[Funland] Chàng trai trẻ tử vong sau khi được tiêm thuốc gây tê để cắt bao quy đầu

thichlexus

Xe điện
Gây tê mà cũng có thể gây sốc thì cũng hơi lạ, thường đi nhổ răng hay điều trị tủy răng sâu nha sỹ cũng tiêm ít thuốc tê vào lợi cho đỡ đau mà có sao đâu. Em có lần điều trị tủy răng chắc bị tiêm hơi quá liều mà tê cả vùng má đến 2-3 tiếng sau mới hết.

Rivers

Xe container
Test là tiêm từng ít một đúng k cụ nhỉ, kiểu tiêm thử
Đúng rồi cụ, cho tí vào tay rồi ra ngồi chờ nửa tiếng xem có phản ứng gì không.
Ko có khuyến cáo cần phải test với thuốc tê cụ ah. Mà trước khi dùng phải chuẩn bị sẵn sàng bộ dụng cụ và thuốc chống sốc ngay bên cạnh, để BN có biến là xử trí ngay ạ.
Với thuốc tê, BN nếu bị sốc phản vệ, chỉ 1 liều rất nhỏ lúc test cũng có thể sẽ bị luôn.
Vd như kháng sinh, mà kháng sinh mấy nhóm dễ gây sốc phản vệ mới yêu cầu test trước khi dùng cho bệnh nhân thôi ạ. Mấy ca này nhiều lúc cũng hên xui, gặp BN bị, chỉ cần cuống lên chậm mấy giây thôi, hoặc có khi ko chậm nhưng do bệnh nhân đó mẫn cảm quá thì cũng đứt, ko cứu dc. Tất nhiên nếu làm ở các BV lớn, máy móc kĩ thuật hiện đại và đội ngũ y bác sĩ đông thì khả năng cứu bệnh nhân sẽ cao hơn ạ
Không quy định phải test cụ nhá .
Có mấy lần em đưa mẹ đi khám bác sĩ yêu cầu test thuốc trước khi gây mê/tê để làm thủ thuật nên em nghĩ một vài loại thuốc có tỷ lệ gây sốc phản vệ nên phải thử trước.

MuathuHN252

Xe cút kít
Đó là các phòng khám làm sai mợ ạ... Mợ lại tưởng đúng
Em có đọc là ko có khuyến cáo làm test lẩy da với tất cả các bệnh nhân cần sử dụng lidocain hoặc các thuốc tê cùng nhóm. Vì thực tế tỷ lệ dị ứng rất hiếm và nếu chẳng may bị, thì liều test đôi khi cũng gây dị ứng luôn đúng ko cụ?
Với bệnh nhân cần dùng lidocain và có tiền sử dị ứng với thuốc tê nhóm amid, thì mới làm test ạ?
Quan trọng nhất là phải chuẩn bị đầy đủ bộ xử chống sốc và cả cấp cứu ngộ độc bên cạnh ạ.

MuathuHN252

Xe cút kít
Gây tê mà cũng có thể gây sốc thì cũng hơi lạ, thường đi nhổ răng hay điều trị tủy răng sâu nha sỹ cũng tiêm ít thuốc tê vào lợi cho đỡ đau mà có sao đâu. Em có lần điều trị tủy răng chắc bị tiêm hơi quá liều mà tê cả vùng má đến 2-3 tiếng sau mới hết.
Tùy cơ địa từng ng, ah và tất nhiên cả kĩ thuật của ng tiêm ạ. Vd tính toán sai liều, hoặc tiêm thuốc vào lòng mạch chẳng hạn.
Đến truyền chai đường chai đạm mà xui có khi còn sốc, cấp cứu ko kịp đi gặp ông bà dc cơ mà cụ

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Đúng rồi cụ, cho tí vào tay rồi ra ngồi chờ nửa tiếng xem có phản ứng gì không.

Có mấy lần em đưa mẹ đi khám bác sĩ yêu cầu test thuốc trước khi gây mê/tê để làm thủ thuật nên em nghĩ một vài loại thuốc có tỷ lệ gây sốc phản vệ nên phải thử trước.
Thuốc tê/ mê rất ít dị ứng nên không có quy dịnh phải test nếu họ không có tiền sử dị ứng vs loại thuốc đó hoặc các loại thuốc liên quan cụ ạ. Còn không có ts gì mà vẫn bắt test thì nên xem lại trình độ bs đó

kobietdatlagi

Xe tải
Các cụ mợ cho nhà cháu hỏi gây mê khi nội soi dạ dày/đại tràng có nguy cơ gì ko ạ? Vì sợ rủi ro nên mấy lần nội soi dạ dày/đại tràng cháu toàn nội soi sống. Cứ xong thì thề ko bao giờ nội soi sống nữa nhưng lần sau đứng trước lựa chọn gây mê hay ko thì lại sợ lại chọn ko gây mê. Sắp tới cháu lại đi nội soi, lần này định sẽ gây mê mà vẫn cứ sợ sợ 😅

Bang lang

Xe điện
Đó là các phòng khám làm sai mợ ạ... Mợ lại tưởng đúng
Nghĩa là việc test với cụ là sai? Cụ cho em hỏi, nói như cụ thì liều luượng ko có tác dụng để xác định thuốc tê có nguy hiểm với bệnh nhân hay ko đúng ko?

