[Funland] Chàng trai trẻ tử vong sau khi được tiêm thuốc gây tê để cắt bao quy đầu

kobietdatlagi

Xe tải
Vừa sợ đau vừa sợ tèo thì ở nhà uống thuốc cho nhanh. Dạ dày chữa có khỏi triệt để dc đếch đâu mà soi chiếu. Thanh niên trưởng thành mà nhát như này :-o, hàng ngày cả 100 bv toàn quốc với hàng vạn ca gây mê
Vầng, nhát chết nên đẻ cả ra thanh niên sắp trưởng thành rồi mà vẫn sợ cụ ợ. Căn bản từ khi trong họ hàng nhà cháu có người bị K đại tràng nên cháu sợ, cứ 1-2 năm lại đi nội soi xem có vấn đề gì ko.

Loe_hờ lú

Xe điện
Vụ tiêm thuốc gây tê
Vụ Cát Tường năm nào cũng cấp cứu theo hướng sốc phản vệ nên mới toi ... Các ca liên quan tới thuốc tê khả năng cao là ngộ độc thuốc tê, hướng cấp cứu khác so vs sốc phản vệ.
Em có khách hàng làm spa, xử lý sẹo bằng công nghệ tiêm chất đầy sẹo nhập từ Hàn Xẻng về. Trước khi tiêm k hiểu sao lại có quy trình tiêm thuốc gây tê dưới da. Thế mà 1 cậu sau khi tiêm gây tê thì cũng sốc và tử vong.
Khách sau dính án vô ý làm chết người đấy

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Như cụ nói thì đa số chứ ko phải toàn bộ, có nghĩa là có xác suất rui ro xảy ra đối với thiểu số. Như phía trên có mấy cu nói các bệnh viện lớn họ cũng test, nghĩa là họ cũng tính đến việc này và chưa hẳn hành động đó là dốt và sai quy định.
Em ngoài ngành, ko thể có kiến thức như cụ, nhưng em đọc văn bản này thì đang nghĩ liệu cụ có phải chưa đọc hết ko? Hoặc em chưa hiểu đúng văn bản, nếu em chưa hiểu đúng thì mong cụ giải thích rõ bởi vấn đề nay cũng rất hữu ích với mọi người.

Có bắt buộc phải test da để thử phản ứng phản vệ khi đi tiêm thuốc hay không?
Tạ Phục lục VIII ban hành kèm theo Thông tư 51/2017/TT-BYT ngày 29 tháng 12 năm 2017 của Bộ trưởng Bộ Y tế hướng dẫn chỉ định làm test da như sau:

Theo đó không bắt buộc phải test da để thử phản ứng phản vệ khi đi tiêm thuốc.

Việc test da chỉ thực hiện khi người bệnh có tiền sử dị ứng với thuốc hoặc dị nguyên có liên quan (thuốc, dị nguyên cùng nhóm hoặc có phản ứng chéo) và nếu người bệnh có tiền sử phản vệ với nhiều dị nguyên khác nhau và thực hiện khi sử dụng thuốc hoặc dị nguyên.

Thực hiện test da để thử phản ứng phản vệ khi đi tiêm thuốc như thế nào?
Tại Phụ lục IX ban hành kèm theo Thông tư 51/2017/TT-BYT quy định về quy trình test da để thử phản ứng phản vệ khi đi tiêm thuốc như sau:

Theo đó có 2 cách test là test lấy da và test nội bì để thử phản ứng phản vệ khi đi tiêm thuốc.
Trước đây hầu hết các thuốc tiêm, thậm chí uống đều phải test mợ ạ. Nhưng sau này người ta phát hiện ra rằng ngay ở liều test cũng có thể gây ra sốc phản vệ nên việc test ít ý nghĩa đi rất nhiều. Chỉ 1 số thuốc mới phải cần test hoặc 1 số trường hợp có cơ địa dị ứng mới cần test.
Khoảng từ năm 2012 trở về đây, phác đồ xử trí sốc phản vệ có sự thay đổi lớn nên rất nhiều các ca sốc phản vệ được cứu sống.
Từ ngày e ra trường đi làm, ở bv có tầm khoảng 100.000 ca có dùng các loại thuốc tê nhưng chưa có ca nào bị sốc thuốc tê hay dị ứng. Số ca mà e tiếp xúc còn nhiều hơn số 100.000 ca này ở rất nhiều bv tuyến tw . Nhưng nghe về sốc thuốc tê đúng là e chỉ đọc trên báo.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Vụ tiêm thuốc gây tê

