòn thì tuỳ. Nhưng tựu chung vẫn là giảm.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Tùy ngữ cảnh cậu ạ.
Devaluation trong kinh tế có nghĩa khác là phá giá, làm giảm giá trị đồng nội tệ SO VỚI MỘT NGOẠI TỆ để phục vụ xuất khẩu. Nó mang hàm ý chủ động, Ngân hàng có thể điều chỉnh dựa trên mệnh lệnh chính trị thay vì mệnh lệnh thị trường.
Depreciation trong tài chính có nghĩa khác là mất giá của đồng nội tệ so với đồng ngoại tệ (ngược với tăng giá - appriciation). Về giá trị thì nó như nhau. Nhưng depreciation ngoài mệnh lệnh của ngân hàng trung ương còn chịu sự chi phối của lãi xuất giữa hai đồng tiền được mang ra quy đổi, cũng như nhiều yếu tố ngoại cảnh khác. Nó có thể gọi là khách quan hơn Devaluation cũng được.
Cậu có thể kiểm tra, nếu chưa thỏa đáng tôi sẽ hỏi đến người có trình độ cao hơn, đến khi nào cậu hài lòng.
Có nghĩa khác nhau cũng không hẳn cậu ạ, cách sử dụng trong từng bối cảnh khác nhau thôi. Depreciation ở lĩnh vực nào cũng có nghĩa là giảm, nhưng giảm giá trị, hao mòn thì tuỳ. Nhưng tựu chung vẫn là giảm.
Mình xin cám ơn chỉ bảo của bờ dồ. Trong những còm trước, mình đã xin phép bờ dồ ORIJEANS giới hạn ngữ cảnh lại để phân biệt cho dễ. Bởi vì Devaluation - Depreciation, tùy thuộc vào tác động từ nội hàm/hay ngoại hàm sẽ có ý nghĩa ứng dụng khác nhau.
Một lần nữa, xin cám ơn chỉ bảo của bờ dồ và hoàn toàn đồng ý với giải thích trong còm của bờ dồ.

thuyhoan

Xe máy
Ngồi hóng các cụ chút:)

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Cá nhân em nghĩ những người có khả năng giao tiếp tốt với xã hội đa phần đều dựa trên nền tảng kiến thức chuyên môn của họ tốt, sau phát triển lên.
Cám ơn còm của bờ dồ. Mình sẽ quyết tâm đi học tiếp. Năm học mới, mình sẽ xin đi học tiếp lớp 5 trường làng bờ dồ ạ.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Ôi, bờ dồ đúng là ai đồ của lòng em rồi, giá mà một lần đc đi cafe cùng bờ dồ nhỉ ;;)
Mình ở miền Trung bờ dồ ạ, nên chắc là mình không có cơ hội cafe với bờ dồ, cho dù mình rất mong muốn điều đó.

ngoc_latma

Xe tải
Kính các cụ.

Cháu ra trường cũng được gần 2 năm. Trước cháu theo học ngành Quản trị kinh doanh, môn nào cũng đc học 1 chút, nhưng chả môn nào ra ngô ra khoai, trốn học cũng nhiều. Ra trường chả có cái gì trong đầu, làm việc j cũng thấy khó, k định hướng được nghề nghiệp

Nghĩ lại thấy tiếc lắm các cụ ạ, cháu lên kế hoạch sửa chữa. Cháu định hướng theo Tài chính, đầu tư. Cụ thể, cháu đã bắt đầu ôn luyện để thi vào học thêm văn bằng về tài chính. Tuy nhiên, cháu hơi lăn tăn 2 vấn đề như sau, mong các cụ chỉ giáo:

- Kiến thức học được trong trường có áp dụng được vào thực tiễn không? Cái này chắc các cụ nào tốt nghiệp về Tài chính ra trả lời hộ cháu là chuẩn ạ. Cháu sợ nhất là học toàn những cái trên trời, không cái nào áp dụng được.

- Ngoài kiến thức học được trong trường, có nguồn nào để bổ sung kiến thức thêm không ạ? Cháu có đi ngang mấy hiệu sách, thấy chỉ có giáo trình, mà giáo trình tự học chắc khó nuốt

Rót rượu hầu các cụ vào!
Học để tư duy thôi cụ. Chứ có áp dụng quái mấy đâu. E dân tài chính DN hịn. Ra làm liên quan đến phân tích tài choén DN nó khác xa 1 trời 1 vực.
E khuyên cụ học vừa thôi, ra ngoài mà lăn lộn khéo thành Warren Búp phê lúc nào chẳng hay.

TULINH94

Xe hơi
Kính các cụ.

