Cháu bị hổng nặng kiến thức về tài chính. Nhờ các cụ chỉ giáo lấp lỗ

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Bờ dồ đừng cố tình viết sai nữa bờ dồ ạ :).
Nhân vật trong film viết sai, không phải mình viết sai bờ dồ ạ.
Lúc đầu mình tưởng tiếng Anh thế kỷ 19 phải như thế, nhưng bây giờ mình biết đó sai chính tả trong tiếng Anh rồi.

lanhchuachaplin

Xe điện
Kiến thức cháu thủng lỗ chỗ mà các cụ toàn chuyên ngành chém cháu thế :|
Cháu định tự kinh doanh, nhưng ngồi tính có khá nhiều phần mình k biết và k lường được, nên cháu muốn có thêm kiến thức
cụ định tự kinh doanh lớn thế nào mà cần đến kiến thức tài chính, vậy chắc cụ đang cần mảng tài chính doanh nghiệp. Phần này thì em chịu :))

Thổ_dân

Xe tải
cụ nói làm em cũng lo cho thằng ku em quá! Nó cũng học qtri trường HVTC năm sau ra trường rồi mà có vẻ học xong chả còn cái gì nữa như cụ rồi. Kiến thức kiểu học-thi-thi xong-quen hết.

April_

Xe điện
Nhân vật trong film viết sai, không phải mình viết sai bờ dồ ạ.
Lúc đầu mình tưởng tiếng Anh thế kỷ 19 phải như thế, nhưng bây giờ mình biết đó sai chính tả trong tiếng Anh rồi.
Em ko biết bờ dồ thấy câu đó ở phim nào, nhưng em nhìn câu đó em biết phim Tây họ ko viết sai chính tả kiểu như thế, nên bờ dồ đừng cố tình viết sai. Ngay cả câu Thanh you for hospital, câu này em nghĩ bờ dồ biết sai ở đâu ngay từ đầu .

Khonghieu

Xe container
Cám ơn bờ dồ đã giải thích. Một lần, mình xem film trên net, bối cảnh đầu thế kỷ 19, một cô gái viết thư cho người yêu như thế này :

Mi darlyng, goodbie and love iou.

Mình cứ tưởng đấy là tiếng Anh cổ thế kỷ 19, sau này mình mới biết đó là cô gái viết sai chính tả.
Chắc người không nói tiếng Anh mẹ đẻ nên nhầm thế. Chứ y với i phát âm khác nhau. Chắc thư của người Việt mình viết.

vanbui

Xe tăng
Kiến thức học được trong trường có áp dụng được vào thực tiễn không? Cái này chắc các cụ nào tốt nghiệp về Tài chính ra trả lời hộ cháu là chuẩn ạ. Cháu sợ nhất là học toàn những cái trên trời, không cái nào áp dụng được.

Em tốt nghiệp Tài chính, ngành Tài chính tín dụng HVTC gần 2 chục năm òy nhưng thấy kiến thức trong trường với riêng cá nhân em không áp dụng được vào thực tiễn cụ ợ :( - bởi vì em làm ... trái nghề :) - em fun tí !

Có cụ OF nhà mềnh đã viết : " Biết mà không làm, thì không gọi là biết. Học mà không hành thì chưa phải là học. Nói cách khác, hiểu biết một điều gì đó mà không áp dụng thì chưa phải là hiểu biết thực sự. Chỉ qua thực hành, áp dụng vào thực tế thì kiến thức và sự hiểu biết mới thực sự được thấm nhuần... "

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Em ko biết bờ dồ thấy câu đó ở phim nào, nhưng em nhìn câu đó em biết phim Tây họ ko viết sai chính tả kiểu như thế, nên bờ dồ đừng cố tình viết sai. Ngay cả câu Thanh you for hospital, câu này em nghĩ bờ dồ biết sai ở đâu ngay từ đầu .
Chắc người không nói tiếng Anh mẹ đẻ nên nhầm thế. Chứ y với i phát âm khác nhau. Chắc thư của người Việt mình viết.
Các bờ dồ cho mình thời gian để mình tra cứu lại film đó trên gúc gồ. Mình tuy dốt nhưng trí nhớ mình tốt bờ dồ ạ.

April_

Xe điện
Các bờ dồ cho mình thời gian để mình tra cứu lại film đó trên gúc gồ. Mình tuy dốt nhưng trí nhớ mình tốt bờ dồ ạ.
Vì em thích bờ dồ rồi nên em chẳng quan trọng đâu, bờ dồ nói sai nói đúng viết sai viết đúng thế nào cũng đc, bờ dồ luôn là ai đồ của lòng em :">

mink

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ nghe xong tư vấn bị tàu hỏa nhập ma rồi.

Giờ cụ có giở sách ra xem lại em nghĩ cũng chẳng vào đầu được cái gì đâu. Cụ cứ thành thạo cho em cái kĩ năng mềm excel + VBA trong excel trước, cái này cực kì quan trọng, rất hữu ích cho công việc của cụ. Thêm nữa ko biết trong trường cụ có được học về mấy phân mềm ứng dụng cho tài chính ko ( kiểu như Matlab của Điện hay Autocad của bên XD, KT ), nếu có thì làm sao sử dụng thành thạo vào. Như em chả có chuyên môn gì về tài chính ngân hàng nhưng sử dụng mấy hàm cho tài chính nhoay nhoáy.

