[Funland] Cầu Tứ Liên nối Tây Hồ với Đông Hội, Đông Anh

Mr Hehe

Xe tăng
Nói về hạ tầng đi theo các dự án thì theo em đánh giá Vin đã/sẽ làm đủ cả. Nhưng vấn đề là độ trễ bao lâu. Vành đai 2 thì sau Times và Royal đâu cỡ 10 năm. Vành đai 3.5 và 4 thì cũng còn xa, trong khi OCP 2&3 đã bán được vài năm. Giờ câu chuyện tương tự với cầu TL, trong trường hợp tốt đẹp nhất là Vin đc duyệt làm cầu. Thực ra độ trễ đó không phải do Vin. Họ làm rất rất nhanh so với tốc độ nếu để nhà nước làm. Nhưng toàn những hạ tầng quá lớn, thành ra vẫn là rất rất chậm so với tốc độ bán hàng của họ. Mà giá thì luôn tính hạ tầng vào sẵn từ lúc bán :)

Thế nên đúng là cụ nào nhiều đạn, ôm để đấy 5-7 năm trở lên thì không cần nghĩ, cơ bản sẽ an toàn. Nhưng nếu lướt lát theo từng con sóng ngắn, hoặc đề cao tính thanh khoản trong ngắn hạn, thì sẽ đều hớ với Vin cả.

taiadau

Xe điện
Các cụ thích dìm khu khác để tâng Vin nhỉ. Vin tốt không phủ nhận nhưng các khu khác nó cũng có ưu nhược điểm riêng, các cụ dìm nghe ko lọt tai tý nào. Vin làm tốt rồi tự khắc khách đến thôi, ko cần phải dìm toàn bộ hàng xóm xung quanh như thế khó nghe lắm.
Trắng phớ ra là Vin nó thu lu 1 mình xung quanh đồng không mông quạnh. So tiện ích nội khu các kiểu thì chỗ khác so thế nào được, vì 1 bên dân cư, phố thị đống đúc, đất đâu mà làm tiện ích... 1 bên bưng thành 1 cụm giữa cánh đồng, như 1 khu biệt lập, xây gì, làm gì đều được,... cơ mà phải tính cả giá trị chênh lệch của cả khu đó so với khu phố thị nữa chứ.
Em đơn cử luôn OCP 1 với khu 31ha Trâu Quỳ đi (EuroWD trong khu đó)... so tiện ích cảnh quan so thế nào được, nhìn ngoài OCP càng lung linh... nhưng sinh sống trong khu 31 ha đó nó mới sôi động, gần trung tâm khu, trung tâm hành chính, phố thị. Dân OCP muốn cảm giác phố cổ sôi động tối chả phải mò sang, còn không thì chỉ trong hộp với đám đèn nhấp nháy cả đêm buồn tẻ.
Các cụ nhiều tiền mua chắc chắn cũng sẽ ok, nhưng nói thật mua 1 cái CC hơn 70 m2 giá cả chục tỷ ở ĐA... cá nhân em muốn cố tìm lý do mà cũng dek thể thuyết phục được bản thân mình luôn. Tóm lại.... mời các cụ xơi, các cụ có tiền, lâu dài... càng ko chết được... nhưng các cụ đừng quên rằng, cùng 1 số tiền, ko thiếu chỗ lâu dài cũng sẽ kiềm lời thậm chí còn lời hơn Vin rất nhiều... thực tế đã chứng minh giai đoạn 2019 cho đến nay.

chungngo1975

Xe hơi
Đọc thấy toàn comment toxic, gato kiểu dạng sợ khu vực này kia phát triển hơn hay sao ý nhỉ?? Cầu trước hết nó giúp giao thông phát triển có lợi cho dân cho nước thì không nói toàn nói nào là có lợi cho V nọ kia!! Các ông đã cho không ai cái gì bao giờ chưa hay bo bo thân mình mà kêu DN nọ kia!! Cái lợi cho nước, cho nhân dân có đường xá đi lại thì không thấy nói, toàn chọc ngoáy đâu đâu!! Đúng là cái bệnh gato là căn bệnh của không ít dân số Vn, cứ thấy chỗ nào hơn hay ai hơn một tý là moi móc, hả hê khi có sự cố nào đó!! Thấy HN thông tin tạm thời chưa làm cầu TL với THĐ bao ông kiểu hả hê lắm xong V nó đề xuất làm thì lại kiểu thọc gậy bánh xe chê bai!! Haizz

step321

Xe tăng
Tuần tới chắc giá VCL lại tung nóc các cụ nhỉ. Đúng là cao thủ thật.

