[Funland] Chánh niệm

Trạng thái
Thớt đang đóng

imagination123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Thích là con của 1 viên chức phục vụ cho Thực dân Pháp. Gia đình và bản thân cụ là dạng được hưởng privilege- đặc quyền đặc lợi, học qua nhiều trường đại học, có thể viết sách bằng tiếng Anh. Cụ là nhà tu hành, chứ cũng không phải là hero, cứu dân cứu nước gì, trong thời thực dân Pháp đô hộ VN.

Các nhóm con cái đặc quyền đặc lợi này, nói chung đc ăn học, cũng giỏi, như Dương Vân Mai, cha cũng làm cho Pháp, có bài cụ N Khuyến khóc D Khuê, chính là ông của DVM. Cô này sau này sang Mĩ cũng làmnghiên cứu về c/s cho Mĩ, chuyên hỏi cung tù binh VN.

Những gia đình này rất sướng, như DVM, nhà có 10 anh chị em, năm 1945 người chết đói đầy đường, chính cha mẹ họ kể lại, nhưng gd họ chẳng hề hấn gì.

Dĩ nhiên, nhiều người bị ảnh hưởng bởi tuổi tác, áo quần, môn đồ, sự trang hoàng,...của 1 người, nhưng 1 số người thì không.

Chỉnh sửa cuối:

ftts

Xe buýt
Cụ Thích là con của 1 viên chức phục vụ cho Thực dân Pháp. Gia đình và bản thân cụ là dạng được hưởng privilege- đặc quyền đặc lợi, học qua nhiều trường đại học, có thể viết sách bằng tiếng Anh. Cụ là nhà tu hành, chứ cũng không phải là hero, cứu dân cứu nước gì, trong thời thực dân Pháp đô hộ VN.

Các nhóm con cái đặc quyền đặc lợi này, nói chung đc ăn học, cũng giỏi, như Dương Vân Mai, cha cũng làm cho Pháp, có bài cụ N Khuyến khóc D Khuê, chính là ông của DVM. Cô này sau này sang Mĩ cũng làmnghiên cứu về c/s cho Mĩ, chuyên hỏi cung tù binh VN.

Những gia đình này rất sướng, như DVM, nhà có 10 anh chị em, năm 1945 người chết đói đầy đường, chính cha mẹ họ kể lại, nhưng gd họ chẳng hề hấn gì.

Dĩ nhiên, nhiều người bị ảnh hưởng bởi tuổi tác, áo quần, môn đồ, sự trang hoàng,...của 1 người, nhưng 1 số người thì không.
Theo quan điểm Phật giáo thì xuất thân tốt đó là họ nhận được quả tốt vì những nhân tốt mà họ đã gieo trước đó. Nên học hỏi họ và gieo nhân tốt cho mình ngay từ bây giờ.

Rất nhiều người không bị chết đói trong nạn đói 1945 và đó không phải là lý do họ đáng bị chê bai.

Em thì với những người làm việc tốt, chỉ 1 việc hay việc nhỏ thôi em cũng thấy kính trọng. Với những người làm vô số điều tốt cho những người khác, giúp biết bao người bớt được khổ đau thì em vô cùng kính trọng. Đó không phải là bị ảnh hưởng bớt tuổi tác, môn đồ.. gì của thầy mà vì những điều thầy đã làm cho những người khác, vì tình thương của thầy với con người, vì công sức mà thầy đã bỏ ra để dạy dỗ, để giúp đỡ.

Em vừa đọc lại tiểu sử thầy Thích Nhất Hạnh trên wiki.

Gio_Dong

Xe buýt
Thời Đức Phật tại thế các Tỳ Kheo có tụng niệm gì đâu mà nhiều vị đắc đạo thế. Đức Phật cũng không hề niệm niếc gì, chỉ ngồi thiền 49 ngày là giác ngộ, đạt cả tầm mình và lục thông
Thời Đức Phật Thích Ca, họ tự tu Thiền mà đắc đạo. Nhưng Phật cũng biết trước sẽ có thời Mạt pháp, chúng sinh thường căn cơ thấp kém, tự tu khó đắc đạo. Do vậy mà Ngài mới bày ra pháp môn Tịnh Độ, để người đời sau có thể dựa vào tha lực của chư Phật, chư Bồ tát. Ai ko muốn theo Tịnh Độ mà muốn theo pháp môn khác cũng ko sao, miễn sao thành được Chính Quả

Gio_Dong

Xe buýt
Mấy cái kính bác đọc là giành cho mấy người mê tín, muốn thần phật giúp mình thoả lòng dục của bản thân, còn để giác ngộ thì phải tu hành theo Bát Chánh Đạo.
Thua ! Bảo "kinh Dược Sư là dành cho người mê tín" là chịu cụ rồi ! Kinh Dược Sư do chính Phật Thích Ca thuyết cho mọi người đấy !