Em có khách hàng làm spa, xử lý sẹo bằng công nghệ tiêm chất đầy sẹo nhập từ Hàn Xẻng về. Trước khi tiêm k hiểu sao lại có quy trình tiêm thuốc gây tê dưới da. Thế mà 1 cậu sau khi tiêm gây tê thì cũng sốc và tử vong.
Khách sau dính án vô ý làm chết người đấy
Thuốc tê rất ít gây dị ứng hoặc sốc cụ ạ. Chủ yếu là ngộ độc do quá liều. Trước vụ Cát Tường thì PTV làm tất ăn cả nên mới vậy. Giờ đội PTV là có ekip Bs Gây mê hồi sức đi kèm nên yên tâm lắm ạ.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Ah.
Đợt em bọc răng ở PK phố Nguyên Khang. Pk có 2 hai nv nữ, một em da trắng cứ áp cái ghì đầu em vào v3 to to của em ấy. Em nghĩ tư thế khó nên chẳng may đầu em bị va chạm thế, nay cụ nói em mí bít là pp gây tê... phê ☺
Phương pháp này rất ít gây dị ứng nhưng tốn kém lắm ạ 🤣

MuathuHN252

Xe cút kít
Thuốc tê rất ít gây dị ứng hoặc sốc cụ ạ. Chủ yếu là ngộ độc do quá liều. Trước vụ Cát Tường thì PTV làm tất ăn cả nên mới vậy. Giờ đội PTV là có ekip Bs Gây mê hồi sức đi kèm nên yên tâm lắm ạ.
PTV trong BV có đội GMHS chứ nhiều spa em chả tin. Mắt e 2 mí còn ko cân nhau, 1bên 2 mí rõ, 1bên thì hơi sụp, mà e cũng ko dám đi cắt đây. Hix, có ai nhát như em ko cơ chứ

buicongchuc

Xe ba gác

Mimeo

Xe điện
Nhà cháu nhát chết, cứ sợ mê xong ko tỉnh dậy nữa nên mấy lần nội soi dạ dày/đại tràng đều ko gây mê 😅
Phục cụ quá. Cái món nội soi dạ dày đại tràng này cực kỳ kinh dị.

HSBC

Xe buýt
Xưa nhà Cháu thấy hay dùng Novocain, sau bọn nghiện toàn tiêm cái này vào tĩnh mạch. Lidocain có khacs Novocain không Cụ ?
Khi tắm cho bé trai nhỏ nên lộn đầu chim nó ra rửa, và sạch vừa đỡ phải cắt bao sau này.
Tuổi thơ như em đi học về, cả mấy đứa con trai đứng bờ ruộng thi đứa nào đái xa hơn. Ngày nào cũng thi nên chả thằng nào phải cắt bao quy đầu bao giờ.

Tuổi thơ như em đi học về, cả mấy đứa con trai đứng bờ ruộng thi đứa nào đái xa hơn. Ngày nào cũng thi nên chả thằng nào phải cắt bao quy đầu bao giờ.
toàn tụi chưa lộn nên cứ vén cho đ.ái xa hơn. đến khi vén nhiều nó lộn thật thì mất tác dụng :))
bây giờ thi đ.ái gần thì may ra.... :))

xe365

Xe buýt
Nhà cháu nhát chết, cứ sợ mê xong ko tỉnh dậy nữa nên mấy lần nội soi dạ dày/đại tràng đều ko gây mê 😅
Em cũng đã từng đc gây tê và gây mê, có chút dị ứng với các loại tôm cua nhỏ (to thì vô tư nha :)) ) nhưng trộm vía ko sao cả.

Cũng từng soi dạ dày vs thực quản mà ko cần gây mê, thấy hơi khó chịu tí thôi vì bị nhét vào cổ họng, cứ muốn ọe ra chứ cũng không có gì ghê gớm quá.

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
(Dân trí) - Khoảng một phút sau khi được tiêm thuốc gây tê, bệnh nhân N.D.X. (18 tuổi, Phú Thọ) có biểu hiện đau bụng, tức ngực, khó thở… Sau đó, dù được các y bác sĩ cấp cứu nhưng bệnh nhân không qua khỏi.

