[Funland] CCCM đừng bao giờ phó mặc hoàn toàn cho bác sĩ

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
em ko biết là bó lá là may hay ko nhưng may đi bó lá lúc bỏ bột ra thì thấy da dọc dưới tay đen xì ra cụ à, nếu cứ để bó bột thì ko biết như thế nào cụ à, nói chung là may hơn khôn cụ à:)
E ko rõ đen xì đấy là do máu từ da cụ chảy ra để lâu nó vậy hay tn chứ mà da đen xì thật thì chỉ còn cách cắt cụt

hcmt

Xe điện
Em đang chăm sóc mẹ tại bệnh viện Chợ Rẫy. Bệnh tình mẹ em rất nặng. Em ko dám nói nhiều với người nhà, lo mọi người lại rối lên (nhà em ở tỉnh). Em lên đây chia sẻ với cccm, hy vọng là kinh nghiệm cho mọi người.

Mẹ em bị tai nạn xe, mổ ở viện cấp tỉnh, có nẹp vít trong người. Sau khi mổ, dưỡng ở viện 2 tuần vết thương khô rồi thì về nhà nghỉ. Về nhà nghỉ, thuốc thang đầy đủ, bắt đầu đi lại dc rồi, em alo hỏi bác sĩ. Bác sĩ nói thế là ổn nên em rất yên tâm, tin hoàn toàn bác sĩ, đó là sai lầm thứ nhất của em.

Gần như 1 tháng sau khi mổ, mẹ em có dấu hiệu đau chỗ mổ. Alo hỏi bác sĩ thì bác sĩ kêu do cơ thể chưa thích ứng với nẹp vít, sẽ phải vài tháng mới hết đau. Khi em đau quá, em đưa lên bác sĩ đã mổ để khám, bs chỉ định chụp X-Quang chỗ mổ rồi vẫn kết luận: đau do cơ thể chưa thích nghi với nẹp vít. Và thêm thuốc giảm đau. Em vẫn tin bs hoàn toàn.

Thêm thuốc giảm đau mà càng ngày càng đau. Đúng dịp nghỉ lễ Tết tây vừa rồi nên bs mổ ở viện tỉnh cũng nghỉ, em quyết định đưa mẹ đi Sài Gòn khám với tư tưởng là đi cho yên tâm. Vì đang là nghỉ lễ, mà tâm lý cũng muốn nhanh lên em đưa mẹ vào viện tư Saigon -ITO. Em mang hồ sơ của mẹ em xuống đầy đủ. Bs ở đây cũng X-quang, CT scan, MRI và kết luận y như bs ở tỉnh: do cơ thể chưa thích nghi với dị vật (nẹp vít) và cho thuốc đi về. Chỗ vết mổ có hơi sưng tấy, bs bảo không sao cả.

Bs ở cả 2 nơi (tỉnh và Sài Gòn) đều có kết luận như nhau khiến em càng tin tưởng, và đưa suy nghĩ của mình và người nhà theo hướng : mẹ đau do nẹp vít, một thời gian sẽ quen. Do đó em ko có chút nghi ngờ nào cả, lại còn có ý trách mẹ, hay là người già nhõng nhẽo, thích làm lẫy để dc con cháu quan tâm. Đây là sai lầm thứ hai, SAI LẦM LỚN NHẤT của em.

Sau khi đi Sài Gòn về, mẹ càng đau dữ. Alo cho bs khám ở SG thì bs nói do đi xe cứu thương một chặng đường dài, nên bị xóc, đau là phải, em cũng cho là hợp lý. Vẫn tiếp tục uống thuốc và chịu đau.

Đến chiều ngày cuối cùng đợt nghỉ lễ, mẹ em đau dữ dội, sốt cao, khó thở, chỗ vết mổ dù khô lâu rồi vẫn u lên 1 cục, nhìn đằng trong có mủ. Em alo ông bs ở SG, vẫn nói ok, ko sao, cứ uống hết thuốc đã kê. Em alo bs mổ trên tỉnh, bs kêu thôi mai cũng hết lễ rồi, đưa mẹ lên đây tái khám.

Sáng hôm sau em đưa mẹ lên tái khám. Lần này ngoài X Quang, bs cho xét nghiệm máu. Sau khi hội chẩn, kết quả rụng rời : mẹ em bị nhiễm trùng vết mổ, lâu ngày chuyển thành nhiễm trùng máu, đã lây lan khắp cơ thể, suy đa tạng.

