[Funland] Chánh niệm

Trạng thái
Thớt đang đóng

RongPhuongBac

Xe điện
Sao cụ theo nhiều vậy, chỉ chuyên một môn thôi chứ, vậy thì dễ xen lẫn tạp loạn lắm.
Em thuộc nhiều chú. Chú đại bi, cú thần chú, chú dược sư. Mỗi chú có công dụng riêng biệt. Chú đại bi giảm thiểu lo lắng sợ hãi. Cú thần chú thì dùng cho nhập trạch, nhà cửa, an thổ địa...

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em biết cụ tu tập nhiều nên uống rượu 30~40 chén cũng như uống nước lã thôi không hề hấn gì. Nhưng em ăn chay kì thôi. Với em 20 chén là đủ. Trước kia ăn mặn toàn phần nên em có uống rượu được đâu. 3~4 chén là phê pha rồi. 5~6 chén là đêm mửa liên tục, vật vã lắm. À mà em không khuyến cáo các cụ đang chuẩn bị tu tập để mục đích uống rượu đâu :D. Khi nào nắm chắc cốt lõi thì hãy châm tửu :D
Trêu Cụ chút thôi. Từ khi chuyển sang trường chạy mình ko uống rượu bia vì không thích nữa. Lý do thứ 2 nó làm tiêu mất năng lượng an nhiên mình đang có, dễ gây mất cân bằng nên mình ko dùng. Lý do nữa là mình dị ứng với mùi rượu kể cả các loại rượu ngon.

slaz8

Xe ba gác
1. Đọc mà không hiểu thì trả lời làm sao đúng. Liệu điều này có thể hiện khả năng nhận thức của bạn không?

2.Hóa ra cũng chẳng có thông tin gì, chỉ nói khơi khơi là giỏi. Thế mà bạn cứ đi nói người khác như đúng rồi.

Chắc bạn cũng chỉ goolge rồi post cho mọi người đọc.
1/ Cãi nhau cho cụ nhất. Tôi về bét cũng vui
2/ muốn tìm nguồn, học thì hỏi tử tế, biết đâu tôi trả lời cho. Nhưng đã không biết mà kích tướng để dò đường thì tôi gặp nhiều rồi. Cụ lộ bài sớm quá

slaz8

Xe ba gác
Mình đã đọc một số kinh đại thừa, ví dụ kinh Pháp Hoa mình đã đọc vài lần, mình có nhận xét như sau:
- Các kinh đại thừa được viết bởi những người có trình độ tư duy và trí tuệ rất cao (các ông tổ đã đạt được những nấc thang cao cấp trên đường tu tập hoặc có khi họ cũng đã giác ngộ), văn phong điêu luyện, lí luận sắc sảo, có thể coi là những áng văn học tuyệt vời. Quan điểm của mình cho rằng, các kinh này vẫn chứa nhiều thông điệp và lí luận uyên áo sâu sắc, nhưng không phải do Phật Thích Ca thuyết, mà do các Tổ viết ra theo cấu trúc giống Kinh.
- Các kinh nguyên thủy được mọi trường phái công nhận là Phật Thích Ca thuyết (bộ A Hàm,....) thì lời lẽ giản dị, trực diện, dễ học dễ hiểu với con người ở nhiều cấp độ, nhưng vẫn sâu sắc và thấm thía, dù ở trình độ nào đọc vẫn tâm đắc.
- Có nhiều kinh đại thừa tự cho rằng kinh đại thừa của phái mình là được Phật thuyết cho các hàng trí tuệ cao, hàng thanh văn, bồ tát,...cái này mình không bình luận. Tuy vậy, nếu người đọc còn là phàm phu như mình hay các bạn, đọc phải những câu như "kinh này là vua của các kinh", "chỉ cần tụng niệm 4 câu trong kinh này là tiêu mọi nghiệp chướng",...mà ngộ nhận là rất nguy hiểm.
- Nếu ai chưa tìm hiểu kỹ tứ diệu đế, bát chính đạo, vô thường, vô ngã, nguyên lý duyên sinh mà đã đọc ngay hàng loạt kinh đại thừa, mà dẫn đến ngộ nhận (vì có một số kinh đại thừa không hiểu sao chèn vào một số câu coi lí luận kinh nguyên thủy là thấp cấp, lí luận trong kinh đại thừa mới là cao cấp) thì dễ nảy sinh mạn, rất nguy hiểm.
- Nhưng dù gì, mình vẫn nhận thấy, việc đọc kinh đại thừa nếu biết gạn đục khơi trong, đọc với cái tâm khiêm hạ, biết chọn lọc tinh túy, bỏ qua hoặc gác lại những ý tứ có vẻ phân biệt chê bai kinh nguyên thủy, thì cũng rút ra được rất nhiều cái hay.
- Kinh nguyên thủy đọc "an toàn" hơn, tuy không bay bổng nhưng không kém sâu sắc, không gợi lên trong lòng người đọc sự kiêu mạn.
- Kinh gì cũng vậy, khó tránh khỏi trà trộn tam sao thất bản, có vẻ kinh nguyên thủy ít bị trà trộn hơn là kinh đại thừa.
Quan điểm của tôi thì cho rằng nhận thức chưa đầy đủ thì nhìn gà với quốc cũng 2 chân 2 cánh. Do vậy ai đó cho rằng Kinh Đại thừa với Tiểu thừa là của Phật thuyết hay không của Phật thuyết với lý do "đọc thấy lý luận sâu sắc, trí tuệ rất cao.." thì hơi mâu thuẫn. Không lẽ đời sau chứng ngộ viết hay hơn cả Phật? Đã hay hơn sao lại phải bắt chước? Vì thông thường hàng giả sao lại tốt hơn hàng thật được?
Do đó quanđiểm cá nhân của cụ mâu thuẫn và không thực tế

