[Funland] Chàng trai trẻ tử vong sau khi được tiêm thuốc gây tê để cắt bao quy đầu

Bang lang

Xe điện
o có khuyến cáo cần phải test với thuốc tê cụ ah. Mà trước khi dùng phải chuẩn bị sẵn sàng bộ dụng cụ và thuốc chống sốc ngay bên cạnh, để BN có biến là xử trí ngay ạ.
Với thuốc tê, BN nếu bị sốc phản vệ, chỉ 1 liều rất nhỏ lúc test cũng có thể sẽ bị luôn.
Vd như kháng sinh, mà kháng sinh mấy nhóm dễ gây sốc phản vệ mới yêu cầu test trước khi dùng cho bệnh nhân thôi ạ. Mấy ca này nhiều lúc cũng hên xui, gặp BN bị, chỉ cần cuống lên chậm mấy giây thôi, hoặc có khi ko chậm nhưng do bệnh nhân đó mẫn cảm quá thì cũng đứt, ko cứu dc. Tất nhiên nếu làm ở các BV lớn, máy móc kĩ thuật hiện đại và đội ngũ y bác sĩ đông thì khả năng cứu bệnh nhân sẽ cao hơn ạ
Quy trình là có test mợ nhé. Em đi bất cứ phòng nha khoa nào mà chữa răng đều được test thuốc tê mặc dù đã điền form khai đã từng sử dụng thuốc tê trong những trường hợp nào.

7vienngocrong

Xe tăng
Bọn đấy gọi là điếc ko sợ súng chứ ko nghĩ đc như mợ bảo đâu, kể cả đội tiêm truyền dạo...
Bọn đấy nhiều người k học y chút nào mà cầm kim tiêm vào mặt mũi người ta sành điệu lắm. Trong vòng tròn họ hàng nhà e có 3 đứa làm nghề e biết, đang làm nhân viên đứng bán đt lại kéo nhau đi học mấy buổi giờ về tiêm filler cân chỉnh mặt cho người ta, sợ thật.
Cậu này xui làm gì có ai biết mình bị dị ứng hay ngộ độc thuốc tê hay mê hay thuốc này kia trừ phi bị qua, mà bị qua có trải nghiệm được cứu kịp thời mới biết mà rút ra kết luận còn cứu k được đi theo ông bà luôn rồi.
Như bản thân e 1 lần mổ nội soi, 1 lần sinh thường gây tê tủy sống, 1 lần sinh mổ. Cái lần sinh mổ này mới xảy ra chuyện, bs làm mọi thủ tục xong tiêm thuốc gây tê tủy sống xong mới ụp cái mặt nạ thở oxi vào mặt e là e bị sốc ôxy. Vừa ụp vào là e k thở được luôn, e cố gắng thở nhưng k được, ngực đau nhói lên như bị núi đá đè lên, trái tim như bị ai bóp nát vậy đó, cơn đau đó là lần thứ 2 e bị. Lần đầu bị đau vậy khi rơi xuống hồ bơi mà k biết bơi chìm xuống không thở được (may mà được cứu được hô hấp nhân tạo ói nước ra thở lại được).
Lúc ấy trong phòng mổ đầu óc e tỉnh táo tim đau e nghe tiếng máy tút tút 1 giọng của y tá la lên bịnh nhân tụt huyết áp nhịp tim ...mọi người cuống lên. Người vỗ vỗ mặt hỏi e tên gì nhà đâu..E thì bảo gỡ ô xi ra mà không ai hiểu, họ cứ hỏi e tên gì nhà đâu bình tĩnh hít thở cho e bé an toàn mà e k hít thở được. Bản thân e đâu sợ mổ đâu mà mất bình tĩnh chỉ là cái mặt nạ oxi ụp vô là k thở được, mà k thở được lại đau tim. Vài phút trôi qua lí trí e sợ, e cứ kêu gỡ mặt nạ mà người ta k hiểu e nói k biết âm thanh mình nói qua cái mặt nạ í nghe k rõ hay sao í, cuối cùng may quá bs mổ giật cái mặt nạ nó ra e thở được ,hú hồn vía. Ô mổ lôi thằng nhỏ ra rồi ô khâu vết thương ô nói lúc nãy e làm cả ekip hoảng hồn. E bảo sao cái đó ụp vô e không thở được, ô nói sau này có mổ xẻ gì ụp cái ô xi đó nhớ nói bs e từng bị sốc ôxy vậy nghen.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Bọn đấy nhiều người k học y chút nào mà cầm kim tiêm vào mặt mũi người ta sành điệu lắm. Trong vòng tròn họ hàng nhà e có 3 đứa làm nghề e biết, đang làm nhân viên đứng bán đt lại kéo nhau đi học mấy buổi giờ về tiêm filler cân chỉnh mặt cho người ta, sợ thật.
Cậu này xui làm gì có ai biết mình bị dị ứng hay ngộ độc thuốc tê hay mê hay thuốc này kia trừ phi bị qua, mà bị qua có trải nghiệm được cứu kịp thời mới biết mà rút ra kết luận còn cứu k được đi theo ông bà luôn rồi.
Như bản thân e 1 lần mổ nội soi, 1 lần sinh thường gây tê tủy sống, 1 lần sinh mổ. Cái lần sinh mổ này mới xảy ra chuyện, bs làm mọi thủ tục xong tiêm thuốc gây tê tủy sống xong mới ụp cái mặt nạ thở oxi vào mặt e là e bị sốc ôxy. Vừa ụp vào là e k thở được luôn, e cố gắng thở nhưng k được, ngực đau nhói lên như bị núi đá đè lên, trái tim như bị ai bóp nát vậy đó, cơn đau đó là lần thứ 2 e bị. Lần đầu bị đau vậy khi rơi xuống hồ bơi mà k biết bơi chìm xuống không thở được (may mà được cứu được hô hấp nhân tạo ói nước ra thở lại được).
Lúc ấy trong phòng mổ đầu óc e tỉnh táo tim đau e nghe tiếng máy tút tút 1 giọng của y tá la lên bịnh nhân tụt huyết áp nhịp tim ...mọi người cuống lên. Người vỗ vỗ mặt hỏi e tên gì nhà đâu..E thì bảo gỡ ô xi ra mà không ai hiểu, họ cứ hỏi e tên gì nhà đâu bình tĩnh hít thở cho e bé an toàn mà e k hít thở được. Bản thân e đâu sợ mổ đâu mà mất bình tĩnh chỉ là cái mặt nạ oxi ụp vô là k thở được, mà k thở được lại đau tim. Vài phút trôi qua lí trí e sợ, e cứ kêu gỡ mặt nạ mà người ta k hiểu e nói k biết âm thanh mình nói qua cái mặt nạ í nghe k rõ hay sao í, cuối cùng may quá bs mổ giật cái mặt nạ nó ra e thở được ,hú hồn vía. Ô mổ lôi thằng nhỏ ra rồi ô khâu vết thương ô nói lúc nãy e làm cả ekip hoảng hồn. E bảo sao cái đó ụp vô e không thở được, ô nói sau này có mổ xẻ gì ụp cái ô xi đó nhớ nói bs e từng bị sốc ôxy vậy nghen.
Cái này của mợ có thể do tê cao hoặc hội chứng sợ bị úp cái mặt nạ đó vào chứ ko phải sốc oxy. Mổ lấy thai thì hiện tại sẽ ko cho sản phụ thở oxy mũi thường quy.