Bs cho vào phòng hồi sức gấp và lên phác đồ tìm loại vi khuẩn gây bệnh. Mất 2 ngày, họ cũng tìm ra nguyên nhân là vi khuẩn tụ cầu vàng. Lúc này em lại mắc sai lầm thứ ba: không quyết tâm cho mẹ đi Sài Gòn luôn mà ở lại tỉnh điều trị. Phần vì lo mẹ quá yếu lỡ có chuyện xảy ra khi di chuyển, phần vì vẫn tin phác đồ bs chỉ định, vì bs kêu đã tìm ra vi khuẩn rồi thì ở đâu cũng điều trị như vậy. Em lại hy vọng.

Đến hôm qua, sau 1 tuần điều trị kháng sinh trên tỉnh, mẹ em chỉ khỏe hơn chút, em sốt ruột quá nên quyết định đi Sài Gòn bằng mọi giá. Lòng vòng và chờ mãi thì cũng chuyển viện dc. Xuống đây bs Chợ Rẫy nói: bệnh của mẹ em quá nặng, phát hiện trễ, suy đa tạng. Giờ có qua được không là do khả năng đáp ứng của thuốc với cơ thể mẹ.

Em nghe mà tan nát. Em học hành nhất nhà, cả nhà đều nghe theo, thế mà em ko sáng suốt, phạm quá nhiều sai lầm, quá tin và phó mặc cho bác sĩ. Giờ mẹ em mà có mệnh hệ gì, chắc em dày vò cả đời.

Em ko biết nghi ngờ khi mẹ em đau, định hướng cả nhà suy nghĩ theo bs là mẹ đau do cơ thể chưa thích nghi với kim loại, lại còn có ý trách người già làm màu. Giá như em chịu khó tìm hiểu thêm về các lưu ý sau khi mổ, chịu nghi ngờ thêm thì đâu đến nỗi.

Đã đi Sài Gòn 1 lần, mà tâm lý lúc nào cũng muốn nhanh gọn, lại đi viện tư. Giá mà bữa đó em đưa mẹ em qua Chợ Rẫy hay Y dược.

Sau khi đã xác định ra bệnh, em vẫn mù quáng tin vào tuyến tỉnh, ko quyết tâm đưa mẹ đi SG sớm. Giá như tuần trc mà đưa mẹ đi luôn thì thêm hy vọng. Ở tỉnh thì các mối quan hệ quen biết kiểu của em là "nhờ ông A, B tác động, thêm chút quà cáp" thì 1 ngày bs chắc nhận cả trăm mối.

Giờ mẹ em nằm đây. Em vẫn vờ tỉnh táo, vững vàng an ủi người thân mà lòng rối bời. Em là trụ cột gia đình mà quá nát. Mang tiếng học hành nhất nhà mà ngu dốt.

Em phải làm sao đây cccm.
Chia buồn với cụ. Dằn vặt cũng ko giải quyết đc gì. Con người cũng có số cả thôi nên âu chuyện đã xảy ra, giwof là lúc tập trung lo cho mẹ cụ thôi.

Cụ chia sẻ vậy, ai dám khám BV tuyến tỉnh/ huyện nữa.

Rút ra: nếu lâu khỏi phải tìm hướng khác ngay, và ko đưa HS cũ để BS ko bị theo lối mòn

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em cảm ơn cccm đã chia sẻ, động viên. Em mong đây cũng là kinh nghiệm cho mọi người, để lỡ có gặp thì sẽ xử lý tốt hơn em.

Em cảm ơn cccm!
Nó cũng là cái không may thôi cụ, cụ cũng đừng dằn vặt bản thân nữa. Làm người có ai biết được tất cả đâu.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Bác sỹ đọc & nhìn các thông tin để ‘chẩn đoán’, em dự là phần ‘đoán’ cũng nhiều.

Cụ chủ cũng đã làm hết sức. Hy vọng mẹ của cụ sẽ sớm qua nạn này.

Bài học là tất cả cần phải đổ dồn lên BV tuyến TW.

Mrphamvn

Xe tăng
Em cũng từng bị trào ngược dạ dầy. Khám 5,6 bv lớn mới ra bệnh
Bs ở Việt Nam trình độ rất kém

DAEWOO_LABO

Xe tải
E ko rõ đen xì đấy là do máu từ da cụ chảy ra để lâu nó vậy hay tn chứ mà da đen xì thật thì chỉ còn cách cắt cụt
dọc cánh tay có vết cắt vào da và máu đen từ đấy cụ à, nói chung là nhìn lúc bỏ ra cũng hơi choáng cụ à, cụ là bác sỹ thì chắc biết sẽ ra sao chứ như bọn em là người dân , thấy thế cũng có phần hoảng hốt vì nếu để nguyên thì phải 4 tháng sau mới bỏ bột ra, lúc đấy ko biết thế nào cụ à