slaz8

Xe ba gác
Đức Phật trước khi giác ngộ như vậy cũng không có gì là lạ, còn với ông NH e hơi thắc mắc ông ý là sư khi ở bên Pháp ông ý vẫn để tóc không cạo đầu là sao?
Thiền sư thì không nhất thiết phải cạo đầu, nhưng thọ giới phải cạo đầu thì bắt buộc phải cạo đầu. Khi xả giới thì không cần cạo.
Do vậy em không đánh giá đúng sai khi có vị thiền sư nào tóc dài
Nói thật e tò mò câu hỏi của cụ kia nên chờ cụ nào đó trả lời để hiểu thêm, gặp đúng cụ trả lời chán đời quá 😩 , trả lời đúng kiểu tivi hay phát lúc 19h :)), hóng mãi. Chiếc áo ko làm nên thày tu cái này rất đúng nhưng với câu hỏi của cụ gì đó thì k thể áp dụng và trả lời như thế dc. E thì k theo và biết 1 tôn giáo nào cả, đi chùa hay đến nhà thờ chủ yếu vãn cảnh và tìm hiểu kiến trúc, văn hóa. Vừa rồi đi chùa Khơ Me có rì viu cho các cụ trên này, thấy mấy chú sư trẻ xăm trổ đầy mình ngồi ghế đá gần quán nước mía trong chùa, e cũng hệ hơi cứng cứng :P mà nhìn thấy cũng có phần ái ngại
Các nước theo PG nam truyền, có một truyền thông rất hay. Đó là thanh niên được cho vào chùa học, bao gồm cả văn hoá, đạo đức PG, sau khi 18 tuổi, ai muốn tu tiếp thì xin xuất gia. Ai không ở được thì nhập thế. Hoàn toàn tự nguyện. Do vậy thanh niên cạo đầu đắp y như sadi vẫn có thể xăm trổ. Thêm nữa trong PG cả nam truyền lẫn bắc truyền đều có hình thức đánh dấu lên người( xăm )
Bắc truyền thì hay chấm hương trên đầu "Đốt đảnh". Nam truyền thì xăm các biểu trưng PG. Đăc biệt săm Yantra của PG nam truyền còn là văn hoá của cư dân các đảo lớn vùng Đông nam Á ( người Việt xưa cũng có tục xăm mình)
Vi vậy khi cụ gặp các vị thanh niên PG xăm thì do khác biệt văn hoá nên thấy shock.
(Do thực tế phim ảnh và XH ngày nay thì xh thâm hay cạo đầu trọc và xăm mình..)
Việc một vị sư, có lúc thấy tóc tai rối bời râu ria xồm xoàm thì không phải là bất thường. Do hanh nguyện khi đi tu họ thọ giới gì thì giữ giới đó. Đặc biệt một vị tỳ kheo sau thọ giới có thể hoàn tục rồi tu lại . Được phép làm như vậy 7 lần. Đó là giới luật.
Hoặc các vị sơn tăng tu trong rừng núi. Khi họ tham thiền nhập định thì râu tóc hoàn toàn không cắt cạo.( Bồ Đề Đat Ma tổ sư)
Nên khi nhìn vào ngoại hình, không thể quy kêt vị sư đó đang làm đung hay sai. Mà cần theo dõi suốt cả 1 Quá trình.

