[Funland] Chánh niệm

Trạng thái
Thớt đang đóng

Andydo

Xe điện
Đạo Thiên Chúa bất đồng, theo em hiểu nguyên do là như này:
- Trước đây con người thờ đa thần. Sau đó tổ phụ Abraham mới bỏ hết các tượng thần đi, chỉ thờ Đức Chúa trời. Như vậy là chuyển từ đa thần về độc thần.
- Đạo Hồi thì cho rằng Đạo Do Thái, Đạo Cơ Đốc đã có màu sắc đa thần trái với tinh thần độc thần của Thiên Chúa Giáo.

Như vậy, bất đồng nó nằm ở quan điểm độc thần hay đa thần. Còn về phần Phật giáo thì không có thần thánh gì cả nên về cơ bản em nghĩ không mâu thuẫn với các tôn giáo khác. Quan điểm của Phật giáo là chúng sinh bình đẳng, người tu tự giải thoát cho mình.
Cụ đọc kinh thánh chưa. Cụ không rõ mà nói sai hết.
Chỉ riêng chuyện độc thần- đa thần và tôn thờ ngẫu tượng là 2 chuyện hoàn toàn khác nhau mà cụ nhập làm 1 là sai hết rồi.
Còn vấn đề hồi giáo nó không liên quan gì hết. Đây là câu chuyện về đấng messiah (đấng cứu thế) được tiên tri từ trước trong kinh thánh. Do thái, cơ đốc giáo, hồi giáo khác biệt cơ bản là nhìn nhận ai là đấng cứu thế trong lịch sử
Ps: Hồi giáo thờ thượng đế, tên gọi là Allah. Chứ không thờ Mohamed nha, ông ấy chỉ là 1 con người bình thường

Andydo

Xe điện
Em có thắc mắc thế này:
- Phật Thích Ca, chúa Giê su và Nhà tiên tri Mohamed đều là những người đạt được cảnh giới tột cùng của sự "giác ngộ".
- Vậy tại sao 3 tôn giáo lớn mà các vị trên đại diện vẫn có những điểm bất đồng? Hay sự bất đồng này là do "tam sao thất bản" từ những người kế thừa, phát triển các tôn giáo này gây nên?
Tiên tri Mohamed là 1 con người bình thường, không có giác ngộ, không có thần lực gì hết. Hồi giáo không thờ ông ấy, mà thờ duy nhất Thượng đế, cũng chính là thiên chúa của Do thái và Thiên chúa giáo. Allah nghĩa là thượng đế. Không có "thánh Allah" gì hết

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ đọc kinh thánh chưa. Cụ không rõ mà nói sai hết.
Chỉ riêng chuyện độc thần- đa thần và tôn thờ ngẫu tượng là 2 chuyện hoàn toàn khác nhau mà cụ nhập làm 1 là sai hết rồi.
Còn vấn đề hồi giáo nó không liên quan gì hết. Đây là câu chuyện về đấng messiah (đấng cứu thế) được tiên tri từ trước trong kinh thánh. Do thái, cơ đốc giáo, hồi giáo khác biệt cơ bản là nhìn nhận ai là đấng cứu thế trong lịch sử
Ps: Hồi giáo thờ thượng đế, tên gọi là Allah. Chứ không thờ Mohamed nha, ông ấy chỉ là 1 con người bình thường
Dạ. Cái này chắc phải mời cụ doctor76 giải thích ạ.

Duc Sang

Xe container
Đúng là cuồng thật à cụ. E phải công nhận. Mà mẹ em đi chùa ngày nào cũng đi cụ ạ. Giao thừa thì bảo 1 năm mới có 1 ngày. Mẹ con cự cãi hoài nên e chả buồn nói. Như dì em, con mất, thèm dc bữa ăn gia đình đoàn tụ mà ko có. Còn mẹ em thì có nhưng lại ko trân trọng. Thói đời, kẻ ăn ko hết người tìm ko ra.
Mẹ cụ thích vậy thì cụ cứ chiều mẹ cụ đi. Tại sao lại bắt mẹ chiều mình?