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Không biết nói gì chỉ động viên cụ cùng gia đình cố gắng, còn nước còn tát...và mong người thân yêu nhất của cụ hồi phục sức khoẻ như ban đầu.

nguyen_tranhn

Xe tải
Thế mới thấy tại sao các bệnh viện tuyến trên lúc nào cũng đông nghịt. Cứ bắt giảm tải mà trình độ chênh lệch thì sao mà giảm được.
Các cụ ở HN hay SG cũng là điều may mắn đấy. Mẹ vợ em đi BV tỉnh kết luận K tuyến giáp, lên đây thì chả sao cả. Bà mất ăn mất ngủ cả tháng trời động viên các kiểu lên đây khám lại xem sao thì ko bị sao. Sau em bảo mẹ có sao mẹ lên luôn đây cho nó nhanh đằng nào cũng mất 1 công.

Brompton

Xe đạp
Chia sẻ với cụ. Cụ là nguời con có hiếu và chu toàn với gia đình. Có nhiều thứ cá nhân mình không thể kiểm soát hết được, và đôi khi lòng tin của mình bị coi nhẹ chỉ vì sự vô trách nhiệm của một số người đáng ra phải thực hành lương tâm, đạo đức, trách nhiệm trong công việc. Tin thì từ từ, nhưng vẫn phải nghe cụ ạ. Chúc mẹ cụ mau khoẻ.

fanmu1234

Xe container
Bác sỹ chữa khỏi bệnh cho bệnh nhân thì bênh nhân và người nhà coi là bình thường
Bác sỹ không tìm ra nguyên nhân gây bệnh và không điều trị hiệu quả thì bệnh nhân lên án
Bác sỹ có đủ trình độ từ dốt đến giỏi như mọi ngành nghề khác
Bác sỹ không phải là những ông thánh.

Ai không tin bác sỹ thì có thể tự chữa bệnh bằng kiến thức của mình
Chưa có điều luật yêu cầu người hành nghề y phải đền mạng hoạc không khỏi bệnh không lấy tiền
Có phải ý cụ là mình nên chấp nhận BS điểm 5, và ai xui thì người ấy chịu ??

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
dọc cánh tay có vết cắt vào da và máu đen từ đấy cụ à, nói chung là nhìn lúc bỏ ra cũng hơi choáng cụ à, cụ là bác sỹ thì chắc biết sẽ ra sao chứ như bọn em là người dân , thấy thế cũng có phần hoảng hốt vì nếu để nguyên thì phải 4 tháng sau mới bỏ bột ra, lúc đấy ko biết thế nào cụ à
E chỉ cảnh báo về bó lá cho các cụ cẩn thận , mỗi người cũng nên trang bị chút kiến thức về bệnh mình đang bị , em nghĩ cũng ko thừa ,

rancho3891

Xe đạp
Chúc mẹ cụ mau khỏe, cụ cũng đừng day dứt nữa, như vậy là mình cũng làm hết sức rồi, tâm lý ai cũng tin tưởng bác sĩ vì đó là chuyên môn của họ mà. Cũng cảm ơn cụ đã chia sẽ câu chuyện để mọi người cũng cảnh giác hơn vì các bác sĩ, không phải là tất cả, nhưng cũng có người chủ quan. theo lối mòn, và có thể là quá nhiều bệnh nhân, nên nhiều khi họ không có thời gian, không đau đáu vì trường hợp của mình, không tính đến hết các nguyên nhân gây ra tình trạng của mình.

endz

Xe buýt
Bác sỹ chữa khỏi bệnh cho bệnh nhân thì bênh nhân và người nhà coi là bình thường
Bác sỹ không tìm ra nguyên nhân gây bệnh và không điều trị hiệu quả thì bệnh nhân lên án
Bác sỹ có đủ trình độ từ dốt đến giỏi như mọi ngành nghề khác
Bác sỹ không phải là những ông thánh.

Ai không tin bác sỹ thì có thể tự chữa bệnh bằng kiến thức của mình
Chưa có điều luật yêu cầu người hành nghề y phải đền mạng hoạc không khỏi bệnh không lấy tiền
Nhưng người hành nghề y có Lời thề Hippocrates để căn chuẩn chỉ trách nhiệm và lương tâm.
Lời thề này để phân biệt Bác sĩ với Đồ tể!
Hay ý anh/chị định nói là bác sĩ ở Việt nam ko biết lời thề này?