Chỉnh sửa cuối:

RongPhuongBac

Xe điện
Quan điểm của tôi thì cho rằng nhận thức chưa đầy đủ thì nhìn gà với quốc cũng 2 chân 2 cánh. Do vậy ai đó cho rằng Kinh Đại thừa với Tiểu thừa là của Phật thuyết hay không của Phật thuyết với lý do "đọc thấy lý luận sâu sắc, trí tuệ rất cao.." thì hơi mâu thuẫn. Không lẽ đời sau chứng ngộ viết hay hơn cả Phật? Đã hay hơn sao lại phải bắt chước? Vì thông thường hàng giả sao lại tốt hơn hàng thật được?
Do đó quanđiểm cá nhân của cụ mâu thuẫn và không thực tế
Em theo dược sư phật. Mà đại thừa mới có. Tiểu thừa thì phải đọc kĩ mới thấu được dược sư phật.

slaz8

Xe ba gác
Em theo dược sư phật. Mà đại thừa mới có. Tiểu thừa thì phải đọc kĩ mới thấu được dược sư phật.
Tất cả các vị Phật được nhắc tới trong kinh điên PG là do Phật tổ thuyết, thì chúng sanh mới được biết đến. Công hạnh các vị Phật đó không khác với Phật Thích Ca Mâu Ni. Chỉ khác nơi xuất thân, vị trí địa lý hoặc mốc giới thời gian. Cũng như nguyện lực.
Đó là nói về các vị Phật toàn giác. Còn các vị Độc giac Phật thì nhiều, cũng là do Phật thuyết cho chúng ta biết.
Các bài kinh đó có cả trong Nam truyền và Bắc truyền.
Người đời sau đọc và hiểu thế nào là khả năng nhận thức của họ. Muốn biết lý chân thật của lời Phật thuyết thì băt buộc thực hành theo PG. Không có ngoại lệ.
Do vậy quan điểm cá nhân của ai đó về PG,
thì khó mà chuẩn nếu vị đó chưa liễu nghĩa kinh điển cụ ah.
Mình chỉ có khả năng đưa ra các lập luận bằng chứng có sẵn để làm sáng tỏ. Không có khả năng thuyết pháp độ nhân thì không cố được.

Bang lang

Xe điện
Có người dạy chứ cụ. Nhưng là dạy gián tiếp. Vì em tại gia nên mấy cái thọ cụ túc giới quy y gì đó em không màng. Mà em thấy em cũng không cần quy y. Họ mình không mang đi mang họ Thích làm gì :D. Quán âm bồ tát có mang họ Thích đâu mà vẫn chứng quả từ sơ địa bồ tát lên bát địa bồ tát đấy thôi :D. Khất sỹ tu sĩ không được dậy chú cho cư sĩ nhưng em có theo khất sĩ đâu mà đòi cấm em đọc :D. Đại bi chú đà na li của Quán Thế Âm Bồ Tát thật vi diệu, ai đọc chuyên cần thì sẽ có lợi ích, không thể nghĩ bàn. Cụ đọc không thấy hiệu quả thì đâu có nghĩa là em và các cụ khác sẽ không hiệu quả. Không tin cụ có thể lật lại từng trang giấy mà xem có cụ còn bán nhà thành công nhờ đọc đại bi chú đó ạ.
Em khoe cái, hnay em đã thực hiện ngày thứ 3 đó cụ RongPhuongBac , hình như cũng hiệu quả đấy!

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Thích Ca mâu ni bày ra đủ phương tiện mà cụ. Thiền và tịnh độ và mật tông. Em theo tịnh độ và mật. Nếu có nhiều thời gian thì niệm 3 ngày 6 thời gì đó.
Không cụ ơi, pháp môn Tịnh độ được Cao tăng Trung Quốc : Huệ Viễn sáng lập mãi sau này. . phật là một danh xưng, k phải là tên riêng, phật thích ca mâu Ni sống một đời người như chúng ta 84 năm , kinh do đệ tử ngài ghi chép lại qua lời giảng của ngài " có lẽ" là bộ kinh a hàm hoặc thêm 1-2 bộ khác nữa là cùng thôi. Nội dung cũng rất cốt lõi, chung nhất chứ không cụ thể phương pháp nào. Các phương pháp khác , cụ thể sau này do đệ tử, các tổ ( cũng có thể gọi là Phật) đề ra thêm cho phù hợp vs căn cơ, thời đại,vậy thôi ạ, .