Bang lang

Xe điện
Lạ quá nhỉ. Vậy chết do cơ địa, còn quy trình vẫn đúng? 😲
Quy trình là nó sẽ phải hỏi rõ bệnh nhân có tiền sử dị ứng với các loại thuốc hay ko và phản ứng khi tiêm những loại thuốc đó biểu hiện như thế nào? Nếu có nó sẽ phải test thử.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Vâng cảm ơn tt của cụ, thật ra thì e ít tiếp xúc với các thông tin về thuốc gây tê, nên e cũng ko rõ. E vừa đọc tt ở link này
Cụ ơi, e đọc triệu chứng Ngộ độc thuốc tê, đôi khi mình có thể nhầm sang sốc phản vệ đúng ko ạ? E ko rõ trong thực hành lâm sàng thì ntn, giả sử 1 case ngộ độc xử trí theo hướng phản vệ ko đỡ, họ chuyển sang cc hướng ngộ độc, tức tiêm adrenalin rồi, sau đó lại truyền lipid 20% thì có ổn ko cụ nhỉ? Hay kể cả ngộ độc, vẫn phải xử trí nhanh ko là BN tèo ạ?
Xử lý bất kỳ giai đoạn nào bằng Lipid đều được mợ nhá. Thường liên quan tới phản vệ nó sẽ có triệu chứng trên da như nổi mẩn hay phù ...

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Quy trình là nó sẽ phải hỏi rõ bệnh nhân có tiền sử dị ứng với các loại thuốc hay ko và phản ứng khi tiêm những loại thuốc đó biểu hiện như thế nào? Nếu có nó sẽ phải test thử.
Đã dị ứng thì phải chọn thuốc khác thay thế chứ ko ai test mợ nhá .

onano69

Xe container
Thế mới biết hồi bé dạy nhau bắn thạch thùng cũng tốt ;))

Tuấn 3s

Xe tăng
Hehe, bác khá giống tôi, mặc dù tôi nhẹ hơn nhiều : Tôi chưa bao giờ dám nhìn ai tiêm cả, nhất là tiêm cho chính mình.
Thường thì nhìn cháu y tá tiêm trực tiếp ấy.
Ớ trùng hợp thế, em thì ko bị sợ tiêm nhưng cũng chả nhìn mũi tiêm bao giờ, toàn nhìn em y tá thôi.