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Tiên tri Mohamed là 1 con người bình thường, không có giác ngộ, không có thần lực gì hết. Hồi giáo không thờ ông ấy, mà thờ duy nhất Thượng đế, cũng chính là thiên chúa của Do thái và Thiên chúa giáo. Allah nghĩa là thượng đế. Không có "thánh Allah" gì hết
Còm này của cụ thì khác gì còm em mà cụ lại mắng em kinh thế?

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Andydo

Xe điện
Có mắng gì đâu. Mà có phải còm cụ đâu.
Hoàn toàn chỉ nói chuyện kiến thức, không công kích cá nhân nào hết. Nếu thấy phiền phức thì cụ cứ bỏ qua

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Có mắng gì đâu. Mà có phải còm cụ đâu.
Hoàn toàn chỉ nói chuyện kiến thức, không công kích cá nhân nào hết. Nếu thấy phiền phức thì cụ cứ bỏ qua
Cụ trích bài em mà?

RongPhuongBac

Xe điện
Mình ăn chay mấy năm rồi nên sức khoẻ khá tốt. 20 ly có ít quá không Cụ. Hehe
Em biết cụ tu tập nhiều nên uống rượu 30~40 chén cũng như uống nước lã thôi không hề hấn gì. Nhưng em ăn chay kì thôi. Với em 20 chén là đủ. Trước kia ăn mặn toàn phần nên em có uống rượu được đâu. 3~4 chén là phê pha rồi. 5~6 chén là đêm mửa liên tục, vật vã lắm. À mà em không khuyến cáo các cụ đang chuẩn bị tu tập để mục đích uống rượu đâu :D. Khi nào nắm chắc cốt lõi thì hãy châm tửu :D

Dở người

Xe điện
Khác về bản chất chứ cụ.
Theo ý cụ 3 vị trên đều là những người đạt tới sự giác ngộ.
Nhưng theo giáo lý Thiên chúa giáo, Thiên Chúa là Thiên Chúa, là Đấng Toàn năng, là Tạo hóa..., không phải là người giác ngộ. Cụ nói thế người Hồi, người Do Thái, người Công giáo, Tin lành họ cho là cụ báng bổ đấy cụ.
Chúa Jesus, theo niềm tin Công Giáo, Tin lành, Chính thống..., là Chúa con, chính là Đấng Messia, Đấng Cứu thế. Ngài là Chúa con mang thân phận con người, xuống thế để cứu chuộc con người khỏi tội lỗi. Ngài là Chúa, không phải người giác ngộ gì hết.
Tiên tri Mahomed là người thật, không có quyền năng tài phép gì cả, cũng chả được ai thờ phụng. Ông là người rao giảng về Thiên Chúa, như các ngôn sứ, tiên tri có trước. À, trong Hồi giáo thì Chúa Jesus cũng được coi là một ngôn sứ, được kính trọng nhưng không phải là Chúa.
Chắc nhiều người Việt không biết và hay gọi lẫn lộn. Allah mang nghĩa là Thiên Chúa trong tiếng Arab chứ không phải vị thánh nào tên là Allah. Người Công giáo, Tin lành, Chính thống người Arab cũng tôn xưng Thiên chúa là Allah, chuyển ngữ qua tiếng Anh là God. Nhiều cụ nhầm Thánh Allah của riêng đạo Hồi là không đúng nhé.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Còm cụ phỗng new
Mà thôi, cụ thấy thì bỏ qua cho tôi. Tôi không có ý công kích cụ. Chỉ thấy kiến thức sai thì nói thôi.
Em thắc mắc thôi mà. Bản thân em cũng không được rõ nên cũng muốn học hỏi thôi chứ có phải tranh cãi lấy được đâu cụ.