toimuondie

Xe container
Cầu Tứ Liên là Sun nghĩ ra chứ có phải Vin đâu? Nếu không phải BT dừng thì Vin làm gì có cơ hội?
Như vậy Vin làm cái Cổ Loa là đón đầu ý tưởng của Sun hả các cụ?

Bds Vỉa Hè

Đi bộ
Tuần tới chắc giá VCL lại tung nóc các cụ nhỉ. Đúng là cao thủ thật.
Ngày xưa các cụ bảo đọc báo để có kiến thức, bây giờ phải có kiến thức thì mới đọc báo chuẩn được cụ ah

stevevuxx

Xe buýt
Cầu Tứ Liên là Sun nghĩ ra chứ có phải Vin đâu? Nếu không phải BT dừng thì Vin làm gì có cơ hội?
Như vậy Vin làm cái Cổ Loa là đón đầu ý tưởng của Sun hả các cụ?
Quy hoạch cầu Tứ Liên có từ lúc bạn mặc bỉm rồi, từ những năm 90s :)). Ông Bác tôi ngõ 310 Nghi Tàm đợi cầu đã gần 30 năm nay để ra mặt đường đây.

Cũng giống Minh Khai hay đường Láng vài chục năm nay rồi.

stevevuxx

Xe buýt
Trắng phớ ra là Vin nó thu lu 1 mình xung quanh đồng không mông quạnh. So tiện ích nội khu các kiểu thì chỗ khác so thế nào được, vì 1 bên dân cư, phố thị đống đúc, đất đâu mà làm tiện ích... 1 bên bưng thành 1 cụm giữa cánh đồng, như 1 khu biệt lập, xây gì, làm gì đều được,... cơ mà phải tính cả giá trị chênh lệch của cả khu đó so với khu phố thị nữa chứ.
Em đơn cử luôn OCP 1 với khu 31ha Trâu Quỳ đi (EuroWD trong khu đó)... so tiện ích cảnh quan so thế nào được, nhìn ngoài OCP càng lung linh... nhưng sinh sống trong khu 31 ha đó nó mới sôi động, gần trung tâm khu, trung tâm hành chính, phố thị. Dân OCP muốn cảm giác phố cổ sôi động tối chả phải mò sang, còn không thì chỉ trong hộp với đám đèn nhấp nháy cả đêm buồn tẻ.
Các cụ nhiều tiền mua chắc chắn cũng sẽ ok, nhưng nói thật mua 1 cái CC hơn 70 m2 giá cả chục tỷ ở ĐA... cá nhân em muốn cố tìm lý do mà cũng dek thể thuyết phục được bản thân mình luôn. Tóm lại.... mời các cụ xơi, các cụ có tiền, lâu dài... càng ko chết được... nhưng các cụ đừng quên rằng, cùng 1 số tiền, ko thiếu chỗ lâu dài cũng sẽ kiềm lời thậm chí còn lời hơn Vin rất nhiều... thực tế đã chứng minh giai đoạn 2019 cho đến nay.
Đầu cơ thì tôi chịu. Lời ở đâu tôi không biết chứ tôi mua hàng của Vin đủ lời so với tôi.
Bạn nói thế nào chứ tôi ở Harmony cùng lắm là tôi xuống Việt Hưng ăn Trâu Thuý Hằng, cá Lăng Việt trì hoặc ra mạn Nguyễn Lam ăn mấy quán hải sản chỗ đó, đều là khu đô thị cả chứ chả vào chỗ dân xung quanh nhậu nhẹt gì cả. Tôi cũng chả thấy ông hàng xóm nào đi ăn xung quanh cả? Cùng lắm là mấy ông bà già đi xe máy đi chợ chỗ Sài Đồng là hết. Chứ mấy đồng chí thanh niên bằng tuổi tôi hoặc ra Megamall hoặc Aeon là hết.