hanghieu

Xe buýt
Test ko sao nhưng tiêm thật bị là bình thường, nhiều người bị rồi

TN1805

Xe điện
Em đi cắt trĩ, bs gây tê tủy sống, vừa cắt vừa chém gió với Em. Mùi thì khét lẹt như nướng thịt quá lửa do dao plasma cắt thịt cháy. Cắt chim thế này sao ko gây tê tủy sống mà phải gây mê nhỉ.
Gây mê đâu.
Tôi đọc thấy nói rõ là gây tê gốc dương vật mà ?! :D

MuathuHN252

Xe cút kít
Nghĩa là việc test với cụ là sai? Cụ cho em hỏi, nói như cụ thì liều luượng ko có tác dụng để xác định thuốc tê có nguy hiểm với bệnh nhân hay ko đúng ko?
Ngày xưa ng ta có test mợ ah. Nhưng họ nhận ra là rất nhiều BN mặc dù có test ko làm sao, nhưng sau đó họ vẫn gặp các triệu chứng như sốc đó, thực tế là ngộ độc thuốc tê. Kiểu thuốc tê nó rất rất là nhạy, ngộ độc thì mới phụ thuộc liều, còn dị ứng thì nếu mà bị liều nhỏ cũng sẽ bị luôn. Nên ng ta mới ko khuyến cáo test thường quy nữa. Bn mà có tiền sử bị, thì bắt buộc phải test, còn bệnh nhân chưa dùng bao giờ hoặc chưa bị bao giờ thì ko cần test.
E vừa hỏi e gái e, nó bảo test cũng ko có ý nghĩa, nhưng là để làm màu cho bệnh nhân yên tâm ạ. Vì nhiều BN họ cũng có kiến thức, và họ cũng hỏi ấy,

Trục

Xe ba gác
Test là tiêm từng ít một đúng k cụ nhỉ, kiểu tiêm thử
Đâu cụ, hút thuốc tê vào bơm tiêm, chấm vài chỗ trên 1 diện tích da cụ thể, ngồi chờ phản ứng, nếu không sốc thì mới gây tê cục bộ tại điểm phẫu thuật.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Các vụ ngộ độc thuốc tê đa phần do dùng quá liều ạ.
Ko có quy định phải test mà vẫn test thì là sai và dốt

MuathuHN252

Xe cút kít
Các cụ mợ cho nhà cháu hỏi gây mê khi nội soi dạ dày/đại tràng có nguy cơ gì ko ạ? Vì sợ rủi ro nên mấy lần nội soi dạ dày/đại tràng cháu toàn nội soi sống. Cứ xong thì thề ko bao giờ nội soi sống nữa nhưng lần sau đứng trước lựa chọn gây mê hay ko thì lại sợ lại chọn ko gây mê. Sắp tới cháu lại đi nội soi, lần này định sẽ gây mê mà vẫn cứ sợ sợ 😅
Hay sợ như cụ mà đọc dc cái phần tác dụng phụ thì chạy mất dép, tuy nhiên các tdp nghiêm trọng thì nó lại hiếm khi xảy ra, chứ tdp nghiêm trọng mà hay gặp chắc chả ai dám dùng ạ.
kinh nghiệm là cứ vào BV mà nội soi gây mê thì nó cũng an toàn hơn làm ở PK

Trục

Xe ba gác
Tùy cơ địa từng ng, ah và tất nhiên cả kĩ thuật của ng tiêm ạ. Vd tính toán sai liều, hoặc tiêm thuốc vào lòng mạch chẳng hạn.
Đến truyền chai đường chai đạm mà xui có khi còn sốc, cấp cứu ko kịp đi gặp ông bà dc cơ mà cụ
Cái gì tiêm vào người đều phải test mợ ạ, em là em chưa cho BS nào tiêm vào người em 1 nhát nào. :D

phuongmit

Xe cút kít
Quả đầu 🐦 này lại nhớ cách đây cỡ 2-3 chục năm, khám sk định kì ở trường, chắc tầm cấp 2 rồi, bsi hỏi lộn dc chưa, khám lần đầu chả hiểu lộn cái cc gì, sau mới hỏi là lộn chim chưa. Có thằng chắc sợ bị lôi ra lộn nên bốc phét bảo lộn dc rồi, có thằng bảo chưa thì ông bsi bảo thế về lộn mạnh ra :))

Joker Tiger

Xe tăng
Cái đầu 🐦 này có đứa lộn dc có đứa k, có đứa lộn dc full có đứa lộn dc base nên đến tầm đi học lớp 1 thì cứ check, chưa lộn thì tuổi này có thể đi nong cũng đạt dc hiệu quả, sau đỡ phải đi cắt
Cho nó yêu sớm thì đỡ phải cắt với nong

MuathuHN252

Xe cút kít
Cái gì tiêm vào người đều phải test mợ ạ, em là em chưa cho BS nào tiêm vào người em 1 nhát nào. :D
Nhưng thuốc tê này, tỷ lệ dị ứng ít lắm, mà các ca fai cấp cứu lại là ngộ độc thuốc tê cụ ah, ngày nay họ ko có khuyến cáo phải test lẩy da thường quy với thuốc tê ạ. Tất nhiên gặp BN khó tính như cụ các bs sẵn sàng test cho cụ. Nhưng test rồi sau đó xui vẫn phải đi cấp cứu là bình thường. Còn nếu mà đúng cụ dị ứng thuốc tê, thì cái đoạn test mấy chấm chấm kia là nó bị luôn đấy