RongPhuongBac

Xe điện
Thua ! Bảo "kinh Dược Sư là dành cho người mê tín" là chịu cụ rồi ! Kinh Dược Sư do chính Phật Thích Ca thuyết cho mọi người đấy !
Hầy. 3 lần mà cụ ấy không tin thì cụ phải chờ cơ duyên khác thôi. :D

slaz8

Xe ba gác
Chắc kiếp trước cụ Slaz8 là ong ve của ngài Vi đà hộ pháp nên chiến đấu rất hăng ;))
Em ko tranh hơn thua vì cái tôi giỏi, chỉ cần làm rõ những lời vu khống kia là ko có bằng chứng, đơm đặt không có thực. Ngoài ra ko lạm bàn cụ ah
Nếu điều đó làm cụ phiền thì mong cụ bỏ quá.
với em quan điểm cá nhân các cụ thì cứ ghi rõ vào, em ko có quyền thay đổi.
Nhưng chỉ trích và vu oan cho Phật cho tổ.Hay sửa đổi kinh Phật thì tai hại hơn cả mất tài vật. đó là "làm thân Phật chảy máu"
Một khi chánh Pháp bị xuyên tạc, con người sẽ mất đi nguồn tri thức chân chính. Lúc đó khổ không chỉ có riêng mình đâu.

vanduloxga

Xe đạp
Hầy. 3 lần mà cụ ấy không tin thì cụ phải chờ cơ duyên khác thôi. :D
Đúng rồi Cụ, tiếp cận vấn đề thế thôi, chân lý mà ng ta ko thích nghe k muốn hiểu thì cũng mất hay.
PS: ở đây có Cụ nào thực hành niệm phật chưa ah, nếu được thì chia sẻ những vấn đề khi thực hành để mình học hỏi với :)
VD: Như mình thì bình thường dành tầm 15ph/ngày để công phu niệm phật (chính khóa) còn tán tu trong ngày thì cứ rảnh rảnh k có áp lực cv thì niệm.
Mình theo công thức niệm từ các Tổ để lại là chia 10 câu phật hiệu theo block 3 3 4 :) Niệm tốc độ trung bình (để giữ câu niệm rõ nhất k bị nuốt từ)
Mình niệm chủ yếu dùng dạng niệm kim cang (niệm ko phát tiếng) để tránh làm phiền mọi ng xung quanh.
Cái khó của mình là hay hôn trầm và tạp niệm nhiều :| hiện tượng nuốt từ vẫn còn, khí yếu nên cũng ảnh hưởng

RongPhuongBac

Xe điện
Đúng rồi Cụ, tiếp cận vấn đề thế thôi, chân lý mà ng ta ko thích nghe k muốn hiểu thì cũng mất hay.
PS: ở đây có Cụ nào thực hành niệm phật chưa ah, nếu được thì chia sẻ những vấn đề khi thực hành để mình học hỏi với :)
VD: Như mình thì bình thường dành tầm 15ph/ngày để công phu niệm phật (chính khóa) còn tán tu trong ngày thì cứ rảnh rảnh k có áp lực cv thì niệm.
Mình theo công thức niệm từ các Tổ để lại là chia 10 câu phật hiệu theo block 3 3 4 :) Niệm tốc độ trung bình (để giữ câu niệm rõ nhất k bị nuốt từ)
Mình niệm chủ yếu dùng dạng niệm kim cang (niệm ko phát tiếng) để tránh làm phiền mọi ng xung quanh.
Cái khó của mình là hay hôn trầm và tạp niệm nhiều :| hiện tượng nuốt từ vẫn còn, khí yếu nên cũng ảnh hưởng
Em niệm đủ nghe. Nửa tiếng đến 40p. Rảnh rang thì 1 tiếng. Vào nhà vệ sinh thì niệm thầm. Nơi phụ nữ đau đẻ thì dặn họ niệm to dõng dạc. :D