Tôi có nhà ở Ngọc Trai, cũng chỉ đi vòng quanh trong khu đó. Ăn uống thì chạy ra Aeon, xuống Megamall thì có Haidilao.
Muốn chơi phố cổ thì phóng xe sang phố cổ, ra Lương Ngọc Quyến chơi, đêm thì ra Tống Duy Tân. Làm gì tôi phải mò ra Trâu Quỳ làm gì? Hàng xóm của tôi chả ông nào ra Trâu Quỳ nhậu nhẹt. Bạn chắc dân Gia Lâm mới quen ra đấy chứ trong khu Ngọc Trai chả có ông nào dân xung quanh đấy cả, chắc chỉ có vài ông Ninh Hiệp.
Cái khu Eurowindow Twin Park bạn bảo ngon thế nào chứ vắng ngắt làm gì có cái nhà nào ở đâu mà so ra. Còn đầy hàng chưa bán được. Nó mà ngon thì đã hết hàng và dân vào ở đông rồi. Chứ khu Ngọc Trai nhà tôi đếm sơ cũng lấp đầy được hơn 70%, có mấy cái nhà siêu to siêu khổng lồ của mấy đồng chí đại gia vứt đấy chứ song lập với liền kề ở kín rồi.

stevevuxx

Xe buýt
CC đợt này em thấy The Senique giá tương đối hợp lý nếu so với định giá đám hàng Vin cụ ạ. Em cũng đang ngắm xem sao.

Cạnh Vin riverside giờ mới có Noble Palace giá cũng trên trời mà chỉ là một khu bé tẹo thì nội khu chắc cũng không có tiện ích gì nhiều.
Đấy như tôi nói ở trên đấy, ở Hà Nội chỗ nào chả ngáo giá. Mấy nhà ở Gia Thuỵ ngõ xe máy vẫn phát giá xấp xỉ 200 củ/m2. Ông Sunshine thì phát cái giá 400-550 củ cho cái Noble Place. Liền kề Bình Minh Garden như cụ nào nó ở trên phát giá 16 tỉ/75m2 diện tích xây dựng còn không bằng căn 62.5m2 ở Cổ Loa, ngay cạnh kho xăng, đường vào thì kinh khủng, mà cũng chỉ có vài căn bán. Vậy thì vấn đề đặt ra là làm sao phải bỏ tiền ra để mua hàng thứ cấp cho chủ nó chém đẹp?

Vấn đề đặt ra là có ngần này tiền, mua nhà ở đâu ở phía Đông này giá cả hợp lý? Có 2,3000 ông đang có mua cầu tầm tiền của Vin Cổ Loa, vậy mua ở đâu?
Tiêu chí như sau:
- Giá ngang Cổ Loa hoặc thấp hơn (250 củ/m2)
- Khu đô thị vận hành bài bản, an ninh
- Cảnh quan sạch sẽ, đẹp
- Đi lại thuận tiện (oto), ông nào bấm giờ thì biết đi từ Vin Cổ Loa đến cầu Chui đúng 5 phút. Đến Vietnam Airlines đúng 10 phút. Đi từ Cổ Loa sang Mã Mây (tôi có khách sạn ở đây nên tôi chỉ đề cập đến chỗ tôi hay đi) nhanh hơn đi từ Việt Hưng sang Mã Mây. Đi từ Cổ Loa sang hồ Gươm nhanh hơn đi từ Riverside (cụ thể là Vincom Plaza) :))
Nếu không đi được Oto thì đi Vinbus. Nếu chỉ đi được xe máy thì chịu, nên mua nhà ngay chỗ làm :))

- Gần trường, gần siêu thị. (Vin Cổ Loa có 3 cái trường Vinstar - Vinschool - Brighton sắp xếp từ học phí thấp nhất đến cao nhất. Vinstar thì chắc cao hơn trường công một tí). Siêu thị có Mega Mall, ăn chơi có Grand World. Đi dạo thì có hơn chục cái công viên + cái hồ lớn hơn hồ Ocean Park.