Sau đó cứ thế tự tin cầm bằng đi xin việc. Đi làm nó mới vỡ ra được là mình hổng ở đâu, lúc đó mở sách ra đọc nó mới vào. Vì kiến thức trong trường là kiến thức tổng hợp, cụ phải biết cụ chuyên sâu vào mảng gì thì mới nói chuyện được. Mà em nghĩ cụ đã ngồi đến 5 năm thì tức là đã có nền tảng nhất định rồi ( kể cả có dốt đến đâu ). Thế nên khi học lại sẽ vào rất nhanh, chứ ko như người mới bắt đầu.

Chúc cụ thành công.

Khonghieu

Xe container

ORIJEANS

Xe container
Mình xin cám ơn chỉ bảo của bờ dồ. Trong những còm trước, mình đã xin phép bờ dồ ORIJEANS giới hạn ngữ cảnh lại để phân biệt cho dễ. Bởi vì Devaluation - Depreciation, tùy thuộc vào tác động từ nội hàm/hay ngoại hàm sẽ có ý nghĩa ứng dụng khác nhau.
Một lần nữa, xin cám ơn chỉ bảo của bờ dồ và hoàn toàn đồng ý với giải thích trong còm của bờ dồ.
Đội gu gờ men của box chứng khoán chắc phải kết nạp thêm ông đập đầu vào cửa sổ này nữa.

Té nước theo cái ông Không hiểu này thì lại ăn đạn. Ông không hiểu này trình tiếng anh chắc k phải bàn, tốt nghiệp cử nhân kinh tế úc, vừa về nước chắc được trăm ngày, nhưng vừa ôn thi vừa chém gió như bão trên box cafe, hỏi về nước đúng lịch k còn trả lời là xem nó bắt thi lại môn nào k :D? sắp thi đến mít rồi mới hỏi giáo trình kinh tế lượng :D thì hoàn toàn đồng ý với ông ý là cắp mít đi văn điển cho nhanh.

Khonghieu

Xe container
Đội gu gờ men của box chứng khoán chắc phải kết nạp thêm ông đập đầu vào cửa sổ này nữa.

Té nước theo cái ông Không hiểu này thì lại ăn đạn. Ông không hiểu này trình tiếng anh chắc k phải bàn, tốt nghiệp cử nhân kinh tế úc, vừa về nước chắc được trăm ngày, nhưng vừa ôn thi vừa chém gió như bão trên box cafe, hỏi về nước đúng lịch k còn trả lời là xem nó bắt thi lại môn nào k :D? sắp thi đến mít rồi mới hỏi giáo trình kinh tế lượng :D thì hoàn toàn đồng ý với ông ý là cắp mít đi văn điển cho nhanh.
:))
Trung cấp: đút bugi vào
Cao đẳng: còn biết vệ sinh bugi nữa
Đại học: tại sao phải cho bugi vào
Cao học: chất lượng bugi ảnh hưởng gì đến việc vận hành xe máy
Nghiên cứu sinh: nghĩ ra làm sao để bugi bền, tốt hơn, hoặc nghĩ ra phương án khác.

Trình độ của em giờ mới là biết thuật ngữ và vai trò của nó trong bài tập, hay phạm vi hẹp. Chưa thể liên quan các dữ liệu ở tầm rộng hơn nên tạm thời cắt nghĩa theo từ điển vậy ạ :))

Hương Điệp

Xe buýt
cụ nên học ACCA hoặc CFA với chăm xem bản tin, đọc tin tức tài chính, xem xét biến động thị trường. Làm ngành Đầu tư, TC cháu nghĩ phải nhạy 1 chút, cái này không luyện được. Chúc c sớm tìm được con đường cho mình cụ nhé ;)

ORIJEANS

Xe container
:))
Trung cấp: đút bugi vào
Cao đẳng: còn biết vệ sinh bugi nữa
Đại học: tại sao phải cho bugi vào
Cao học: chất lượng bugi ảnh hưởng gì đến việc vận hành xe máy
Nghiên cứu sinh: nghĩ ra làm sao để bugi bền, tốt hơn, hoặc nghĩ ra phương án khác.

Trình độ của em giờ mới là biết thuật ngữ và vai trò của nó trong bài tập, hay phạm vi hẹp. Chưa thể liên quan các dữ liệu ở tầm rộng hơn nên tạm thời cắt nghĩa theo từ điển vậy ạ :))
Thôi cũng được. Ít nhất là hiểu đề bài nó đang nói về cái gì. :D

Thôi quên vụ này đi chú ạ. Chăn xi của chú năm nay chắc lại hoành rồi. MU của anh năm nay kiểu gì chả làm nên lịch sử. :))

duongqua

Xe container
ai bảo cụ học mà ko nghiên cứu nên mệt thế đấy:))

porsche gt

Xe điện
Kiến thức cháu thủng lỗ chỗ mà các cụ toàn chuyên ngành chém cháu thế :|
Cháu định tự kinh doanh, nhưng ngồi tính có khá nhiều phần mình k biết và k lường được, nên cháu muốn có thêm kiến thức
Em nghĩ đơn giản thế này không biết có được k :-? Tự kinh doanh nếu cụ dùng vốn của mình thì ước tính doanh thu - chi phí > phần trả lãi suất từ ngân hàng nếu đem số tiền đó gửi tk là bụp đc, còn nếu dùng vốn đi vay thì doanh thu - chi phí > phần lãi vay mà cụ phải trả là bụp đc.

Bếu Bụng

Xe hơi
Em thấy còn phân tích nhiều thứ lắm cụ ạ

Cerato1984

Xe hơi
Em cũng muốn học thêm tài chính mà chưa có điều kiện

Suntln

Xe máy
em cũng như bác chủ, vào hóng mong các cụ chỉ giáo!!!