[Funland] Chàng trai trẻ tử vong sau khi được tiêm thuốc gây tê để cắt bao quy đầu

kobietdatlagi

Xe tải
Hay sợ như cụ mà đọc dc cái phần tác dụng phụ thì chạy mất dép, tuy nhiên các tdp nghiêm trọng thì nó lại hiếm khi xảy ra, chứ tdp nghiêm trọng mà hay gặp chắc chả ai dám dùng ạ.
kinh nghiệm là cứ vào BV mà nội soi gây mê thì nó cũng an toàn hơn làm ở PK
Vâng, cháu cũng toàn nội soi ở Việt Đức và 108 ạ, cơ mà cháu vẫn sợ 😅

MuathuHN252

Xe cút kít

Trục

Xe ba gác
Nhưng thuốc tê này, tỷ lệ dị ứng ít lắm, mà các ca fai cấp cứu lại là ngộ độc thuốc tê cụ ah, ngày nay họ ko có khuyến cáo phải test lẩy da thường quy với thuốc tê ạ. Tất nhiên gặp BN khó tính như cụ các bs sẵn sàng test cho cụ. Nhưng test rồi sau đó xui vẫn phải đi cấp cứu là bình thường. Còn nếu mà đúng cụ dị ứng thuốc tê, thì cái đoạn test mấy chấm chấm kia là nó bị luôn đấy
Do cơ thể em chưa phải tiêm bất kỳ thứ gì, kể cả nước cất cũng chưa từng tiêm qua, nên em cứ cẩn thận cho chắc cú.
Không có lịch sử khám chữa bệnh, nên hỏi gì em chẳng biết, cứ nghi ngờ là test đã rồi tính.

VN30

Đi bộ
Mấy cụ phẫu thuật mà k vào viện là dở rồi, nghe rén thật sự ạ.

Hieumos

Xe container
Các cụ mợ cho nhà cháu hỏi gây mê khi nội soi dạ dày/đại tràng có nguy cơ gì ko ạ? Vì sợ rủi ro nên mấy lần nội soi dạ dày/đại tràng cháu toàn nội soi sống. Cứ xong thì thề ko bao giờ nội soi sống nữa nhưng lần sau đứng trước lựa chọn gây mê hay ko thì lại sợ lại chọn ko gây mê. Sắp tới cháu lại đi nội soi, lần này định sẽ gây mê mà vẫn cứ sợ sợ 😅
Nội soi đại tràng không gây mê thì phục cụ thật đấy.

MuathuHN252

Xe cút kít
Do cơ thể em chưa phải tiêm bất kỳ thứ gì, kể cả nước cất, nên em cứ cẩn thận cho chắc cú.
Không có lịch sử khám chữa bệnh, nên hỏi gì em chẳng biết, cứ nghi ngờ là test đã rồi tính.
Vd h ốm nặng nhập viện phải dùng kháng sinh tiêm đi, chứ uống ko xi nhê nữa rồi. Giả sử cụ dc chỉ định tiêm Ks nhóm penicillin thì có khi cần làm test chứ nếu cụ cần tiêm nhóm quinolon, cụ có đòi test cũng ko ai test cho cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
Vd h ốm nặng nhập viện phải dùng kháng sinh tiêm đi, chứ uống ko xi nhê nữa rồi. Giả sử cụ dc chỉ định tiêm Ks nhóm Betalactam thì có khi cần làm test chứ nếu cụ cần tiêm nhóm quinolon, cụ có đòi test cũng ko ai test cho cụ.
Thì đến viện rồi, lúc đó ngồi nghe tư vấn dễ hơn.
Phác đồ điều trị có thì cứ thế mà phệt thôi, tính em cẩn thận nên em cứ phải hỏi kỹ rồi quyết. :D
Bệnh là của mình, chả ai dám gây khó khăn cho người cứu mình, nhưng lường trước rủi ro vẫn hơn.

niceshot

Xe container
Lên BV trung ương làm cho an toàn. Cách đây chục năm có thống kê BV tuyến huyện, thậm chí tỉnh chỉ chấn đoán đúng 4% bệnh nhân mắc các bệnh cơ bản. Không phải tự nhiên BV tuyến trung ương lại quá tải, vì bs giỏi trụ lại ở đây hết rồi còn đâu.
Cắt BQĐ cũng lên BV Trung ương thì cần bao nhiêu BV trung ương để đáp ứng hết được các nhu cầu khám chữa bệnh hả cụ?
Bảo sao BV nào cũng quá tải!

Rivers

Xe container
Thuốc tê/ mê rất ít dị ứng nên không có quy dịnh phải test nếu họ không có tiền sử dị ứng vs loại thuốc đó hoặc các loại thuốc liên quan cụ ạ. Còn không có ts gì mà vẫn bắt test thì nên xem lại trình độ bs đó
Em đưa mẹ khám ở bệnh viện đại học Y Hà Nội để nội soi dạ dày, đại tràng 2 lần thì đều có test, còn một lần bên Xanh Pôn bệnh khác nhưng phải gây mê thì ko thấy làm, cũng chẳng hiểu tại sao.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em đưa mẹ khám ở bệnh viện đại học Y Hà Nội để nội soi dạ dày, đại tràng 2 lần thì đều có test, còn một lần bên Xanh Pôn bệnh khác nhưng phải gây mê thì ko thấy làm, cũng chẳng hiểu tại sao.
Mẹ cụ có tiền sử dị ứng gì không ạ ? Chứ có đợt e đi ở phòng ns bên YHN có thấy test đâu ạ ! Mà thuốc gây mê đó cũng ko có quy định phải test, bọn em dùng hàng ngày

Opel Astra

Xe điện
Ớ trùng hợp thế, em thì ko bị sợ tiêm nhưng cũng chả nhìn mũi tiêm bao giờ, toàn nhìn em y tá thôi.
Tôi không sợ đến nỗi hét tướng lên, bác sĩ chỉ định thì đi tiêm thôi.