- Có đủ số căn cho các ông có nhu cầu cần mua. Mấy khu cũ có mỗi mấy căn rao đi rao lại mãi có ông nào mua đâu? Nếu hot thế thì đi lâu rồi làm gì còn hàng mà mua nữa. Trong khi đó thì tính đến tuần trước có 1600 căn ở Vin đã bay. Nếu các khu kia ngon hơn sao các đồng chí đó không chạy vào mà mua?

Các đồng chí cứ chửi Vin Cổ Loa chứ giờ cầm ngần đấy tiền (tôi ví dụ là 14.8 tỷ cho căn rẻ nhất 62.5m2) đố các bạn mua được ở đâu ở phía đông có tiêu chí như tôi nói đấy.
Còn đầu cơ thì chịu, không phải chuyên môn của tôi.

Chỉnh sửa cuối:

taiadau

Xe điện
Tóm lại, có tiền thì cụ đầu tư đầu chả được, về lâu dài thì sẽ chẳng bao giờ toang được cụ stevevuxx và đầu tư của Vin thì càng bảo đảm được sự chắc chắn. Vấn đề của cụ chỉ ra thì toàn là người nhiều tiền, tài sản lớn,... chẳng thể nói sai đúng ở đây được, kể cả phong cách sống cũng ko giống nhau. Cụ thấy hợp lý, ok.... nhưng như em thấy ko hợp lý cũng là bình thường và cũng ko có ý thuyết phục cụ

kietmarco1121

Xe đạp
Đọc thấy toàn comment toxic, gato kiểu dạng sợ khu vực này kia phát triển hơn hay sao ý nhỉ?? Cầu trước hết nó giúp giao thông phát triển có lợi cho dân cho nước thì không nói toàn nói nào là có lợi cho V nọ kia!! Các ông đã cho không ai cái gì bao giờ chưa hay bo bo thân mình mà kêu DN nọ kia!! Cái lợi cho nước, cho nhân dân có đường xá đi lại thì không thấy nói, toàn chọc ngoáy đâu đâu!! Đúng là cái bệnh gato là căn bệnh của không ít dân số Vn, cứ thấy chỗ nào hơn hay ai hơn một tý là moi móc, hả hê khi có sự cố nào đó!! Thấy HN thông tin tạm thời chưa làm cầu TL với THĐ bao ông kiểu hả hê lắm xong V nó đề xuất làm thì lại kiểu thọc gậy bánh xe chê bai!! Haizz
Đồng ý kiến với bác này, trước tôi cũng hay theo dõi cái thớt này nhưng sau bỏ cũng vì lý do này

BigBear

Xe hơi
Em thì thấy vì thay vì mua nhà của Vin giá tăng liên tục, các cụ nên chuyển sang mua oto điện Vinfast giảm giá nhiều khuyến mãi. Khi nào Vinfast ngon có lãi thì giá nhà Vin tự khắc sẽ hợp lý để có thêm nhiều người được hưởng môi trường, tiện ích, dịch vụ,...

Quê bầm

Xe container
Em thì thấy vì thay vì mua nhà của Vin giá tăng liên tục, các cụ nên chuyển sang mua oto điện Vinfast giảm giá nhiều khuyến mãi. Khi nào Vinfast ngon có lãi thì giá nhà Vin tự khắc sẽ hợp lý để có thêm nhiều người được hưởng môi trường, tiện ích, dịch vụ,...
Cười rớt hàm với còm của cụ,kakaka

raul135

Xe tải
- Có đủ số căn cho các ông có nhu cầu cần mua. Mấy khu cũ có mỗi mấy căn rao đi rao lại mãi có ông nào mua đâu? Nếu hot thế thì đi lâu rồi làm gì còn hàng mà mua nữa. Trong khi đó thì tính đến tuần trước có 1600 căn ở Vin đã bay. Nếu các khu kia ngon hơn sao các đồng chí đó không chạy vào mà mua?