Bang lang

Xe điện
Ko phải đâu cụ. Bệnh nhân làm sao mà biết đuược trước kia mình được gây tê bằng thuốc nào. Em chỉ khai đã từng bị dị ứng nổi mề đay khi đã từng gây tê và tiêm kháng sinh. Thế là họ cho em test trước 20 phút.

Mũi tên bạc

Xe container
Em cũng bị úp cái oxy ấy vào mặt một lần; em cũng thấy khó thở. Sau khoảng 1 phút thì mê do khí thở hình như có thuốc mê.
Trở lại tiêu đề thớt em thấy một số cụ đi phẫu thuật cái này để làm gì nhỉ? Tự nhiên cuối cùng chả sống được khi tuổi đời còn quá trẻ!

thungkhe

Xe điện
Thằng nhóc nhà E 1 tuần tuổi khi tắm là đã dần dần lột chim rồi. Vài tuần là lột được hết. Giờ khi tắm là tự lột để vệ sinh.
Thanh niên này cũng đen, chưa lột được chim nên chưa mần ăn được gì mà đã ra đi.

bau67

Xe container
Xưa nhà Cháu thấy hay dùng Novocain, sau bọn nghiện toàn tiêm cái này vào tĩnh mạch. Lidocain có khacs Novocain không Cụ ?
Khi tắm cho bé trai nhỏ nên lộn đầu chim nó ra rửa, và sạch vừa đỡ phải cắt bao sau này.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Ko phải đâu cụ. Bệnh nhân làm sao mà biết đuược trước kia mình được gây tê bằng thuốc nào. Em chỉ khai đã từng bị dị ứng nổi mề đay khi đã từng gây tê và tiêm kháng sinh. Thế là họ cho em test trước 20 phút.
Nếu đã dị ứng hoặc sốc phản vệ thì liều test cũng có thể gây ra tình trạng như vậy nên nếu hỏi kỹ thì họ sẽ chọn phương án thuốc khác. E chưa thấy bv nào làm như mợ bảo.
Trừ trường hợp mợ dị ứng rất nhiều loại thuốc thì họ sẽ ngừng cuộc mổ nếu cuộc mổ đó trì hoãn được và gửi qua bên trung tâm miễn dịch để test ạ

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Xưa nhà Cháu thấy hay dùng Novocain, sau bọn nghiện toàn tiêm cái này vào tĩnh mạch. Lidocain có khacs Novocain không Cụ ?
Khi tắm cho bé trai nhỏ nên lộn đầu chim nó ra rửa, và sạch vừa đỡ phải cắt bao sau này.
Khác nhau và e chưa nghe thấy đội nghiện tiêm cái này để làm gì ạ.

Bang lang

Xe điện
Nếu đã dị ứng hoặc sốc phản vệ thì liều test cũng có thể gây ra tình trạng như vậy nên nếu hỏi kỹ thì họ sẽ chọn phương án thuốc khác. E chưa thấy bv nào làm như mợ bảo.
Trừ trường hợp mợ dị ứng rất nhiều loại thuốc thì họ sẽ ngừng cuộc mổ nếu cuộc mổ đó trì hoãn được và gửi qua bên trung tâm miễn dịch để test ạ
Giống như cụ, họ hỏi em loại thuốc nào thì em bảo chịu, ai mà biết đuơcj. Em đi khám nha khoa 2 phòng khám khác nhau đều có test thuốc tê cụ ạ.

MuathuHN252

Xe cút kít
Vấn đề là có những ng từ bé giờ họ chưa dùng thuốc gây dị ứng kia lần nào, thì họ sẽ ko thể nào biết dc họ có dị ứng hay ko ạ. Như lidocain thì mấy ai phải dùng đâu, lớn lên đi nhổ răng hay vào viện phẫu thuật gì đó may ra mới sờ tới ạ.
Thực tế với thuốc gây tê, Tỷ lệ BN bị dị ứng là rất hiếm gặp, ng ta sẽ gặp nhiều hơn chính là ngộ độc thuốc tê ạ. Lúc này quy trình xử lý sẽ khác so với sốc thuốc tê

phuongmit

Xe cút kít
Cái đầu 🐦 này có đứa lộn dc có đứa k, có đứa lộn dc full có đứa lộn dc base nên đến tầm đi học lớp 1 thì cứ check, chưa lộn thì tuổi này có thể đi nong cũng đạt dc hiệu quả, sau đỡ phải đi cắt