Nhưng đúng là chưa nhìn thật.

juve99

Xe cút kít
Các cụ mợ cho nhà cháu hỏi gây mê khi nội soi dạ dày/đại tràng có nguy cơ gì ko ạ? Vì sợ rủi ro nên mấy lần nội soi dạ dày/đại tràng cháu toàn nội soi sống. Cứ xong thì thề ko bao giờ nội soi sống nữa nhưng lần sau đứng trước lựa chọn gây mê hay ko thì lại sợ lại chọn ko gây mê. Sắp tới cháu lại đi nội soi, lần này định sẽ gây mê mà vẫn cứ sợ sợ 😅
Vừa sợ đau vừa sợ tèo thì ở nhà uống thuốc cho nhanh. Dạ dày chữa có khỏi triệt để dc đếch đâu mà soi chiếu. Thanh niên trưởng thành mà nhát như này :-o, hàng ngày cả 100 bv toàn quốc với hàng vạn ca gây mê

MuathuHN252

Xe cút kít
Mẹ cụ có tiền sử dị ứng gì không ạ ? Chứ có đợt e đi ở phòng ns bên YHN có thấy test đâu ạ ! Mà thuốc gây mê đó cũng ko có quy định phải test, bọn em dùng hàng ngày
Ng nhà e đã từng nội soi dạ dày gây mê ở BM và VĐ thì đều ko test ạ

coquay

Xe container
Test là tiêm từng ít một đúng k cụ nhỉ, kiểu tiêm thử
E trc có làm gây mê thì bs họ gẩy kim vào vị trí dưới da gẩy có chút thôi ở cánh tay cho thuốc gây mê vào để đâu đó tầm 30p xem phản ứng thấy đạt thì họ mới ký giấy cho

Khongdanhvong

Xe điện
Cắt BQĐ cũng lên BV Trung ương thì cần bao nhiêu BV trung ương để đáp ứng hết được các nhu cầu khám chữa bệnh hả cụ?
Bảo sao BV nào cũng quá tải!
Ở VN nó thế. Còn do cụ lựa chọn, liên quan đến "tiêm" thì cần an toàn nhất có thể, nếu cụ thích làm ở tỉnh thì cứ làm thôi.

Rivers

Xe container
Ng nhà e đã từng nội soi dạ dày gây mê ở BM và VĐ thì đều ko test ạ
Trước không có bệnh gì phải gây mê, gây tê nên em cũng không rõ, nhưng lần đến Y HN khi làm xong thủ tục thì thấy mẹ em bảo phải chờ 30' test thuốc trước khi soi, nếu em nhớ không nhầm thì vị trí là mặt trong cổ tay thì phải, 2 lần cách đây cũng khá lâu rồi, trước cả dịch.

poiuy

Xe ba gác
Gây tê mà cũng có thể gây sốc thì cũng hơi lạ, thường đi nhổ răng hay điều trị tủy răng sâu nha sỹ cũng tiêm ít thuốc tê vào lợi cho đỡ đau mà có sao đâu. Em có lần điều trị tủy răng chắc bị tiêm hơi quá liều mà tê cả vùng má đến 2-3 tiếng sau mới hết.
Chuyện này tạm gọi là do "cơ địa" mỗi người khác nhau. Có người chỉ ăn con tôm mà phồng hết cả mặt mũi, ăn hạt lạc mà phải cấp cứu...

7vienngocrong

Xe tăng
Cái này của mợ có thể do tê cao hoặc hội chứng sợ bị úp cái mặt nạ đó vào chứ ko phải sốc oxy. Mổ lấy thai thì hiện tại sẽ ko cho sản phụ thở oxy mũi thường quy.
E k biết bây giờ sao chớ e mổ 12 năm rồi. Lần nội soi cấp cứu thai ngoài tử cung cung gây mê. Lần mổ sinh kia gây tê tủy sống, cái chụp oxy đó úp vào che cả mũi miệng em, vừa úp là e k thở được, e đội trời đạp đất chỉ sợ nhổ răng thôi chớ không sợ mổ xẻ chi hết nên e k biết sợ. Khi y tá bảo e cố thở cho e bé sống mà e thở không được, lúc ấy đầu óc e tỉnh táo vô cùng nhưng không thể thở, chả hiểu vì sao, không thở được đau tim.

MuathuHN252

Xe cút kít
E k biết bây giờ sao chớ e mổ 12 năm rồi. Lần nội soi cấp cứu thai ngoài tử cung cung gây mê. Lần mổ sinh kia gây tê tủy sống, cái chụp oxy đó úp vào che cả mũi miệng em, vừa úp là e k thở được, e đội trời đạp đất chỉ sợ nhổ răng thôi chớ không sợ mổ xẻ chi hết nên e k biết sợ. Khi y tá bảo e cố thở cho e bé sống mà e thở không được, lúc ấy đầu óc e tỉnh táo vô cùng nhưng không thể thở, chả hiểu vì sao, không thở được đau tim.
E mổ lần xa nhất là 2016, và gần nhất 2020, 3 lần mổ đẻ thì ko lần nào e dc chụp cái thở oxy nào