Tối 18/9, Trung tâm Y tế huyện Thanh Ba (Phú Thọ) thông tin về quá trình tiếp nhận, điều trị, chăm sóc bệnh nhân N.D.X..
Theo đó, 8h42, ngày 16/9, Trung tâm Y tế huyện Thanh Ba (Phú Thọ) tiếp nhận bệnh nhân nam N.D.X. (xã Sơn Cương, huyện Thanh Ba, tỉnh Phú Thọ). Bệnh nhân đến xin phẫu thuật cắt bao quy đầu.
Tại đây, các y bác sĩ đã khám, chẩn đoán, chỉ định làm các xét nghiệm, chẩn đoán hình ảnh, thăm dò chức năng bảo đảm cho việc phẫu thuật theo đúng quy định phác đồ điều trị, phẫu thuật của Bộ Y tế.

Khoảng 15h30 cùng ngày, bệnh nhân được đưa vào phòng mổ. Đến khoảng 16h10, bệnh nhân được bác sĩ tiêm thuốc gây tê (Lidocain 40mg/2ml x 3 ống pha loãng với 4ml nước cất) tại chỗ (gốc dương vật) để thực hiện thủ thuật.

Sau khi tiêm thuốc gây tê khoảng một phút bệnh nhân xuất hiện đau bụng, tức ngực, khó thở, mạch nhanh 156 lần/phút, huyết áp 90/60mmHg.

Kíp phẫu thuật nghĩ đến sốc phản vệ (chưa loại trừ ngộ độc thuốc gây tê), đã xử trí cho bệnh nhân nằm đầu thấp, thở oxy qua kính mũi. Đồng thời, các bác sĩ cũng báo hội chẩn cấp cứu toàn viện, báo cáo lãnh đạo.

Bệnh nhân được các bác sĩ khoa Hồi sức tích cực - chống độc, bác sĩ gây mê hồi sức cấp cứu theo phác đồ chống sốc của Bộ Y tế. Đồng thời, trung tâm xin hỗ trợ điều trị từ Bệnh viện Đa khoa tỉnh Phú Thọ.

Đội ngũ y bác sĩ Bệnh viện Đa khoa tỉnh Phú Thọ đã lên Trung tâm Y tế Thanh Ba tham gia cấp cứu bệnh nhân. Đến khoảng 18h10, bệnh nhân được chuyển về Bệnh viện Đa khoa tỉnh Phú Thọ cấp cứu điều trị tiếp. Đến khoảng 23h45, bệnh nhân tử vong.

Vụ việc đang được cơ quan công an điều tra làm rõ nguyên nhân tử vong.

Cắt bao quy đầu là một thủ thuật đơn giản, thực hiện trong thời gian ngắn. Thông thường, trước khi thực hiện, bệnh nhân sẽ được gây tê tại chỗ hoặc gây tê gốc dương vật để giảm đau trong quá trình làm.

Link:
cái này chỉ là thủ thuật nhỏ mà mất cả tính mạng một thanh niên. Các cụ mợ có con trai thì hãy ktra và nong bao quy đầu dần dần từ lúc mới sinh sẽ giúp giảm đau đớn và vệ sinh sạch sẽ được bộ phận sinh dục của bé trai.
Để đến tận 18t mới cắt bao quy đầu là sai lầm của cha mẹ khi chăm sóc con lúc nhỏ.

xe365

Xe buýt
Thực sự thì đến giờ em cũng không hiểu sao lại phải cắt :D
Cũng chưa tìm hiểu lý do bao giờ. Cơ bản thì cơ thể có sao vẫn giữ vậy á :)

Ngày xưa em còn hay chơi quả trèo lên bờ tường doanh trại QĐ gần làng, cao 2m đứng cẩu xuống :))

HSBC

Xe buýt
Thực sự thì đến giờ em cũng không hiểu sao lại phải cắt :D
Cũng chưa tìm hiểu lý do bao giờ. Cơ bản thì cơ thể có sao vẫn giữ vậy á :)

Ngày xưa em còn hay chơi quả trèo lên bờ tường doanh trại QĐ gần làng, cao 2m đứng cẩu xuống :))
Cái đoạn này là ng trưởng thành nghĩ cụ phải biết chứ. Chắc cụ chưa bị b.. bống bao giờ rồi. Còn khi lấy vợ thì cụ tự hiểu.

xe365

Xe buýt
Cái đoạn này là ng trưởng thành nghĩ cụ phải biết chứ. Chắc cụ chưa bị b.. bống bao giờ rồi. Còn khi lấy vợ thì cụ tự hiểu.
Thôi để lúc nào em hỏi thằng gu gồ :))
Em cũng sang 40 mùa hạ rồi :D
Vk con đủ cả nhưng e vẫn ko biết cụ ạ, hehe