Cháu bị hổng nặng kiến thức về tài chính. Nhờ các cụ chỉ giáo lấp lỗ

lanhchuachaplin

Xe điện
Bờ dồ Bếu bụng cũng chưa cho mọi người biết mục đích của bờ dồ khi muốn tìm hiểu về tài chính là gì thì các bờ dồ khác khó tư vấn lắm.
Bờ dồ có nhắm đến vị trí nào trong 1 công ty nào không? Hay bờ dồ muốn học để tự đầu tư? Nếu tự đầu tư thì đầu tư vào mảng nào? Nếu học chỉ để có thêm kiến thức thì bờ dồ muốn nhắm đến mảng nào của tài chính?

lanhchuachaplin

Xe điện
bờ dồ ơi, mấy trang này toàn ing sờ líc mà mình thì chả biết mấy tiếng anh. có trang nào tiếng việt mà đỡ sang chảnh hơn mấy trang này ko :D
cũng giống như trên, bờ dồ muốn tập trung vào mảng nào? VD như nếu bờ dồ muốn tìm hiểu về thị trường tài chính của Mỹ thì không có trang tiếng Việt đâu.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
bờ dồ ơi, mấy trang này toàn ing sờ líc mà mình thì chả biết mấy tiếng anh. có trang nào tiếng việt mà đỡ sang chảnh hơn mấy trang này ko :D
Bờ dồ sử dụng chức năng dịch nguyên trang của gúc gồ ý, mình toàn làm như thế những khi đau đầu.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
bờ dồ cho em hỏi hiện giờ bờ dồ đang chuyên về mảng gì trong tài chính được không bờ dồ?
Em cũng đang đứng giữa đường chưa biết nên đi về hướng nào :D
Mình đang mò cua bắt ốc ở một vùng quê giáp với biên giới Việt - Lào. Mình không làm việc gì trong ngành tài chính cả.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Đọc chuyên ngành mà gu gờ tran sờ lết thì hiểu thế chóe nào được. Ông này chém như đúng rồi.
Mình đã nói tác dụng của CFA là chém gió về tài chính theo chuẩn quốc tế mà.

ORIJEANS

Xe container
Kính các cụ.

Cháu ra trường cũng được gần 2 năm. Trước cháu theo học ngành Quản trị kinh doanh, môn nào cũng đc học 1 chút, nhưng chả môn nào ra ngô ra khoai, trốn học cũng nhiều. Ra trường chả có cái gì trong đầu, làm việc j cũng thấy khó, k định hướng được nghề nghiệp

Nghĩ lại thấy tiếc lắm các cụ ạ, cháu lên kế hoạch sửa chữa. Cháu định hướng theo Tài chính, đầu tư. Cụ thể, cháu đã bắt đầu ôn luyện để thi vào học thêm văn bằng về tài chính. Tuy nhiên, cháu hơi lăn tăn 2 vấn đề như sau, mong các cụ chỉ giáo:

- Kiến thức học được trong trường có áp dụng được vào thực tiễn không? Cái này chắc các cụ nào tốt nghiệp về Tài chính ra trả lời hộ cháu là chuẩn ạ. Cháu sợ nhất là học toàn những cái trên trời, không cái nào áp dụng được.

- Ngoài kiến thức học được trong trường, có nguồn nào để bổ sung kiến thức thêm không ạ? Cháu có đi ngang mấy hiệu sách, thấy chỉ có giáo trình, mà giáo trình tự học chắc khó nuốt

Rót rượu hầu các cụ vào!
Nếu theo tài chính đầu tư, cụ bỏ cái văn bằng hai đi cho nó đỡ rách việc, có thể theo CFA, nó là một chứng chỉ nghề của Mỹ cấp. Đăng ký học CFA có thể qua FTMS là uy tín, sách thì mấy năm gần đây đã có ebook, load trên mạng về được. Nhưng nói trước CFA k đơn giản, background về tài chính, kinh tế vĩ mô mà lởm khởm là khá vất vả.

Về kiến thức học trong trường, nói thẳng những cái là nghề thì phải học, k học chắc chắn k biết, ví dụ muốn làm bác sỹ mổ tim mà k học thì chỉ có mổ tim gà, :D nên kiến thức trong trường là cần thiết.