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Thời Đức Phật Thích Ca, họ tự tu Thiền mà đắc đạo. Nhưng Phật cũng biết trước sẽ có thời Mạt pháp, chúng sinh thường căn cơ thấp kém, tự tu khó đắc đạo. Do vậy mà Ngài mới bày ra pháp môn Tịnh Độ, để người đời sau có thể dựa vào tha lực của chư Phật, chư Bồ tát. Ai ko muốn theo Tịnh Độ mà muốn theo pháp môn khác cũng ko sao, miễn sao thành được Chính Quả
Ngài Thích Ca Mâu Ni bày ra môn Tịnh Độ hả cụ ??, em tưởng có sau khi Ngài tịch diệt mà nhỉ.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Em niệm đủ nghe. Nửa tiếng đến 40p. Rảnh rang thì 1 tiếng. Vào nhà vệ sinh thì niệm thầm. Nơi phụ nữ đau đẻ thì dặn họ niệm to dõng dạc. :D
Em niệm bất kì khi nào có thể cụ ạ, tuỳ chỗ tuỳ lúc mà to hay nhỏ, nhiều hôm buông lơi ko niệm hoặc niệm ít thấy thật là nhiều phiền não, ngược lại hôm nào niệm nhiều thì thấy mọi sự thật là hoan hỉ. Nam Mô A Di Đà Phật. Có đi là có đến, tu 1 bước là giải thoát một bước..., chúc các cụ ngày càng tinh tấn.

RongPhuongBac

Xe điện
Ngài Thích Ca Mâu Ni bày ra môn Tịnh Độ hả cụ ??, em tưởng có sau khi Ngài tịch diệt mà nhỉ.
Thích Ca mâu ni bày ra đủ phương tiện mà cụ. Thiền và tịnh độ và mật tông. Em theo tịnh độ và mật. Nếu có nhiều thời gian thì niệm 3 ngày 6 thời gì đó.

vanduloxga

Xe đạp
Thế là quá tốt với cư sĩ rùi Cụ, e thì nhiều cái quấn thân, giành 15ph là sắp xếp đủ kiểu, tâm buông vẫn chưa đạt hiệu quả lớn :| Nhưng Cụ công nhận ko, trước khi niệm thì trước cứ nghĩ niệm dễ òm, có 4 câu Phật hiệu :D ai chả làm dc. Mà đi vào thực tế niệm mới thấy đủ loại vấn đề :|
Nào thì niệm nhanh quá mất chữ, niệm chậm thì dễ buồn ngủ :)) rồi thì quên đang niệm đến câu thứ mấy =)) rồi thì đang niệm thì lại nhớ đến kpi tháng này chưa đạt => cái Tâm mình nó xàm dễ sợ luôn nhưng khi ngồi niệm mới đối diện mới nhìn rõ nó dc.
À mà cái nè quan trọng: ăn thua nhau là niệm dc bao niệm nhất tâm ko xen tạp, cái nè khó à. 1000 câu phật hiệu chắc gì dc 1 câu ko xen tạp. Cái nè nhiều ng hiểu lầm này, cứ nghĩ cứ niệm 100 câu là dc tính cả :))
Chứ nói khơi khơi chém thì ko ăn thua

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Thích Ca mâu ni bày ra đủ phương tiện mà cụ. Thiền và tịnh độ và mật tông. Em theo tịnh độ và mật. Nếu có nhiều thời gian thì niệm 3 ngày 6 thời gì đó.
Sao cụ theo nhiều vậy, chỉ chuyên một môn thôi chứ, vậy thì dễ xen lẫn tạp loạn lắm.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Thế là quá tốt với cư sĩ rùi Cụ, e thì nhiều cái quấn thân, giành 15ph là sắp xếp đủ kiểu, tâm buông vẫn chưa đạt hiệu quả lớn :| Nhưng Cụ công nhận ko, trước khi niệm thì trước cứ nghĩ niệm dễ òm, có 4 câu Phật hiệu :D ai chả làm dc. Mà đi vào thực tế niệm mới thấy đủ loại vấn đề :|
Nào thì niệm nhanh quá mất chữ, niệm chậm thì dễ buồn ngủ :)) rồi thì quên đang niệm đến câu thứ mấy =)) rồi thì đang niệm thì lại nhớ đến kpi tháng này chưa đạt => cái Tâm mình nó xàm dễ sợ luôn nhưng khi ngồi niệm mới đối diện mới nhìn rõ nó dc.
Cái gì cũng phải có thời gian rèn luyện mà cụ, em niệm được 3 năm rồi giờ thấy như một thói quen, gọi là tương tục hay nghiệp lực đó cụ, bất kì lúc nào em thấy đang nghĩ vẩn vơ lung tung liền chuyển sang niệm Phật. A Di Đà Phật.