Ps. Chia sẻ với bạn chủ nhưng cũng hơi ngạc nhiên là khi đau có kèm sốt thì phải cho bà đi viện làm xét nghiệm ngay chứ :(

tran duc chi

Xe buýt
Cụ nói đúng,nếu chỉ đau bình thường thì ko sao, ở đây lại kèm theo sốt mà ko làm xét nghiệm thì BS quá chủ quan, hay là người nhà ko báo đầy đủ triệu chứng?
Nhưng người hành nghề y có Lời thề Hippocrates để căn chuẩn chỉ trách nhiệm và lương tâm.
Lời thề này để phân biệt Bác sĩ với Đồ tể!
Hay ý anh/chị định nói là bác sĩ ở Việt nam ko biết lời thề này?

Ps. Chia sẻ với bạn chủ nhưng cũng hơi ngạc nhiên là khi đau có kèm sốt thì phải cho bà đi viện làm xét nghiệm ngay chứ :(

nguyenuyvu

Xe buýt
Ko chỉ riêng bác sĩ thôi đâu, mà mọi mặt của cái xã hội này nó vậy đấy cụ ạ

tran duc chi

Xe buýt
Chia buồn cùng cụ,khám bệnh thì phải tin BS ,nhưng ko tin tuyệt đối,nếu cảm thấy ko yên tâm thì phải khám nhiều nơi.

Lên xe đi

Xe tải
Giờ mẹ em nằm đây. Em vẫn vờ tỉnh táo, vững vàng an ủi người thân mà lòng rối bời. Em là trụ cột gia đình mà quá nát. Mang tiếng học hành nhất nhà mà ngu dốt.

Em phải làm sao đây cccm.

Có lẽ có cả trăm trường hợp như cụ xảy ra trong cả Nước mỗi ngày cụ ạ. Vấn nạn nghành Y của VN nó là vậy, chấp nhận thôi chứ biết làm sao. Nhiều khi khỏi bệnh cũng do may mắn "gặp thầy gặp thuốc" chứ mình không thể biết trước được.

Bệnh nhân đến khám tại BV Trung ương nhưng gặp phải BS kém hay BS giỏi mà họ không có trách nhiệm thì cũng chết. Có trường hợp BS BV Trung ương chẩn đoán sai bệnh, bệnh nhân uống thuốc không khỏi. Buộc phải đi các BV khác (cả BV công lẫn BV/BS tư) mấy tháng trời nhưng vẫn không khỏi bệnh. Cuối cùng xác định chết nhưng với tình thần "còn nước còn tát" người nhà quyết định đưa BN quay lại BV chuyên nghành Trung ương (BV đã điều trị đầu tiên) với chút hy vọng cuối cùng vì có chết thì chết tại BV chứ đã hết cách rồi. Trời đã không phụ lòng người khi lần này BS (khác) ở đó đã chẩn đoán đúng bệnh, và chỉ sau 2 tuần nằm viện, BN đã hồi phục và được về nhà...

BTW... nói cụ đừng buồn chứ hình như là cụ hơi bị hội chứng vĩ cuồng thì phải!? Cụ "mang tiếng học hành nhất nhà" nhưng so với thiên hạ thì cụ đang đứng ở đâu? Nhân vô thập toàn. Mỗi người chỉ giỏi trong một vài lĩnh vực thôi chứ làm gì có ai giỏi hết mọi lĩnh vực được. Đừng tự trách mình nữa, cụ đã làm hết sức có thể rồi.

Vài lời chia sẻ, mong mẹ cụ sớm bình phục.

Trung

Xe điện
Chắc cụ ở Yên Bái và anh PGĐ kia chắc anh Sơn Diêm rồi
P/s của cụ ko gọi là châm tê tủy sống đâu nhá .
Cụ cũng ở trên núi về à. Em nghe nói các cụ bác sĩ trên đó xưa toàn học bổ túc công nông xong rồi mới về HN học Y. Nhưng chắc các cụ ấy yêu nghề nên giỏi phết.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Cụ cũng ở trên núi về à. Em nghe nói các cụ bác sĩ trên đó xưa toàn học bổ túc công nông xong rồi mới về HN học Y. Nhưng chắc các cụ ấy yêu nghề nên giỏi phết.
Hồi A Sơn Diêm học ths thì em học định hướng gmhs nên a e có biết nhau . Cụ nói là e đoán ra ngay
A ấy thì chuẩn rồi

Arizona

Xe tăng
Chia sẻ với cụ chủ thớt. Người nhà em cũng đang nằm HSTC 1 viện ở HN.
Hậu phẫu của chúng ta phải nói là rất kém trong khi bs cầm dao chắc là ít đâu hơn được. Môi trường cần vô trùng nhưng ít được quan tâm. Áp lực cho điều dưỡng và bs là cực lớn.