RongPhuongBac

Xe điện
Tất cả các vị Phật được nhắc tới trong kinh điên PG là do Phật tổ thuyết, thì chúng sanh mới được biết đến. Công hạnh các vị Phật đó không khác với Phật Thích Ca Mâu Ni. Chỉ khác nơi xuất thân, vị trí địa lý hoặc mốc giới thời gian. Cũng như nguyện lực.
Đó là nói về các vị Phật toàn giác. Còn các vị Độc giac Phật thì nhiều, cũng là do Phật thuyết cho chúng ta biết.
Các bài kinh đó có cả trong Nam truyền và Bắc truyền.
Người đời sau đọc và hiểu thế nào là khả năng nhận thức của họ. Muốn biết lý chân thật của lời Phật thuyết thì băt buộc thực hành theo PG. Không có ngoại lệ.
Do vậy quan điểm cá nhân của ai đó về PG,
thì khó mà chuẩn nếu vị đó chưa liễu nghĩa kinh điển cụ ah.
Mình chỉ có khả năng đưa ra các lập luận bằng chứng có sẵn để làm sáng tỏ. Không có khả năng thuyết pháp độ nhân thì không cố được.
Đúng vậy cụ. Toàn giác Thích Ca mâu ni ( Trí giả tịch tĩnh dòng Thích Ca). Toàn giác A Di Đà Phật ( Vô Lượng Thọ Phật - Vô Tránh Niệm vương tiền thân). Toàn giác Dược sư Lưu Ly Quang Vương Phật. Toàn giác đều đạt đẳng Như Lai, đều là Dược Sư. Ngoài ra còn có Độc giác Nam Mô ( hoàng tử Đề Bà Đạt Đa - em họ của thái tử Tất Đạt Đa Cồ Đàm ). Hiện ngài Đề Bà Đạt Đa còn đang ở địa ngục nhưng a tăng kì kiếp sau sẽ thành Phật độc giác. :D

RongPhuongBac

Xe điện
Không cụ ơi, pháp môn Tịnh độ được Cao tăng Trung Quốc : Huệ Viễn sáng lập mãi sau này. . phật là một danh xưng, k phải là tên riêng, phật thích ca mâu Ni sống một đời người như chúng ta 84 năm , kinh do đệ tử ngài ghi chép lại qua lời giảng của ngài " có lẽ" là bộ kinh a hàm hoặc thêm 1-2 bộ khác nữa là cùng thôi. Nội dung cũng rất cốt lõi, chung nhất chứ không cụ thể phương pháp nào. Các phương pháp khác , cụ thể sau này do đệ tử, các tổ ( cũng có thể gọi là Phật) đề ra thêm cho phù hợp vs căn cơ, thời đại,vậy thôi ạ, .
Thích Ca mâu ni Phật thuyết pháp 49 năm. Với tôn giả A nan là người có trí nhớ ưu việt nhất. 2~3 bộ là thế nào?

doctor76

Xe ba gác
Người OF

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cụ Dở Người giải thích khá chuẩn rồi đấy cụ, em thì không muốn sa đà nhiều và tôn giáo trên diễn đàn cụ ạ,
Dạ vâng. Em cám ơn cụ. Em cũng biết thế nhưng tất cả là do hiểu lầm về câu từ thôi cụ ạ. :)

Bang lang

Xe điện
Cụ có duyên với đại bi nhưng người có căn cơ khuyên cụ lại là anh chàng nắm đầu cụ. Cụ mang bánh kẹo hoa quả cảm ơn anh chàng đó là hay. :D
Yes, nhưng tính ra cụ cũng có phần đó! Quan trọng là thời điểm mình nhận ra cụ nhỉ!

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Thích Ca mâu ni Phật thuyết pháp 49 năm. Với tôn giả A nan là người có trí nhớ ưu việt nhất. 2~3 bộ là thế nào?
Thế thì có thể là 2-300 bộ :)) . Cụ cho em hỏi " khó" cụ tí, theo sử sách : phật Thích ca ngồi dưới cây bồ đề 7 tuần, hay là 49 ngày ? thì thành Phật ?

RongPhuongBac

Xe điện
Thế thì có thể là 2-300 bộ :)) . Cụ cho em hỏi " khó" cụ tí, theo sử sách : phật Thích ca ngồi dưới cây bồ đề 7 tuần, hay là 49 ngày ? thì thành Phật ?
Em xem trong kinh thì ghi 49 ngày dưới gốc bồ đề thì thành tựu vô thượng chánh đẳng chánh giác. Kính cụ.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Em xem trong kinh thì ghi 49 ngày dưới gốc bồ đề thì thành tựu vô thượng chánh đẳng chánh giác. Kính cụ.
Em cũng xem trong kinh, thấy ghi 7 tuần. Mà thời phật thích ca sống bên ấn độ, một tuần nó không phải 7 ngày, suy ra con số 77 49 chưa hẳn chính xác , làm bao anh em bấm phải biển này buồn , tệ thế đấy ;))

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác
N
cụ hỏi dễ quá.
Cụ phải hỏi là sao Phật lại sinh bên hông? Hay mới sinh mà đi 7 bước ngươi ta mới khó trả lời.
hay hỏi là lấy cái gì để chứng minh Phật nói đúng. Vì cụ và đại đa số người sống trên đời sao không hiểu được Phật
Nếu cụ hỏi thế thì em thật 99,99% không ai trả lời được.

Trạng thái
Thớt đang đóng