Duc Sang

Xe container
Khác về bản chất chứ cụ.
Nhưng theo giáo lý Thiên chúa giáo, Thiên Chúa là Thiên Chúa, là Đấng Toàn năng, là Tạo hóa..., không phải là người giác ngộ. Cụ nói thế người Hồi, người Do Thái, người Công giáo, Tin lành họ cho là cụ báng bổ đấy cụ.
Chúa Jesus, theo niềm tin Công Giáo, Tin lành, Chính thống..., là Chúa con, chính là Đấng Messia, Đấng Cứu thế. Ngài là Chúa con mang thân phận con người, xuống thế để cứu chuộc con người khỏi tội lỗi. Ngài là Chúa, không phải người giác ngộ gì hết.
Tiên tri Mahomed là người thật, không có quyền năng tài phép gì cả, cũng chả được ai thờ phụng. Ông là người rao giảng về Thiên Chúa, như các ngôn sứ, tiên tri có trước. À, trong Hồi giáo thì Chúa Jesus cũng được coi là một ngôn sứ, được kính trọng nhưng không phải là Chúa.
Chắc nhiều người Việt không biết và hay gọi lẫn lộn. Allah mang nghĩa là Thiên Chúa trong tiếng Arab chứ không phải vị thánh nào tên là Allah. Người Công giáo, Tin lành, Chính thống người Arab cũng tôn xưng Thiên chúa là Allah, chuyển ngữ qua tiếng Anh là God. Nhiều cụ nhầm Thánh Allah của riêng đạo Hồi là không đúng nhé.
Có Đấng Toàn Năng không cụ ơi?

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Khác về bản chất chứ cụ.
Em chẳng bao giờ báng bổ tôn giáo cả. Còm của em đại ý là Đạo Thiên Chúa (Đạo thờ Thiên Chúa) gồm Đạo Do Thái, Cơ Đốc Giáo, Hồi Giáo có mâu thuẫn về quan niệm độc thần và đa thần. Như vậy có đúng không ạ?

Dở người

Xe điện
Có Đấng Toàn Năng không cụ ơi?
Dạ như em nói trên đó cụ. Chúa (God, Allah) là Đấng Toàn năng, vô thủy, vô chung. Ngài là Chúa của cả Do Thái Giáo, Hồi Giáo, Công Giáo, Tin lành, Chính thống giáo và vô khối các giáo phái độc lập khác.
Phúc cho ai không thấy mà tin.

Dở người

Xe điện
Em chẳng bao giờ báng bổ tôn giáo cả. Còm của em đại ý là Đạo Thiên Chúa (Đạo thờ Thiên Chúa) gồm Đạo Do Thái, Cơ Đốc Giáo, Hồi Giáo có mâu thuẫn về quan niệm độc thần và đa thần. Như vậy có đúng không ạ?
Không phải đâu cụ.
Tất cả các đạo trên đều thờ 1 thần chung, đều là độc thần giáo. Họ không mâu thuẫn về quan niệm độc thần và đa thần.
Tuy nhiên, Hồi Giáo cho rằng nhánh Thiên chúa giáo khác thờ ngẫu tượng ( do tranh, tượng, hình ảnh) chứ không phải thờ Thiên Chúa. Theo quan điểm Hồi giáo, các nhánh Thiên chúa khác thờ sai ý chúa, chỉ có họ mới làm đúng ý Thiên chúa. Kiểu như cùng Chúa nhưng tao thờ Chúa đúng, còn mày thờ ngẫu tượng, sai ý Chúa.
Còn về nguyên tắc, tất cả các đạo thuộc nhóm Thiên Chúa giáo đều thờ độc thần.