vanduloxga

Xe đạp
Cái gì cũng phải có thời gian rèn luyện mà cụ, em niệm được 3 năm rồi giờ thấy như một thói quen, gọi là tương tục hay nghiệp lực đó cụ, bất kì lúc nào em thấy đang nghĩ vẩn vơ lung tung liền chuyển sang niệm Phật. A Di Đà Phật.
Chuẩn Cụ ah, nên là thật ra nói Tịnh Độ dễ là dễ tương đối khi so với pháp tu khác. Vì Tịnh Độ hợp với căn cơ thấp thời bi giờ. Chứ còn bảo dễ là nói dóc. Ko dễ tẹo nào. Niệm 1000 câu chắc gì dc 1 cậu ko xen tạp. Mà niệm ko xen tạp mới ăn thua

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra mỗi người có những yếu điểm khác nhau ( căn duyên khác nhau ) : người hay nóng giận, người ham ăn, người ham tửu ham sắc, người ham tài.... Vậy nên mới phải tu sửa. Có người sửa được ngay, có người sửa cả đời ( cũng lại là do căn duyên khác nhau ).
Em giờ bớt nóng giận hơn, bớt ham ăn rồi, rượu cũng hạn chế, sắc thì vẫn chưa đoạn tuyệt hẳn, tài danh thì em buông hết hẳn. Vẫn hay phiền não vì những lời thị phi, nhưng niệm Phật rồi thì cũng qua nhanh hơn. A Di Đà Phật.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn Cụ ah, nên là thật ra nói Tịnh Độ dễ là dễ tương đối khi so với pháp tu khác. Vì Tịnh Độ hợp với căn cơ thấp thời bi giờ. Chứ còn bảo dễ là nói dóc. Ko dễ tẹo nào. Niệm 1000 câu chắc gì dc 1 cậu ko xen tạp. Mà niệm ko xen tạp mới ăn thua
Niệm Phật đắc tam muội đó cụ, để đạt đến level đó chắc cũng còn lâu lắm, kiếp này chắc gì đã đạt được, nhưng mà có đi là có đến... dễ quá thì ai cũng thành Phật hết cả rồi, Đức Phật còn trải qua cả trăm nghìn muôn kiếp cơ mà.

Chỉnh sửa cuối:

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
1/ cụ cho trích đoạn nào mà cụ cho là tôi "phỉ báng" ai đó vậy? tôi có thể mắng ai đó vi đặt điều nói không thật. nhưng tôi chưa bao giờ dùng từ "Phỉ báng" cho người bằng phẩm cấp hoạc thấp hơn tôi cả.
Cụ dùng từ không đúng, và không hiểu về ngữ pháp thì phải. Một kẻ ăn không nói có. mà cụ lại dùng từ 'phỉ báng" cụ có biết thê nào là kính ngữ không?
Do vậy trước khi cụ chỉ trích tôi cụ phải xem lại khả năng đọc hiểu của cụ
Lão dạo này có làm Iphone nữa ko đấy.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Mấy ông cứ thao thao về giáo lý với Phật pháp nọ kia như kiểu giác ngộ đến nơi, vậy mà vẫn cãi cọ, miệt thị nhau nhỉ?

Chả hiểu tu tập kiểu gì?
Ông tu ông chứng, bà tu bà đắc cụ nhỉ, tranh cãi mất hết cả hoà khí đầu năm:D

RongPhuongBac

Xe điện
À mà cái nè quan trọng: ăn thua nhau là niệm dc bao niệm nhất tâm ko xen tạp, cái nè khó à. 1000 câu phật hiệu chắc gì dc 1 câu ko xen tạp. Cái nè nhiều ng hiểu lầm này, cứ nghĩ cứ niệm 100 câu là dc tính cả :))
Cứ niệm nhiều thành quen. Cái vấn đề của cụ là vẫn còn sợ mình niệm mà khởi lên vọng tưởng. Niệm là dễ nhất đấy cụ. Đi đứng nằm ngồi đều được. Chứ trì chú thì phải ngồi, nghe pháp phải ngồi chứ đâu ai nằm nghe pháp nghe giảng kinh đâu :D. 1000 câu phật hiệu, xen tạp trăm câu nhưng trăm câu còn lại cột cái tâm cụ vào cụ thì tốt chứ sao 👍

Trạng thái
Thớt đang đóng