Cháu ra trường cũng được gần 2 năm. Trước cháu theo học ngành Quản trị kinh doanh, môn nào cũng đc học 1 chút, nhưng chả môn nào ra ngô ra khoai, trốn học cũng nhiều. Ra trường chả có cái gì trong đầu, làm việc j cũng thấy khó, k định hướng được nghề nghiệp

Nghĩ lại thấy tiếc lắm các cụ ạ, cháu lên kế hoạch sửa chữa. Cháu định hướng theo Tài chính, đầu tư. Cụ thể, cháu đã bắt đầu ôn luyện để thi vào học thêm văn bằng về tài chính. Tuy nhiên, cháu hơi lăn tăn 2 vấn đề như sau, mong các cụ chỉ giáo:

- Kiến thức học được trong trường có áp dụng được vào thực tiễn không? Cái này chắc các cụ nào tốt nghiệp về Tài chính ra trả lời hộ cháu là chuẩn ạ. Cháu sợ nhất là học toàn những cái trên trời, không cái nào áp dụng được.

- Ngoài kiến thức học được trong trường, có nguồn nào để bổ sung kiến thức thêm không ạ? Cháu có đi ngang mấy hiệu sách, thấy chỉ có giáo trình, mà giáo trình tự học chắc khó nuốt

Rót rượu hầu các cụ vào!
Cụ có bằng ĐH ngành QTKD rồi thì học lên cao học để nâng cao kỹ năng thực hành, chứ ai lại học tiếp một bằng nữa về TC. Còn muốn kết hợp giữa lý thuyết và thực tế thì cụ cứ chơi chứng khoán tiền tươi thóc thật là vào đầu ngay.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Kiến thức cháu thủng lỗ chỗ mà các cụ toàn chuyên ngành chém cháu thế :|
Bờ dồ đừng ngại, bờ dồ cứ quyết tâm học đi, sai là chuyện bình thường, sai thì sửa, miễn là có quyết tâm sửa.
Khi mình sai mà được chỉ bảo thì mình nhớ rất lâu. Mình nhớ nhất cái lỗi tiếng Anh của mình, khi mình bày đặt định nói một cách thật lịch sự : [Thanks for hospital] (mấy bạn Tây mình quen trên net ớ người vì tại sao lại có bệnh viện nào ở đây ?)

Khonghieu

Xe container
Mình xin cám ơn chỉ bảo của bờ dồ. Trong những còm trước, mình đã xin phép bờ dồ ORIJEANS giới hạn ngữ cảnh lại để phân biệt cho dễ. Bởi vì Devaluation - Depreciation, tùy thuộc vào tác động từ nội hàm/hay ngoại hàm sẽ có ý nghĩa ứng dụng khác nhau.
Một lần nữa, xin cám ơn chỉ bảo của bờ dồ và hoàn toàn đồng ý với giải thích trong còm của bờ dồ.
Ui sướng quá :)) Cậu làm tôi rất vui khi theo dõi và tham gia các vấn đề của cậu. Dùng từ nội hàm/ngoại hàm thật đắt giá, tôi không nghĩ ra, cứ chủ-bị động, khách-chủ quan mãi. Cảm ơn cậu.

Khonghieu

Xe container
Bờ dồ đừng ngại, bờ dồ cứ quyết tâm học đi, sai là chuyện bình thường, sai thì sửa, miễn là có quyết tâm sửa.
Khi mình sai mà được chỉ bảo thì mình nhớ rất lâu. Mình nhớ nhất cái lỗi tiếng Anh của mình, khi mình bày đặt định nói một cách thật lịch sự : [Thanks for hospital] (mấy bạn Tây mình quen trên net ớ người vì tại sao lại có bệnh viện nào ở đây ?)
Thanks for hospitality. Cảm ơn về lòng mến khách.
Hospitality nếu là ngành học thì có thể gọi là ngành "dịch vụ", ý nói học để phục vụ người khác, làm khách hàng hài lòng bằng sự chuyên nghiệp, yêu nghề của mình. Nó có thể là bồi bàn, tiếp viên, dọn phòng, pha chế, nấu nướng... Phục vụ nói chung, nhưng được học để làm tốt hơn, và làm cho khách hàng hài lòng bằng sự mến khách của mình.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Thanks for hospitality. Cảm ơn về lòng mến khách.
Hospitality nếu là ngành học thì có thể gọi là ngành "dịch vụ", ý nói học để phục vụ người khác, làm khách hàng hài lòng bằng sự chuyên nghiệp, yêu nghề của mình. Nó có thể là bồi bàn, tiếp viên, dọn phòng, pha chế, nấu nướng... Phục vụ nói chung, nhưng được học để làm tốt hơn, và làm cho khách hàng hài lòng bằng sự mến khách của mình.
Cám ơn bờ dồ đã giải thích. Một lần, mình xem film trên net, bối cảnh đầu thế kỷ 19, một cô gái viết thư cho người yêu như thế này :

Mi darlyng, goodbie and love iou.

Mình cứ tưởng đấy là tiếng Anh cổ thế kỷ 19, sau này mình mới biết đó là cô gái viết sai chính tả.

April_

Xe điện
Cám ơn bờ dồ đã giải thích. Một lần, mình xem film trên net, bối cảnh đầu thế kỷ 19, một cô gái viết thư cho người yêu như thế này :

Mi darlyng, goodbie and love iou.

Mình cứ tưởng đấy là tiếng Anh cổ thế kỷ 19, sau này mình mới biết đó là cô gái viết sai chính tả.
Bờ dồ đừng cố tình viết sai nữa bờ dồ ạ :).