Các đồng chí cứ chửi Vin Cổ Loa chứ giờ cầm ngần đấy tiền (tôi ví dụ là 14.8 tỷ cho căn rẻ nhất 62.5m2) đố các bạn mua được ở đâu ở phía đông có tiêu chí như tôi nói đấy.
Còn đầu cơ thì chịu, không phải chuyên môn của tôi.
VCL bán đc 1600 căn rồi ah bạn, bán thế là nhanh đấy chứ nhỉ, nhưng bán cho cá nhân hay cty nhỉ? Về cơ bản nếu mua để ở các cụ nên quan tâm đến quãng đường đi làm của mình và đến trường của con. Giờ mình ở chung cư gần cv cầu giấy, 2vc đi làm khoảng 2km, con 1 đứa archimedes, 1 đứa happy smile, 1 đứa ở nhà. Cv CG cách nhà có độ 100m nhưng 1 tuần buổi chiều cả nhà đi bộ cv đc có 1 buổi, nhiều là 2. 2 đứa bé thì hay ra cv chơi hơn, đứa lớn hôm có hôm không. Thế nên nếu VCL đi làm tiện thì bụp các cụ ạ, trường vs cv trong đấy có nhiều. Đi làm gần thấy sướng lắm, tiết kiệm nhiều thời gian hơn!
Còn nếu mua để đầu tư, có trong tay tầm 12 13 củ là bụp, hoặc tầm 5 củ nếu mỗi năm các cụ để đc tầm 1 củ cũng ok!

Chỉnh sửa cuối:

toimuondie

Xe container
Quy hoạch cầu Tứ Liên có từ lúc bạn mặc bỉm rồi, từ những năm 90s :)). Ông Bác tôi ngõ 310 Nghi Tàm đợi cầu đã gần 30 năm nay để ra mặt đường đây.

Quy hoạch chỗ đấy là cái cầu, để nó đến tình trạng như hiện nay thì tốn bao nhiêu công sức, tiền bạc có biết không mà cười nhăn nhở?
Không phải chỉ là thiết kế và tính dự toán 1 cái cầu, người ta còn phải đưa ra các phương án cả 1 cụm giao thông, tích hợp với các dự án hiện tại và tương lai xung quanh, đánh giá ảnh hưởng với các hộ dân, mức đền bù, ảnh hưởng đến môi trường... chứ không phải nhe cái răng ra cười là xong.

TreeBoo

Xe buýt
Quy hoạch chỗ đấy là cái cầu, để nó đến tình trạng như hiện nay thì tốn bao nhiêu công sức, tiền bạc có biết không mà cười nhăn nhở?
Không phải chỉ là thiết kế và tính dự toán 1 cái cầu, người ta còn phải đưa ra các phương án cả 1 cụm giao thông, tích hợp với các dự án hiện tại và tương lai xung quanh, đánh giá ảnh hưởng với các hộ dân, mức đền bù, ảnh hưởng đến môi trường... chứ không phải nhe cái răng ra cười là xong.
Gớm cụ làm gì nghiêm túc thế. Cụ steve chỉ nói là quy hoạch cầu có từ lâu rồi thôi. Ông cụ nhà em hồi xưa cũng làm Viện quy hoạch kiến trúc, về hưu 2x năm rồi. Đúng có những cái đường ngày xưa cụ tham gia vẽ bây giờ vẫn chưa làm / chưa làm xong.

Nho'c kon

Xe hơi

Đúng cụ ạ, như cái đường Láng nhà em lúc mua 2009 đã quy hoạch treo xong lần 1 gần 20 năm. Đến giờ ở thêm được 15 năm nữa rồi. Dễ lại có quy hoạch treo lần 3 tầm 10 năm nữa. Mà đấy là vành đai 2 chứ còn xa xôi như cầu TL thì chắc ko thể nhanh trong 2-3 năm nữa được

Chỉnh sửa cuối:

stevevuxx

Xe buýt
Bạn có vấn đề về mặt logic à? Bạn bảo cầu Tứ Liên là Sun nghĩ ra thì tôi phản bác lại là "không", nó có quy hoạch từ đời tám hoánh nào rồi. Nên tranh luận logic và mang tính chất xây dựng tí bạn ơi.

chungngo1975

Xe hơi
Tôi thấy thớt này mấy chục trang gần đây toàn các cụ điềm đạm, dù có trái chiều ý kiến. Viết để thể hiện góc nhìn và chia sẻ quan điểm cho các cụ khác tham khảo, thế nên tôi cũng mới tham gia vào. Cụ làm gì mà sồn sồn lên mấy câu nhạt nhẽo thế.
Ah ý kiến trái chiều là đi dìm rồi chê bai ý hả? Ok có gì đâu.