Duc Sang

Xe container
Dạ như em nói trên đó cụ. Chúa (God, Allah) là Đấng Toàn năng, vô thủy, vô chung. Ngài là Chúa của cả Do Thái Giáo, Hồi Giáo, Công Giáo, Tin lành, Chính thống giáo và vô khối các giáo phái độc lập khác.
Phúc cho ai không thấy mà tin.
Cháu cũng tin có Đấng Toàn Năng. Không thể ngẫu nhiên có vũ trụ, thế giới này được.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Không phải đâu cụ.
Tất cả các đạo trên đều thờ 1 thần chung, đều là độc thần giáo. Họ không mâu thuẫn về quan niệm độc thần và đa thần.
Tuy nhiên, Hồi Giáo cho rằng nhánh Thiên chúa giáo khác thờ ngẫu tượng ( do tranh, tượng, hình ảnh) chứ không phải thờ Thiên Chúa. Theo quan điểm Hồi giáo, các nhánh Thiên chúa khác thờ sai ý chúa, chỉ có họ mới làm đúng ý Thiên chúa. Kiểu như cùng Chúa nhưng tao thờ Chúa đúng, còn mày thờ ngẫu tượng, sai ý Chúa.
Còn về nguyên tắc, tất cả các đạo thuộc nhóm Thiên Chúa giáo đều thờ độc thần.
Dạ, thế thì em mới nói. Các Tôn giáo kia coi đó vẫn là Độc thần còn Hồi giáo thì coi đó không phải là Độc thần.

Dở người

Xe điện
Dạ, thế thì em mới nói. Các Tôn giáo kia coi đó vẫn là Độc thần còn Hồi giáo thì coi đó không phải là Độc thần.
Dạ không phải cụ ạ.
Như đạo Do Thái, tôn giáo gốc của các nhánh Thiên chúa giáo khác, họ vẫn giữ cách thờ phụng đúng từ thời Maisen đến giờ. Họ không thờ tranh ảnh tượng, hoàn toàn không có cái gọi là ngẫu tượng.
Nhưng Hồi giáo vẫn không cho là họ thờ đúng. Người Hồi giáo cho rằng, chỉ những ai thờ Thiên Chúa theo đúng Kinh Qu'ran thì mới là thờ đúng, dù Mahomed và Kinh Qu'ran ra đời sau cả Do Thái và Công giáo ngàn năm.
Vấn đề của Hồi giáo là ai làm theo họ mới là đúng. Kể cả nhánh Hồi giáo khác chứ đừng nói là Công giáo hay Tin lành. Cụ thấy hai dòng Shii và Sunny oánh nhau suốt đấy chứ, dù họ cùng tuân theo Kinh Qu'ran và nhận Mahomed là tiên tri vĩ đại nhất.
Chứ không phải Hồi giáo coi các nhánh kia là đa thần hay độc thần đâu cụ ơi.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Dạ không phải cụ ạ.
Như đạo Do Thái, tôn giáo gốc của các nhánh Thiên chúa giáo khác, họ vẫn giữ cách thờ phụng đúng từ thời Maisen đến giờ. Họ không thờ tranh ảnh tượng, hoàn toàn không có cái gọi là ngẫu tượng.
Nhưng Hồi giáo vẫn không cho là họ thờ đúng. Người Hồi giáo cho rằng, chỉ những ai thờ Thiên Chúa theo đúng Kinh Qu'ran thì mới là thờ đúng, dù Mahomed và Kinh Qu'ran ra đời sau cả Do Thái và Công giáo ngàn năm.
Vấn đề của Hồi giáo là ai làm theo họ mới là đúng. Kể cả nhánh Hồi giáo khác chứ đừng nói là Công giáo hay Tin lành. Cụ thấy hai dòng Shii và Sunny oánh nhau suốt đấy chứ, dù họ cùng tuân theo Kinh Qu'ran và nhận Mahomed là tiên tri vĩ đại nhất.
Chứ không phải Hồi giáo coi các nhánh kia là đa thần hay độc thần đâu cụ ơi.
Em cám ơn cụ nhiều về thông tin rất bổ ích. Vấn đề Tôn giáo nếu không nghiên cứu sâu là dễ bị hiểu lệch lạc ngay. :(

Trạng thái
Thớt đang đóng