Về bổ sung kiến thức, tốt nhất cụ có 100 triệu, ném vào chứng khoán, 6 tháng khôn ra ngay, đủ các loại kiến thức: định giá doanh nghiệp, định giá cổ phiếu, chi trả cổ tức, đòn bẩy, margin, đọc báo cáo tài chính vanh vách... :D Thị trường chứng khoán tầm này cũng chả sợ mất tiền, từ đầu năm đến giờ toàn thấy được, chả thấy ông nào mất.

ORIJEANS

Xe container
Mình đã nói tác dụng của CFA là chém gió về tài chính theo chuẩn quốc tế mà.
2 cái này khác nhau.

Ông đã thực sự biết về nó, ông chém thế nào là tùy ông, ông chém theo chuẩn việt nam cũng được mà chém theo chuẩn quốc tế cũng ok.

Còn cái việc học tài chính bằng cách pết vào gu gờ translate thì k nên chém.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
... từ đầu năm đến giờ toàn thấy được, chả thấy ông nào mất...
Case study này mình nghe quen lắm bờ dồ ạ. Nhưng mình không nhớ rõ ông nào nói (W.Buffet - G.Soros ...) để mình tra gúc gồ xem sao.

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Còn cái việc học tài chính bằng cách pết vào gu gờ translate thì k nên chém.
Cám ơn bờ dồ đã góp ý. Mình nói là mình chỉ nhờ gúc gồ dịch khi mình đau đầu thôi. Bình thường mình vẫn cố gắng đọc và nghe trực tiếp bờ dồ ạ.

ORIJEANS

Xe container
Case study này mình nghe quen lắm bờ dồ ạ. Nhưng mình không nhớ rõ ông nào nói (W.Buffet - G.Soros ...) để mình tra gúc gồ xem sao.
Ông này văn phong hơi có vấn đề???

Lâu lâu tôi k vào quán, nhìn nick ông cũng mới. K biết dạo này các nhân vật hào hùng của quán liệu có kết nạp thêm ai k?

zorba

Xe điện

Lâu lâu tôi k vào quán, nhìn nick ông cũng mới. K biết dạo này các nhân vật hào hùng của quán liệu có kết nạp thêm ai k?
Kệ đi cụ, em tránh cái đống này lâu rồi :D

29H88888

Xe buýt
Chung cư Xuân Phương Quốc Hội, NTL Hà Nội
Website
shop.vuimuasam.vn
Cụ cân nhắc cụ cần kiến thức để làm gì ạ, nếu để đi làm thì cần gì học lấy thôi ạ, cái gì không biết thì Gúc gồ thôi ạ, còn nếu về quản lý thì chỉ cần mấy cái cơ bản thôi bầu Đức có học hành gì đâu mà vẫn làm ác thế cơ mà cụ không phải lo đâu quan trọng là quan hệ của cụ đến đâu và số cụ có giàu hay không thôi. Học theo cháu chỉ là một góc của cuộc sống thôi ạ

Sô lếch Mù

Xe điện
Em chệu,em đi buôn có thắng có thua.Chốt sổ tổng tài sản nợ ít hơn tổng ts có là em có gạo.

đứngcạnhcửasổ

Xe container

Mình trích dẫn luôn bằng tiếng Anh nhé, cái case study khi tất cả mọi người đều hào hứng vì thị trường cứ up up up.

One month before October 1987 stock market crash, George Soros appeared on the cover of Fortune magazine. His message:

"That [American] stocks have moved up, up and away from the fundamental measures of value does not mean they must tumble. Just because the market is overvalued does not mean it is not sustainable. If you want to know how much more overvalued American stocks can become, just look at Japan."

While Soros remained bullish on American stocks, he felt that there was a crash coming – in Japan. He repeated that outlook in an article in the Financial Times of October 14, 1987.

One week later, Soros’s Quantum Fund lost over $350 million as the US market, not the Japanese market, crashed. His entire profit for the year was wiped out in a few days.

B

Banned_U000001

[Đang chờ cấp bằng]

Em thấy văn phong bờ dồ ấy chuẩn, từ ngữ câu cú chính xác mà cụ. Mỗi tội bờ dồ ấy hiền quá, kể đanh đá lên tí nữa thì ngon :D

lanhchuachaplin

Xe điện
bờ dồ cửa sổ nhớ đến Black Monday mà bảo đang mò cua thì ai tin được :))
đúng ngày sinh nhật em luôn.